ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านคะ หนูพูดถึงอะไรอยู่คะ?? ลองมาทายกัน  (อ่าน 8565 ครั้ง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
 :) พอดีนึกอะไรเล่นสนุกค่ะ  เลยเอามาให้ทาย เล่นๆกันค่ะ (คราวหน้าคราวหลัง อาจจะมีของรางวัลเล็กๆน้อย จากริงโกะ บ้างนะคะ อย่าง ipod เอ้ย!! ไม่ใ่ช่ )
คราวนี้เล่นออะไรสนุกๆกันก่อนเพราะยังไม่ได้ ยังไม่ได้คิดการใหญ่ค่ะ

โจทย์ คือ มีข้อความลอยๆ จากคนสวย  ถ้าคนไหนนึกออก ช่วยตอบโดย เน้นรุ่น หรือช่วงปี  เพราะที่หนู ลอยๆมา ไม่ได้เป็นคำตอบหว่านแหค่ะ
งั้นเริ่มละกัน
1.มาจากรุ่น ขวัญใจนักอ่านการตูนทุกวัย เปิดก้นมา กริ๊ดดดดดด มาทั้งยวงเลยค่ะ ขอปรบมือพร้อมกันเลยค่าาาาาาา
2.ซื้อมาแถมโต๊ะกินข้าวด้วย เริดดดด
3.คุณคะ เห็นชื่อน่า ซื้อไป ทำคำณวนบัญชีนะคะ
4.หากินกับตัวถังเดียว ล่าสุด เห็นตูด นึกว่า รถราคาถูกรุ่นแรก ของสามห่วงในประเทศไทย หัวใจยุโรป ว้้าย  ด้านหลังกระจก โรงอุปรากรณ์ด้วย
5.เรือลำนี้ ถ้าเสีย สองก้อน ก้อน เดียวอาสาว่า แชร์กันได้
6.แหม่ คู่แข่ง รุ่นตัวเลข คี่ของค่าย หน้าทรงไฟเลขคู่ หลังทรงเลขคี่ ตอนหลัง ไม่รู้ไปจ้าง นักออกแบบยุ่นหรือเปล่า ถึงได้ไฟซิตี้มา (สองรุ่นค่ะ น่าจะง่าย)
7.แค่ หมายเลข รถดับเพลิง ไม่น่าเชื่อว่าจะขายดี
8.สงสัย ตั้กแตน ชลดา เคยซื้อรุ่นนี้แน่เลย เพราะเห็นตอนซ่อมแล้ว.....หนาว
9.นี่ถ้าของแถมโน๊ตบุค ขายดีของเอเซอร์น่าจะเหมาะนะคะ แต่เห็นว่านำเข้าจากกิมจิ
10.ว้ายย  รุ่นสุดท้าย ชื่อยังกะแป้งหอม แต่ พอจะซื้อกลายเป็นโรลออนดับกลิ่นจั๊กแร้ไปได้
11.วิ่งเหมือน สามล้อก็ได้ ใช้โครง ใช้พื้นเดียวกับรถสวยอมตะ เสียอย่างเดียวหลังคาย้วย
12.ชื่อดูเป็นมิตรนะคะ แต่ทำไม ขายไม่ดีเหมือน เจ้าตลาด วิน อนุเสาวรีย์ เนอะ

คำถามแบบ อัจฉรียะข้ามคืนค่ะ

เอาแค่นี้ก่อนค่ะเดี๋ยวมาต่อ กลับบ้านก่อนค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: ทุกท่านคะ หนูพูดถึงอะไรอยู่คะ?? ลองมาทายกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 21:08:18 »
รู็แต่ ข้อ6 น่าจะ bmw series 3 ปะครับ ปีใหม่ก่อนไม่เนอร์

alzeto

Re: ทุกท่านคะ หนูพูดถึงอะไรอยู่คะ?? ลองมาทายกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 21:09:34 »
รู็แต่ ข้อ6 น่าจะ bmw series 3 ปะครับ ปีใหม่ก่อนไม่เนอร์

ผิดค่ะ  แต่ตัวที่คุณยกมา มันคือคีย์เวิร์ดค่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 21:11:00 »
7   ANS ปอร์เช่ 911
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Naow27

• Sr. Member
  • อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 21:17:57 »
ข้อ 6 Mazda 3 ครับบ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 21:19:09 »
ข้อ 2 Honda CR-V gen 2 ครับ

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 21:30:15 »
10.ford focus
12.Isuzu Buddy  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2010, 21:32:06 โดย Iwata Kana »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 21:31:01 »
10. FORD TIERRA  ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 21:41:09 »
6 c class หรอครับ เดาๆ 55

keanetona

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 21:48:14 »
1. โคโรลลา AE90 (หรือ91นี่แหละ) แต่ชื่อรุ่นคือ โดราเอม่อน (อ่านว่า "โดราเอมอน"นะครับ ไม่ใช่ "โดเรมอน")

9. ฟอร์ด แอสไปร์ (ที่บอกว่าแถมโน้ตบุ้คเอเซอร์ ก็เป็นรุ่น แอสไปร์ น่ะแหละ)

12. อีผุผุ บัดดี้

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 21:49:53 »
1 ae-86
3 ฮุนได เอ็กแซล
4 ซันนี่ นิโอ
12 นิสันเออร์วาน
11ซีตรอง (ไม่รู้ชื่อรุ่น)

ปล. สงสัยกำลังเข้าเทรน ดัก สว.
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 22:31:57 »
ข้อ1 Corolla AE90

ข้อ2 Cr-v Gen2

ข้อ3 Hyundai Excel

ข้อ4 Chevrolet Optra

ข้อ5 Rover 623

ข้อ6 Bmw 3-Series

ข้อ9 Ford Aspire

ข้อ10 Ford Tierra,Focus

ข้อ11 Citreon Xantia

ข้อ12 Isuzu Buddy
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 23:37:37 »
2.Honda CRV G1 & G2 ครับ
11.Citroen CX
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2010, 23:42:19 โดย vellcap »

ออฟไลน์ BankCS_52-106

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 23:54:17 »
ลองตอบมั่งดีกว่า

1. Toyota Corolla (EE90 / AE92)

2. Honda CR-V Gen.2 (รุ่นปี 2002—2007)

3. Hyundai Excel

4. Chevrolet Optra หรือ Daewoo Lacetti(มั้ง)

5. Rover ตระกูล 600 (น่าจะแชร์กับ Honda Accord รุ่นปี 1994-1997 นะ)

6. Bmw 3-Series (รหัส E90) / Mercedes-Benz C-Class (รหัส W204) (คิดว่าคู่นี้)

7. Porsche 911 (ขายดี และแรงด้วย)

8. Chrysler Neon (เดาเอานะนี่)

9. Ford Aspire แน่นอน

10. Ford (Laser) Tierra / Ford Focus

11. Citroën CX

12. Isuzu Buddy (ส่วนเจ้าตลาดที่ว่า ก็คือ Toyota Hiace นั่นเอง)

alzeto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 00:28:09 »
ลองตอบมั่งดีกว่า

1. Toyota Corolla (EE90 / AE92)

2. Honda CR-V Gen.2 (รุ่นปี 2002—2007)

3. Hyundai Excel

4. Chevrolet Optra หรือ Daewoo Lacetti(มั้ง)

5. Rover ตระกูล 600 (น่าจะแชร์กับ Honda Accord รุ่นปี 1994-1997 นะ)

6. Bmw 3-Series (รหัส E90) / Mercedes-Benz C-Class (รหัส W204) (คิดว่าคู่นี้)

7. Porsche 911 (ขายดี และแรงด้วย)

8. Chrysler Neon (เดาเอานะนี่)

9. Ford Aspire แน่นอน

10. Ford (Laser) Tierra / Ford Focus

11. Citroën CX

12. Isuzu Buddy (ส่วนเจ้าตลาดที่ว่า ก็คือ Toyota Hiace นั่นเอง)

จริงๆ  มีคำตอบ ที่ ถูก เกือบหมด แล้วค่ะ แต่ ยังมีบางข้อตอบที่ยังผิด  แถม บางคำตอบ ดันตีโจทย์แตกด้วย  คิดได้ไง --"

และที่สำคัญ  เขื่อว่า มีสองข้อ ที่คนส่วนใหญ่ ตอบ"ผิด"  แน่นอน  อิอิ

ลองทายกันดูค่า อันไหนที่คิดว่าผิด ลองตอบใหม่ได้ เดี๋ยวจะเฉลย ค่ะ

ริงโกะค่ะ

Chariot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 02:12:33 »

4.หากินกับตัวถังเดียว ล่าสุด เห็นตูด นึกว่า รถราคาถูกรุ่นแรก ของสามห่วงในประเทศไทย หัวใจยุโรป ว้้าย  ด้านหลังกระจก โรงอุปรากรณ์ด้วย

Daewoo Cielo รึป่าวครับ มีตัวถังซีดาน มีโอเปร่า ใช้เครื่องโอเปิ้ล(มั้ง)

alzeto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 02:23:08 »

Daewoo Cielo รึป่าวครับ มีตัวถังซีดาน มีโอเปร่า ใช้เครื่องโอเปิ้ล(มั้ง)

สงสัย เพราะกระจกโอเปร่านี่แหละค่ะ คนถึงเข้าใจผิด  สรุปที่ตอบ เพราะคีย์เวิร์ดที่บอกว่า ตูดเหมือน โซลูน่าใช่ไหมคะ??

ปล. สรุป ก็เหลือตัวเดียวแล้วค่ะ แต่ไม่บอกว่าอันไหน  ลองหาเองค่ะ

ริงโกะค่ะ

alzeto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 02:25:54 »
ว้าย โป๊ะแตกค่ะ  งั้นอันนี้เฉลยก่อนละกันค่ะ

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 02:37:07 »

สงสัย เพราะกระจกโอเปร่านี่แหละค่ะ คนถึงเข้าใจผิด  สรุปที่ตอบ เพราะคีย์เวิร์ดที่บอกว่า ตูดเหมือน โซลูน่าใช่ไหมคะ??

ปล. สรุป ก็เหลือตัวเดียวแล้วค่ะ แต่ไม่บอกว่าอันไหน  ลองหาเองค่ะ

ริงโกะค่ะ

เปอโย 406 ทันไหมมม -0-
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 02:42:26 »
ข้อ 11 Citroen Xantia

alzeto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 02:51:38 »

ริงโกะค่ะ

เปอโย 406 ทันไหมมม -0-

ไม่ทันแล้วค่ะ  406 ไม่มีกระจกโอเปร่านะคะ

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 15:38:11 »
2. Cr-v Gen2
11. Citroen XM

;D

Chariot

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 19:14:20 »
ข้อ 2. ผมนึกถึง Freed อ่ะครับ คอนโซลหน้ามันวางชามก๋วยเต๊่ยวได้พอดีเลย -.-"

alzeto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 19:31:03 »
ข้อ 2. ผมนึกถึง Freed อ่ะครับ คอนโซลหน้ามันวางชามก๋วยเต๊่ยวได้พอดีเลย -.-"

แสดงว่า ในคำถามหนู มีคนสับสนอะไรผิดแน่นอนเลย  อิอิ  เอาจากถูกเป็นผิด แถม ข้ามไปข้ามมาอีกต่างหาก

อิอิ  ลองสังเกตุนะคะ ว่าอันไหนผิด  โดยเฉพาะ เรื่องโครางสร้างค่ะ เห็นคนตอบเป็นอีกรุ่นหนึ่ง ทั้งที่ความจริงรุ่นีี้เป็นแม่แบบค่ะ แถม มีตูดด้วย

ไม่บอกค่ะว่าอแยู่ข้อไหน??  แต่จริงๆคำถามนั้น คำตอบออยู่ในคำถามแล้วค่ะ ลองอ่านให้ดี

ริงโกะค่ะ