ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจไม่ถูก มือหนึ่งกับมือสอง  (อ่าน 3064 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ตัดสินใจไม่ถูก มือหนึ่งกับมือสอง
« เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:23:29 »
เคยตั้งกระทู้ช่วยกันหาตัวเลือกรถใหม่เพื่อมาแทนคันเดิม (ซีวิค เตารีด) ครั้งนึงแล้ว ก็ไปตระเวนหาลองขับเพื่อจับความรู้สึกให้ได้แบบรถคันเดิม ส่วนใหญ่จะเป็นรถคนรู้จักซะมากกว่า บางคันก็ไปลองที่เต๊นท์ ก็ได้ตัวเลือกที่ลงตัวในทุกปัจจัยทั้งงปม. ความชอบส่วนตัว ความเห็นที่้บ้้านมาดังนี้ครับ
1. Tiida Latio M/C
2. Lancer (ก่อน EX)
แอบมีมือสองมาสองคันครับ
3. Accord ตาเพชร
4. Sunny B14 ไฟท้ายสองชั้น (ตัวแรก)

แต่ก็มีเรื่องให้ปวดใจนิดหน่อย
1. Nissan เป็นแบรนด์ที่ผมชอบเป็นการส่วนตัว
2. ในบรรดาตัวเลือกชอบดีไซน์ของแลนเซอร์
3. มือสองตัวที่ลองนั้นสภาพยังไม่ถูกใจ ซึ่งถ้าหากได้คันที่สภาพถูกใจก็ไม่รู้ว่าจะได้ความรู้สึกในการขับเหมือนเดิมไหม

ไม่มีอะไรครับ มาเล่าสู่กันฟัง  8)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ตัดสินใจไม่ถูก มือหนึ่งกับมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:41:26 »
TIIDA มือ 1 ก็น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ตัดสินใจไม่ถูก มือหนึ่งกับมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:54:28 »
TIIDA MC มือหนึ่งครับ

ไงดอกเบี้ย ก็ถูกกว่า มือสองอยู่แล้ว

มือสองบางที่ซื้อเสร็จ รวมจนผ่อนหมด อาจราคาเกือบเท่ามือหนึ่่ง

แต่............ ระหว่างผ่อน คุณจะมีค่าใช้จ่ายแผ่งอีก พวก ค่าซ่อม(รถใหม่ฟรีถึง 5 ปี)

ค่าน้ำมัน(ที่กินมากกว่าและเติม E20 ได้ประหยัดกว่า) ค่าอะไหล่ (ที่รถใหม่เครมได้)

โดยเฉพาะอันหนั้ง บางที่เจอเข้าไปครั้งเดียวก็จุกได้ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 09:07:21 »
ใช้มือสองมาหลายคัน ที่บ้านซ่อมรถเป็น ซ่อมได้ทั้งรถยุโรปและรถญี่ปุ่น (แค่พื้นฐาน ตัวไหนเสียก็ไปซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนเอง)
ผมแนะนำมือหนึ่ง ขับสบายใจ รถใหม่ มันไม่มีอะไรให้กังวล เก็บเงินเติมน้ำมันอย่างเดียวครับ

1. Tiida Latio M/C
2. Lancer

ลองตัดสินใจเอาครับแล้วแต่ชอบเลยครับ ส่วน New Lancer ผมใช้มาไม่มีอะไรเสียเลยครับ
วิ่งไปไหนสบาย เติมน้ำมันอย่างเดียว