ผู้เขียน หัวข้อ: จนถึงตอนนี้แล้ว ทำไม Volvo ถึงยังขายไม่ค่อยดี  (อ่าน 40999 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
Re: จนถึงตอนนี้แล้ว ทำไม Volvo ถึงยังขายไม่ค่อยดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 11:08:24 »
ส่วนตัวเป็นรถที่น่าใช้ครับราคาน่าสน รอให้มีกำลังทรัพย์มากกว่านี้ถึงพร้อมเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
Re: จนถึงตอนนี้แล้ว ทำไม Volvo ถึงยังขายไม่ค่อยดี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 11:10:06 »
ผมกลับคิดว่าขายดีขึ้นมาก  ช่วงนี้เห็นป้ายแดงบ่อยมากๆโดยเฉพาะ XC90  แต่ยังต้องตามเยอรมันอีกมากพอดู

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 11:27:20 »
ผมเพิ่งซื้อ XC60 inscription 2020 มาครับ รถดีมากเว่อ ระบบpilot assistance ใช้บนทางด่วนได้จริง เครื่องเสียไพเราะ
ส่วนตัวคิดว่าถ้ามาแนวนี้ วอลโว่น่าจะขายดีมากขึ้นเรื่อยๆนะครับ ดูอย่างยอดรวมตามmotor show เพิ่มขึ้น 40%
ขณะที่ค่ายอื่นๆหลายค่ายอดลดลงมาก
ยิ่งมีV60 S60 มาอีก ความโดดเด่นคือ วอลโว่ไม่เคยกั้กระบบความปลอดภัยเลยครับ
อย่าง infotainment sensus ก็ต่อเนตมือถือ อัพเดทแผนที่ต่างๆได้ฟรีเลย สุดยอดมาก

**อยากไห้เร่งเพิ่มศูนย์บริการ กังวลว่าพอลูกค้ามากๆ จะรองรับserviceไม่ทัน

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 12:22:24 »
แอบสงสัยว่าโรงงานที่มาเลย์ไม่รับปากเรื่องยอดส่งรถมั้ย อาจจะเป็นที่สัดส่วนจำนวนศูนย์บริการไม่ได้ตามบริษัทแม่ตั้งเกณฑ์ไว้รึเปล่า...ทำให้ต้องค่อยๆขยับขยายทีละน้อย?

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 12:37:13 »
ขายดี แต่หากเทียบ bm mb ยังต้องไปต่ออีดเยอะ ผมมองว่าที่ bm mb ขายดีนอกจาก brand แล้วมันมีอู่ทางเลือก ใช้ๆไปเอาเข้าอู่ได้แม้แต่คนซื้อมือสองก็เอาไปอู่ได้

ถ้า bm mb ไม่มีอู่นอกรองรับ ตลาดมันก็ไม่โตยาวๆ  แม้แต่ toyota  honda อยู่มาได้ขนาดนี้ก็เพราะประเด็นนี้ด้วย

รถที่ดีแต่ซ่อมยาก ซ่อมแพง ก็จะขายต่อราคาไม่ดี ก็จะขายได้กับคนที่พร้อมจ่ายโดยไม่สนราคาขายต่อเท่านั้น volvo กำลังอยู่ตรงนั้น

ผมใช้ volvo อยุ่เห็นด้วยนะครับ เรื่องพร้อมจ่ายโดยไม่สนราคาขายต่อสำหรับตระกูล T8 คือตอนนี้สนใจ S60 มาก แต่กะถ้าซื้อจริงก็คงห้าปีแล้วขายทิ้งซึ่งราคาก็คงตกมาก เพราะขนาด V40 คนใช้เยอะ เครื่องทน ซ่อมบำรุงไม่ยาก ราคายังตก แล้วตระกูล T8 ที่ถึงแม้จะไม่ได้ยินเคสปัญหาหนัก (ผมอยุ่กลุ่ม VGT) ทั้งที่ใช้ในรถเกือบทุกรุ่นของ volvo แต่คนก็ยังกังวลเพราะเทคโนโลยีเยอะเหลือเกิน ราคามือสองคงต้องทำใจ ว่าร่วงหนักแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 14:00:30 »
ขายดีแล้ว ทำหลังการขายให้ดีด้วยนะครับ ไม่งั้นจะสะดุดขาตัวเองแบบ Mazda Ford

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 14:07:13 »
 :o

คือต้องยอมรับนะว่าเว็บเราคนรู้หลากหลายมาก บางคนก็จำเขามาพูด (ดุรู้เลย)
แต่จะบอกว่าหัวข้อนี้ตั้งได้ดีมากคือเข้าใจถูกต้อง
จริงๆไม่ต้องถามยังได้เลยเพราะแต่ไหนแต่ไรมา คนมีเงินล้านเขาก็ไปซื้อตราดาวกันทั้งนั้น ยี่ห้อสวีเดนนี้นับวันแต่จะรอวันปิดฉากตัวเองลง
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 14:11:14 »
สาวนตัวผมเอง ถ้ามีโควต้าซื้อรถยุโรปอีก มีโอกาสสูงมากๆ ที่จะมาจบที่ T8 Hybrid สักคันครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 14:13:09 »
อยากให้กลับมาเหมือนวันวานครับ
รถเค้าดี ตำแหน่งการตลาดชัดเจน ไม่หวือหวา ขับขี่ง่าย
พูดถึงแล้วนึกถึงโฆษณานี้ครับ
จำได้ตั้งแต่เด็กยันแก่เลย impact สูงมาก

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 14:31:20 »
ประสบการณ์ร้ายๆของคันเก่าผม850estateยังหลอกหลอนผมอยู่  คงต้องดูว่าวอลโว่รุ่นใหม่ๆจะดีขึ้นจริงหรือเปล่า เรื่องราคาตกbmwก็พอกันนะครับผมรับได้ ถ้ารถคุณภาพดีขึ้น ศูนย์ดีขึ้น ผมอาจจะกลับมาใช้วอลโว่อีกก็ได้ แต่ถ้าถามตอนนี้ตั้งแต่ใช้รถมา lexusเป็นรถที่คุณภาพรถและการบริการดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 14:37:31 »
ศูนย์น้อยมาก และ ตจว. แทบไม่มีครับ นี่แหล่ะหนักสุด

ผมคนกรุงเทพ มาทำงานและมีครอบครัวที่ต่างจังหวัด จะซื้อรถที ศ. นี่มาก่อนเลยครับ อย่างผมอยู่แค่ชลบุรีเองนะ Audi Volvo ยังไม่มีเลย (มีแต่ Volvo Truks 555+)

ออฟไลน์ a.peerapong

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 15:58:39 »
ศูนย์วอลโว่ ต่างจังหวัด เวียนเกิดเวียนดับอยู่เรือยๆ เป็นระยะๆครับ อยู่อิสานมีศูนย์กี่ที่ ....สองมั้ง เดานะ รถดีสวยแต่ซื้อมากังวล

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 16:05:40 »
จากคำถาม ตอบได้เลยว่า
ลูกค้ายังติดกับภาพลักษณ์ Benz และ BMW อยู่ไม่น้อย
แล้วอีกเหตุผลสำคัญคือศูนย์บริการ น่าจะน้อยอยู่เมื่อเทียบสองเจ้า
ปัจจัยในเรื่องราคาขายต่อก็อาจมีส่วน

ต้องดูยาวๆ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 17:33:19 »
ผู้บริหารเค้าพึ่งประกาศว่าโตจากปี 2018 63% มากที่สุดในรอบ 22 ปี บริษัทเค้ายังแฮปปี้กับยอดอยู่เลย อย่าใช้ความรู้สึกตัวเองตัดสินว่ายอดไม่ดี

เห็นด้วยนะตั้งแต่จีนเทคโอเวอร์ก็ขายดีขึ้นมาก

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 19:49:35 »
ติดที่แบรนด์ครับ คนไทยไม่ได้มองดูว่าแพง รวมถึงไม่มีภาพลักษณ์ว่าขับสนุกอะไรด้วยครับ มีแค่ภาพลักษณ์เรื่องความปลอดภัย

และเมื่อก่อนราคาเริ่มต้นถูกกว่านี้ครับ อย่าง S60 ตอนเปิดตัวใหม่ๆ (ประกอบมาเลย์) รุ่นต่ำอยู่ที่ 1.89 ล้าน ราคาชนกับ Camry เลย
  เห็นด้วยแบรนด์       ถ้าคนมีเงินจะซื้อรถยุโรป ผมว่าเบนซ์มาก่อนแน่ ๆ 

ออฟไลน์ 3ankok

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 19:53:48 »
อยากเห็นรถยุโรป ราคาขาย&อะไหล่แบบญี่ปุ่น บริการหลังการขายแบบญี่ปุ่นเจ้าตลาด แต่คงยากครับ
วอลโว่รถน่าใช้มากโดยเฉพาะxc60ดูคุ้มค่าคุ้มราคา
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 20:35:00 »
ต่อให้สเป็กโดน ราคาโดน ออพชั่นโดน 

แต่ยังไงเชื่อเสียง ความขลัง ภาพลักษณ์ และ handling หรือความหนักแน่น หรือความกลมกล่อม มันก็ยังไม่สู้พวกพรีเมี่ยมเยอรมันครับ ไม่ใช่แค่ในไทย  แต่ทั่วโลกเป็นแบบนี้ครับ  Volvo เลยต้องตั้งราคารองคู่แข่ง และต้องยัดออพชั่นมานำคู่แข่งด้วย 

ขออนุญาติอธิบาย  กล่าวคือ Volvo เหมือนสินค้าจากจีนอย่างนึง คือมีทุกอย่าง อัตราเร่งดี วัสดุ ออพชั่นเพียบ  ดูตามสเป็กแล้ว จะต้องบอกว่า ตรูจะโง่ไปซื้อ Benz, BMW,  Audi ทำไม

แต่พอได้ไปลองขับ  มีคนจำนวนไม่น้อย ที่ขับแล้วก็ยังผิดหวังกับ Volvo หนึ่งในนั้นคือผมเอง  ไปลองขับ แล้วมันไม่สนุก มันไม่รู้สึกว่ารถมันสร้างมาเพื่อเราเลย  รถมันไม่นุ่มแถมมันไม่ได้รู้สึกเกาะ หรือว่าดูดถนนแบบคู่แข่ง  เหมือนรถมันนิ่งแบบแก่ๆ  ไม่ถูกจริต เบรคก็ไม่ ดีแบบพวกเยอรมัน มันชะลอความเร็วช้าไปด้วย  ฟิลลิ่งเบรคคล้ายๆ รถล้านอย่าง Honda มากกว่า   พอไปไม่สุดซักทาง  ก็เซ็งสิครับ

แต่พอขับ BMW ก็พบว่ามันขับสนุก มันแม่นยำ สั่งได้ ทำให้ขับแล้วมันใช่เรามากกว่า

สุดท้าย พอ Volvo ออกรุ่นใหม่รุ่นไหนมา  พอดูสเป็ก ก็เหมือนเดิมคือ ว้าววว  แต่พอดูรีวิวหรือไปสัมผัสมัน  จะมีจุดบอดที่ทำให้ผิดหวังครับ เช่น  handling แย่  รถยวบยวบ  อัตราเร่งด้อยกว่าสเป็กบ้าง 

กล่าวคร่าวๆ คือ ผมคิดว่า Volvo เหมือน under-engineered
ส่วนพวก Benz, BMW, Audi  อันนี้ over-engineered

พวกคู่แข่ง ตัวเลขมันไม่ดี ออพชั่นมันสู้ Volvo ไม่ได้  แต่พอขับจริง  เบรคมันแน่น อัตราเร่งมันคาดเดาง่าย พวงมาลัยมันตอบสนองดี รถหนักแน่น  พวกนี้คือความเห็นโดยส่วนตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 20:46:27 โดย bingoman »

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 21:00:31 »
ลังเลระหว่าง S60 กับ 320d

แต่คิดว่าคงไปจบ 320d มากกว่า
ไม่ชอบรถไฮบริด ที่ต้องมาห่วงทั้งเครื่องทั้งแบท

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 21:30:09 »
“รถดี แต่ศุนย์ไม่ดี มีน้อย”
คำนี้ผมฟังตั้งแต่ 7 ขวบ ปัจจุบันจะ 30 ละ เหตุผลนี้ยัง classic อยู่เช่นเดิม

ผมไปลอง V60 T8 มา มันให้ฟีลเหมือนผู้ใหญ่พูดไว้สมัย 20ปีก่อนกับ 850 T5 Van เลยครับ
ว่าฟีลลิ่งเครื่องแรง แต่ช่วงล่างเหมือนจะเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 21:45:47 »
ผมว่านี่ก็ขายดีขึ้นเรื่อยๆแล้วนะครับ สังเกตุได้จากที่พบเห็นบนถนนหรือตามที่จอดรถ รุ่นใหม่ๆทั้งนั้น

แต่หลายๆคน ถ้าจะซื้อยุโรปคันแรก ผมว่าเค้าก็ไปซื้อเบ็นซ์ บีเอ็ม อยู่ดี วอลโว่นี่ต้องอารมณ์แฟนคลับ ผู้ชื่นชอบในเทคโนโลยี หรืออารมณ์ประมาณ มีเบ็นซ์ มีบีเอ็มแล้ว อยากมาลองใช้วอลโว่ดูบ้าง

ส่วนตัวชอบทั้ง xc60 v60 แต่ถ้ามีโอกาสซื้อ ก็อาจจะมองไปที่อีก2ค่าย ฝั่งเยอรมันก่อนครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 22:12:22 »
แบรนด์+ราคาขายต่อล้วนๆเลยครับ ทั้งที่ตัวรถดีขึ้นมากแล้ว 

อีกอย่าง ผมรอดูว่า T8 ราคาขายต่อจะร่วงขนาดไหน  Volvo+Hybrid ด้วยแล้วเนี่ย

จริงๆน่าจะใจป๋าๆ รับประกันแบตไฮบริด 10 ปีไปเลย แค่ 5 ปีผมก็ยังเสียวอยู่  แถมหมดระยะห้าปี แบตเสื่อมพอดีกับช่วงขายต่อ ข้ออ้างกดราคามือสองต้องมาแน่ๆหลักแสน หรือจะต้องจ่ายเองอีก  :'(

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 22:17:23 »
อ่านบางความเห็นผมก็เห็นด้วยนะว่าวอลโว่ช่วงล่างสู้แบรนด์อื่นๆไม่ได้ บ้านผมก็ใช้เบนส์มาหลายคันแต่ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่ามัน over-engineered หรือ under-engineered นะ ทุกแบรนด์เขาเน้นจุดขายคนละอย่างกัน

ไม่อย่างนั้นคราวหน้าผมไปซื้อรถคันไหนมาแล้วคาดเข็มขัดนิรภัยอีกคงสงสารตัวเองแย่ว่าเราใช้เทคโนโลยีของรถ under-engineered อยู่
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 23:15:07 »
รถเค้าดี ตำแหน่งการตลาดชัดเจน ไม่หวือหวา ขับขี่ง่าย
จำได้ตั้งแต่เด็กยันแก่เลย impact สูงมาก

สงสัยจะวัยเดียวกัน .. โฆษณานี้ เห็นครั้งแรกในทีวี ก็ติดตา ตรึงใจ มาจนทุกวันนี้ ตอนนั้นรู้แต่เพลงมันเพราะ (ตอนนั้นไม่รู้ด้วยว่า นักร้องคือใคร) ได้ยินเพลงนี้ทีไร ก็นึกถึง วอลโว่ ทุกที

อาจจะเพราะผม โต มากับ วอลโว่ ด้วยมั้ง รถคันโตๆ เบาะกำมะหยี่สีน้ำเงินตัวใหญ่ๆ รถที่มีเสียงเตือนให้คาดเข็มขัด รถที่สอนให้คาดเข็มขัด รวมไปถึง วารสารสู่จุดหมาย ที่เก็บทุกเล่ม นั่งอ่านทุกเล่ม ... ก็แปลกดี รถคันนั้น ใช้มา 5 ปี วิ่งไม่ถึง 5 พันกม. แต่ทำไมผมผูกพันธ์กับมันจังก็ไม่รู้สิ

หลังจากนั้น ก็ได้นั่ง 940GL / 960 2.4 ก็ยังรักวอลโว่ รักที่มันนั่งสบาย เบาะตัวโตๆ แผงประตูหนาๆ ที่นั่งแล้วรู้สึกว่า มันคุ้มครองเราได้

ในด้านสมรรถนะ ก็อย่างท่านข้างบนว่าแหละ

พอไปคุยกับคนเคยใช้เยอรมัน อย่างพ่อผม แกก็จะส่ายหน้า บอกว่า แฮนด์ลิ่งวอลโว่ ยังห่างเบนซ์อีกพอสมควร ตอนเปลี่ยนจาก 230E W124 มาเป็น 940GL นี่ พ่อบ่นแล้ว บ่นอีกว่า รถมันร่อน รถมันไม่เกาะถนน ไม่เหมือน W124 ที่แช่ 200 สบายๆ (ซึ่งในฐานะคนนั่ง ที่จำได้สำหรับ W124 ก็คือ ขับ 120 เหมือนรถญี่ปุ่นวิ่ง 80 น่ะครับ รถมันนิ่งมาก)

แต่ก็แหละ ...

ถ้าอนาคต ผมมีปัญญาซื้อยุโรป ยี่ห้อแรกที่จะมองก็คือ วอลโว่ แหละ (ตามประสา แฟนวอลโว่ ครับ)

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 23:41:04 »
อ่านบางเมนท์แล้วอดขำไม่ได้ 
รถเยอรมัน over engineered มาก... กล้องมองหลังยังไม่ค่อยจะให้
volvo เป็นรถ under engineered...  แต่ผลิตรถที่ปลอดภัยที่สุดในคลาสเดียวกัน

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับปรัชญาของแต่ละ maker นะ  ถ้าทุกเจ้ามี concept เหมือนๆกันหมด มันก็ไม่มีความหลากหลายสิ

ขับรถมาเยอะแล้ว ติ่ง bmw benz ก็อวยแบรนด์จนลืมไปว่า รถเยอรมันหลายรุ่นทำช่วงล่างห่วยกว่ารถตลาดญี่ปุ่นนะจ๊ะ
ทั้งนี้เพราะเขาต้องการเน้นตลาด/ความต้องการของลูกค้าที่แตกต่างกัน  เช่น bmw series 3 ก็มีช่วงล่างแตกต่างกันในรุ่นย่อยของเขา
ช่วงล่างของ volvo ก็มีดีของเขา มีเสน่ห์ของเขา เขาผลิตขายตาม concept ของเขาเอง แม้ว่าผู้ซื้อบางคนไม่ชอบเพราะติดใจ benz bmw มากกว่า แต่... volvo เขาไม่ได้แคร์ตรงนี้ ไม่ซื้อก็อย่าซื้อ ประมาณนั้น

volvo ผูกกับ ford มานาน ชื่อเสียๆหายๆมาเยอะจนแทบเจ๊ง  ถ้าอยากขายเยอะๆก็ต้องสร้างความเชื่อมั่นกันใหม่
Geely ครอง volvo มาได้ไม่นาน ตอนนี้ทำได้ขนาดนี้ก็เก่งโคตรแล้ว

กลับกัน น่าติดตามดูว่า ชื่อเสียงสะสมยาวนานของ benz นับวันจะยิ่งเริ่มเสื่อมจากปัญหารถรุ่นใหม่ๆหรือไม่ 

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 07:10:26 »

สงสัยจะวัยเดียวกัน .. โฆษณานี้ เห็นครั้งแรกในทีวี ก็ติดตา ตรึงใจ มาจนทุกวันนี้ ตอนนั้นรู้แต่เพลงมันเพราะ (ตอนนั้นไม่รู้ด้วยว่า นักร้องคือใคร) ได้ยินเพลงนี้ทีไร ก็นึกถึง วอลโว่ ทุกที

อาจจะเพราะผม โต มากับ วอลโว่ ด้วยมั้ง รถคันโตๆ เบาะกำมะหยี่สีน้ำเงินตัวใหญ่ๆ รถที่มีเสียงเตือนให้คาดเข็มขัด รถที่สอนให้คาดเข็มขัด รวมไปถึง วารสารสู่จุดหมาย ที่เก็บทุกเล่ม นั่งอ่านทุกเล่ม ... ก็แปลกดี รถคันนั้น ใช้มา 5 ปี วิ่งไม่ถึง 5 พันกม. แต่ทำไมผมผูกพันธ์กับมันจังก็ไม่รู้สิ

หลังจากนั้น ก็ได้นั่ง 940GL / 960 2.4 ก็ยังรักวอลโว่ รักที่มันนั่งสบาย เบาะตัวโตๆ แผงประตูหนาๆ ที่นั่งแล้วรู้สึกว่า มันคุ้มครองเราได้

ในด้านสมรรถนะ ก็อย่างท่านข้างบนว่าแหละ

พอไปคุยกับคนเคยใช้เยอรมัน อย่างพ่อผม แกก็จะส่ายหน้า บอกว่า แฮนด์ลิ่งวอลโว่ ยังห่างเบนซ์อีกพอสมควร ตอนเปลี่ยนจาก 230E W124 มาเป็น 940GL นี่ พ่อบ่นแล้ว บ่นอีกว่า รถมันร่อน รถมันไม่เกาะถนน ไม่เหมือน W124 ที่แช่ 200 สบายๆ (ซึ่งในฐานะคนนั่ง ที่จำได้สำหรับ W124 ก็คือ ขับ 120 เหมือนรถญี่ปุ่นวิ่ง 80 น่ะครับ รถมันนิ่งมาก)

ถ้าอนาคต ผมมีปัญญาซื้อยุโรป ยี่ห้อแรกที่จะมองก็คือ วอลโว่ แหละ (ตามประสา แฟนวอลโว่ ครับ)

วัยเดียวกันเลยครับ
เห็นโฆษณานี้แล้วสมัยนั้นทำให้คนขับยี่ห้อนี้ดูเท่ห์ไปเลย
ผูกพันกับมันเหมือนกันครับ เพราะสมัยเด็กๆ พ่อขับให้นั่ง
และพ่อก็บ่นไม่ค่อยชอบvolvoเหมือนกัน 555 บอกว่าซ่อมยาก
แต่ก็เป็นความทรงจำที่ดีครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 13:11:06 »

วัยเดียวกันเลยครับ
เห็นโฆษณานี้แล้วสมัยนั้นทำให้คนขับยี่ห้อนี้ดูเท่ห์ไปเลย
ผูกพันกับมันเหมือนกันครับ เพราะสมัยเด็กๆ พ่อขับให้นั่ง
และพ่อก็บ่นไม่ค่อยชอบvolvoเหมือนกัน 555 บอกว่าซ่อมยาก
แต่ก็เป็นความทรงจำที่ดีครับ
ผมว่าผมน่าจะอายุไม่ต่างจากท่านทั้ง 2 เท่าไรนะ เอาเป็นว่าผมได้ครอบครอง 1 ในโฆษณานั้นครับ แต่ตอนนี้ขายไปแล้ว
เสียดายยังคิดถึงมันอยู่เลย ส่วนนักร้องชื่อ Phil Collins ครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 09:36:12 »
ขายดีนะครับ V60 นี่หมดตั้งแต่รถยังไม่ถึง Showroom บนถนนตอนนี้เวลาขับรถทุกครั้งผมจะเห็นรถ Volvo รุ่นใหม่อย่างน้อย 2 คัน จากที่เมื่อก่อนตอน XC90 ออก, S90 ออก นานๆจะเห็นที   รุ่นที่เห็นส่วนใหญ่จะเป็น XC60 กับ XC40 ครับ โดยเฉพาะ XC40 หลังๆบ่อยมาก  แต่ XC60 น่าจะขายดีกว่าครับ

ผมถ้าให้เลือกซื้อรถใหม่ตอนนี้ ก็เลือกระหว่าง V60 กับ 530E Elite แค่นั้นนะ ไปลองขับดูก็น่าจะรู้ว่าชอบคันไหน

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 19:19:36 »
Volvo ตั้งแต่สมัยสวีเดน ศูนย์ในไทยยังหลอกหลอนอยู่ทุกวันนี้
ที่ใช้อยู่ไม่คิดจะขายเพราะไม่มีราคา
ของใหม่ชมห่างๆ ไม่คิดจะซื้อครับ

ออฟไลน์ Asu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 08:54:46 »
สามแฉกกินบุญเก่าครับ วอลโว่ก็กรรมเก่ายังตามราวี มันเป็นเรื่องของบุญและกรรมที่ทำเอาไว้

อธิบายง่ายๆแค่นี้   ผมเข้าใจถ่องแท้เลยครับ :D :D