ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกให้หน่อยครับ A33 กับ Accordงูเห่า  (อ่าน 20469 ครั้ง)

ออฟไลน์ Norapat

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกให้หน่อยครับ A33 กับ Accordงูเห่า
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 23:46:53 »
อยากทราบข้อดีข้อเสียของทั้งสองรุ่นครับ โดยรวมๆผมชอบทั้งสองคัน ราคาไม่ต่างกัน เลยอยากทราบเหตุผลของพี่ๆครับว่าจะเลือกคันไหนเพราะอะไร

อยากให้เปรียบเทียบแบบหมัดต่อหมัดให้หน่อยครับ
ทั้งเรื่องความประหยัด
อัตราเร่ง
ความเร็วปลาย
การทรงตัว
ความคุ้มค่าของวัสดุ ทั้งภายในและภายนอก
ถ้าซื้อกะใช้ยาวเกือบสิบปีทั้งสองคันนี้ควรซื้อคันไหนดีครับ
และข้อควรระวังของทั้งสองรุ่นนี้มีไรบ้างครับ ซื้อมาแล้วควรตรวจดูตรงไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกให้หน่อยครับ A33 กับ Accordงูเห่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 00:42:44 »
ต้องขอรายละเอียดเพิ่มด้วยนะครับ ถ้าจะให้ตอบแบบถูกต้องจริงจริง
แต่ผมขอเดาเอาก่อนว่า คุณน่าจะหมายถึง Accord 2.3 VTi และ Cefiro A33 2.0 Executive V6

ผมเคยใช้ Cefiro A33 มาแปดปีครับ ตั้งแต่ป้ายแดงตอนเปิดตัวใหม่ ณ ปี 2001 จนกระทั่ง กุมภาพันธ์ 2009 รวมรวมแล้วก็ 140,000 กิโลเมตร
ที่ใช้เป็นตัว 2.0 V6 VQ20DE 150 แรงม้า อัตราเร่งพอไปได้แต่ไม่ถึงกับคล่องตัวครับ
วิ่งในเมืองสบายแต่ถ้าออกต่างจังหวัดแล้วต้องการเร่งแซงก็เหนื่อยกันพอตัว
กินน้ำมันมากหน่อย เพราะรถมันหนักมากแต่ใช้เครื่องเล็กนิดเดียวมาลากก็ต้องออกแรงเยอะ
ไม่ว่าผมจะขับยังไงก็ได้ไม่เกิน 10 กม./ลิตร เวลาออกต่างจังหวัด ความเร็วเฉลี่ย 120-140 กม./ชม.
แต่อันนี้โทษที่ผมดีกว่านะ เพราะหลายท่านก็ทำได้เกิน 10 กม./ลิตร

ช่วงล่างนุ่มเกินไปนิด มีอาการโยนตัวที่ด้านหลังตามภาษารถยาวยาวนุ่มนุ่ม เวลาเข้าโค้งอะไรก็ต้องเบากันหน่อยครับ
เหตุผลนึงก็เพราะ Overhang มันยาวมาก แล้วความยาวตัวรถล่อไปเกือบ 5 เมตร ที่ได้มาก็คือห้องโดยสารกว้างขวาง ท้ายรถลึกใส่พี่จิมมี่ได้สามคน

ข้อดีคือ เป็นรถที่นั่งนุ่มนั่งสบาย ยิ่งนั่งอยู่เบาะหลังแล้วจะให้ความรู้สึกที่ดีมาก มีพื้นที่วางขายาวเหยียด
ที่ท้าวแขนตรงประตูออกแบบได้รองรับกับสรีระดี แถมยาวจนเวลาจะกดเปิดปิดกระจกที ต้องเหยียดมือนิดหน่อย
ส่วนถ้าจะเขกหัวคนนั่งหน้าเวลาพูดอะไรไม่เข้าหู อันนี้ต้องโน้มตัวเอานะครับ เพราะถ้านั่งพิงอยู่มันเอื้อมไม่ถึงจริงจริง

ปัญหาที่ทำให้ขายไป เพราะมันจุกจิกมากในระยะหลัง เจอเรื่องระบบระบายความร้อนเข้าไปทั้งระบบ
ซึ่งไม่ได้เสียเพราะใช้งานหนัก แต่เป็นเพราะครบอายุการใช้งาน เปลี่ยนทุกชิ้นไล่ตั้งแต่ท่อน้ำทั้งยางและอลูมิเนียม
ปั๊มน้ำ สายพาน หม้อน้ำ และอื่นอื่นที่สารพัด สิริรวมราคาก็ปาไปหกหมื่นกว่าบาท

รถผมดวงซวยไปเจออาการ Catalytic Converter ตัน ขณะวิ่งออกต่างจังหวัด ทำให้มันร้อนแดงจนท่อไอเสียหลุดมาทั้งยวง
อันนั้นซ่อมไม่แพง แต่ที่แพงคือความร้อนมันดันไปเผา Generator ให้พังไปลูกนึง พร้อมกับ O2 Sensor พินาศไปอีกสอง
สรุปรอบนั้นก็จ่ายไปหลายหมื่นบาท หนักหนาเอาการกันพอสมควรครับ

สุดท้าย คุณป้าบอกว่าไม่เอาแล้ว ขายทิ้งดีกว่า อยากได้รถเล็ก ประหยัด ขับสบาย วัยรุ่น ก็เลยไปออกมาสด้า 3 มาแทน

ผมค่อนข้างจะชอบ A33 มากนะ ถึงเร่งไม่ไป กินน้ำมัน จุกจิก แต่เวลาได้นั่งหลังก็มีความสุข (มาก)

ส่วน Accord  งูเห่า มันเก่ากว่าอยู่หน่อยหน่อย ผมไม่เคยขับ ไม่เคยนั่ง
แต่ให้ว่ากันตามหลักการ Accord 2.3 เร่งดีกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า ภายในแคบกว่าแต่ไม่แคบ
จุกจิกและซ่อมบำรุงน้อยกว่า ขับสนุกกว่า ช่วงล่างเฟิร์มกว่า (มั้ง) ฯลฯ

แต่ถ้าที่ว่ามาทั้งหมด คุณหมายถึง 3.0 V6 ด้วยกันทั้งคู่
ก็ต้องเลือกหน่อยครับ กับการได้รถ Cefiro ที่มีข้อดีทั้งหมดที่กล่าวมา แต่มีเรี่ยวแรงกระฉับกระเฉง
แถมอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงไม่ต่างหรืออาจจะประหยัดกว่า 2.0 แล้วยังได้ไฟ Xenon จากโรงงาน

หรือจะเอารถขับสนุกแรงมากมาก อย่าง Accord 3.0 ที่ทิ้ง Cefiro เป็นสนามฟุตบอล
ก็ต้องเลือกเอาครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ช่วยเลือกให้หน่อยครับ A33 กับ Accordงูเห่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 00:52:36 »
เสริม น้องเนย ในเรื่องของ Accord ให้แล้วกันนะครับ

รุ่น 2.3 ลิตร VTEC LEV ของงูเห่า ทำอัตราสิ้นเปลืองได้แถวๆ 12.1 กิโลเมตร/ลิตร ถ้าใช้ความเร็ว 110 กม./ชม. เปิดแอร์ และนั่ง 2 คน
ปัญหาก็คือ เกียร์อัตโนมัตินั้น ยังไงๆ เจอกันกับช่างได้แน่นอน ตั้งแต่ 80,000 กิโลเมตร ขึ้นไป แถมยังไม่ต้องคิดเปลี่ยนลูกใหม่
เพราะว่า Accord รุ่นนี้ ในญี่ปุ่น ไม่มีขายเลยนะครับ!!! เป็น Accord เวอร์ชันตลาดโลก ซึ่งจะมีตัวถังใหญ่กว่าญี่ปุ่น
ดังนั้น อะไหล่เซียงกง ทำใจได้เลย สำหรับของมาจากญี่ปุ่น คือ ไม่มี แต่ถ้าสิงค์โปร์ หรือ ละแวกอาเซียน ละก็ ยังไงก็มี
ดังนั้น เกียร์พังเมื่อไหร่ ซ่อม หรือ โอเวอร์ฮอลล์ อย่างเดียว ใช้ไปอีก 2-3 ปี ไม่เกินนี้ ก็จะรวนอีก เจอกับช่าง ได้อีกครั้ง

ปัญหาที่น่าห่วงอีกอย่างคือ อะไหล่ตัวถัง ครับ อย่างที่บอกไป ว่า เวอร์ชันญี่ปุ่น ไม่ได้ใช้ตัวถังเดียวกับเรา ดังนั้น ชนมาที ทำใจครับ
ตอนนี้ยังไม่เท่าไหร่ แต่หลังจากนี้ไปหนะไม่แน่

ออฟไลน์ Norapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 20:20:57 »
ขอบคุณพี่เนยและพี่จิมมี่มากๆเลยครับได้ข้อมูลมากขึ้นเยอะเลยครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 20:32:09 »
ใช้ accord 2.3 ปี 02 ตัวไมเนอร์ครับ ส่วนตัวชอบครับ สวยและนั่งสบายดีครับ แต่ไม่เคยลอง a33  ครับเลยบอกไรไม่ได้

แต่ผมชอบนะรุ่นนี้ ขับดีกว่า camry 2004 อีกครับ

แต่เกียรต้องเปลี่ยนอะไหล่แล้วก็จะดีเลยครับ ใช้นาน ไม่มีปัญหาเลยครับ ติดแก็ส lpg  ครับ ขอบคุรครับ 

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 13:38:36 »
ที่บ้านมีงูเห่าอยู่คันนึงเหมือนกัน ไม่จุกจิกเลยนะ แสนแปดแล้ว อะไหล่บางอย่างใช้กับของญี่ปุ่นได้บ้างเช่น Shock up ตอนนี้ใช้ Tein mono flexอยู่  ,เครื่อง F23 อยู่ในตัว wagon กับ ออดิสซี่ แถมถ้าลงพวกเคื่องแคมคู่ H22A H23A ลงง่ายด้วยเพราะแท่นเครื่องคล้ายกันกับตัวบอดี ญี่ปุ่นเลย
ขอบอกว่าขับแน่นสบาย แต่เก็บเสียงอาจไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่เรื่องขับสนุกน่าจะสนุกกว่าA33เพราะเคยลอง มาแล้ว A33อืดกว่างูเห่าพอควรเลย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 19:25:17 »
ที่บ้านมีงูเห่าอยู่คันนึงเหมือนกัน ไม่จุกจิกเลยนะ แสนแปดแล้ว อะไหล่บางอย่างใช้กับของญี่ปุ่นได้บ้างเช่น Shock up ตอนนี้ใช้ Tein mono flexอยู่  ,เครื่อง F23 อยู่ในตัว wagon กับ ออดิสซี่ แถมถ้าลงพวกเคื่องแคมคู่ H22A H23A ลงง่ายด้วยเพราะแท่นเครื่องคล้ายกันกับตัวบอดี ญี่ปุ่นเลย
ขอบอกว่าขับแน่นสบาย แต่เก็บเสียงอาจไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่เรื่องขับสนุกน่าจะสนุกกว่าA33เพราะเคยลอง มาแล้ว A33อืดกว่างูเห่าพอควรเลย

ใช่ครับไม่ค่อยจุกจิกครับ รถขับดีใช้ 91 ด้วย ครับ หาง่ายหน่อยๆ  ขับ ดีคับ  ชอบครับแดใจแซงเป้นแซงครับติดใจคับ

ออฟไลน์ nattakittp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 23:51:02 »
ขอบคุณทุกๆ ท่านด้วยคนครับ เพราะผมกำลังเหล่ๆ 2 รุ่นนี้พอดีเลย