ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพ่อและแม่ของคุณจะเกษียณจากการทำงาน คุณจะแนะนำให้ซื้อรถอะไร ภายใต้เงื่อนไขนี้ครับ  (อ่าน 9910 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากสอบถามเพื่อนๆ ทุกคนครับ ว่า

คุณแม่ผมกำลังจะเกษียณจากที่ทำงาน สิ้นปีนี้ครับ
และคุณพ่อผมเกษียณมานานแล้ว

ที่นี้ที่บ้านผมมีรถ 3 คัน คือ
1. March E CVT ของผม เงินผมเอง ซื้อเอง
2. Honda CR V G2 ของคุณพ่อ
3. Toyota Altis 1.8G ของคุณแม่

ซึ่งทุกวันนี้ CR V ไม่ได้ใช้แล้วครับ เพราะกินน้ำมันมาก จะใช้เมื่อออกต่างจังหวัดเท่านั้น(ไปชะอำ หัวหินเป็นหลัก ใกล้กว่านั้นไปเที่ยวบริษัททัวร์ หรือ เครื่องบิน) ตอนนี้ ยางหมดสภาพไปแล้ว ไม่ค่อยได้วิ่ง นานๆ จะ start ที เสียดายรถเหมือนกันครับ

ส่วน altis วิ่งเป็นหลักเลย ใช้ปีละประมาณ 10000 กิโล เพราะทุกวันนี้คุณแม่ผมไม่ได้ขับรถไปทำงานแล้วครับ
และรถผม ก็ใช้ด้วย เวลาไปไหนใกล้ๆ ครับ

ในความรู้สึกผม ผมอยากยุบรถสองคันรวมกันเป็นคันเดียว เพราะมีรถผมอยู่แล้วหนึ่งคัน เกิดอะไรขึ้น ก็ยังมีรถ march ใช้
และอีกอย่าง คือ ค่าประกัน ภาษี ซ่อมบำรุงหลายๆ คันไม่ค่อยคุ้มครับ

ซึ่งพ่อก็เริ่มคิดแบบผมแล้วเช่นกัน เริ่มมองรถที่ประหยัดน้ำมัน
เน้นๆ เลย คือท่านชอบ almera ไปดูมาแล้ว ราคามันถูกและรถใหญ่พอๆ กับ altis
แต่ความอเนกประสงค์ของ Freed ก็น่าใช้ Avanza ราคาถูกลงมาอีก
ส่วน Jazz HY ข้อดี คือได้รถเหมือน prius แต่ถูกกว่ามากๆและประหยัด แต่คันเล็ก

ประกอบกับ ส่วนลด ภาษี 1 แสน ซึ่งผมจะใช้สิทธิคุณยายซื้อได้
จากเงื่อนไขดังกล่าว ท่านจะเลือกรถคันไหนที่เหมาะสมกับการเป็นรถสำหรับคนเกษียณครับ
(ไม่เอารถติดแก๊ซเด็ดขาดครับ CR V ที่ไม่เอาไปใช้แก๊ซก็เพราะไม่มีใครชอบครับ)

1. Almera
2. Jazz Hybrid
3. Freed
4. Avanza

ทั้งนี้ ลักษณะการใช้งาน จะต้องนั่ง 4 คนได้ วิ่งถนนทางไกลได้(ไม่เกิน ชะอำ หัวหิน) วิ่งทางเรียบเป็นหลัก
ผมตั้งใจว่า เวลาขนของ จะต้องพับเบาะ เช่น ขนทีวี ก็เอารถผมไป(พับเบาะได้พิ้นที่เยอะแต่นั่งได้ สอง คน)

ในส่วนของ ทำไมถึงไม่ขาย CR V ไปคันเดียว แล้วเก็บอัลติสไว้ ที่แปลก คือ ถ้าเลือกขายไปคันเดียว จะมีปัญหา เลือกที่รัก มักที่ชัง เพราะถ้าขาย CR V ไป ทำไมถึงเก็บอัลติสคันนั้นไว้ เพราะคุณพ่อและแม่ผมมีความผูกพันธ์กับรถทั้งสองคัน เพราะ CR V ก็ใส่ของไว้เยอะพวก TV ชุดแต่ง ส่วน Altis เป็นรถที่ภูมิใจเพราะเป็นรถประจำตำแหน่งสมัยก่อน(ตอนนี้ซื้อต่อมาแล้วครับ)

ดังนั้น ถ้าไปก็ต้องไปมัน สอง คัน ไม่งั้นมีอีกทาง คือ ขายรถผม :'(ไปกับ CR V ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2012, 23:08:21 โดย SilverG »

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
ขาย Honda CR V G2

ได้เงินมาให้พ่อ กับแม่เที่ยวพักผ่อน โดยใช้ altis นั่นละครับ เพียงพอแล้ว

GreenG

ขาย Honda CR V G2

ได้เงินมาให้พ่อ กับแม่เที่ยวพักผ่อน โดยใช้ altis นั่นละครับ เพียงพอแล้ว

จริงๆ ผมก็คิดแบบนั้นแหละครับ ขาย CR V ไปเลยจบ อัลติส ซ่อมไม่แพงและคุ้มมากๆ แต่ถ้าขายรถไปคันเดียว(เน้นที่ CR V)
ต้องมีใครสักคนเสียดาย เหมือนเลือกที่รัก มักที่ชัง

ออฟไลน์ Action

ก่อนอื่นทำการจำหน่าย CR-V ออกไปจากชีวิตท่านได้เลย เนื่องจากไม่ได้ใช้ผมเกรงว่าจะสิ้นเปลืองค่าดูแลเปล่า ๆ

จากตัวเลือกที่ให้มา ถ้าเป็นลักษณะว่าใช้ Altis เป็นส่วนใหญ่ แล้วนาน ๆ จะออกไป ตจว. หรือไปไหนมาไหนกันในครอบครัว

คำตอบสุดท้ายผมคงเป็น Freed นั่งได้เยอะ ใส่ของได้ เดินทางไกลนั่งกันค่อนข้างสบาย หลับได้อีกตะหาก ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
คล้ายๆที่ผมกำลังตัดสินใจอยุ่เลยครับ คุณSilverG

เริ่มเดิมที่ ที่บ้านผมมีรถ
1.toyota corolla ae101  4afe lpg
2. isuzu Cameo 1995  1j  lpg

และตอนนี้พ่อกับแม่ผมไม่ได้ทำงานเท่าไหร่ละครับ  อยู่บ้าน บ้างก็ไปช่วยพี่สาวที่ร้าน แล้วก้ออกเที่ยวต่างจังหวัดกัน 2 คนเขา ส่วนตัวผม พึ่งเรียนจบ และทำงาน

เริ่มด้วยการเปลี่ยน ของผม เป็น avanza ครับ   ดว้ยกว้างขึ้น ประหยัดน้ำมันกว่้าคันเดิม ใช้งานได้หลากหลายทั้งในเมือง นอกเมือง

และวันนี้ ผมก็พึ่งพาคุณพ่อคุณแม่ไป ดู almera ครับ ที่ผมอยากให้ท่านเลือก คันนี้เพราะว่า
1. cameo ทำหน้าที่ได้น้อย ไม่ประหยัด ยางใหญ่แพง ภาษีแพง กินน้ำมัน กินแกซ  ไม่มีที่นั่งแถว 3  ผมจึงคิดว่ามันไม่ค่อยน่าคบหาอีกต่อไป
2.ที่บ้าน มี avanza แล้ว สามารถใช้งานได้ 7 ที่นั่งจริง ทนทานเวลาวิ่งลุยทางต่างจังหวัด ลุยน้ำท่วมได้ระดับหนึ่ง(ดีกว่าเก๋ง)  สามารถขนของได้มากมาย ทีวี ตู้เย็น ใช้งานได้หลากหลายมากๆ

จึงคิดว่า น่าจะหารถประหยัดๆ ขับสบายๆ เหมาะสำหรับคุณพ่อคุณแม่ ผมเลยว่าตัวเลือก almera  นี้เหมาะสมครับ ซึ่งคุณพ่อคุณแม่ก็เห็นด้วย ซึง่ตอนแรก คุณพ่อผมอยากได้ altis ปี 2003 ครับ แต่ผมว่ายังไงมันก็รถเก่าแล้ว  almera กว้างกว่าด้วยได้รถใหม่ด้วยครับ

ถ้าเป็นกรณีของคุณ SilverG
ผมจะเลือก ซื้อรถอเนกประสงค์+ประหยัดครับ เพราะมีเก๋ง อย่าง มารชแล้ว คงเลือก avanza ครับ ไม่ก็ freed ถ้าชอบ honda อย่างน้อย ก็ไม่มีเก๋ง(นั่ง 4-5ที่นั่ง) ซ้ำกับ มารชครับ ซึ่งขนของได้ไม่มาก สำหรับครอบครัว
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ baddream11

ไม่มีคันไหนเหมาะออกต่างจังหวัดเลย ;D
ยกเว้นว่าชอบไปช้าๆ เนิบๆ

ออฟไลน์ DArkMaster

ถ้าเอาCRVไปติดแก๊สจะเป็นทางออกที่ดีขึ้นรึเปล่าครับ ไม่ต้องสร้างหนี้ใหม่และไม่มีใครต้องขายรถด้วย

GreenG

ถ้าเอาCRVไปติดแก๊สจะเป็นทางออกที่ดีขึ้นรึเปล่าครับ ไม่ต้องสร้างหนี้ใหม่และไม่มีใครต้องขายรถด้วย

จริงๆ เป็นทางเลือกที่ดี แต่คุณพ่อและแม่ ไม่ชอบรถแก๊ซครับ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
freed กับ avanza ไม่ได้ส่วนลดนะครับ เพราะประกอบนอก

เอ่อ...ผมก็เข้าใจความรู้สึกนี้ดีคับ รักพี่เสียดายน้อง   :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Almera ครับ จากที่อ่านดูความต้องการ แต่ไปลองขับยังครับ รับได้มั้ย ผมว่ามันกว้างดี แต่เสียงในห้องโดยสาร ดังไปหน่อยครับ เหมือนกับว่า มันไม่มีตัวซับเสียงเลย แถมช่วงล่าง นั่งนานๆ จะมึเวียนหัวได้

ผมไปคันนี้ครับ แต่ต้องเอามาเปลี่ยนยาง ช๊อคอัพ จะดีขึ้นมากเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ลักษณะก็ต้องการความเอนกประสงค์และใช้งานแบบทั่วๆไป จัด Jazz HB ได้เลยครับ ไม่ติดแก๊สอยู่แล้วนี่นา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ panerai

เลือกขายไปคันนึงเถอะครับ รักพี่เสียดายน้อง ยังดีกว่าไม่เหลือทั้งพี่ทั้งน้องน่ะครับ ประหยัดกว่าซื้อรถใหม่ ไม่วุ่นวายด้วยครับ

ออฟไลน์ xerox x

• Newbie
  • *
ขายทั้ง3คันแล้วออกอมีล่ากับฟรีดจบ

ออฟไลน์ yod artstu

ผมออก Freed ให้พ่อตาไปแล้วครับ
พ่อตาแม่ยาย ลุดนั่งเข้าออกสะดวกมาก ไม่ต้องทิ้งตัวลง
ไม่ต้องลุกขึ้นตอนออกจากรถ หมุนตัวแล้วออกได้เลย

ยามว่างผมก็จิ๊กรถเค้า ยัด Mountainbike ทั้งคันได้โดยแทรกไว้เบาะกลาง
ไว้ไปขี่เล่น และยังอัดจักรยานพับ dahon ล้อ20 นิ้วไปได้อีก2คัน

ข้อเสียคือ
1 กินน้ำมันมากไป ถ้าวิ่งในเมือง
2 รายละเอียดในห้องโดยสารและงานประกอบ
3 ไม่ได้ลดแสนนึง
4 ช่วงล่างกระด้างและโยนตัวไปนิด ขับเกิน 100 ก็มีอาการแล้ว

ส่วนเรื่องอืดไม่นำมาเป็นข้อเสียครับ  ;D

อาทิตย์หน้าจะลองไปเขาใหญ่ดูแล้วจะมารีวิวละกันครับ
ว่าต่างกับ camry hybrid ขนาดไหน
: )

ออฟไลน์ HYDE--

ใน 4 ตัวเลือกนี้ ถ้าเป็นผม

ไม่ Freed ก็ Jazz HB ครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ผมก็ว่าขาย crv คันเดียวคุ้มกว่า เก็บอัลติสไว้ขับ

ไม่ต้องไปหาซื้อรถใหม่เสียตังเพิ่ม เรื่อง เลือกที่รักมักที่ชังนั้น  น่าจะคุยกันได้คนบ้านเดียวกัน ไม่ใช่เรื่องไหญ่

เอาเงินไปออก อัลมีร่า มา ก็ขับสู้อัลติส  ไม่ได้  การใช้งานจะไปซ้ำกับ มาช สู้เก็บอัลติสไว้วิ่ง ตจว.สักคันดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 18:43:37 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ simcity

เชียร์ FREED ครับ

น่าจะใหญ่สุดในตัวเลือกทั้งหมดที่ให้มา

ประตู  slide ผู้ใหญ่น่าจะเข้า- ออก ง่าย

ขึ้นลงสะดวก

ออฟไลน์ jAk`CS

ขาย CR-V ไป แล้วใช้ที่มีอยู่ 2 คันเพียงพอแล้วครับ

เงินเอาเก็บไว้ท่องเที่ยว แล้วก็เผื่อไว้เป็นค่ารักษาสุขภาพของคุณพ่อคุณแม่ในอนาคตดีกว่าครับ

อนาคตข้างหน้ามันไม่แน่ไม่นอน ดูๆแล้วยังไม่จำเป็นที่จะต้องซื้อรถใหม่ครับ

แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่าคุณอยากจะใช้สิทธิ์คืนภาษี 1แสนมากกว่า
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ bleem

ดูเหมือนท่านจะซื้อขับเองนะ. เอิ๊กฯ. มันฟังดูแปลกๆ. ประเด็นจะซื้อรถกระป๋องโดยเทินรถใหญ่และขับทางไกลบ้าง.  ช้อยที่ให้มาไม่เวิคเลยท่านขับในเมืองพอไหวขับทางไกล มีหนาวด้วยตัวรถกระแสลม การเข้าโค้งการโครงและสมรรถนะรถ. ขับไม่เกิน 100 ถัดจากนี้น่ากลัวนะท่าน.แนะนำไปพริอุสจะดีกว่าเยอะครับ. หากพวกอยู่ครับ 5555++++

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ขาย CRV ครับ เพราะพอท่านอายุมากขึ้น การขึ้นลงผมว่าจะลำบากมากน่ะ

ถ้าผมจะแนะนำ Freed แทนเพราะประตูสไล์ท ขึ้นลงสะดวก ขนของได้ไม้น่อยกว่า CRV ขับไป หัวหิน  พัทยา  ชิวๆครับ

และถ้าไม่จำเป็นก็ขาย Altis และวเอาเงินไปเที่ยวให้สนุกกันดีกว่า

อ่อถ้าบอกอายุ คุณพ่อ คุณแม่ด้วยก็จะหารถได้ง่ายขึ้นน่ะ

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
ขาย CRV และ altis เลย อายุของรถทั้งสองคันน่าจะมากกว่า 5 ปี
แล้วซื้อรถใหม่ขนาด 1.8 ขึ้นไปดีกว่า ขับต่างจังหวัดยังไงก็สบายกว่า
แล้วรถใช้ไม่มากขับในเมืองคงจ่ายค่าน้ำมันไม่เยอะเท่าไหร่ ไม่ต้องกังวลกี่กิโลต่อลิตร

ท่านเกษียณแล้วให้ใช้รถที่ขับแล้วนั่งสบายดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ YenChar

มาเชียร์ให้ขาย CRV ด้วยครับ
เอาจริงๆ ขายอัลติส 1.8 คันเก่าไปด้วยเลย

แล้วหา C Segment ซักคัน
เชื่อว่า ขายเจ้า 2 คันนั้น บวกเงินอีกนิดหน่อย คงซื้อ C Segment เครื่อง 1.6-1.8 ได้แล้วครับ

แต่ถ้าจำกัดแค่ในตัวเลือกจริงๆ ผมเลือกอแวนซ่าครับ
รถทรงสูง มองไกล เห็นได้ไกล ผู้ใหญ่ขับ น่าจะดี น่าจะปลอดภัย
ถ้าเอาอแวนซ่าจริงๆ ขอแนะนำให้เปลี่ยนยางเกรดดีๆ เพิ่มหน้ากว้างเป็น 185-195 (PS3 ไปเลยก็ได้)

เชื่อว่า ผู้ใหญ่วัยเกษียร คงไม่ได้ขับเร็วมากมาย
ผู้ใหญ่ที่มีอายุ การตัดสินใจจะช้าลง การขับรถทรงสูงๆจะทำให้ท่านเห็นก่อน
มีเวลาตัดสินใจในสถานการณ์ต่างๆมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
โจทย์คล้ายๆกัน ;D
บ้านผมเล็งฟรีดไว้ล่ะ!
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ suttiruk

• **
ขาย 2, 3

ใช้สิทธ์รถคันแรกออกอามิร่าครับ

ตอบโจทย์ครับสบายกระเป๋าด้วย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าผู้ใหญ่ อายุ 65 ขึ้น ผมไม่แนะนำ แว้นซ่า หรือSUV PPV ทั้วหลายครับ มันสูงไป

ให้ดูว่าท่านยื่นแล้วเอาก้นลงที่เบาะได้เลยจะดีมากครับ อย่าคิดไปเอาว่าพวกท่านเขาจะดึงตัวขึ้นไปนั่งง่ายๆ เหมือนเมื่อก่อนน่ะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
มาร์ชมือสองครับ

เอารถราคาเจ็ดหลักไปให้ใช้ก็เอาไปเบียดฟุตบาท ชนประตูบ้านอยู่ดี

พ่อกับแม่ผมหลังรีไทร์ทุกวันนี้ไม่ออกไปไหนไกลเกินสวนสาธารณะแถวบ้าน

ออฟไลน์ jumpon77

ขายCRVแล้วไปเอา Avanzaไปเลยคับผม ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ menglovekai

• **
ซื้อให้ผู้สูงอายุ ต้องดูเรื่อง
1 การขึ้นรถ ลงรถ ให้สะดวกสบาย
2 มีหูหิ้ว ให้มือยึดจับบ้าง
3 มีที่ว่าง เผื่อที่จะใส่ ล้อเข็น + สัมภาระพอสมควร
4 รถเกือบทุกคัน มีสมรรถนะที่ เพียงพอแล้วต่อผู้สูงอายุ
5 ถ้าจะวิ่งเกิน 100  นั่งโดยสาร เกิน 2 ชั่วโมง หรือวิ่ง ต่างจังหวัด มิติตัวรถควรจะมีความใหญ่โต เพื่อความนิ่มนวล ไม่อึดอัด และความปลอดภัย

ส่วนตัวผมมองตัวรถแบบ toyota  innova หรือใกล้เคียง

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ผลแปลกใจว่าทำไมคนส่วนใหญ่แนะนำฟรีด
เท่าที่ผมอ่านมาคือ จขกท. ต้องการเปลี่ยนรถใหม่ให้คุณพ่อและคุณแม่ใช้ ซึ่งผมเข้าใจว่าปกติแล้วนั่งไม่เกิน 2 คน หรือนานๆจะออกต่างจังหวัด

ฟรีดด้านหน้ามันนั่งสบายกว่าคันอื่นมากหรือครับ