ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเซียนกล้อง นิค หนอน ครับ  (อ่าน 14020 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
สอบถามเซียนกล้อง นิค หนอน ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 19:50:08 »
1. ปกติกล้อง เปิดตัวมาแล้วจะมีอายุราวกี่ปี ถึงตกรุ่น เช่น d5100-d5200  600d-650d    นิคหนอนอายุการตลาดของกล้องแต่ละตัวเท่ากันไหม
2. ราคาเลนส์ หนอน ถูกกว่า ผมเข้าใจถูกไหม
3. ถ้าต้องการเลนส์ซูม (55-300 หรือ70-300 กับเลนส์ฟิก50 1.8) เลนส์ค่าย2 ค่ายนี้ ค่ายไหนจะถูกกว่า และค่ายไหนคุณภาพที่ถ่ายได้ดีกว่าครับ
4.ราคาอุปกรณ์ค่ายต่างๆ แฟลตแยก สายลั่น อื่นๆ ค่ายไหนถูกกว่าครับ
5. มือใหม่ ไม่ค่อยมีเวลาให้กล้องเท่าไร ใช้d3100 อยู่ อยากขายไปเล่น 600d เหมาะสมไหมครับ เหตุที่อยากย้ายค่าย เพราะ ราคาเลนส์มือ2 หนอนเห็นถูกกว่า (แต่ใจจริง ชอบบอดี้ นิคกว่า ถือแล้ว หนักแน่นดี) หรือกัดฟันค่อยๆเก็บตังซื้อเลนส์นิค ต่อดีครับ
เพิ่มเติม 6. เลนส์ซูมนิค nikon 55-300 VR  กับ nikon 70-300 VR  tamron SP 70-300 VC     3 ตัวนี้ตัวไหน ภาพคมกว่ากันครับ 

ปล. คำถามอาจงงๆ ขออภัยนะครับ มือใหม่จริงๆไม่ค่อยรู้เรื่องกล้องเท่าไร ขอคำแนะนำด้วยนะครับ (ไม่ดราม่า2ค่ายนะครับ) ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:12:25 โดย mewzabahl »

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
Re: สอบถามเซียนกล้อง นิค หนอน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 21:10:11 »
1. ปกติกล้อง เปิดตัวมาแล้วจะมีอายุราวกี่ปี ถึงตกรุ่น เช่น d5100-d5200  600d-650d    นิคหนอนอายุการตลาดของกล้องแต่ละตัวเท่ากันไหม
- ประมาณปีครึ่งครับ แต่อย่าได้สนใจเลยครับถ้ามันยังตอบสนองเราได้ก็ไม่หน้ามีปัญหาอะไร ผมใช้ 40ดี อยู่สองตัว ทุกวันนี้ก็ยังไม่คิดจะซื้อใหม่เลยครับ(จริงๆแล้วไม่มีเงิน ฮ่าๆ)

2. ราคาเลนส์ หนอน ถูกกว่า ผมเข้าใจถูกไหม
- ไม่ทั้งหมดครับ เลนส์แล้วบ้างตัวก็แพงกว่านิคอน แต่ส่วนใหญ่เลนส์ที่มี นาโนต่อท้ายของนิคอนมักจะแพง

3. ถ้าต้องการเลนส์ซูม (55-300 หรือ70-300 กับเลนส์ฟิก50 1.8) เลนส์ค่าย2 ค่ายนี้ ค่ายไหนจะถูกกว่า และค่ายไหนคุณภาพที่ถ่ายได้ดีกว่าครับ
- 55 - 300นี่ผมไม่รู้  70 - 300 ราคาพอๆกันครับ 50 1.8 ก็ราคาเท่าๆกัน(สามพันกว่าทั้งคู่)

4.ราคาอุปกรณ์ค่ายต่างๆ แฟลตแยก สายลั่น อื่นๆ ค่ายไหนถูกกว่าครับ
- 600EX-RT ของหนอน ราคาอยู่ที่ 22,000 ถูกหรือแพงกว่านี้แล้วแต่ร้าน(บางร้านหมื่นเก้า) SB - 900 ของนิค อยู่ที่ 19,900 ลองเทียบราคาดูนะครับ

5. มือใหม่ ไม่ค่อยมีเวลาให้กล้องเท่าไร ใช้d3100 อยู่ อยากขายไปเล่น 600d เหมาะสมไหมครับ เหตุที่อยากย้ายค่าย เพราะ ราคาเลนส์มือ2 หนอนเห็นถูกกว่า (แต่ใจจริง ชอบบอดี้ นิคกว่า ถือแล้ว หนักแน่นดี) หรือกัดฟันค่อยๆเก็บตังซื้อเลนส์นิค ต่อดีครับ
- อย่าขายเลยครับในเมื่อมีอยู่แล้ว และชอบอยู่แล้ว

เพิ่มเติม 6. เลนส์ซูมนิค nikon 55-300 VR  กับ nikon 70-300 VR  tamron SP 70-300 VC     3 ตัวนี้ตัวไหน ภาพคมกว่ากันครับ 
- ขอข้ามครับเพราะไม่เคยใช้สักตัว
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
Re: สอบถามเซียนกล้อง นิค หนอน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 17:11:13 »
tamron 70-300 คมจริงครับเคยใช้อยู่

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 17:47:44 »
ไม่ใช่เซียน นิค หนอน แต่ใช้ โซนี่เน็ก เลนส์นิค จะตอบได้ไหมหว่า  :P
แต่ก็เคยนั่งทำไฟล์ทั้งสองตัว  ก็บอกคาแร็คเตอร์ได้ประมาณว่า

1. ปกติกล้อง เปิดตัวมาแล้วจะมีอายุราวกี่ปี ถึงตกรุ่น เช่น d5100-d5200  600d-650d    นิคหนอนอายุการตลาดของกล้องแต่ละตัวเท่ากันไหม
- ไม่เกินสองปีครับ .....  ถ้าไม่อยากตกรุ่นไว  เล่นรุ่นกลางค่อนสูงอย่าง Canon 60D  Nikon D7000 ดีกว่าครับ

-ราคาต่อคุณภาพ  ผมว่าพอๆกัน .... แต่หนอนมีรุ่นเล็กๆคุณภาพกลางๆเยอะกว่า  เลยดูเหมือนถูกกว่า

3. ถ้าต้องการเลนส์ซูม (55-300 หรือ70-300 กับเลนส์ฟิก50 1. เลนส์ค่าย2 ค่ายนี้ ค่ายไหนจะถูกกว่า และค่ายไหนคุณภาพที่ถ่ายได้ดีกว่าครับ
-เลนส์ซูมข้ามครับไม่เคยใช้  ส่วนฟิกส์ นิคเหมือนจะคมกว่านะ  พวก 50 1.8  แต่ก็ไม่เยอะ
ผมเคยใช้เลนส์แมนนวลทั้งหนอนและนิคถ่าย  บน Sony NEX   นิคอนสวยถ้าถ่ายวิว   ถ่ายคน  แคนนอนสวยกว่า   
(นิคผิวจะติดเหลืองครับ  แต่ก็แก้ได้โดยการโพรเซส  แคนนอนสีจืดก็แก้ได้โดยดึงสีขึ้น) 
- ตรงนี้ไม่ค่อยทราบครับ  แต่ดูๆราคาไม่ต่างกันเท่าไหร่นะ

- ผมว่ายังไปได้นิดเดียว  ไฟล์ไม่กระโดด  ซื้อเลนส์ใหม่กับกล้องเดิมน่าจะดีกว่าครับ 
ถ้าใช้เลนส์คิทอยู่  เก็บเงินซื้อพวก 17-50 f2.8 tamron แทนคิทเดิมก่อนดีไหมครับ   ภาพดีขึ้นเยอะเลยนะ ถ้าเทียบกับคิท  แถมระยะนี้ได้ใช้ทุกวันแน่ๆ

ถ้าไม่ได้ถ่ายนก  ผมไม่อยากแนะนำเลนส์เทเลเพราะหาโอกาสใช้ยาก   +หนัก   ตอนนี้เลนส์ฟิก 100 mm ผมยังทิ้งมันไว้ในห้องนอนไม่ได้เอาไปใช้เลย
ถ้า Portrait  ฟิก 85 บนตัวคูณถือว่าเหลือๆมากๆแล้ว  ผมพกแต่ nikon 85 f2 ติดตัวมากกว่า  ฟิก 50 ก็พอไหวครับ  แต่ระวังหน้าบวมนิดนึง

- ไม่ทราบครับ

อันนี้ผมเพิ่มเอง  nikon d5200 ผมกลัวว่าจะเจอปัญหาเดียวกับ NEX7 ผมหรือเปล่า
เซนเซอร์พิกเซลเยอะ  ต้องใช้เลนส์คุณภาพสูงตามไปด้วย ถึงจะได้ภาพดีๆ เลนส์ราคาถูกที่ผมมี  ความคมตกลงไปเยอะมากๆ   :P  ต้องขายตัวเดิมทิ้งซื้อ Carl zeiss  มาใช้แทนเลย :'(

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 21:33:13 »
ตอนนี้ผมใช้นิด นะครับ

ตอบข้อ 2 นิดๆ

เลนสนิค แพงกว่าก็จริงครับแต่ คุณภาพมันก็ตามราคาครับ หนอนทำเลนสราคาถูกคุณภาพพอรับได้ออกมาสำหรับคนเริ่มๆอะครับ

แต่ถ้าราคาเท่ากันคุณภาพไม่ห่างกันครับ

ดูจาก 50 f1.8 นิคกับหนอน ตัววัสดุ กับของที่ให้มาก้ต่างกันมากกละครับ ราคาก็เลยต่างกันไปด้วยนั่นเอง  ;D

กับ ข้อสุดท้าย เคยลองๆมา นะครับ ตัวของ tamron คมสุดนะครับ แต่ การประกอบ กันฝุ่นผมให้เลนสค่ายดีกว่านะครับ  แต่เรื่อง คมภาพต่างๆนั้น tam กินหมดนะครับ

แต่ให้แนะนำ ผมว่า ใช้ นิคไปก่อนเถอะ ครับ เก็บตังซื้อเลนส แล้ว อาจจะติดใจก็ได้ครับ

กลัวว่า ถ้าย้ายกล้องไปเพื่อเลนสถูกกว่า บางทีอาจจะต้องย้ายกลับมาเพราะไม่ชอบหรือไม่ถูกใจภายหลังได้นะครับ
เพราะเลนส แพงยังไงก็สามารถใช้ไปได้เรื่อยๆครับ เปลี่ยนบอดี้เป็นรุ่นสูงๆได้เรื่อยๆ ในค่ายเดิม เพราะเลนสมันดีจริง ประมาณนี้ แต่สำหรับผม เลนสคิท 18-105 ของผมก็เพียงพอละครับ ถ่ายได้หมด เลย ทุกสถานการณ์

ออฟไลน์ Tc_Siew

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 21:58:00 »
อยากให้มองข้ามเรื่องการตกรุ่นไป ผมออกทริปถ่ายรูปมาหลายทริปเจอคนหลากหลาย ถ่ายสวยไม่สวยอยู่ที่คนถ่าย 70% ครับ
รักษากล้องให้อยู่ในสภาพดีๆไว้ ราคายังสวยอยู่แน่นอน เพราะสังคมถ่ายภาพยังมีคนที่สนใจอยู่มาก รุ่นเก่าๆยังได้ราคางามครับ

ถ้าพูดง่ายๆ ใช่ครับ นิคคอนจะแพงพวกนาโน

มองข้ามเรื่องค่ายไปเลยครับ สูสีกัน ลอง Search รีวิวดูครับ ของไทยนี่แหละ มีทุกตัว ใช้การตัดสินใจสองอย่าง
    3.1 เหมาะกับตัวคุณ
    3.2 ราคาสู้ได้ จัดเลย

ไม่ต่างมากครับ

เลนส์หนอนถูกกว่าจริงครับ จะบอกว่ากล้องดีไม่สำคัญเท่าเลนส์ดีนะครับ อันนี้คอนเฟิร์ม
ถ้าสนใจเลนส์ตัวดีๆ ราคามือสองไม่แพงมีไว้หลายช่วง ก็น่าย้ายครับ เพราะไม่หนักเกินไป
ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
- นิคคอนสีจะสดๆ เอาไปถ่ายวิวสวยครับ 
- แคนนอน ผมชอบเวลาเอาไปถ่ายพวกคน สีผิวจะตรงกว่า ได้อารมณ์ดีครับ นิคถ่ายผิวถ่ายมาอมแดงนิดๆ       
แต่ไม่ใช่ว่าจะใครดีกว่าใครนะครับ ดีทั้งคู่ อยู่ที่คุณชอบ อันนี้แค่เหมือนข้อแตกต่างเล็กๆ ทุกอย่างปรับได้ แค่ต้องศึกษากับมันเยอะหน่อย ดีทั้งคู่ครับ ใช้อันไหนก็ดี

6. เลนส์ซูมนิค nikon 55-300 VR  กับ nikon 70-300 VR  tamron SP 70-300 VC     3 ตัวนี้ตัวไหน ภาพคมกว่ากันครับ 
แนะนำให้ไปดูรีวิวครับ ค้นในกูเกิิ้ลด่วน มีเยอะและรีวิวที่คนไทยทำไว้ ละเอียดมากครับ แนะนำเว็บได้หลังไมค์ ^^

เพิ่มเติมครับ
ถ้าความคมเป็นสิ่งที่คุณชอบ เลนส์ Fix คือเล่นที่ชัดที่สุดครับ ไม่ว่าจะช่วงไหนๆ
ผมเคยใช้หลายตัว ไปเจอ 50 mm. 1.8g Nikkor ราคาประมาณ 4000 มั้ง จำไม่ได้ครับ นานแล้ว
คมมากๆจนกลายเป็นเลนส์คู่ใจไปแล้ว เบาๆเล็กๆ คุณภาพคับแก้ว แต่ว่าจะซูมเข้าออก ต้องใช้เท้าเดินเอาครับ ^^
ไปดูพวกฝรั่งที่เค้าเก็บงานกันเนี้ยบๆ มีเลนส์เป็นกระเป๋า Fix แทบทุกตัวครับ แต่บางทีมานั่งเปลี่ยนไปมา มันไม่สะดวก

ข้อมูลผิดเพี้ยนขออภัยล่วงหน้านะครับ มาแนะนำด้วยที่ว่า ชอบถ่ายรูปเหมืิอนกัน ขอให้สนุกครับนะครับ เลือกอะไรก็ดีแน่นอน ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:47:40 »
1. ปกติกล้อง เปิดตัวมาแล้วจะมีอายุราวกี่ปี ถึงตกรุ่น เช่น d5100-d5200  600d-650d    นิคหนอนอายุการตลาดของกล้องแต่ละตัวเท่ากันไหม
ตอบ ถ้ากลัวตกรุ่นเร็วไปคบนิคครับ หนอนออกใหม่บ่อยมากกก

ตอบ ใช่ครับ

3. ถ้าต้องการเลนส์ซูม (55-300 หรือ70-300 กับเลนส์ฟิก50 1. เลนส์ค่าย2 ค่ายนี้ ค่ายไหนจะถูกกว่า และค่ายไหนคุณภาพที่ถ่ายได้ดีกว่าครับ
ตอบ ค่ายนิกจะแพงกว่า แต่ภาพจะคมกว่า(ในความคิดผม)

ตอบ เท่าที่ทราบของนิคมักแพงกว่าครับ

ตอบ ชอบถ่ายคนหรือเปล่า? หนอนเหมาะแก่การถ่านคน แต่ถ้าชอบภาพแบบคมๆต้องนิคครับ

ตอบ เลนส์ซุมเป็นสิ่งไม่จำเป็นครับถ้า่ายงายรับปริญญา งานแต่ง งานบวช
ถ้าคุณไปถ่ายงานอีเว้นท์ที่เข้าไกล้ๆไม่ได้ หรือถ่ายสัตว์ก็จำเป็นครับ
ถ้าถามผมผมว่าเก็บตังไว้ซื้อกล้องตัวใหม่ไปเลยดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 13:16:58 »
ใช้นิกอยู่ครับ

ตอบเรื่องเลนส์ ของนิกจะไม่ค่อยซอยย่อยเยอะเหมือนหนอน ของหนอนจะมี Fix f4 ,Fix f2.8, เลนส์ L, ไม่L , มี IS ,ไม่มี IS จึงมีช่วงราคาที่กว้างกว่า ทั้งถูกและแพงครับ

แต่ถ้าเทียบที่ระดับเดียวกัน ราคาไม่ห่างกันมากครับ

ส่วนการจะเปลี่ยนค่าย ดูที่อารมณ์ของไฟล์ภาพดีกว่าครับ ว่าชอบภาพของค่ายไหน
แล้วก็ ถ้าเป็นไปได้ เปลี่ยนทั้งที ก็เปลี่ยนจาก DX format เป็น full frame ไปเลยครับ ได้เซนเซอร์ใหญ่กว่า สัดส่วนภาพเหมือนกล้องฟิล์ม

ออฟไลน์ Makam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 13:28:20 »
ส่วนตัวครับ

ถ่ายกลางวันเป็นส่วนใหญ่ Nikon ครับ
                - land ไม่ต้องปรับ
                - portrait ต้อง shift WB ต้อน้ำเงิน + ชมภูครับ แแก้ highlight ติดเหลือง

แสงน้อย ในร่ม Canon ครับ

ถ่ายเด็ก Nikon ครับ ไม่สวยเท่าแต่ถ่ายง่ายดี

เรื่องเลนส์ เทียบคุณภาพเฉพาะราคาสามัญชนนะครับ 18-105vr  <<<  18-135is 

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 01:37:43 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุปใช้d3100ต่อ และได้ฟิก50 mm. มือ2มาและครับ  :D :D

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 17:46:36 »
50 mm F1.8 ละลายทั้งภาพทั้งใจเลยครับผม  :D

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 00:08:52 »
ถ้าเอาถ่ายสนุกๆ ชอบ เลนส์สว่างเยอะๆ DX format ลอง 35/1.8 G ด้วยครับ

ออฟไลน์ Zapizs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 09:34:27 »
ถ้าเอาถ่ายสนุกๆ ชอบ เลนส์สว่างเยอะๆ DX format ลอง 35/1.8 G ด้วยครับ

Fix ตัวนี้ผมใช้แล้วรักเลยครับ ช่วงกำลังพอดีไม่ต้องถอยเยอะ :D

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 09:46:15 »
ผมใช้หนอนครับ Portrait อย่างเดียว
ถ้าให้แนะนำตอนนี้สำหรับคนอยากถ่าย Portrait ผมขอแนะนำ Set นี้ครับ

6D + Canon 35 F1.4L + Sigma 85 F1.4 +Canon 135 F2L + 600EX

ตอนนี้ 6D ราคาน่าคบหามากครับ ค่าเงินเราแข็ง ราคาอยู่ 49K (ประกันร้าน) เท่านั้นเอง

สำหรับ Len tele ถ้าไม้ได้ถ่ายในที่แสงน้อยๆบ่อยๆ ผมแนะนำ Canon EF 70-200 F2.8L ครับ
ผมใช้อยู่ราคาน่าคบหา ตอนโลกกล้องจัดโปรผมถอยมา 38.5K เท่านั้นเอง (ปกศ)