โพลล์

ชาว Headlightmag เครียดกันมากไหมครับ กับสถานะการณ์น้ำท่วมใหญ่ของไทย

เครียด
20 (60.6%)
ไม่เครียด
13 (39.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 31

ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว Headlightmag เครียดกันมากไหมครับ กับสถานะการณ์น้ำท่วมใหญ่ของไทย  (อ่าน 8128 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ช่วงนี้ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยมีคนเขียนอะไรกันสักเท่าไร(รวมทั้งผมเองด้วยครับ)

เพราะตอนนี้บางคนบ้านก็น้ำท่วมไปแล้ว และหลายก็กำลังจะท่วม

ผมเองบ้านอยู่แถวเกษตร-เสนานิคม1 อยู่ในเขตจตุจักร ก็กลัวครับ เพราะประกาศเตือนไปแล้ว
ก็เตรียมการไว้ทุกอย่างแล้วครับ(ที่กั้น+ตัวบ้านสูง 1 เมตรกว่าๆ) ตอนนี้ก็ได้แต่รอว่าน้ำจากวิภาวดี พหลโยธิน จะมาแถวนี้ในอีกกี่วันและจะมาหรือไม่

ตัวเองก็เครียดครับ(นอนไม่ค่อยหลับ) แต่โชคดี คือ ที่บริษัท ให้หยุดยาว 5 วัน ตามรัฐบาล เมื่อสัปดาห์ที่แล้วก็หยุด
แต่เห็นเพื่อนๆบางคนขนาดบริษัท บ้านน้ำท่วม ยังไม่ให้หยุดก็มี

เพื่อนตอนนี้เครียดกันมากไหมครับ ขอถามความรู้สึกของทุกคนครับ

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
เครียดครับ บ้านผมอยู่ห่างท่านไม่เกิน3-4โล รัชดาภิเษก32 กลัวๆเหมือนกันครับ ออฟฟิตผมไม่ให้หยุดอ่ะครับ เครียดมากๆถ้าน้ำมาที่บ้านจะทำไง ><"

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ผมไม่ค่อยเครียดครับ แต่ก็ไม่ได้ไม่เลยซะทีเดียว

แต่จะเครียด+รู้สึกแย่มากๆ เวลาเห็นข่าวคนทะเลาะกันช่วงนี้ ยิ่งทะเลาะเรื่องน้ำท่วมด้วยนะ

ยังไงคนไทยก็ผ่านไปได้อยู่แล้ว ตอนแรกก็กำลังจะไปได้สวย ต่างฝ่ายต่างช่วยกันดี

พักหลังๆ ข่าวทะเลาะดันมีมาเรื่อยๆ เฮ้อ เบื่อก็ตรงนี้ล่ะครับ  :(

ออฟไลน์ dorakun

สำหรับผมไม่ได้เครียดเรื่องน้ำท่วม....แต่เครียดว่าหลังจากน้ำท่วมแล้วจะมีของกิน+ของยันชีพไหมอันนี้เครียดมากๆครับ

ออฟไลน์ a-k-e

ผมเฉย ๆ นะ ถ้าน้ำมาไม่มากก็อยู่ต่อ ถ้ามามากถึงขนาดอยู่ไม่ได้ ก็ออกไปต่างจังหวัดซักพัก
แต่ว่าเพื่อน ๆ ผมบางคนเครียดกันมาก บางคนโพสต์ facebook ยิก ๆ เลยตั้งแต่เดือนที่แล้ว (ตอนนี้บ้านมันก็ยังน้ำไม่ท่วม)
ผมว่าการที่มี social media ที่สามารถเสพข้อมูลได้อย่างรวดเร็ว เช่น facebook หรือ webboard มันก็ไม่ดีอย่างหนึ่ง
คือใครก็ได้มาแชร์ข้อมูล ที่ไม่มีใครรู้ หรือแม้แต่คนแชร์ก็ยังไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ แล้วก็แตกตื่นกันไป

ผมว่าคำว่า "กระต่ายตื่นตูม" คงอธิบายสถานการณ์ในปัจจุบันได้ดีที่สุด
ถึงแม้จะมีบางส่วนที่สมควรเรียกว่า "เตรียมพร้อม" มากกว่า ก็ตาม
แต่ผมก็ยังคิดว่า ส่วนที่ "เตรียมพร้อม" มีน้อยกว่าส่วนที่ "ตื่นตระหนก" อย่างแน่นอน

ยังไม่นับพวกที่สักแต่โพสต์เอามันส์ ขอด่าฝ่ายที่ตนเองเกลียด ไม่สนสถานการณ์จะเป็นอย่างไร
กับอีกพวกที่เอาความช่วยเหลือของส่วนรวม ไปแอบอ้างเพื่อประโยชน์ส่วนตน
พวกนี้น่าจะจม ๆ ไปกับน้ำ ให้พัดออกอ่าวไทยไปซะให้หมด หนักแผ่นดิน

ออฟไลน์ sajaut

เครียดเหมือนกันคับกลัวไม่มีงานทำกลัวไม่มีอะใหล่ผลิตโอ้ยเครียดมากมายแตก็พออยู่ได้เพราะเราแค่ไม่มีพาสผลิตแต่เราก้ยังมีงานทำ
สงสารคนที่เขาน้ำท่วมต้องจากบ้านไม่มีงานทำเห้อ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
เครียด แต่ทำใจได้แล้วครับ

จะมาก็มา จะท่วมก็ท่วม เรารอแล้ว หึ หึ หึ... :D ;D

ปล.ตอนที่พิมพ์นี่ ยามหมู่บ้านขี่จักรยานมาบอกแล้วว่า สงสัยจะเอาไม่อยู่...

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
เคยเครียดครับ แต่ตอนนี้ไม่และ ตั้งสติได้แล้ว อะไรเกิดก็ต้องเกิด แต่เราก็ระวังให้ดีพอ 8)
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
นิดหน่อยครับ
ไม่ชอบการรอคอยน้ำก้อนใหญ่ๆอย่างนี้มาก่อน :-*
ขอให้มาซักทีจะได้เตรียมของถูก
 ;Dเล่นงี้เสบียงก็หมดก่อนน้ำมาแน่เลย

ออฟไลน์ TTL

เคบเครียดเช่นกันครับ ห่วงที่ห่วงที่สุดคือบ้านที่กทม.ครับ ถึงตัวจะอยู๋บ้านที่เชียงใหม่ตอนนี้ก็อดห่วงไม่ได้

แต่ตอนนี้เลิกเครียดแล้วครับ คิดว่าต้องท่วมแน่ๆจะท่วมมากท่วมน้อยค่อยว่ากันครับ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดเครียดไปก็ทำอะไรไมได้ครับ...ได้แต่ยกของให้สูงเอาไว้ครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

ไม่รู้ได้ดูกันรึยังนะครับ...

เผื่อจะช่วยคลายเครียดได้บ้าง

ส่วนตัวบ้านอยู่สมุทรปราการ (ถนนปู่เจ้า) ค่อนข้างไม่เครียด แต่ก็เตรียมอะไรนิดหน่อยแล้ว

แต่ที่สะเทือนใจเห็นจะเป็น มธ. รังสิต เป็นทะเลสาบไปแล้ว เลื่อนสอบ+เปิดเทอมอย่างไม่มีกำหนด :o
JC TU #54

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ค่อนข้างไม่เครียด แต่จะเครียดเมื่อดูข่าวแล้วเห็นคนทะเลาะกันตามความเห็นของคุณ Nuttie'st ครับ

แล้วก็เครียดอีกเรื่องครับ...มหาวิทยาลัยจะเปิดไหมละเนี้ย เพราะว่าเลื่อนเปิดไปแล้ว 1 รอบครับ >.<

ปล. ขอให้ทุกคนสู้ๆครับ เดี๋ยวมันก็ผ่านไป แล้วเราจะมาช่วยกันฟื้นฟูครับ  ;)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

mode 1 เครียดเล็กน้อย ตราบใดที่น้ำยังอยู่นอกรัศมีเกิน 30 ก.ม. รอบตัวบ้าน

mode 2 เครียดปานกลางถึงมาก ถ้าน้ำเข้ามาในรัศมี 30 ก.ม. รอบตัวบ้าน

mode 3 เครียดมาก ถ้าน้ำเข้าประชิดรอบกำแพงบ้านหรือคันกระสอบทรายที่กั้นรอบบ้าน

mode 4 เครียดมากที่สุด เมื่อน้ำทะลักเข้ามาในตัวบ้าน    :'(

^
^
ตอนนี้ผมอยู่ใน mode 1 ครับ

methus zaa

ตอนแรก เครียด mode 4 เลยครับ น้ำมันเข้ามาบ้านผมที่ปทุมจนต้องอพยพ ตอนนี้ไม่เครียดแล้วครับ Smile  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 13:15:31 โดย Tan Everything Beyond »

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ของผม mode 3 ครับ ปริมาณน้ำ น่าจะได้"สระเด็ก"

ออฟไลน์ redsun

ทำใจไว้แล้วครับ
แต่เจอจริงๆไม่รู้จะเป็นอย่างไร เหมือนกันครับ..

ออฟไลน์ sidlv

ไม่ว่าท่านจะเครียด หรือตื่นตระหนกอย่างไรก็แล้วแต่ สิ่งสำคัญคือเราจะต้องเตรียมพร้อมครับ

เรื่องความตื่นตูมมันขึ้นอยู่กับสติของแต่ละคนที่จะจัดการอย่างไรกับความกลัวนั้นๆ เราจะนั่งเฉยหรือเราจะเตรียมพร้อมรับสถานการณ์

ผมเชื่อเสมอว่า only the paranoid survive ครับ

ออฟไลน์ Terng

ไม่เครียดครับ แต่โพสท์บ่อยเพราะสนใจข่าวสารติดตามอยู่ จะได้รู้ทางหนีทีไล่ ผมไม่สต๊อกของไม่ตุนของ คนอื่นที่ไม่มีที่ไปและจำเป็นต้องกินต้องใช้ยังมี ถ้าน้ำทำท่าจะมา อย่างมากผมก็ย้ายไปอยู่ต่างจังหวัด แล้วรอเข้ามาช่วยเหลือคนอื่นทีหลัง ไม่รอจนเป็นผู้ประสพภัยให้คนอื่นมาคอยช่วยเราแน่นอน

บริษัทไหนที่ ณ เวลาหน้าสิ่วหน้าขวานแบบนี้แล้วยังใจดำไม่ให้พนักงานหยุด บางทีบอกถ้าจะลาก็ให้ใช้สิทธิลาพักร้อนไป ผมว่ารอหลังน้ำลดแล้วหางานใหม่เถอะครับ ถ้าเป็นผมจะชวนเพื่อนคนที่ไม่พอใจ หางานใหม่แล้วออกไปเลย เพราะถือว่าคุณมองพนักงานเป็นแค่เครื่องมืออย่างเห็นแก่ตัว บริษัทดีๆยังมีอยู่อีกเยอะครับ

และไม่อยากจะบอกเลยว่า บริษัทรถใหญ่ๆเจ้าหนึ่ง ก็ทำตัวเช่นนั้นครับ แฟนผมทำงานอยู่ น้ำมาจ่อจะถึงออฟฟิซอยู่รอมร่อแล้ว ยังบอกพนักงานว่า ให้หยุดได้ไม่ว่าก็ใช้วันลาไป (ปีนึงให้มา 6 วันเองด้วยนะ) ไม่ประกาศหยุดงานแม้แ่ต่วันเดียว

ถ้าจะเครียด ก็เครียดเพราะพวกบริษัทใจดำทั้งหลายน่ะแหละครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
โหมด 1 ครับผม (แต่ดูของกินแล้วคงโหมด 5)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ตอนนี้เครียดๆตึงๆครับ แต่ยังพอรับมือไหวอยู่ครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ของผม ค่อนข้างเชื่อมั่นว่าบ้านผมอาจจะไม่ท่วม

แต่ก็มีการเตรียมความพร้อมแล้ว

บ้านน้องๆในทีมก็ยังไม่ท่วมกัน แปลกมาก ทั้งที่ในละแวกรอบๆก็โดนกันไปหมดแล้ว

และด้วยความที่เราเตรียมพร้อมมาพอสมควรแล้ว
เราก็เลยมีกำลังใจดี ที่จะช่วยเผยแพร่ข้อมูลต่างๆที่เป็นประโยชนฃ์กัน

ห้าวีนนี้ ถ้าทุกคันกั้นน้ำ พนงังต่างๆ ยังไหวอยู่

กทม ชั้นใน ก็จะรอดครับ อาจเจอแค่น้ำจากท่อระบายน้ำนิดหน่อย แต่น่าจะรอด

ออฟไลน์ mongolias

ผมเครียดครับ แม้ว่าบ้านตัวเองจะยังไม่ท่วม เครียดเพราะ
คุณแม่ผมไม่เตรียมการอะไรเลยครับ ผมยกของขึ้นชั้น 2 ก็ไปยกลงหมด บอกว่ายังไงก็ไม่น่าจะท่วมถึง
เจอแบบนี้ก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน ที่อยู่หากน้ำท่วมน่ะ ไม่มีปัญหา ปัญหาอยู่ที่ว่า ถ้าเกิดน้ำท่วม ยังไงคุณแม่ผมก็ยังยืนยันที่จะอยู่บ้าน

ผมเลยจำต้องจับตาดูสถานการณ์ตลอด ก็คุยๆกันอยู่ว่า ถ้าน้ำท่วมบ้าน ผมปล่อยให้อยู่บ้าน 2 วันนะ วันที่ 3 ผมจะประสานหาทางเข้าบ้านไปช่วย 5555

ออฟไลน์ Nut_K

เครียดระดับ 2

อาหารระดับ 3

T_T

ออฟไลน์ [J]e[w]

่เครียดดดดด!
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Night_Angel

่เครียดดดดด!

บ้านผมที่ปทุมก็  ชั้นล่างทั้งชั้น ไปหมดแล้ว อยู่ไม่ไพด้ ต้องอยุ่ชั้นสอง  การเดินทาง เรืออย่างเดียว  อาหารการกิน ยังอยู่ได้  ไม่มีปัญหาครับ

เครียดไหม  ไม่แล้วล่ะ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ตอนนี้แถวบ้าน(ราชบุรี)ยังไม่ท่วมครับ
แต่อาหารเริ่มขาดแคลนแล้ว

แต่ที่เครียดคือสอบตรงหลายๆที่เริ่มเลื่อนออกไปต้นปีหน้าแล้ว T_T

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เครียดครับ
บ้านหลังนึงก็น้ำเข้าบ้านไปแล้ว และยังน้ำขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้เมตรนิดๆ (บางใหญ่)
บ้านที่มาอยู่ตอนนี้ก็ต้องคอยระวังทุกเย็นช่วงน้ำหนุน ใกล้แม่น้ำเลย (ติดสะพานพระราม7)
สอบปลายภาคเทอม1 ก็ยังไม่ได้สอบครับ มหาลัย'น้ำท่วมสูงมาก (ธรรมศาสตร์เลื่อนไปอย่างไม่มีกำหนด)
ทีสิสก็ต้องทำครับ สถาปัตย์ หนักครับ (ตอนนี้ปี4 จบต้นปีหน้าครับ)
รถก็ต้องคอยระวังตลอด กลัวน้ำมา ไม่รู้จะไปจอดที่ไหน ไม่อยากจอดบนสะพาน (บ้านญาติก็ท่วมเหมือนกัน)

แ่ต่ก็ไม่เครียดมาก แค่ระแวงตลอด มีคนลำบากกว่าเราตั้งเยอะ ทำใจครับ

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
อยู่รัชดา - สุทธิสารครับ ออกต่างจังหวัดมาร่วม 3 อาทิตย์ละ... ถ้าไม่ลดก็ไม่กลับ... แค่รถติดผมก็อึดอัดมากแล้วครับ น้ำท่วมนี่คงทำอะไรไม่ได้
คงจะเครียดกว่านี้เยอะ... ตอนนี้สบายใจแล้วครับอยู่ที่สูง
ขอให้ผู้ประสบภัยทุกท่านสู้ๆ ต่อไปครับ

popdemonic

ระดับ2-3 แล้ว ตอนแรกชิลๆมาก แถวพระราม2 จัดการดีดรถขึ้นไปอีก20cmแล้วครับ

ยังเหลืออีกหลายคันรอดีดอยู่ครับ ผมต้องดีดคันนี้ก่อนเพราะเป็นรถที่พ่อผมเคยขับ

ตอนยังมีชีวิต ต้องรักษาเอาไว้ให้ได้ก่อน

ออฟไลน์ tokyo

สำหรับผมบ้านอยุ่ลำปาง รถก็อยุ่บ้านหมด หอในกทม.ก็อยุ่ชั้น3
เลยไม่เครียดเรื่องน้ำเท่าไหร่
แต่ที่เครียดคือ วันนี้ไปbig c มาครับ ของขาดหลายอย่างมาก
บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป ซอยหอยนางรม ซีอิ๊วเหด็ดหอม
big c เองก็แอ๊บเนียน เล่นเอาของยี่ห้อเดียววางยาวทั้งล็อกเลย เพื่อให้มันดูไม่โล่ง
07 mazda 3