ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ให้ความเห็นรถมือสอง D- segment งบไม่เกิน 700Kด้วยครับ  (อ่าน 4265 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy_Builder

• Newbie
  • *
ปกติแล้วจะเปลี่ยนรถทุก 4-5 ปี สามคันหลังที่เคยใช้ แคมรี่ ออสเตรเลีย / Cefiro A32 / Cefiro A33
มีตัวเลือกในใจอยู่ 3 คันอยู่ในใจ  ซื้อแบบผ่อนส่งดาวน์ประมาณ 150K

1. Camry 2.4 V ตั้งใจเอามาติด LPG  --> ไม่เกิน 600K
    2. Camry 2.4 Hybrid 2009/2010   -->  ไม่เกิน 700K
    3. Teana 250 XV  2009/2010        -->  ไม่เกิน 700K  (ไปจองมาแล้ว) ชักสงสัยว่าจะโดนยำเครื่องเสียง จาก NAVI เป็น DVD มีซันรูฟ

เคยคิดจะซื้อ
   4. Acccord 2.4 ปี 2006/2007  แต่หาสภาพสวยยากมากๆ ประกอบกับช่วงล่างออกแนวสปอต์ไปนิด เวลาพาคุณพ่อกับคุณแม่ไปกินข้าว ตจว.
                                                 รู้สึกว่าเดินทางไม่สบาย  
   5. Accord 2.0 /2011 ตอนแรกจะซื้อคันนี้ต่อจากทีทำงานเพื่อนเป็นรถประจำตำแหน่ง วิ่งมาไม่เกิน 40,000 กม. แต่ช่วงล่างแนวสปอต์ไม่ประทับใจอย่างแรง

ที่ต้องเลือกรถใหญ่เพราะว่าเดินทางเยอะ คนขับรถตัวโตกว่าคุณจิมมี่ แล้วก็มีเพื่อนต่างชาติที่ต้องทำงานด้วยกันบางคนสูงเกือบ 2 เมตร บางคน นน.เฉียด 100 มานั่งกันทุกเดือน
ช่วยบอกข้อดี ช้อเสีย ข้อควรระวัง  ยังกลัว Teana เรื่องอะไหล่อยู่พอสมควรเลยชะงักหันกลับมาดู Camry Hybrid /  ลืมบอกไปว่าตอนแรกจะเอา Teana 230JS แล้วขยายงบตามคำแนะนำที่บ้านเลยเปลี่ยนจากงบ 450-500K เป็นไม่เกิน 700K  

ปกติเดินทางค่อนข้างเยอะหน่อยเพราะต้องติดต่อลูกค้าแถวระยอง ลำปาง ไกลสุดหาดใหญ่ ใช้รถประมาณ 1200 กม/สัปดาห์
เสาร์/อาทิตย์พาคนที่บ้านไปกินข้าวแถวหัวหิน บางแสน สัตหีบเกือบทุกอาทิตย์   ขับรถไม่ค่อยเร็วความเร็วเดินทางอย่างมาก 120 กม/ชม
เป็นสมาชิกแบบอ่านอย่างเดียวไม่เคยตั้งกระทู้ในครับ แฟนคลับคุณจิมมี่ตั้งแต่สมัยเวปที่ไม่ขอเอ่ยนาม  ขอบคุณทุกคนที่มาให้ความเห็นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2014, 00:34:59 โดย Eddy_Builder »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าวิ่งเยอะ ติด gas จะคุ้มกว่า

และถ้าจะเอาซ่อมง่าย  ก็ camry  ติด gas

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า

ถ้าวิ่งเยอะ ติด gas จะคุ้มกว่า

และถ้าจะเอาซ่อมง่าย  ก็ camry  ติด gas
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ 0%

camry minor มีตัว 2.4G ลองหาดูดีๆ

แต่ j32 กับ camry ช่วงล่างคนละชั้นกันเลย

accord ช่วงล่างหนักแน่น ใช้ได้ แต่เก็บเสียงห่วยโคตร เครื่อง 2.0 จะประหยัดไปไหน ประหยัดแบบน่าตกใจ แถมติดแกสก็ได้อีก เสียที่ว่าเดินเบา จะสั่นๆหน่อย เป็นปกติ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
3. teana มีตัว No nav น่ะครับ ถูกว่า แสนนึง 1.65 ล้าน ถ้าจำไม่ผิด มี Sunroof เหมือนกัน

แต่จะเล่น DVD ไม่ได้น่ะครับตัว Navi จะเล่นได้ต้องจอด หรือแก้สาย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
กลุ่มนี้ไม่มีอะไรจะดีไปกว่า J32 250XV แล้วครับเปลี่ยนโช็ค KYB สีฟ้าแล้วจบเลยช่วงล่าง หนึบขึ้นกว่าเดิมเยอะ เบาะก็นั่งสบายกว่าเพื่อน เก็บเสียงดีกว่าเพื่อน ยกเว้นเครื่องเสียงกากไปหน่อย  ;D

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ติดตรงที่ว่า คนสูงเกือบๆ 2 เมตรเนี่ยแหละ แคมรี่ตัวก่อนปัจจุบันผมว่ายัดได้แน่ๆ แต่ไม่แน่ใจเรื่อง Headroom ถ้าซัดกับ Teana ตัวก่อนนะ

แต่ถ้าขับทางไกล รถไม่ติด.. Hybrid ผมว่าอาจจะประหยัดขึ้นมานิดหน่อยนะ วิ่งเยอะด้วยไฮบริดน่าจะคุ้มกว่า ช่วงล่างน่าจะพอไหวอยู่ทั้งสองคัน คิดว่า Hybrid ไม่น่าจะมีอะไร
เสีย แต่ปีท้ายๆอาจจะต้องลุ้นแบตว่าจะเสื่อมรึเปล่า

ผมว่าหารถเช่าแล้วลองใช้สักวันสองวัน แล้วลองดูว่าสองตัวไหน คนขับกับคนนั่งรับได้มากกว่ากันจะดีกว่านะ

ออฟไลน์ Highway Star

น่าจะเทียนาj32ตอบโจทย์ได้ดีสุดเรื่องความสบาย ส่วนแคมรีเอาตัว2.4vหรือgก็พอครับไฮบริดดูยังไม่ค่อยคุ้ม ดีกว่าตรงตอนซ่อมครับ

ออฟไลน์ shikimaru

แคมรี่ acv 40 นั่งหลัง 2 เมตรติดแน่นอนครับ ผม 183 หนัก 100 โล เหลือประมาณ 10 ซม ถ้ารถลงหลุมแรงๆหัวชนเลย ต้องนั่งแบบไถลเบาะลงมาหน่อย ส่วนเบาะหน้าเกือบ 2 เมตรนี่ผมไม่แน่ใจปรับเบาะต่ำสุดยังจะติดมั้ย ผมปรับเบาะขึ้นมานิดหน่อยจากเตี้ยสุด หัวยังเกือบติดครับ เหลือประมาณ 4-5 ซม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
VQV6 มันก็ทนแก๊สนะครับ ไม่แพ้ Camry หรอก

โจทย์มันเข้า J32 250 มากกว่าครับ

เพราะใช้รถบ่อย ขับทางไกล V6ตอบสนองได้ดีมากแน่นอนครับ

มีเพื่อนไซต์ใหญ่ นั่งกันได้สบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ tada

• Full Member
Camry 2.4V ติดแก็สน่าจะเหมาะสุดครับ (HB ตัดไปเถอะครับ)
Camry 2.4G ปีหลัง ๆ สภาพอาจดีกว่า แต่ของเล่นน้อยกว่า 2.4V นะครับ
Accord ส่วนตัวผมว่าช่วงล่างไม่ค่อยสบาย ไม่ค่อยทน เสียงรบกวน ก๊อก ๆ แก๊ก ๆ  เยอะเกิ๊น

Teana 2.5 อันนี้นั่งสบายสุด พลังเหลือเฟือสุด แต่ค่าบำรุงรักษา และค่าน้ำมันอาจจะสุด ๆ กว่าสองตัวแรก
ถ้าติดแก็สก้อค่าใช้จ่ายสูงกว่านิดนึง แต่คุ้มนะ

เป็นผมคงไป 2.4V ครับ (simply the best)

ออฟไลน์ Eddy_Builder

• Newbie
  • *
ตกลงทิ้งใบจอง Teana 250 XV ไปเรียบร้อย  ตอนนี้รอรับ Camry 2.4 V กลับบ้านกลางสัปดาห์หน้าครับ
ขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำเสนอแนะ  :)