ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาศูนย์เอารถไปเกิดอุบัติเหตุครับ  (อ่าน 2842 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kasarow

• Newbie
  • *
ขอเรียนปรึกษาครับ

รถดับเอาเข้าศูนย์ไปเกือบเดือน ศูนย์โทรมาบอกรถเสร็จแล้ว แต่ช่างเอาไปเกิดอุบัติเหตุยางถลอกหนึ่งเส้น

ศูนย์จะรับผิดชอบด้วยการเปลี่ยนเส้นที่เสียหายให้

ผมแจ้งว่าอีกสามเส้นมันอายุประมาณปีครึ่ง ผมว่ามันไม่น่าจะปลอดภัยที่ขับขี่รถยางใหม่หนึ่งเส้น และยางเก่า 3 เส้น

แต่ศูนย์ยืนยันว่าจะรับผิดชอบแค่เส้นเดียว หรือถ้าจะเปลี่ยนอีก 3 เส้น ศูนย์จะลดให้ 20%

ผมรู้สึกไม่ถูกต้อง แต่ก็สู้จนเหนื่อยทั้งโทรไปบริการลูกค้าโดยตรง ทั้งเจรจากับศูนย์ตัวแทน เหมือนทางโน่นจะไม่เดือดร้อนอะไร ผมซะอีกที่ไม่มีรถใช้มาเป็นเดือน

แบบนี้ผมควรจะยอมๆ ให้จบๆ หรือทำอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำปรึกษาศูนย์เอารถไปเกิดอุบัติเหตุครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 01:23:38 »
ถ้าไม่อยากยอมเพราะรู้สึกเสียเปรียบ ก็ลองสู้ต่อดูครับ อาจจะได้เพิ่มมาเป็นสองเส้น แต่ถ้าจะสู้เพราะเรื่องความปลอดภัย ในกรณียางรุ่นเดียวกัน และเส้นที่เหลือไม่ได้ดอกสึกมากเพราะใช้งานมหาศาล อายุต่างกันแค่ปีครึ่งไม่ส่งผลจนเกิดอันตรายครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาศูนย์เอารถไปเกิดอุบัติเหตุครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 06:18:33 »
ตามวรสารยานยนต์ หรือสำหรับผู้ผลิตยางมักจะมีบทความเกี่ยวกับแนะนำการใช้ยางรถยนต์ที่ถูกต้องอยู่

ซึ่งการใช้ยางที่ต่างอายุกันย่อมไม่ปลอดภัยแน่นอนครับ อย่างความเห็นท่านบนว่า อย่างน้อยที่สุดต้องได้ 2 เส้นเพื่อความปลอดภัยเป็นอย่างต่ำ

ถ้ามีการยืนยันจากผู้ผลิตเป็นลายลักษณ์อักษร​จะลองเสี่ยงฟ้องร้องขึ้นศาลดูซักตั้งมั๊ยครับ โอกาสชนะสูงมาก

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 07:50:04 »
เคสนี้ก็พูดยากครับ เพราะทางศูนย์ทำยางเสียหายเพียงเส้นเดียว
จึงเปลี่ยนแค่เส้นนั้น  แต่ถ้าเจ้าของรถไม่พอใจที่อายุยางไม่เท่ากัน
อันที่จริงแล้ว ถ้าทำได้นะ ศูนย์จะต้องไปหายางที่ใช้แล้วอายุปีครึ่ง
ที่มีสภาพเดียวกันมาเปลี่ยนคืนครับ  เพราะพี่เจ้าของรถใช้ยางเส้นนั้นไปแล้วปีครึ่ง
และทางศูนย์เองก็ไม่ได้ทำยางใหม่เอี่ยมเสียหาย
แม้แต่กรณีเคลมประกันอุบัติเหตุได้ยางใหม่มาแทนยางเก่า เจ้าของรถยัง
ต้องจ่ายส่วนต่างค่าสภาพของยางเก่าที่ต่างจากของใหม่ที่ได้รับเลยครับ

ส่วนยางที่เหลืออีก 3 เส้น  ที่ไม่ได้มีเหตุอะไร มันก็เหมือนกับการเรียกร้อง
จะเอาของใหม่มาแทนของเก่าที่ใช้ไปแล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 08:52:24 »
กรณีแบบนี้ผมไม่ซีเรียสครับ
สลับเอาเส้นใหม่ไปไว้หลัง ให้คู่หน้าเป็นคู่ที่เก่าเหมือนกัน
ยางเก่าใช้มาปีครึ่ง ใช้อีกประมาณปีนึงก็น่าจะเปลี่ยนใหม่แล้ว

เรื่องความปลอดภัย
ถ้าไม่ซิ่ง มันไม่เห็นความต่างอะไรมากมายครับ
ส่วนตัวผมเคยใช้ยางเก่าๆมาหลายเส้น ผ่านการใช้งานมาหลายรูปแบบมาก
ผมจึงคิดว่ากรณีนี้ไม่น่าจะต้องซีเรียสครับ
เป็นผมจะยอมรับข้อเสนอศูนย์

ปล.ขอให้เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 09:31:50 »
รถแฟนผมไม่รู้นางเอาแก้มยางหลังซ้ายไปขูดอะไรมา ยางระเบิดที่แก้ม ผมซื้อยางใหม่รุ่นเดียวกันมาใส่แทนตำแหน่งเดิม 1 เส้น ยางเดิมใช้มา 2 ปีแล้ว ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ

กรณีนี้ศูนย์ทำยางเสียหาย 1 เส้น ชดใช้ด้วยยางใหม่ 1 เส้นผมก็ว่าสมเหตุสมผลดีนะครับ เป็นผมก็คงรับได้แหละ

ถ้าเรียกร้องมากๆ ระวังศูนย์จัดยางเปอร์เซ็นต์มาให้นะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 10:02:22 »
ลองเทียบเคสประกันดูนะครับ ต่อให้ยางใหม่แค่ไหนประกันก็จ่ายให้ครึ่งเดียวและเฉพาะเส้นที่เกิดอุบัติเหตุ เราต้องจ่ายเองอีกครึ่งนึงครับ เรียกร้องเต็มจำนวนไม่ได้สำหรับยางเขาให้เหตุผลว่าเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองมีอายุการใช้งานสั้น ไม่งั้นคนทำแตกก็มาเปลี่ยนใหม่ได้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 10:05:23 »
มันมีอะไรไม่ปลอดภัยอะไม่เข้าใจ ทั้งๆที่ยางใหม่ที่ได้ ก็น่าจะเป็นรุ่นเดียวกันกับอีก 3 เส้นที่เหลือ

ถ้าจะไม่ปลอดภัย ก็คงไม่ปลอดภัยจากยาง 3 เส้นเก่านั่นแหละ ไม่ต้องไปกังวลกับยางใหม่หรอก

รับไปเถอะครับ มันไม่มีผลกับการใช้งานหรอก และที่บอกว่า ไม่มีรถใช้เป็นเดือน คือถ้ายอมรับไป ก็มีรถใช้ไปตั้งนานแล้วป่าวครับ แบบนี้มันอยู่ที่เรา ไม่ได้อยู่ที่ศูนย์

ให้เค้าชดใช้ในสิ่งที่มันไม่ได้เสียหาย มันไม่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 10:29:21 »
ถ้ากลัวไม่ปลอดภัย ก็

1. ให้ศูนย์หายาง ปีเดียวกันสภาพใกล้กัน 1เส้น
2. หาเองมาใส่ 1เส้น

อันนี้มองกลางๆนะครับ เพราะยางเก่าเราใช้เอง ยางเสีย เขาทำชำรุด ก็ต้องมองแบบกลางๆ หรืออย่างมากสุด ขอ 1 คู่ที่เสียครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 11:27:46 »
ยาง 1 เส้น ใด้ใหม่ ดีกว่า3เส้นเก่านั้นแน่นอนครับ

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 11:29:56 »
ทำเสียหาย 1 เส้น ก็ควรจะต้องเปลี่ยนยางใหม่ให้ 1 เส้นนั้นถูกแล้วครับ หรือจะให้เค้าหายากเก่าสภาพเดียวกันมาเปลี่ยนให้ล่ะครับ :(

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 12:10:19 »
เข้าใจความรู้สึกครับ แต่สิ่งที่ศูนย์ offer ให้ก็ถือว่าโอเคอยู่
คือถ้าเราทำยางแตกเอง เครมประกัน เรายังต้องจ่ายเองครึ่งนึงครับ
อยากให้ดูตัวยางดีๆว่าให้รุ่นอะไรครับ
สมมุติให้ Michelin 1เส้น ลองขอเป็นแบรนอื่นๆสองเส้นหรือเป็นยางถอดป้ายแดง พวกนั้นแทน ยางใหม่ ใช้ 20000 โลอาจไม่แย่กว่ายางเก่าที่ใช้อยู่ครับ
ถ้าค่าใช้จ่ายต่างกันไม่เยอะอาจยอมให้ครับ แล้วอีก 15000-25000 กิโล เราเปลี่ยนทั้งคันเองอีกที

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 12:55:14 »
เป็นยางใหม่ 1 เส้น (ถ้าเป็นรุ่นเดียวกับที่เราใช้) ก็ถือว่าโอเคนะครับ
ขนาดเคลมประกัน เรายังต้องจ่ายครึ่งนึง เพราะเราใช้งานมาแล้ว

แต่เสนอเปลี่ยนยาง 4 เส้น ลด 20% ผมว่าอาจไม่คุ้ม เพราะราคายางศูนย์ (อ้างอิงจากโตโยต้า ที่ผมเข้าประจำ) ราคาถือว่าแพงเว่อ ลองให้ศูนย์เสนอเป็นส่วนลด ฟรีค่าแรง ครั้งต่อๆไปก็ได้ครับ แต่เป็นผมเท่านี้ก็ไม่ติดอะไรแล้ว
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 13:33:42 »
ขอเปลี่ยนเป็นสองเส้นก็พอ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ยางอายุแค่ปีครึ่งเอง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 13:49:26 »
ในเมื่ออายุยาง 1ปีครึ่ง เสีย 1 เส้น
ยังดีที่เปลี่ยนเส้นใหม่ 1 เส้น 
ดีที่ไม่เอายางเก่า 1ปีครึ่งมาเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2023, 13:52:14 โดย REX »

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 14:45:38 »
เป็นผมพอใจคับ ดีกว่าแอบไปเปลี่นยาเก่ามาใส่ให้ หรือเอายางเก่าไปปะ แล้วไม่บอกเราคับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 14:49:03 »
ศูนย์ประมาททำให้เสียหายก็น่าหงุดหงิดครับ เป็นผมก็เซร็งงง

แต่เคสนี้เห็นใจศูนย์ครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 19:28:33 »
ถ้ารู้สึกไม่พอใจ ก็ไปร้านยางเปลี่ยน 3 เส้นที่เหลือให้เป็นยางใหม่รุ่นเดียวกันเลยครับ
แทนที่จะเสียค่ายางใหม่ 4 เส้นก็เสียแค่ 3 เส้นแทน
แต่ จขกท จะกังวลไหมครับ ว่ายางคนละล็อต คนละวันที่ผลิต

หรือจะให้หายาง % มาเปลี่ยนให้แทนเส้นที่เสียไปครับ
อะไหล่สิ้นเปลืองไม่สามาถเคลมได้ 100% อยู่แล้วครับ

ปล
จขกท ใช้ยางเส้นนี้มากี่ปีหรือกี่โลครับ
แล้วกะจะใช้อีกนานไหมครับ

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 20:56:35 »
ผมเคยเปลี่ยนยางใหม่ 1 เส้นอายุยาง 1ปี 5เดือน ระยะ 15,000กม การใช้งานก็ไม่ได้ต่างจากเส้นอื่นๆ นะครับ ทุกวันนี้ผ่านมา 3ปีกว่าๆ ก็ยังใช้อยู่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 21:55:23 »
วันเสาร์ลองถามในรายการดูครับ อาจจะมีความคิดเห็นและความรู้เพิ่มมาอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2023, 21:27:45 »
ศูนย์เค้าชดใช้เกินส่วนที่เสียหายให้แล้วนะครับที่เอายางใหม่มาให้แทนยางเดิมที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว

ที่น่ากังวลกว่ายางเก่าใหม่ก็คือล้อที่ยางเสียนั้นแม็กซ์เสียด้วยรึเปล่า อันนี้เช็คให้ดีก่อนเรื่องยางดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2023, 12:56:57 »
ถือว่าโอเคแล้วนะ

ออฟไลน์ Kasarow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 20:31:02 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ ผมคงหงุดหงิดที่รอรถนาน พอซ่อมเสร็จช่างดันเอาไปเกิดอุบัติเหตุอีก