ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งเปลี่ยนยางมาใหม่ มีอาการแฉลบตอนเจอแอ่งน้ำ เกิดจาดสาเหตุอะไร  (อ่าน 6739 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
ก่อนเปลี่ยนยางชุดเดิมวิ่งลุยน้ำไม่เป็นไร แต่เปลี่ยนSize จาก 215 50 17 เป็น 215 55 17 ยาง Yokohama DB V551 ปี 12 ต้นปี
ขับความเร็วประมาน100 เจอแอ่งน้ำรู้สึกท้ายมีอาการแฉลบทั้งๆที่แต่ก่อนไม่เป็น

ตอนนี้คิดไม่ออกว่าเป็นเพราะอะไร  เพิ่งเปลี่ยนวันนี้ตอนเที่ยง วิ่งลุยน้ำตอน 16.00 หรือว่ายางยังไม่คลายตัวดีพอ

ออฟไลน์ pongisra

มารอฟังด้วยคน

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
อาการเหินน้ำครับ ยางไม่สามารถรีดน้ำออกได้ทัน ภาษาอังกฤษเรียก hydroplane ครับ

ลองเอาไป serch google ดูครับ จะได้รายละเอียดมากขึ้น

สรุปว่ายางห่วยกว่าเดิม ในการวิ่งถนนเปียกครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ถ้าแอ่งน้ำลึกแฉลบหมดอะ

ออฟไลน์ Ginger

• Newbie
  • *
เคยเหวอกับ dbเหมือนกันครับใช้ไม่ถึงปี ตอนแรกคิดว่าช่วงล่างเพี้ยน พอเปลี่ยนยางที่มีร่องใหญ่แนวสปอร์ทก็ไม่เป็นครับ
ยางกลุ่มdbนี้ เงียบจริง ชอบทางเรียบถนนแห้ง และดูสวยตอนอยู่ในซุ้มล้อ
ต่างจากดอกยางแนวสปอร์ต ร่องใหญ่กว่า รีดน้ำได้ดีกว่า ปัจจุบันใช้แนวนี้ครับ ดังหน่อยแต่รู้สึกมั่นใจกว่า

ผมไม่ได้ว่ายางไม่ดีนะ แต่ยางแต่ละตัวมันก็มีจุดเด่นของมัน ถ้าเลือกตัวนี้เวลาฝนตกน้ำนองถนนอย่าขับเร็ว หรือคิกดาวน์ครับ โดยเฉพาะถนนลาดยาง รถแรงๆอาจมีแถได้ครับ เพราะผมเคยมาแล้ว

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
ยางใหม่ ก็ต้องมี runin ครับ 300-500 กม.

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
V551 รีดน้ำได้พอควรแต่ไม่เท่ายางสปอร์ทครับ

เทียบกับPS3 รีดน้ำดีกว่า แต่เงียบไม่เท่า

ออฟไลน์ Neobi

• Newbie
  • *
V551 ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่เจอแอ่งน้ำ  ที่ความเร็วดังที่กล่าวมา ผมไม่แฉลบนะคับ แต่รถผม ใช้ 215 55 16 ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมใช้ db เหมือนกันนะครับ เบอร์ 215 45 R17 ใส่เเจ๊ส ปี 2010 วิ่งมา 84945 กิโลเมตร ไม่มีอาการ แฉลบน้ำนะครับ เจอแอ่งน้ำผมยังชอบวิ่งเข้าหาเลยครับ ทุกวันนี้จะครบ9หมื่นโลละ ก็ยังรีดน้ำเก่งเหมือนเดิม แฟนผมเอาไปใช้ ยังบอกเลยครับ เวลาฝนตกรู้สึกมันใจกับยางตัวนี้

ผมคิดว่า ความหนาของเเก้มยางมีส่วนนะครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ตระกูล db ดอกละเอียด เป็นยางเน้นเงียบ รีดน้ำไม่ดีเด่ อะไรมากมาย

อีกทั้งแก้มยางสูงขึ้น จาก 50 เป็น 55 ก็มีผลต่อการทรงตัวของรถครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
ยางใหม่ ก็ต้องมี runin ครับ 300-500 กม.
ใช่ลอง run in ก่อนครับ จริงๆต้องสัก 1000km นะครับ น่าจะรู้ผล

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ผมใช้ toyo proxes4 ขนาด 215 45 17 วิ่งมาประมาณ 5,000 กิโลครับ

ก็แฉลบนิดๆเหมือนกันนะ แต่ต้องเป็นแอ่งที่น้ำขังเยอะหน่อย

ผมก็ว่ายางผมน่าจะเป็นยางสปอร์ตแล้วนะ(รึเปล่า?) ก็ยังแฉลบเลย แถมเวลาวิ่ง 110+ นี่ดังจริงๆ (พ่อบอกมันดังเหมือนนั่งอยู่บนเครื่องบินเลย ;D)

แต่ถ้าทางเรียบผมว่ามันโอเคเลยหล่ะ :D :D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ choomodify

ตั้งศูนย์ล้อครับ เป็นสิ่งเล็กๆๆที่ไม่ควรมองข้ามเลย ของผม S001 รีดน้ำแจ่มๆ ๆ ไปเปลี่ยนช่วงล่างแล้วไม่ตั้ง ศูนย์ขับออกมาเจอฝน ขับไม่ได้เลยครับ ทั้งแฉลบ ทัังเลื้อย พอไปตั้งศูนย์มาขับดีกว่าเดิมมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ redsun

ความลึกแอ่ง ความเทของถนนและทิศทางของรถอาจไม่เหมือนกัน ;D

ออฟไลน์ chaiz

ถ้าแอ่งน้ำลึกแฉลบหมดอะ

เห็นด้วยครับ เจอแอ่งน้ำ ลดความเร็วลง ชัวร์สุดครับ ไม่แฉลบ หรือแฉลบแต่ควบคุมได้ เพื่อนร่วมทางไม่เปียกด้วยครับ

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
ถ้าแต่ก่อนไม่เป็น  คงต้องถามเพิ่มว่า ใช้ ยี่ห้อและรุ่นเดียวกกันหรือเปล่า ?
(เพราะ Yogo DB ก็ดี..แต่ไม่เด่นเรื่อง รีดน้ำ ถ้าระดับ ไม่เกิน 80กม/ชม. เอาอยู่แน่นอน)

แต่ตอนนี้  ก็ค่อนข้างเห็นว่า
ที่ความเร็ว 100 กม/ชม.นั้น
แอ่งน้ำลึก ที่ระดับมากน้อยต่างกัน ในแต่ละวันก็มีผล
น้ำหนักตัวรถ ก็มีผล
ลมยาง  ก็มีผล
และสุดท้าย  ยังไม่ได้มีการ รันอิน ยางให้เข้าที่เข้าทางเสียก่อน   ซัก 500 กม.ถึงจะเริ่มพิพากษา ยางนั้นๆได้...

ออฟไลน์ warez

ลืมแกะสติกเกอร์ปิดฉลากยางออก ฟันธง!!!

ออฟไลน์ Legolas

• **
เคยใช้ YK V551 ไม่เป็นนะครับ ถนนเปียกเกาะดีกว่า BS RE002 เสียอีก... เหมือนที่เพื่อนๆ บอก ถ้าแอ่งน้ำลึก เอายางเทพแค่ไหนมาวิ่ง ก็เหินน้ำหมดครับ

ออฟไลน์ joeychow2011

• Newbie
  • *
ของผมยาง Pirelli  ใหม่ ติดมากับรถ volvo ขนาดว่าเติมลมแข็งแล้ว ก็เป็นเหมือนกันครับ แต่ใช้ไปสักพักก้ดีขึ้น