ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเสียว่าวันละ 100 บาท คุ้มไหมครับ  (อ่าน 6230 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
คิดเสียว่าวันละ 100 บาท คุ้มไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:02:23 »
ถ้าเราซื้อรถมา แล้วคิดเสียว่า เราเช่าใช้วันละ 100 บาท(ไม่รวมค่าน้ำมัน)  1ปีก็ 36,500 บาท   พอ 5 ปีก็เท่ากับ 182,500 บาท  แบบนี้คุ้มไหมครับ

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
Re: คิดเสียว่าวันละ 100 บาท คุ้มไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:28:14 »
ค่าใช้จ่ายของรถแต่ละคัน ต่อปีมันไม่เท่ากันนะครับ

รถใหม่ป้ายแดง อาจจะมีแค่ค่า ภาษีรายปี ค่าประกันชั้น 1 แล้วก็ค่าเช็คระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ปีนึง อาจจะซัก 2-3 หมื่น
แต่ อย่าลืมคิดค่าเสื่อมสภาพอื่นๆ อีกนะครับ ส่วนรถเก่า ก็ต้องรวมค่าซ่อมบำรุงตามสภาพอีก รวมๆแล้ว ปีนึงน่าจะ มีเป็นหลักแสนแหละ

Re: คิดเสียว่าวันละ 100 บาท คุ้มไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:02:11 »
คือตอนนี้ผมใช้รถ city รุ่น typez ครับ ซื้อมาปีที่แล้ว ใช้มา1ปี ไม่เคยซ่อมอะไรเลย แค่เอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง สองครั้ง รวมกันหมดไปไม่ถึง2,000 บาท  (ตั้งแต่ซื้อเมื่อ มิ.ย. ปีที่แล้ว ผมขับไปราวๆ15,000 กิโลเมตร)  ค่าภาษี ก็ต่อมา1ครั้ง หมดไป ราว 1,500 บาทครับ
คือ ถ้าผมจะขายต่อแล้วราคาตำกว่าตอนซื้อมาซัก 3.5 หมื่น นี่จะถือว่าคุ้มไหมครับ หรือว่าควรขายตำกว่าราคาเดิมมากกว่านี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:21:06 »
แล้วรุ่นย่อยอะไร ซื้อมาเท่าไหร่ รถปีอะไร สภาพเป็นอย่างไรหล่ะครับ ข้อมูลน้อยไปใครก็ตอบไม่ได้หรอกครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:32:27 »
ราคาที่ซื้อมาเท่าไหร่ครับ
อย่างรถผม ใช้มา 5 ปี 9 เดือน ราคาส่วนต่างหายไปแล้วราวๆ 3 แสนบาท
คิดแล้วก็ตกวันละราวๆ 200 บาท มั๊ง นี่ขนาดรถเล็กนะครับ

รถมือ 1 ถ้ามาคิดแบบนี้ มันจะเสียค่าเช่าแพงมากเลยครับ

ปล. จากข้อมูล จขกท ผมว่าใช้มา 1 ปี ราคาหายไป 35000 ผมรับได้นะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:33:44 »
แล้วรุ่นย่อยอะไร ซื้อมาเท่าไหร่ รถปีอะไร สภาพเป็นอย่างไรหล่ะครับ ข้อมูลน้อยไปใครก็ตอบไม่ได้หรอกครับ
เกียร์ธรรมดา lxi ครับ รถ ปี 44 ซื้อมา 240,000 แล้วเอาไปติดเครื่องเสียงกับสัญญาณกันขโมย10,000 บาท รวมเป็น 250,000 บาท  มันมีกระจกไฟฟ้ามาให้ที่บานประตูหน้าครับเจ้าของเก่าติดมาให้ ถ้าขายราคาตำกว่าเติม ซัก 35,000 บาท จะได้ไหมครับ คิดซะว่าเช่าใช้วันละ100 บาท หรือว่าแพงไปครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:48:04 »
เอาง่ายๆเลยครับ ลองไปดูตามที่เค้าขายมือ2
รุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน ปีเดียวกัน อายุการใช้งานพอๆกัน เค้าขายอยู่ที่เท่าไหร่
พอได้ราคากลางแล้วก็ขึ้นอยู่กับเรา ว่าอยากขายที่เท่าไหร่?
ถ้ารีบขายเพื่อเอาเงินไปใช้ก็ตั้งให้ต่ำกว่าราคากลางสักหน่อย เดี๋ยวก็ขายได้แล้วครับ  ;D

ราคามือ2 เค้าจะไม่รวมชุดแต่งนะครับ อย่ามองว่าแต่งมาเยอะเลยตั้งอัฟราคาหน่อย จะขายยากนะครับ  :D

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:07:18 »
สำหรับผมเวลาคิดเรื่องความคุ้มค่า ผมจะเอาระยะทางที่ใช้ หารกับ ราคาที่รถยนต์ที่ตกลงไปเวลาขาย เพราะรู้สึกว่า รถซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้มันไม่ค่อยคุ้มอ่ะครับ ยกเว้นพวกรถสปอร์ตหรือพวกรถสะสม

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:12:20 »
City LXi น่าจะขายได้ 1.5-1.8 แสนครับ แต่ราคาลงมาแล้วมันก็จะนิ่ง ลงแต่ล่ะปีน้อยลงเรื่อยๆครับ

คิดซ่ะว่าปีแรก หาย 4 หมื่น ปีต่อไป 3 ได้ครับ แต่ถ้ามันหาเงินให้เราเพิ่มได้เกินค่าเสื่อม

เราก็คิดซ่ะว่าเราทำกำไรจากการขับมันครับ ;D จะได้ไม่ซีครับ ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:17:38 »
สำหรับผมเวลาคิดเรื่องความคุ้มค่า ผมจะเอาระยะทางที่ใช้ หารกับ ราคาที่รถยนต์ที่ตกลงไปเวลาขาย เพราะรู้สึกว่า รถซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้มันไม่ค่อยคุ้มอ่ะครับ ยกเว้นพวกรถสปอร์ตหรือพวกรถสะสม
ตอนแรกผมก็กะคิดแบบนั้น แต่คิดแบบนั้นจะหนักใจว่า รถเราไม่ค่อยวิ่งไปไหนเลยใช้มา1ปี  วิ่งแค่15,000 โลเอง(ที่จริงก็คงไม่มากไม่น้อยมั้งคิดว่างั้นนะ) ถ้าคิดเช่าใช้โลละ 3 บาท  ก็ตกที่ราวๆ 45,000 บาท  แต่ที่คิดเป็นวันละ100เพราะว่า มันรู้สึกว่า เรามีทรัพย์สมบัติจอดอยู่ในบ้าน ในที่ทำงาน คือทำให้ตัวเองรู้สึกว่ายังดีที่มีรถยนต์ขับด้วยตนเอง มีทรัพย์สมบัติของตน แล้วมันก็ปลอดภัยกว่าขี่มอเตอร์ไซด์ เรียกว่าได้ความภาคภูมิ อุ่นใจในการจอดและในการขับไปพร้อมๆกันทุกวันทุกคืน  เลยคิดเสียว่า เช่าใช้วันละ 100 บาท ละกัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:20:03 »
City LXi น่าจะขายได้ 1.5-1.8 แสนครับ แต่ราคาลงมาแล้วมันก็จะนิ่ง ลงแต่ล่ะปีน้อยลงเรื่อยๆครับ

คิดซ่ะว่าปีแรก หาย 4 หมื่น ปีต่อไป 3 ได้ครับ แต่ถ้ามันหาเงินให้เราเพิ่มได้เกินค่าเสื่อม

เราก็คิดซ่ะว่าเราทำกำไรจากการขับมันครับ ;D จะได้ไม่ซีครับ ;D
type z นะครับ ไม่ใช่ Lxi เฉยๆ  คือผมคิดว่าราคามันน่าจะราว200,000 นิดๆได้อยู่หรือว่าผมคิดเข้าข้างรถมากไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:46:38 »
ราคากลางจาก ธนชาตินะครับ ส่วนตัวแล้วคิดว่าน่าจะได้ซัก 190,000 ถ้าไปปล่อยเต้นท์อาจได้แค่ 160,000 ด้วยซ้ำ ซื้อมาปีที่แล้ว 240,000 ผมว่าได้มาแพงมากไม่น่าเกิน 220,000 ช่วงนี้รถ 1,500 ซีซีและรถเก๋งทั้งหลายราคามือสองตกครับเพระาเจออีโคคาร์เข้าไป ไม่พอยังเจอนโยบายคืนภาษีอีก ถ้าอยากปล่อยจริงแนะนำว่ารออีกซักหน่อยให้นโยยายซาหน่อยน่าจะได้ราคาสูงขึ้น

ป.ล. ชักไม่แน่ใจล่ะ เหมือนจะมีรถโดนเยอะเพื่อมาขายทอดตลาดมากขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 14:10:30 »
อย่าคิดมากครับ ชื่อมันก็บอกไว้อยู่แลเวว่า รถ = ลด

ลองคิดแบบผม ผมได้กำไรตั้งแต่วันแรกที่ซื้อครับ ผมซื้อรถมือสองครับ ราคา ไม่ถึงแสน 89000 ผมมาซ้อมช่วงล่าง อันไหนเสีย เสื่อม ก็เปลี่ยน อันนั้นพอใช้ได้ ก็ใช้ต่อ โชคดีที่เครื่อง และ แก๊สที่ติดมา ยังใช้ได้อย่างดี แก๊สหัวชีด มีข้อเสียตรงอัตตราเร่ง ผมลองขับดู 1-100 ใช้เวลา เกือบ 20 วิ แต่หลังจากการเดินทางออกจาก กทม มาจนถึงจังหวัดผม ระยะทาง ร่วม 600 กม ขับทำความเร็วอยู่ที่ 130-140 มี 150 บ้างบางจังหวะ ผมถือว่า ขับได้ดีทีเดียวครับ

ตอนนี้เหลือ เปลี่ยน mag และยาง ทำไฟนิดหน่อย เปลี่ยนลำโพง 1 ตัว ปรับจูนระบบแก๊ส อีกนิดหน่อย

ของเหลวทุกอย่าง เหลือแต่น้ำมันเกียร์ครับยังไม่ได้เปลี่ยน ยังไม่มีเวลา อิอิ

ออ รถผมไม่ได้เลือกรถญี่ปุ่นนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 21:10:26 »
ซื้อรถมา ราคา 8 แสน
ถ้าใช้ 8 ปี ราคาตกไป 4 แสน
เท่ากับปีล่ะ 50,000 หรือเดือนล่ะ 4,000 กว่าบาท
คุณมองรถ เป็น Expense หรือเป็น Asset ล่ะครับ??

มันคุ้มค่ากับ
"ความสะดวกสบาย" : เดินทางสะดวก รับส่งผู้สูงอายุ ไปทำธุระ
"การใช้งาน" : ไม่มีขนส่งสาธารณะ เป็นเซลล์วิ่งงาน อยู่ตจว.
"ความจำเป็น" : ถนนหนทางอันตราย ซอยเปลี่ยว
และโจทย์อื่นๆในชีวิตของเราหรือเปล่า??

ถ้ามันคุ้มค่า ค่าใช้จ่ายที่ว่านี้ ถือเป็นค่าใช้จ่ายที่ก่อให้เกิดรายได้และผลประโยชน์
สมควรแก่การลงทุน(สมควรแก่การซื้อไว้ใช้) ถึงราคาตก ยังไงๆมันก็คุ้ม
แต่ถ้า ซื้อมาให้รู้ว่า "ชั้นก็มีรถขับนะ" "ชั้นมีเงินซื้อรถนะ"
ความอวดร่ำอวดรวยเหล่านั้น คุ้มมั้ยกับค่าเสื่อมของรถ(ราคาที่ตกลงจากราคาซื้อ)ที่จะเกิดขึ้น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:11:07 »
ซื้อรถมา ราคา 8 แสน
ถ้าใช้ 8 ปี ราคาตกไป 4 แสน
เท่ากับปีล่ะ 50,000 หรือเดือนล่ะ 4,000 กว่าบาท
คุณมองรถ เป็น Expense หรือเป็น Asset ล่ะครับ??

มันคุ้มค่ากับ
"ความสะดวกสบาย" : เดินทางสะดวก รับส่งผู้สูงอายุ ไปทำธุระ
"การใช้งาน" : ไม่มีขนส่งสาธารณะ เป็นเซลล์วิ่งงาน อยู่ตจว.
"ความจำเป็น" : ถนนหนทางอันตราย ซอยเปลี่ยว
และโจทย์อื่นๆในชีวิตของเราหรือเปล่า??

ถ้ามันคุ้มค่า ค่าใช้จ่ายที่ว่านี้ ถือเป็นค่าใช้จ่ายที่ก่อให้เกิดรายได้และผลประโยชน์
สมควรแก่การลงทุน(สมควรแก่การซื้อไว้ใช้) ถึงราคาตก ยังไงๆมันก็คุ้ม
แต่ถ้า ซื้อมาให้รู้ว่า "ชั้นก็มีรถขับนะ" "ชั้นมีเงินซื้อรถนะ"
ความอวดร่ำอวดรวยเหล่านั้น คุ้มมั้ยกับค่าเสื่อมของรถ(ราคาที่ตกลงจากราคาซื้อ)ที่จะเกิดขึ้น
ตอนนี้ผมคิดอีกครั้งว่า ความคุ้มน่าจะเกิดจาก
1. ระยะทางที่วิ่ง  อาจจะกิโลละ บาท หรือ2 บาท หรือ3 บาท ขึ้นอยู่กับอัตราค่าโดยสารสาธารณะที่ที่เราพักอาศัยหรือใช้รถเป็นประจำ
2. ความสะดวกสบายที่ได้รับจากมัน ดีกว่าที่เราจะรอรถสาธารณะหรือขอใช้รถคนอื่น หรือพึ่งคนอื่น
3. ความปลอดภัย คือปลอดภัยกว่ารถสาธารณะที่บางคน บางนขับ ขับเสี่ยงมากๆ หรือสภาพรถไม่พร้อม แต่ถ้ารถเราเรารู้เองว่าปลอดภัยไม่ปลอดภัยอย่างไร และปลอดภัยกว่ารถมอเตอร์ไซด์ด้วย(เหล็กหุ้มเนื้อปลอดภัยกว่า)
4. ภาพลักษณ์  คือ บางทีอาจจะยอมเสียเงินมากขึ้นเพื่อได้ภาพลักษณ์ที่ดีในรถที่ดูดีขึ้น แม้ต่อไปราคามันจะตกมากกว่า

จากที่ท่านกล่าวมา ผมก็ว่าใช่นะ