ผู้เขียน หัวข้อ: เฟืองท้ายจัดขึ้น 5% ให้ผลใกล้เคียงกับแรงบิดมากขึ้น 5% ทุกช่วงรอบไหมครับ  (อ่าน 8268 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
คำถามตามหัวข้อเลยครับ เช่น เปลี่ยนจาก 4.1 ไป 4.3

คิดแบบง่ายๆว่าเฟืองท้ายจัดขึ้น 5% ก็แปลว่าเพลาขึ้นได้เปรียบเชิงกลเพิ่มขึ้น 5% (หลักทดแรงของชุดเฟือง) แบบนี้ก็น่าจะใกล้เคียงกับรถมีแรงบิดเพิ่มขึ้น 5% ทุกช่วงรอบด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
แต่รอบจะหมดเร็วตามไปด้วยไหมครับ ผมกำลังนึกถึงตอนกำลังปั่นจักรยานที่มีเกียร์หลายระดับ คิดว่าน่าจะคล้ายกัน(หรือเปล่า?)
C.kritsada

รอบหมดเร็วขึ้นแน่นอนครับ ... แต่เท่าที่ลองคำนวณดู ความเร็วปลายเกียร์แต่ละเกียร์ลดลง 5% ผมรับได้ ยังไงก็ไม่คิดจะซัดยาวๆเร็วๆอยู่แล้ว

แต่อาจมีปัญหาช่วง 1>2 อาจจะสั้นเกิน ...

ออฟไลน์ Newhang

เพิ่มขึ้นตลอด เพราะเพลาจะหมุนล้อได้ง่ายขึ้นครับ แลกกับความเร็วปลายและความประหยัด แต่จริงๆความประหยัดมันขึ้นกับการใช้งานด้วยแหละครับ
ต้องถามว่ามีเหตุอะไร ทำไมอยากเปลี่ยนเฟืองท้ายให้ทดมากขึ้นครับ เช่นออกเกียร์1ไม่มีแรงรึเปล่า บรรทุกหนักเหรอ ปัญหามันอยู่ตรงไหนกันแน่ จะได้เปลี่ยนได้ถูกจุด

ปัญหาคือ รถผมแม้จะมี 140 แรงม้า กับตัวถังหนัก 1 ตันนิดๆ ... แต่เป็นเครื่องที่เรียกแรงจากรอบ แล้วดันได้เกียร์ออโต้ค่อนข้างโง่+ขยันเปลี่ยนเกียร์ขึ้น (และอาจทดมาไม่ค่อยดีด้วย) ... ทำให้ช่วงรอบต่ำๆตอนออกตัวมีความรู้สึกคล้ายๆลากน้ำหนักอยู่ พอเริ่มจะมีแรงหน่อยเกียร์ก็เปลี่ยนขึ้นซะแล้ว ... เลยมีความคิดว่าจะลองทดเฟืองท้ายใหม่ดูเผื่อว่าจะกระฉับกระเฉงขึ้น

..... ที่ยังเสียวๆอยู่หน่อยๆ คือ เกียร์ออโต้ .... ผลที่ได้อาจไม่เหมือนเกียร์ธรรมดาที่เคยลองเล่นมา เคยใช้ B16A เปลี่ยนเฟืองท้ายจาก 4.4 เป็น 4.7 กับ M42 เปลี่ยนเฟืองท้ายจาก 3.45 เป็น 3.63 ทั้ง 2 ตัว ผมพอใจกับผลที่ได้ แต่มันเป็นเกียร์ธรรมดา ไม่รู้ว่าความที่อัตราทดเฟืองท้ายมันเปลี่ยนไป มันจะทำให้ชุด Torque convertor ที่งานเพี้ยนไป และกลายเป็นลากเกียร์เยอะเกินเหตุหรือเปล่า

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
เข้าใจในคำถามเลยครับ โจทย์คือเกียร์ออโต้นี่แหละ ผมคิดว่าคุ้มที่จะทำนะครับ

เช่นถ้าจำไม่ผิด cx-3 กับ mz3 เกียร์ต่างกันก็แค่อัตราทดเฟืองท้าย แต่ cx-3 ก็จี๊ดขึ้นกว่าเยอะ (ไม่นับน้ำหนักนะ)

ออฟไลน์ koko86

ตามทฤษฎีมันน่าจะขึ้นตั้งแต่ออกตัวนะครับ
ทีนี้ทางปฏิบัติ เท่าที่เคยเปลี่ยน4.1-->4.3 torque มันเปลี่ยนแปลงตามรอบเลย
แต่เวลาขึ้นไดโน่ ไม่แน่ใจว่าเป็นผลจากการวัดรอบที่เพี้ยนไปรึเปล่าทำให้ทอร์คที่ออกมาดูดรอปลง( อันที่torqueน้อยกว่าคือ หลังเปลี่ยนครับ)

ถ้าจำไม่ผิด รถคุณturinใส่ซุปไปแล้ว torqueน่าจะดีขึ้น แต่ถ้ายังไม่พอ ในมุมมองผม เปลี่ยนเฟืองซัก5%น่าจะช่วยได้

แต่ถ้าเป็นnaอยู่ การเปลี่ยนเฟืองไปในช่วง 5-10%สำหรับเกียร์ ออโต้ จะเห็นผลชัดกว่าครับ
ส่วนใหญ่ของ86 brz ถ้าauto na จะเปลี่ยนเพิ่มประมาณ10% และผลก็ออกมาดี คือแรงแน่นอน เท่าที่คุยกับคนที่เปลี่ยนมาก็ไม่ได้รู้สึกว่าลากเกียร์มากขึ้น หรือconverter พังครับ

ตามทฤษฎีมันน่าจะขึ้นตั้งแต่ออกตัวนะครับ
ทีนี้ทางปฏิบัติ เท่าที่เคยเปลี่ยน4.1-->4.3 torque มันเปลี่ยนแปลงตามรอบเลย
แต่เวลาขึ้นไดโน่ ไม่แน่ใจว่าเป็นผลจากการวัดรอบที่เพี้ยนไปรึเปล่าทำให้ทอร์คที่ออกมาดูดรอปลง( อันที่torqueน้อยกว่าคือ หลังเปลี่ยนครับ)

ถ้าจำไม่ผิด รถคุณturinใส่ซุปไปแล้ว torqueน่าจะดีขึ้น แต่ถ้ายังไม่พอ ในมุมมองผม เปลี่ยนเฟืองซัก5%น่าจะช่วยได้

แต่ถ้าเป็นnaอยู่ การเปลี่ยนเฟืองไปในช่วง 5-10%สำหรับเกียร์ ออโต้ จะเห็นผลชัดกว่าครับ
ส่วนใหญ่ของ86 brz ถ้าauto na จะเปลี่ยนเพิ่มประมาณ10% และผลก็ออกมาดี คือแรงแน่นอน เท่าที่คุยกับคนที่เปลี่ยนมาก็ไม่ได้รู้สึกว่าลากเกียร์มากขึ้น หรือconverter พังครับ
ขอบคุณครับ

เอ ... ทำไมทอร์คลดหว่า งงเด้ๆ ... แล้วไม่ทราบว่าขับจริงรู้สึกกระฉับกระเฉงขึ้นไหมครับ เพราะผมก็จะเปลี่ยนจาก 4.1 ไป 4.3 เหมือนกันครับ (ถ้าไปถึง 4.5 ต้องของแต่ง แพงระยับ)

รถผมยังไม่ได้ใส่ซุปครับ ซื้อมาแล้วรอใส่ มาเจอเกียร์พังเสียก่อน เลยต้องเอาเกียร์ไป overhaul ก็เลยยังไม่อยากยุ่งกับเครื่องมาก ไว้รอให้หมดประกันอู่ก่อนครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

Engine Torque VS Wheel Torque

หากเปลี่ยนแต่เฟืองท้ายที่สั้นลง Engine Torque ก็ควรจะเท่าเดิมเพราะไม่ได้ทำอะไรกับเครื่อง   แต่ Wheel Torque ควรจะมากขึ้นเพราะ เปรียบเสมือนกับว่าเราวิ่งที่เกียร์ต่ำกว่าเดิมอยู่นิดๆ

นั่นคือหากเราฟิกซ์ที่เกียร์ใดๆ เดียวกัน และรอบเท่ากัน เช่น  4,000rpm @ 3rd gear
4.1 Final Drive จะได้ความเร็ว= 90 Km/h 
4.3 Final Drive จะได้ความเร็ว = 80 Km/h

ความเร็วที่หายไป มันก็จะแปรพลังงานไปในรูปของแรงบิดที่ล้อที่เพิ่มขึ้น เข่าข่าย universal fact ที่ว่า ได้อย่าง ก็ต้องเสียอย่าง 
ความเร็วต่ำ แรงบิดสูง
ความร็วสูง แรงบิดต่ำ

เปรียบเทียบง่ายๆก็เหมือนกับว่า เราออกตัวล้อฟรีได้ที่เกียร์หนึ่ง แต่ไม่สามารทำได้ที่เกียร์สอง นั่นก็คือผลของ Wheel Torque ที่แปรผันต่ออัตราทดรวม (Gear Ratio X Final Drive)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2017, 12:28:07 โดย Spec C Wannabe »

หากเปลี่ยนแต่เฟืองท้ายที่สั้นลง Engine Torque ก็ควรจะเท่าเดิมเพราะไม่ได้ทำอะไรกับเครื่อง   แต่ Wheel Torque ควรจะมากขึ้นเพราะ เปรียบเสมือนกับว่าเราวิ่งที่เกียร์ต่ำกว่าเดิมอยู่นิดๆ

นั่นคือหากเราฟิกซ์ที่เกียร์ใดๆ เดียวกัน และรอบเท่ากัน เช่น  4,000rpm @ 3rd gear
4.1 Final Drive จะได้ความเร็ว= 90 Km/h 
4.3 Final Drive จะได้ความเร็ว = 80 Km/h

ความเร็วที่หายไป มันก็จะแปรพลังงานไปในรูปของแรงบิดที่ล้อที่เพิ่มขึ้น เข่าข่าย universal fact ที่ว่า ได้อย่าง ก็ต้องเสียอย่าง 

เปรียบเทียบง่ายๆก็เหมือนกับว่า เราออกตัวล้อฟรีได้ที่เกียร์หนึ่ง แต่ไม่สามารทำได้ที่เกียร์สอง นั่นก็คือผลของ Wheel Torque ที่แปรผันต่ออัตราทดรวม (Gear Ratio X Final Drive)
หมายถึง wheel torque ครับ ผมเขียนไม่ชัดเจน ... สรุปคือ wheel torque ก็จะเพิ่มขึ้นตามสัดส่วนใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

เอ ... ทำไมทอร์คลดหว่า งงเด้ๆ ... แล้วไม่ทราบว่าขับจริงรู้สึกกระฉับกระเฉงขึ้นไหมครับ เพราะผมก็จะเปลี่ยนจาก 4.1 ไป 4.3 เหมือนกันครับ (ถ้าไปถึง 4.5 ต้องของแต่ง แพงระยับ)

รถผมยังไม่ได้ใส่ซุปครับ ซื้อมาแล้วรอใส่ มาเจอเกียร์พังเสียก่อน เลยต้องเอาเกียร์ไป overhaul ก็เลยยังไม่อยากยุ่งกับเครื่องมาก ไว้รอให้หมดประกันอู่ก่อนครับ

ถ้ามีแผนจะใส่ซุป เพิ่มสัก5%ก็น่าจะพอนะครับ
ส่วนเกียร์ผมว่าไม่น่ามีปัญหาเพราะถึงแม้รอบขึ้นมา5%แต่มันก็รับแรงบิดน้อยลงไปด้วย
ส่วนเรื่องทอร์คที่ลดลงจากไดโน่ ผมก็ยังไม่รู้ว่าเป็นจากการคำณวนของเครื่องไดโน่รึเปล่า แต่เท่าที่หาข้อมูลจากwebเมืองนอก เวลาไปขึ้นไดโน่ หลังเปลี่ยนเฟือง ผลก็ออกมาคล้ายๆกัน

เฟือง4.3ที่เพิ่มเข้ามา มันจะเห็นผลชัดช่วงความเร็วปลายๆ เกิน 100กม/ชม ขึ้นไปครับเพราะที่ความเร็วน้อยกว่านั้น ความรู้สึกของร่างกายมันแยกไม่ออกเพราะต่างกันน้อยมาก และได้ความเร็วสูงสุดเพิ่มอีกหน่อยด้วยครับ
ผมเคยทำรีวิวไว้อย่างละเอียด ตามลิงค์นี้ ถ้ามีเวลาลองแวะเข้าไปอ่านดูได้ครับ
 http://www.86brzthailand.com/index.php?topic=462.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2017, 14:12:58 โดย koko86 »

ขอบคุณครับ

ถ้ามีแผนจะใส่ซุป เพิ่มสัก5%ก็น่าจะพอนะครับ
ส่วนเกียร์ผมว่าไม่น่ามีปัญหาเพราะถึงแม้รอบขึ้นมา5%แต่มันก็รับแรงบิดน้อยลงไปด้วย
ส่วนเรื่องทอร์คที่ลดลงจากไดโน่ ผมก็ยังไม่รู้ว่าเป็นจากการคำณวนของเครื่องไดโน่รึเปล่า แต่เท่าที่หาข้อมูลจากwebเมืองนอก เวลาไปขึ้นไดโน่ หลังเปลี่ยนเฟือง ผลก็ออกมาคล้ายๆกัน

เฟือง4.3ที่เพิ่มเข้ามา มันจะเห็นผลชัดช่วงความเร็วปลายๆ เกิน 100กม/ชม ขึ้นไปครับเพราะที่ความเร็วน้อยกว่านั้น ความรู้สึกของร่างกายมันแยกไม่ออกเพราะต่างกันน้อยมาก และได้ความเร็วสูงสุดเพิ่มอีกหน่อยด้วยครับ
ผมเคยทำรีวิวไว้อย่างละเอียด ตามลิงค์นี้ ถ้ามีเวลาลองแวะเข้าไปอ่านดูได้ครับ
 Link: https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1348147651899785&id=165892850125277
ขอบคุณอีกครั้งครับ

เรื่องซุป ผมยัง 50:50 อยู่ พอมีซ่อมเกียร์เข้ามา ออกจะแหยงๆหน่อยๆ แถมงบยังบานไปกว่าที่ตั้งใจไว้อีก ตอนนี้เลยตั้งขายไปเรื่อยๆครับ ถ้ามีคนเอาไปก่อนหมดประกันก็ปล่อยไป ถ้ายังไม่มีใครเอาก็ค่อยใส่

ปล link น่าจะผิดนะครับ  ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อ๋อ คุณ Turin ยังไม่ได้ลงซุปนี่เอง

ผมนี่เฝ้ารอรีวิวอยู่นะครับ อิอิ  :-*

รบกวนถามครับ ชุดคิทซุปตัวนี้รวมทุกอย่างหนักกี่ กก. ครับ?

ผิดพลาดอย่างร้ายแรงคับ 55555 ส่งลิงค์ผิด ชีวิตเปลี่ยน
ที่ริวิวไว้ เป็นตามบิงค์นี้คับ http://www.86brzthailand.com/index.php?topic=462.0

ปล ตามลิงค์เดิมก็ยังไม่เคยลองคับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ด้วยเครื่องเดิม กราฟเดิม แต่ได้เปรียบเชิงกลขึ้น 5% ดังนั้นแรงบิดที่ลงพื้นมากขึ้น 5% ได้ครับ

แต่... เกียร์ก็หมดไวขึ้น 5% เช่นกัน (เช่น แทนที่จะเชนจ์ที่ 60 ก็ต้องเชนจ์ที่ 57)

แล้วช่วงความเร็วระหว่าง 57-60 นั่น แทนที่จะได้ใช้เกียร์ 1 กลับต้องใช้เกียร์ 2 ซึ่งอัตราทดน้อยลง การได้เปรียบเชิงกลหายไปเยอะ

ทำให้ช่วง 57-60 อืดลง หักล้างกับเฟืองท้ายที่จัดขึ้นในช่วงก่อนหน้า เป็นเช่นนี้กับทุกเกียร์ ดังนั้นผมว่าเปลี่ยนเฟืองท้ายจะได้เปรียบจริงๆ เห็นชัดๆ

เฉพาะช่วงก่อนความเร็วสูงสุดของเกียร์ 1 กับหลังความเร็วสูงสุดของเกียร์ก่อนเกียร์สูงสุดนะครับ

ถ้าจะเอาไว้เร่งแซงความเร็วอื่นๆ อาจจะไม่ได้แรงขึ้นมากนัก ถึงกราฟจะยกขึ้นก็ตาม เพราะการใช้เกียร์แตกต่างไปจากเดิม

ขึ้นกับช่วงอัตราทดเกียร์ว่าทดมาอย่างไร และเกียร์เปลี่ยนไวแค่ไหนครับ ตามความเห็นผม

อ๋อ คุณ Turin ยังไม่ได้ลงซุปนี่เอง

ผมนี่เฝ้ารอรีวิวอยู่นะครับ อิอิ  :-*

รบกวนถามครับ ชุดคิทซุปตัวนี้รวมทุกอย่างหนักกี่ กก. ครับ?
น่าจะยังไม่ได้ลงอีกนานเลยครับ อยากให้หมดประกันงาน overhaul เกียร์ก่อน เกิดมีปัญหาขึ้นมาเดี๋ยวเค้าจะยกมาเป็นประเด็นได้ ... อันที่จริง อาจไม่ได้ลงแล้วด้วยซ้ำครับ เพราะตอนนี้ก็บอกขายอยู่ ถ้าขายได้ระหว่างนี้ ก็คงปล่อยไปครับ

น้ำหนักชุดซุปประมาณ 17 โล แต่คิดของที่เราต้องถอดออกแล้วด้วย น้ำหนักจะเพิ่มราวๆ 10 โลครับ (เพิ่มข้างคนนั่ง ให้คนนั่งลดน้ำหนัก 10 โลก็เหมือนเดิม  :-X)

ด้วยเครื่องเดิม กราฟเดิม แต่ได้เปรียบเชิงกลขึ้น 5% ดังนั้นแรงบิดที่ลงพื้นมากขึ้น 5% ได้ครับ

แต่... เกียร์ก็หมดไวขึ้น 5% เช่นกัน (เช่น แทนที่จะเชนจ์ที่ 60 ก็ต้องเชนจ์ที่ 57)

แล้วช่วงความเร็วระหว่าง 57-60 นั่น แทนที่จะได้ใช้เกียร์ 1 กลับต้องใช้เกียร์ 2 ซึ่งอัตราทดน้อยลง การได้เปรียบเชิงกลหายไปเยอะ

ทำให้ช่วง 57-60 อืดลง หักล้างกับเฟืองท้ายที่จัดขึ้นในช่วงก่อนหน้า เป็นเช่นนี้กับทุกเกียร์ ดังนั้นผมว่าเปลี่ยนเฟืองท้ายจะได้เปรียบจริงๆ เห็นชัดๆ

เฉพาะช่วงก่อนความเร็วสูงสุดของเกียร์ 1 กับหลังความเร็วสูงสุดของเกียร์ก่อนเกียร์สูงสุดนะครับ

ถ้าจะเอาไว้เร่งแซงความเร็วอื่นๆ อาจจะไม่ได้แรงขึ้นมากนัก ถึงกราฟจะยกขึ้นก็ตาม เพราะการใช้เกียร์แตกต่างไปจากเดิม

ขึ้นกับช่วงอัตราทดเกียร์ว่าทดมาอย่างไร และเกียร์เปลี่ยนไวแค่ไหนครับ ตามความเห็นผม
อืม.... น่าคิดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

หมายถึง wheel torque ครับ ผมเขียนไม่ชัดเจน ... สรุปคือ wheel torque ก็จะเพิ่มขึ้นตามสัดส่วนใช่ไหมครับ

มันควรจะต้องเป็นอย่างนั้นครับ รถคันเดียวกันที่ เร่งความเร็วที่ช่วงความเร็วเดียวกัน เกียร์สามก็เร่งได้เร็วกว่าเกียร์สี่ มันเป็นอย่างนี้ทุกคัน ถ้าเราเปลี่ยนเฟืองท้ายที่สั้นขึ้น มันก็คล้ายๆกับเราลดเกียร์ลงหนึ่งเกียร์  เพียงแต่เฟืองท้ายที่สั้นลง 5% มันย่อมให้ผลได้ไม่เท่าลดเกียร์ลงหนึ่งเกียร์ มันก็จะเหมือนเราวิ่งอยู่ระหว่างเกียร์สามกับเกียร์สี่ อะไรประมาณนั้น

ลองดูอันนี้ครับ เค้าอธิบายได้ดีเหลือเกิน

ออฟไลน์ Newhang

ผมมองว่า น่าจะพอรู้แล้วว่ามันเปลี่ยนยังไง แต่จะได้ดั่งใจมั๊ยต้องชั่งใจ เพราะเกียร์โง่ บางทีอาจจะไม่จบและลงทุนสูงเกิน   แต่ถ้าลงทุนไม่สูงเกิน ยังไงรอบต้นก็จัดขึ้น แต่เกียร์จะเปลี่ยนให้มั๊ย ตอบไม่ได้ กลัวว่าจะกลายเป็นลากรอบเล่นเฉยๆ แต่มันไม่เปลี่ยนเกียร์อีก มันก็ไม่แรงอยู่ดีครับ