ผู้เขียน หัวข้อ: อันเนื่องมาจากราคา freed ที่ลดมาฮวบฮาบ  (อ่าน 24724 ครั้ง)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: อันเนื่องมาจากราคา freed ที่ลดมาฮวบฮาบ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 00:39:19 »
จากใจคนที่ขับฟรีดรุ่นแรก
จริงๆก็อยากจะปล่อยให้มันผ่านไป เพราะซื้อก่อนได้ขับก่อน
แต่ที่เจ็บใจจริงๆ เป็นเพราะการที่กว่าจะฝ่าฝันกระแส ของการเป็นคนโง่
ในสายตาของคนที่ชอบวิจารณ์รถตามเว็บ ว่าคนซื้อไม่ใช่มีเงินอย่างเดียว ต้องโง่

ส่วนออฟชั่น เอาที่รุ่นSE ที่ลงมาเหลือ820000-ก็แล้วกัน
มันไม่ได้มีแค่ เอาแผงเมทัลลิคออก จากรุ่นEที่ราคา 974500-

แต่มันยังใส่มือจับ ที่รุ่นแรก มีแค่1อันในตอนหน้า เพิ่มาอีก4อันเป็น5อัน
(ซึ่งเพิ่ม มาตั้งแต่ รุ่นLimited)

การที่เขาลดราคารอบแรก แล้วจัดเป็นรุ่นLimited ชื่อมันก็บอกว่าจำนวนจำกัด
คนใช้รุ่นแรกๆ ก็เริ่มจะมีเขางอกออกมาบ้าง   เออ ก็ทำใจครับมีจำนวนจำกัด
พอมาลดราคา รอบ2  เยอะไปครับ...(คงคิดว่าลูกค้าไม่คิดอะไร)

ส่วนท่านที่บอกว่าซื้อมาเป็นปีแล้วจะมาโวยอะไร...
อันนี้เป็นมุมมองของท่านครับ ขอน้อมรับ
แต่นี่เป็นครั้งแรก ที่ บ.รถ ลดราคาถึง2ครั้งในเวลาที่รถยังไม่มีโฉมใหม่มาขาย
และไม่ใช่เป็นการลดแบบภายใน เป็นการประกาศPriceList บนเว็บ

เวลานั้นจำเป็นต้องใช้รถ ก็ต้องซื้อ เพราะซื้อตามความต้องการ
รถดีครับ  คุ้มค่าครับ  ก็เลยซื้อ  ไม่มีใครบังคับให้ซื้อ
คิดไว้ว่าอย่างมาก ก็ลดราคาก่อนจะหายจากตลาด ซักแสน
(ลดภายใน จากดีลเลอร์)
แม่เจ้า....นี่คือครั้งแรกของการลดบน PriceList...

ถ้าไม่ใช่คนที่โดนไม่รู้หรอกครับ เพราะคนที่โวย ล้วนแต่เป็นสาวกH ทั้งสิ้น
เรื่องเงินไม่เท่าไหร่ครับ แต่ลดแบบนี้เหมือนตอกย้ำที่เว็บต้องห้ามของที่นี่เคยบอกไว้ว่า
"ไม่ใช่มีเงินซื้ออย่างเดียว ต้องโง่ด้วย"

หวังไว้ว่า เหตุการณ์อย่างนี้อย่าไปเกิดกับครอบครัวของท่านอีกเลย ให้มันหยุดตรงนี้....

;D ;D กดลั้ยยยย

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: อันเนื่องมาจากราคา freed ที่ลดมาฮวบฮาบ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 00:40:07 »
ถ้าซื้อก่อนเป็นปี ผมคงไม่ซีเรียสมาก ยังไงก็ใช้ก่อน และราคามันก็ต้องตกเหมือนกัน
แต่ถ้าเพิ่งซื้อได้ไม่ถึงเดือน แล้วเจอแบบนี้... >:(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 01:08:39 »
ผมก็ว่าเรื่องธรรมดาครับ ซื้อก่อนใช้ก่อน ถ้าอดทนไหว ก็รอไป ยังไงมันก็ต้องถูกลง
จำได้ว่าปีก่อน มือถือ Arc 19900 ขายไม่ออก สเปคกากมาก ไปๆมาๆ ลดจนเหลือ11900 ในไม่กี่เดือน คือลดไปราว 40% ได้  คนซื้อช้ำหนักกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 01:51:08 »
ถึงคุณ Freed 3300

ส่วนตัวผมชอบ Freed มากนะครับ
(เชียร์ที่บ้านให้ซื้อตอนนั้น แต่ราคาแพงไป งบไม่พอครับ)
และไม่เคยคิดว่า คนซื้อช่วงแรกๆโง่หรืออะไร
ณ ตอนนั้น ยังไม่มีรถคันไหนตอบโจทย์ได้ดีเท่าคันนี้
การจะซื้อมาใช้ก็ไม่ได้โง่หรืออะไร เรียกว่ายอมจ่ายแพงเพื่อ
แลกกับการใช้สอยที่เหมาะกับการใช้ชีวิตของเรา

ส่วนการลดราคาบน Price List
เท่าที่ผมทราบมี Tiida อีกตัวนะครับที่ลดราคามา
โดยที่ยังไม่มี Model ใหม่มา จนถึงทุกวันนี้
รวมถึง Minor แล้วเพิ่ม option หลายรายการ
โดยที่ขายราคาเดิมที่ลดลงมาแล้ว

และรถบางรุ่นของค่ายใหญ่ๆ ไม่ใช่ว่าขายได้กำไรทุกคันนะครับ
เช่น ยาริส ที่แพงแสนแพง ทุกวันนี้โตโยต้ากันฟันขายยาริส
ในราคาที่ขาดทุนนะครับ (จากคำบอกเล่าของพี่ในเว็บนี้ที่เชื่อถือได้)
เพราะการวางแผนการตลาดและวางแผนสินค้าที่ผิดพลาดมาตั้งแต่แรก

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 06:05:47 »
จริงๆก็อยากจะปล่อยให้มันผ่านไป เพราะซื้อก่อนได้ขับก่อน
แต่ที่เจ็บใจจริงๆ เป็นเพราะการที่กว่าจะฝ่าฝันกระแส ของการเป็นคนโง่
ในสายตาของคนที่ชอบวิจารณ์รถตามเว็บ ว่าคนซื้อไม่ใช่มีเงินอย่างเดียว ต้องโง่

ส่วนออฟชั่น เอาที่รุ่นSE ที่ลงมาเหลือ820000-ก็แล้วกัน
มันไม่ได้มีแค่ เอาแผงเมทัลลิคออก จากรุ่นEที่ราคา 974500-

แต่มันยังใส่มือจับ ที่รุ่นแรก มีแค่1อันในตอนหน้า เพิ่มาอีก4อันเป็น5อัน
(ซึ่งเพิ่ม มาตั้งแต่ รุ่นLimited)

การที่เขาลดราคารอบแรก แล้วจัดเป็นรุ่นLimited ชื่อมันก็บอกว่าจำนวนจำกัด
คนใช้รุ่นแรกๆ ก็เริ่มจะมีเขางอกออกมาบ้าง   เออ ก็ทำใจครับมีจำนวนจำกัด
พอมาลดราคา รอบ2  เยอะไปครับ...(คงคิดว่าลูกค้าไม่คิดอะไร)

ส่วนท่านที่บอกว่าซื้อมาเป็นปีแล้วจะมาโวยอะไร...
อันนี้เป็นมุมมองของท่านครับ ขอน้อมรับ
แต่นี่เป็นครั้งแรก ที่ บ.รถ ลดราคาถึง2ครั้งในเวลาที่รถยังไม่มีโฉมใหม่มาขาย
และไม่ใช่เป็นการลดแบบภายใน เป็นการประกาศPriceList บนเว็บ

เวลานั้นจำเป็นต้องใช้รถ ก็ต้องซื้อ เพราะซื้อตามความต้องการ
รถดีครับ  คุ้มค่าครับ  ก็เลยซื้อ  ไม่มีใครบังคับให้ซื้อ
คิดไว้ว่าอย่างมาก ก็ลดราคาก่อนจะหายจากตลาด ซักแสน
แม่เจ้า....นี่คือครั้งแรกของการลดบน PriceList...

ถ้าไม่ใช่คนที่โดนไม่รู้หรอกครับ เพราะคนที่โวย ล้วนแต่เป็นสาวกH ทั้งสิ้น
เรื่องเงินไม่เท่าไหร่ครับ แต่ลดแบบนี้เหมือนตอกย้ำที่เว็บต้องห้ามของที่นี่เคยบอกไว้ว่า
"ไม่ใช่มีเงินซื้ออย่างเดียว ต้องโง่ด้วย"

หวังไว้ว่า เหตุการณ์อย่างนี้อย่าไปเกิดกับครอบครัวของท่านอีกเลย ให้มันหยุดตรงนี้....

ผมไม่อยากให้พี่ Freed 3300 คิดว่าเป็นคนโง่หรืออะไรเลยครับ
เป็นผมๆก็คงแค้นใจอยู่เหมือนกัน ตอนที่ซื้อใครจะไปรู้อนาคตล่ะครับว่ามันจะเป็นแบบนี้
แล้วรุ่นที่ลดราคาบน Price List นี่ผมจะบอกว่าเราอาจไม่ค่อยได้พบเห็นบ่อยนักในรถญี่ปุ่น
แต่ในรถยุโรปค่ายดังๆก็เคยทำให้เห็นบ่อยไปครับ พวกนี้เวลาลงมาทีหายเป็นแสนๆเลย

เหมือนแฟนผมมันอยากได้ไอโฟน 4 ผมบอกรออีก 2 เดือนรุ่นใหม่ก็ออกแล้ว ไม่ฟังกันเลยไปถอยมา
พอ 4S ออก ชักดิ้นชักงอเลยครับ กล้อง 8 ล้าน Chip A5 ไวกว่าเดิมเยอะมาก แล้วจะไปทำอะไร Apple ได้ล่ะครับแบบนี้

แต่ในกรณีนี้ผมว่า ถ้า H ยังอยากให้ความรู้สึกของลูกค้าล็อตปี 2010 - 2011 ไม่ย่ำแย่จนเกินไปนักก็ควรออกมาทำอะไรบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2012, 06:07:22 โดย Hokkaido »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 07:00:57 »

(เชียร์ที่บ้านให้ซื้อตอนนั้น แต่ราคาแพงไป งบไม่พอครับ)
และไม่เคยคิดว่า คนซื้อช่วงแรกๆโง่หรืออะไร
ณ ตอนนั้น ยังไม่มีรถคันไหนตอบโจทย์ได้ดีเท่าคันนี้
การจะซื้อมาใช้ก็ไม่ได้โง่หรืออะไร เรียกว่ายอมจ่ายแพงเพื่อ
แลกกับการใช้สอยที่เหมาะกับการใช้ชีวิตของเรา

เท่าที่ผมทราบมี Tiida อีกตัวนะครับที่ลดราคามา
โดยที่ยังไม่มี Model ใหม่มา จนถึงทุกวันนี้
รวมถึง Minor แล้วเพิ่ม option หลายรายการ
โดยที่ขายราคาเดิมที่ลดลงมาแล้ว

และรถบางรุ่นของค่ายใหญ่ๆ ไม่ใช่ว่าขายได้กำไรทุกคันนะครับ
เช่น ยาริส ที่แพงแสนแพง ทุกวันนี้โตโยต้ากันฟันขายยาริส
ในราคาที่ขาดทุนนะครับ (จากคำบอกเล่าของพี่ในเว็บนี้ที่เชื่อถือได้)
เพราะการวางแผนการตลาดและวางแผนสินค้าที่ผิดพลาดมาตั้งแต่แรก

ใช้ครับ ถ้าจำไม่ผิด Tiida 1.8 แรก ราคา 860,000. แต่ไมเนอร์แล้ว ตัดไฟXenon ออกเติม E20 ได้ ที่เหลือจัดเพิ่มมาเต็มๆ

ขาย 695,000 บาทฟรีประกัน ชุดแต่งอีกหลายหมื่นน่ะครับ อ่อ ดอกเบี้ย 0% ก็มี

ออฟไลน์ Sepa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 07:20:47 »
ผมว่า รถยนต์ เอาไปเปรียบกับโทรศัพท์คงไม่เหมาะเท่าไหร่นะ เพราะราคามันต่างกันมาก

โทรศัพท์เงินหลักหมื่น แต่รถยนต์มันหลักเฉียดล้านนะ

อย่างกรณีนี้ ต้องอย่าลืมว่า คนที่ซื้อก่อน เสีย 2 เด้งคือ จ่ายแพงกว่าในทีแรก แถมราคาขายต่อก็ตกอีก เพราะมันต้องอิงกับราคามือ 1 ในปัจจุบัน

น่าเห็นใจมากจริงๆ

ถ้าผมเป็นฮอนด้า ผมต้องชดเชยให้ลูกค้ากลุ่มนี้มากๆเลย

เพราะในวันที่รถคุณขายไม่ค่อยได้ ก็มีลูกค้ากลุ่มนี้แหละที่อุดหนุนคุณ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 07:23:52 »
ขอบคุณสำหรับความกระจ่างครับ
ดีใจสำหรับเพื่อนๆที่ซื้อฟรีดได้ในราคาที่ถูก
ผมได้มี พี่ๆน้องบนถนนมากขึ้น

อย่างน้อยก็ได้พูดออกมา ดีกว่าอยากพูดแต่ไม่ได้พูด...
เรื่องอย่างนี้ ไม่โดนกับตัว ไม่รู้หรอกครับ..
ลดราคารอบแรก ผมเป็นคนพูดเองครับว่า ซื้อก่อนได้ใช้ก่อน
แต่พอมาลด รอบสอง ผมคิดในใจ ว่าจะปล่อยให้มันผ่านไป...
หรือจะส่งเสียง บอก ออกไปว่า....(ทำไมถึงทำกับฉันได้...)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:57:14 »
เห็นใจครับ แล้วก็พอเข้าใจความรู้สึกด้วย

ขนาดแค่ผมไปตลาดนัดซื้อแก้วมังกรมาโลละ 15 บาท แล้วดินเล่นไปเรื่อยๆจนกลับเลยวนกลับทางเดิมผ่านหน้าร้านเดิมที่ซื้อ ปราฎว่าตั้งป้ายเหลือราคาโลละ 10 บาท ผมยังรู้สึกเซ็งมากๆเหมือนว่าตัวเองโง่จัง ซื้อก่อนแพงกว่าลัวยังหนักถือไปถือมาอีก นี่แค่ 5 บาทนะเนี่ยยังเซ็งมากๆเลย

หวังว่าฮอนด้าจะชดเชยกับลูกค้าเก่าบ้างนะครับ รักษาฐานลูกค้าไว้หน่อยก็ดี ธุรกิจสมัยนี้แข่งขันกันสูงมาก อย่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย เดี๋ยวจะไม่คุ้มกันเอา

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:08:38 »
ส่วนตัวผมว่า น่าเกลียดอยู่
ใช่ครับ สินค้าทุกอย่างย่อมลดราคาลงอยู่แล้ว

ทั้งมือถือ ทั้งรถ  แต่..
มันไม่ได้ลดลงเยอะ ฮวบฮาบ แบบนี้
มือถือ เปิดตัว 10,000 บาท ผ่านไป 1 เดือนลดลงเหลือ 9,700 บาท ธรรมดาครับ เป็นทุกยี่ห้อ
แต่ไม่ได้จาก 10,000 บาท ลดลงเหลือ 7,000 บาท ภายในไม่ถึงเดือน

อย่างนี้บ่งบอกถึงการกำหนดราคาที่ผิดพลาดคาดการณ์ผิดหรือตั้งใจฟันราคา แน่นอน
ถ้าลดซัก 30,000-50,000 ยังดูไม่น่าเกลียด

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:25:20 »

คนใช้รุ่นแรกๆ ก็เริ่มจะมีเขางอกออกมาบ้าง   เออ ก็ทำใจครับมีจำนวนจำกัด
พอมาลดราคา รอบ2  เยอะไปครับ...(คงคิดว่าลูกค้าไม่คิดอะไร)

รถดีครับ  คุ้มค่าครับ  ก็เลยซื้อ  ไม่มีใครบังคับให้ซื้อ

ความรู้สึกเดียวกันคร๊าบ จากใจคนใช้ฟรีด ตัวรถดีมาก แต่เกลียดผู้บริหารไปเลยฮะ สิ่งที่ทำหรือเรียกร้องผมคิดว่าถึงไม่ได้อะไรตอบแทนกลับมาแต่ก็ไม่ควรให้มันผ่านเลยไปเฉยๆโดยไม่ทำอะไรเลย ผมให้น้ำหนักไปที่ส่วนลดที่มากจนน่าเกลียด และส่วนมากหลายคนจัดไฟแนนท์ผ่อนกันทั้งนั้นและคิดดูว่าส่วนต่างที่ลดลงไปหารด้วยจำนวนเดือนมันตกเดือนละสองถึงสามพันเลยครับ ผมใช้มาจะสองปีแล้วพอทำใจได้ แต่คนที่เพิ่งถอยออกมานี่หละครับ อย่างเศร้า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:45:02 »
ผมเฉยๆนะ รถหลายๆค่ายก็ลดกันเป็นแสน รถญี่ปุ่น รถยุโรป ประกาศเป็นทางการบ้าง ไม่เป็นทางการบ้าง
เก็บรถไว้ทุนจมเปล่าๆครับ

คนซื้อควรเลือกเองว่าพอใจ ราคาตอนไหน บางคนเค้าก็รอให้ราคาลงค่อยซื้อ
คนอยากได้ไวไวก็ยอมจ่ายแพงกว่า ผมว่ามันก็ปกตินะครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:26:18 »
บันทึกเป็นประวัติศาตร์ของ Honda Motor ประเทศไทย มี talk of the townได้ทุกเรื่องตั้งแต่......

ก่อนเปิดตัว ... ชาวเน็ทคาดหวังกันสูง ข่าวปล่อยกระจายทั่วเน็ทราคาตัวท๊อป8-9แสน
ตอนเปิดตัว ... feedback กลับมาในทางลบกับราคาขาย ..... ชาวเน็ทความหวังพังทลาย เสียงก่นด่าทั่วสารทิศ
ภาพโฆษณา ... ยังไม่วายโดนด่า เอาผู้คนลูกเด็กเล็กแดงมาแต่งชุดดำมายืนข้างๆกล่องสี่เหลี่ยม(รถ) พร้อมภาพทึมๆดำๆ
ผ่านไป1-2ปี ... มีเหน็บแหนมทุกครั้งเมื่อใครถามถึงว่าฟรีดคุ้มมั้ย มี plan จะซื้อ .. เช่น เครื่องน้อย ประตูเลื่อนบานละแสน ฯ
ก่อนล่าสุด ยุบรุ่น เพิ่มตัว limited ... คราวนี้เสียงบ่นเริ่มดังจากกลุ่มผู้ซื้อล็อตแรก ... ราคาขายต่อมือสอง
ล่าสุดๆ ลดกระหน่ำหั่นแหลก ...  ทำไมถึงทำกับฉันได้ (กลุ่มผู้ซื้อล็อตแรก)

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:55:22 »
จัดให้ 3เพลงครับ
1.สายัณห์ สัญญา "เสียความรู้สึก"
2.ดาวใจ ไพจิตร  "ทำไมถึงทำกับฉันได้"
3.ไมโคร            "จำฝังใจ"....

ได้ระบายออกมาบ้าง มันก็สบายใจนะ...

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 12:15:34 »
สมัยก่อน Nissan ก็เคยทำกับ NX ไง 600,000 บาทเหลือ 470,000 บาท
เล่นเอาหลายคนบ้าไปเลยเหมือนกัน ผมก็บ้า เพราะมันมีขอบเขตของการลดราคาที่ผมเข้าใจ
ถ้าลดมากไป คนซื้อเก่าจะบาดหมางกัน ลดน้อยไป ก็ดึงดูดลูกค้าใหม่ไม่ได้ คนที่ทำงานแบบองค์กร
น่าจะเข้าใจเรื่องนี้ดีว่าบางเรื่องไม่ใช่ฟันปังตอลงเขียงแล้วบอกเป้งๆได้ทุกอย่าง

ถ้าเขาคิดจะออกนโยบายแบบนี้มา มันต้องมีเหตุผลครับ เพียงแต่เหตุผลของเขาไม่ดีในสายตาเรา
ถ้าเราจะประท้วงการกระทำของเขา ก็ไม่ต้องซื้อผลิตภัณฑ์ของเขาต่อไป ก็สิ้นเรื่องครับ
แต่ผมทำกับ Nissan แบบนี้หรือเปล่า ก็ไม่ได้ทำนะ ท้ายสุด เราก็ใช้รถที่เราต้องการ ที่มันมาในเวลา
ที่เราต้องการอยู่ดี ผมต้องฟ้องนิสสันไหมที่ใส่อุปกรณ์มาให้ Tiida Minorchange เสียดิบดีในขณะที่
รถผมปี 2008 เปิดดูห้องโดยสารเห็นออพชั่นแล้วอาย Ecocar สมัยนี้มาก

บางเรื่อง เราไม่ต้องทำตัวเป็นบริษัทรถยนต์เพื่อจะเข้าใจก็ได้ครับ..มันเป็นเศรษฐศาสตร์การขาย
ที่คุณพบได้ตามงาน Expo ต่างๆหรือแม้กระทั่งกับรถขายผักผลไม้ตามบ้านช่อง ซึ่งการตัดสินใจ
ยอมรับความเสี่ยงในการเห็นรถล็อตหลัง ดีกว่า หรือราคาถูกลง มันเกิดขึ้นกับรถรุ่นใดก็ได้ครับ

มันแค่ว่ามูลค่าที่ลดของ Freed มันมากไป และถ้าเป็นคนที่เพิ่งออกรถไปไม่นานมานี้ในราคาเก่า
ผมก็เสียความรู้สึกแทน และก็ช่วยไม่ได้ถ้ามันจะทำให้หลายคนหมางเมิน Honda ไป
ไม่ว่าจะเป็นใคร ไม่ว่าจะเป็นลูกค้าที่ตัดสินใจซื้อรถไป หรือเป็น Honda ที่ตัดสินใจลดราคา
ทุกคนเช็ดขี้ตัวเองครับ..รับผิดชอบต่อการตัดสินใจของตัวเองทั้งนั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 12:44:09 »

ใช้ครับ ถ้าจำไม่ผิด Tiida 1.8 แรก ราคา 860,000. แต่ไมเนอร์แล้ว ตัดไฟXenon ออกเติม E20 ได้ ที่เหลือจัดเพิ่มมาเต็มๆ

ขาย 695,000 บาทฟรีประกัน ชุดแต่งอีกหลายหมื่นน่ะครับ อ่อ ดอกเบี้ย 0% ก็มี

เท่าที่จำได้ ไม่ได้ลดถึงขนาด 695 นะครับ ผมจำไม่ได้แต่คิดว่า น่าจะเป็น 795 รึป่าวครับ
ที่เหลือจัดเต็ม ไม่ได้จัดอะไรนะครับ พอลดราคาแล้ว กลับเอาของออกด้วยซ้ำ คือ ไฟซีนอนครับ อันนี้คือ การลดราคาครั้งแรกตอนปี 07 นะครับ
ผมใช้รุ่น 1.6G คือรุ่นท๊อปพันหก ออกปี06 ยังจำได้เลยว่า ลดราคาไปสามหมื่น แต่ ล็อตแรกก็ได้รับประกันเพิ่มเป็น 4 ปี หรือ 150,000 กม ครับ

แล้วไมเนอร์ตอนปี 08หรือ09 ไม่แน่ใจ ที่เพิ่มแอร์ดิจิตอล นี่มาทีหลัง ซึ่งก็ได้มาการปรับราคา มาใกล้ๆกับของเดิม
ส่วนโปรเท่าที่ทราบ ดอกเบี้ยถึง 0 นี่ก็ไม่มีนะครับ เต็มที่ก็จะเป็น ประกัน ฟิล์ม และส่วนลดสัก 20-30k แล้วแต่รุ่นและทักษะการต่อรอง

แต่พอมาปีท้ายๆตั้งแต่ 2010-2012 มานี่ ไม่มีใครได้แล้วนะครับ โปรแบบนี้ รวมทั้งราคาก็ปรับมาอีกรอบ

ส่วนที่นิสสันลดราคาทุบหม้อข้าวจริงๆจังๆ ก็เป็น NX ที่พี่แพนว่า
กับอีกตัวนึงที่ไม่ควรลืม คือ B14 ก่อนไมเนอร์ครับ เพราะว่าคุณอาผม ออกรุ่นรองท๊อป ไม่มี ABS มาที่ราคา 589,000
หลังจากนั้นอีกอาทิตย์เดียว ก็ลดราคาหนึ่งแสนทุกรุ่น ทำให้ที่บ้านผมออกรุ่นท๊อป ABS ในราคา 530,000 จาก 630,000 ครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 13:15:05 »
บันทึกเป็นประวัติศาตร์ของ Honda Motor ประเทศไทย มี talk of the townได้ทุกเรื่องตั้งแต่......

ก่อนเปิดตัว ... ชาวเน็ทคาดหวังกันสูง ข่าวปล่อยกระจายทั่วเน็ทราคาตัวท๊อป8-9แสน
ตอนเปิดตัว ... feedback กลับมาในทางลบกับราคาขาย ..... ชาวเน็ทความหวังพังทลาย เสียงก่นด่าทั่วสารทิศ
ภาพโฆษณา ... ยังไม่วายโดนด่า เอาผู้คนลูกเด็กเล็กแดงมาแต่งชุดดำมายืนข้างๆกล่องสี่เหลี่ยม(รถ) พร้อมภาพทึมๆดำๆ
ผ่านไป1-2ปี ... มีเหน็บแหนมทุกครั้งเมื่อใครถามถึงว่าฟรีดคุ้มมั้ย มี plan จะซื้อ .. เช่น เครื่องน้อย ประตูเลื่อนบานละแสน ฯ
ก่อนล่าสุด ยุบรุ่น เพิ่มตัว limited ... คราวนี้เสียงบ่นเริ่มดังจากกลุ่มผู้ซื้อล็อตแรก ... ราคาขายต่อมือสอง
ล่าสุดๆ ลดกระหน่ำหั่นแหลก ...  ทำไมถึงทำกับฉันได้ (กลุ่มผู้ซื้อล็อตแรก)
มันใช่เลย นี่เหรอครับคือหลักเศรษฐศาสตร์ ผมว่าไม่ต้องไปเรียนให้เสียเงินเสียทอง ตอนแรกยังบอกจะเอา5000คันต่อปีด้วย หลายคนมองอาจบอกว่าเป็นเรื่องปกติของการขาย แต่ถ้าไม่โดนกับตัวก็ไม่ซึ้ง ความเห็นส่วนตัวยังไงก็รับไม่ได้

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 14:59:36 »
เรื่องของคนไทยที่ไม่เข้าใจกลไกของตลาดที่สินค้าเมื่อเริ่มเก่าก็ต้องลดราคาลง ส่วนฮอนด้าก็ต้องจำไปเป็นบทเรียนว่าต่อจากนี้ในอนาคตจะต้องทำอย่างไรดีเพราะตลาดรถในไทยไม่หมูในอวยเหมือนสมัยก่อนแล้ว ถ้าสินค้าไม่ถูกใจนโยบายไฟเข้าหูก็โดนนะจ้ะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 15:17:02 »
ไม่ใช่ไม่เข้าใจครับ
กลไกการตลาดคนไทยอย่างเรา ก็พอเข้าใจครับ...
แต่วิธีที่ใช้ มันยังไม่ถึงเวลา.......

แล้วก็ ลดครั้งที่2 ไม่ใช่รุ่นจำนวนจำกัด
ตั้งเป็นรุ่น SE limited ซะแต่แรก คงไม่เจ็บใจเท่านี้...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 07:42:55 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ Sepa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 15:53:52 »
ความจริงหลักการตลาดเรื่องการลดราคาก็ใช้กันทั่วไปแหละ ทุกสินค้า เพียงแต่รถยนต์มันเป็นสินค้าราคาสูง บริษัทที่ใช้การตลาดแบบนี้ ต้องดูแลเก่าให้มากๆ

ก็เท่านั้นเอง

จำได้ว่า แอปเปิ้ล ตอนที่เปิดตัวไอแพด 2 ก็เคยคืนเงินส่วนต่างให้คนที่ซื้อไอแพด 1 ในช่วงเวลานับย้อนไปไม่เกิน 15 วัน เป็นต้น

ชัดเลยว่า แอปเปิ้ล แคร์ความรู้สึกของลูกค้าเก่าๆของตัวเอง

จึงไม่แปลกที่คนจึงอุดหนุนสินค้าของพวกเขาตลอด

สำหรับกรณีนี้ของฮอนด้า

ลูกค้าเก่าก็ต้องรอดูว่าฮอนด้าจะมีมาตรการอะไรมาช่วยเหลือลูกค้าเก่าที่จ่ายเงินซื้อแพงกว่าราคาปัจจุบัน รวมทั้งราคาขายตกก็ตกลงฮวบฮาบอีกหลายแสนกลุ่มนี้

ถ้าไม่มี

ลูกค้าคงทำอะไรไม่ได้มากไปกว่า รวมทั้งบอกกล่าวเพื่อนฝูง คนใกล้ชิด ให้แบนสินค้ายี่ห้อนี้

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 15:55:52 »
รอดู ft86 ที่จะเดินรอยตาม freed อิอิ ;D ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 19:26:32 »
ทำใจครับ กับราคานี้ เมื่อก่อนตั้งราคามาสูงเกินกับออปชั่นต่างๆ ยังไม่โดนใจ ต่อไป honda อาจท้อกับรุ่นนี้ก็ได้ครับ ไม่เอามาขายแล้ว

ถ้าเมื่อก่อน freed ตอนเปิดตัว มันขายดิบขายดีเหมือนพวก Jazz  Civic  อย่างหวังจะได้เห็นลดราคา จะมีแต่ข้ออ้างขึ้นราคามากกว่าครับ

รายต่อไปผมว่าคอยดู brio จะลดแหลกแจกของ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 23:28:59 »
ผมก็เคยโดนมากับตัวนะครับ แต่ไม่ใช่รถเป็นโน๊ตบุ๊ค ซื้อมาวันเดียวในงานคอมมาร์ท วันรุ่งขึ้นลดไปประมาณ 5พัน กลัับไปหาคนขายก็ไม่ได้เงินส่วนต่างคืนด้วย นอกจากชุดทำความสะอาด lcd ถึงจะโดนกับตัวก็ตาม ผมก็ยังคิดว่าการลดราคามันเป็นวิธีแก้ปัญหาเมื่อสินค้าขายไม่ดี ผมว่าคนที่น่าเห็นใจที่สุดก็คือคนที่ซื้อรถประมาณ 1-2 เดือนก่อนลดราคา เพราะผมคิดว่าเซลล์น่าจะรู้ว่าราคามันลดลง ไม่คิดจะช่วยลูกค้าตัวเองเลย ส่วนคนที่ซื้อก่อนหน้านี้ ถ้าเป็นผมคงทำใจไม่สนใจเรื่องราคารถคันนั้นไปเลย ก็เหมือนซื้อของต่อราคามาแล้ว พอใจมาแล้ว ผมก็จะไม่ถามว่าคนอื่นซื้อมาเท่าไหร่ เพราะกลัวคนอื่นซื้อมาถูกกว่าแล้วจะเจ็บใจ  :)

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 09:04:36 »
วันนี้ก็ไปผุดลุกผุดนั่งใน Freed มาเหมือนกัน

เป็นรถที่คุ้มค่าคุ้มราคาในตอนนี้มากๆ

แต่ขณะที่ดูอยู่นั้น มีบุคคลหนึ่งมาโวยวายกับเซลล์

เรื่องราคา ว่าซื้อไปไม่นานทำไมลดราคาแบบนี้

เลยต้องกระดืบไปอีกด้าน เปิดประตูไฟฟ้าแล้วลงจากรถไปเงียบๆ

เเจอแบบเดียวกันเลยครับ ต้องถอยไปตั้งหลักเลย ลูกค้ามาต่อว่าซะเซลไปไม่ถูกเลยครับ

ผมต้องแอบไปลิงขับกับช่าง แล้วก็เลยมาตั้งกระทู้นี่ล่ะ

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 09:14:16 »
หวังว่า 86 คงเดินตามรอยพี่ๆนะ มีตัวอย่างทั้ง freed yaris prius

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 09:23:59 »
หวังว่า 86 คงเดินตามรอยพี่ๆนะ มีตัวอย่างทั้ง freed yaris prius

น่าจะยากหรือเปล่าครับ รถสั่งเข้ามา แต่ถ้าลดก็เยี่ยมเลยครับ
 ;D ;D ;D