ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องรถยนต์ใหม่สีขาวหน่อยครับ เป็นสีขาวSolidครับ ไม่ใช่Metallic ครับ  (อ่าน 5982 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
พอดีพี่สาวเพิ่งจอง 420d M sport จาก BMWTH ไปครับ
ปกติที่บ้านผม ไม่เคยใช้รถสีขาวเลยครับ เลยตอบปัญหาให้พี่ไม่ได้เลย ว่าต้องรักษาอย่างไรดี
เซลล์บอกว่าสีของ BMW ไม่มีทางเหลืองแน่นอนเพราะเคลือบไว้ดีกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไป
(คหสต. คือผมไม่ค่อยอยากจะเชื่อเซลล์เลย?)

ปกติแล้วพี่ๆจะเลือกเป็นแบบไหนดีครับ
เคลือบแก้ว vs ขัดเคลือบปกติ
ตามที่เคยได้ยินมาว่าสีขาวsolidนี่จะเหลืองค่อนข้างเร็ว ใช่หรือป่าวครับ ถ้าเทียบกับ Metallic สีขาว
พี่สาวผมปกติก็จะให้คนขับรถล้างอย่างเดียวเลยครับ ไม่ได้ใช้ตัวเคลือบอะไรเลย
ผมเกรงว่ารถมันจะเหลืองก่อนเวลาอันควร

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MystogaN

แอบเหลืองเล็กน้อยนะคับขนาดว่าเคลือบแก้ว CTS ภายใน เดือนแรกที่ออกรถเลยคับ รถ 1 ปี 8 เดือน ;)

แต่ขาวมุก Metallic ของ Honda G8 โคตรเหลืองเลย :P

ออฟไลน์ V221

เหลืองแน่ๆครับน้องโบ๊ท W212สีขาวไม่มุกของน้องสาวพี่ยังเหลืองนิดๆขนาดเคลือบแก้วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ TorTy

นิดหน่อยครับอย่าไปซีเรียสถ้าสะดวกเคลือบแก้วไปเลยครับแต่ดูดีๆนะมีหลายราคาและหลายเจ้าย้ำว่าแพงกว่าไม่ได้ดีกว่าเสมอไปสำหรับเคลือบแก้วนะครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
เหลืองครับ เคลือบอะไรยังไงก็เหลือง หากโดนแดดนานๆ สีจะเหลือง หรือคล้ำลง แต่มันเป็นเรื่องปรกติของมันครับ ไม่ต้องกังวล

ส่วนจะเคลือบแก้ว หรีอ เคลือบปรกติ 

หากเป็นคนที่ไม่ค่อยสนใจในการรักษารถ เคลือบแก้วอาจจะดีกว่า 

แต่ถ้าล้างและเคลือบด้วยน้ำยา Glaze Sealant + waxที่เกรดดีๆเช่น Swiss Wax, Pinnalcle, P21S ฯลฯ อย่างสม่ำเสมอ (ประมาณปีละ 2-4 ครั้งก็พอ) จะให้การป้องกันผิวสีและเคลียร์โค้ทได้ดีกว่าเคลือบแก้วครั้งเดียวแล้วไม่ทำอะไรอีกเลย

หากกลัวเหลืองต้องเลี่ยงแดดให้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
เคลือบแก้วไม่ได้ช่วยให้รถไม่เหลืองนะครับ
เคลือบแก้วแล้วโดนขี้นก ยางไม้ ฝนกรด มันก็เข้าเหมือนเดิม
เคลือบแก้วเวลาเข้าไปเช็คตามระยะประกัน เค้าก็ลง cleaner wax + sealant ให้เหมือนการเคลือบสีปกติ
มันเป็นความเชื่อเท่านั้นครับว่าเคลือบแก้วแล้วดี

ออฟไลน์ Nikle_pk

ล้างแล้วใช้น้ำยาเคลือบสีทุกครั้งดีกว่าครับ
ประหยัดและเงาไม่แพ้เคลือบแก้วหรอกครับ
เคลือบแก้วเปลืองโดยใช่เหตุ

ส่วนเหลืองมั้ยผมเดาว่าเหลืองแน่ แต่ก็อยู่ที่การรักษาครับ

ป.ล.สำหรับผมที่มีทั้ง 2 สีขาว/ดำ (ไม่ใช่ BMW) สีขาวดูแลยากกว่าสีดำเยอะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ joufo

ล้างรถแล้วเคลือบสีปกตินี่แหละครับ

สีขาวของ BMW ก็เหลืองเหมือนกับรถญี่ปุ่นนั่นแหละครับ

แต่ถ้าไม่สังเกตุดีๆ ก็ไม่ค่อยรู้นะครับ ยกเว้นจะไปจอดเทียบรถใหม่

ออฟไลน์ Arado_kung

จะบอกว่าสีขาว Solid ของพวกรถยุโรป มันก็คือสีขาวแบบเดียวกับของรถบรรทุกหรือรถกระบะรุ่นถูกสุดน่ะครับ เอาไปจอดเทียบกันเนี่ยโทนเดียวกันชัดๆเลย แต่แปลกอย่างนึงคือสีขาว solid ของรถยุโรปในบ้านเราดันขายราคาเท่ากับสีอื่นๆที่เป็น metalic ทั้งที่ในประเทศอื่นๆอย่างยุโรปหรือเมการถสีขาว solid ราคาจะถูกกว่าสีอื่นๆทั้งนั้น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ล้างรถแล้วเคลือบสีปกตินี่แหละครับ

สีขาวของ BMW ก็เหลืองเหมือนกับรถญี่ปุ่นนั่นแหละครับ

แต่ถ้าไม่สังเกตุดีๆ ก็ไม่ค่อยรู้นะครับ ยกเว้นจะไปจอดเทียบรถใหม่

สีรถ BMW พ่นมากกว่ารถญี่ปุ่น 2 ชั้นครับ พอช่วยยื่ดการเหลืองได้นิดนึง แต่ไงมันก็เหลืองนวลสวยดี

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
จะบอกว่าสีขาว Solid ของพวกรถยุโรป มันก็คือสีขาวแบบเดียวกับของรถบรรทุกหรือรถกระบะรุ่นถูกสุดน่ะครับ เอาไปจอดเทียบกันเนี่ยโทนเดียวกันชัดๆเลย แต่แปลกอย่างนึงคือสีขาว solid ของรถยุโรปในบ้านเราดันขายราคาเท่ากับสีอื่นๆที่เป็น metalic ทั้งที่ในประเทศอื่นๆอย่างยุโรปหรือเมการถสีขาว solid ราคาจะถูกกว่าสีอื่นๆทั้งนั้น

มันเป็นความเชื่อเก่าๆ ครับจริงๆ ความจริงที่รถสีขาวเมื่อก่อนไม่มีชั้นแล๊กเกอร์ (clear coat) แต่นั่นคือเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วครับ ทำให้เหลืองง่าย กระเทาะง่าย
ตอนนี้ รถสีขาวรุ่นใหม่ๆ 90% มีชั้นแลกเกอร์หมดแล้วครับ เอาไปเทียบกับรถบรรทุก รถกระบะสีขาวที่เค้าทำสี solid แบบพ่นทีเดียว ไม่ได้เหมือนเคยแล้วครับ

ตอบ จขกท ผมว่าทุกวันนี้ คนรถขาว ชอบเอาไปเทียบกับรุ่นอื่น ซึ่งมันจะเป็นขาวคนละโทนกัน แล้วก็คิดว่ารถตัวเองเหลือง
ถ้าแบบไม่ได้จอดตากแดดทุกวัน มันไม่ได้เหลืองกันง่ายๆ หรอกครับ ส่วนถ้าเจ้าของเป็นพี่สาว ไม่ได้มีเวลาดูแลรถ พอมีงบ ก็เคลือบแก้วเลยครับ เค้ามีโปรแกรมให้เข้าไป maintain ดูแลสีให้อยู่แล้ว เข้าไปครบๆ สีรถสดใสแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

มันเป็นความเชื่อเก่าๆ ครับจริงๆ ความจริงที่รถสีขาวเมื่อก่อนไม่มีชั้นแล๊กเกอร์ (clear coat) แต่นั่นคือเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วครับ ทำให้เหลืองง่าย กระเทาะง่าย
ตอนนี้ รถสีขาวรุ่นใหม่ๆ 90% มีชั้นแลกเกอร์หมดแล้วครับ เอาไปเทียบกับรถบรรทุก รถกระบะสีขาวที่เค้าทำสี solid แบบพ่นทีเดียว ไม่ได้เหมือนเคยแล้วครับ

ตอบ จขกท ผมว่าทุกวันนี้ คนรถขาว ชอบเอาไปเทียบกับรุ่นอื่น ซึ่งมันจะเป็นขาวคนละโทนกัน แล้วก็คิดว่ารถตัวเองเหลือง
ถ้าแบบไม่ได้จอดตากแดดทุกวัน มันไม่ได้เหลืองกันง่ายๆ หรอกครับ ส่วนถ้าเจ้าของเป็นพี่สาว ไม่ได้มีเวลาดูแลรถ พอมีงบ ก็เคลือบแก้วเลยครับ เค้ามีโปรแกรมให้เข้าไป maintain ดูแลสีให้อยู่แล้ว เข้าไปครบๆ สีรถสดใสแน่นอนครับ

สีขาวของรถทั่วไป,รถสิบล้อสมัยนี้ก็เคลือบแล็กเกอร์ให้ครับ รถสิบล้อบางคัน10แล้วยังไม่ค่อยเหลืองเลย ประเด็นคือทำไมสีขาวธรรมดาของรถยุโรปในบ้านเราถึงขายราคาเท่ากับสี Metalic ทั้งที่ต้นทุนถูกกว่าและเมืองนอกรถสีขาวธรรมดา (Solid) ก็ขายราคาต่ำกว่ารถสี Metalic ส่วนสีที่แพงที่สุดคือพวกประกายมุก Pearl Effect อันนี้ปกติ แต่รถยุโรปที่ประกอบบ้านเรารู้สึกจะไม่มีสีตระกูล Pearl Effect  ให้เลือกเลย

ออฟไลน์ TRcdi

รถสีขาวผม ออกมาเกือบเดือนก็ยังลังเล  ยึกๆ ยักๆ 
จะเคลือบแก้วก้ไม่ได้ทำซักที

ยิ่งอ่านเยอะจะยิ่งลังเลครับ  ว่ามันดี  คุ้ม แค่ไหน  มีหลายกระแส

สรุป สุดท้ายก้คงเคลือบแก้วครับ  ด้วยหวังว่าจะช่วยไม่ให้เหลืองได้บ้าง  ยังไงก็ดีกว่าไม่ได้ทำ

ผมเล็งไว้แบบ ประกัน 3 ปี  ราคาหลังส่วนลดประมาณ 25-30 k

ออฟไลน์ supercat

ลง cleanser หลังลูบดิบน้ำมันครับ ช่วยป้องกันการเหลืองได้ (เห็นเพื่อนที่ชอบล้างรถเคยเล่าให้ฟัง)  :) :) :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เหลืองง่ายๆหรอกครับ รถยุคใหม่ๆ

แต่สีขาวมันมีหลายโทน

ดูขาว Cayenne สิ ไม่เห็นมีใครว่าว่ามันเหลืองเลย ผิดกับ CR-V G3 Accord G8

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกๆท่านเลยครับ
ได้ไอเดียมาเยอะเลยครับ ผมก็คิดว่าจะให้พี่สาวเอาเข้าไปขัดเคลือบตามปกติดีกว่า
แต่อาจจะต้องบ่อยหน่อย  เช่น 3-4เดือนครั้ง

ที่พี่นนท์แจ้งมาว่า ราคาสีขาวsolidในบ้านเราควรจะถูกกว่า สี Metallic ผมก็เคยถามทั้ง BMW/BENZ แล้วเหมือนกันครับ
เค้าบอกว่าส่วนต่างมันก็คละๆกันไป ไม่ได้ต่างกันมาก -_-"
แต่ผมเคยเข้าไป Configuration ดูเอา เป็นเงินไทยหลังภาษีก็หลายๆหมื่นเหมือนกันครับ?

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
สีขาวสำคัญที่ Cleanner ต้องลูบดินน้ำมัน+Cleaner บ่อยๆหน่อยครับ

โดยเฉพาะหน้าฝน ฝนตกทีไรตูดดำทุกที ทิ้งนานหน่อยก็ฝังแน่น เหลืองเอาหล่ะครับ

โฟกัสขาวโอโม่ ตูดแอบเหลืองนิดๆแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

แหม่ ให้ Asian เป็นแพะอีกแล้ว

แต่ว่าขาวใส่จริงๆนั่นแหละครับ