ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคุณภาพตัวถัง + ภายในและความปลอดภัยของ Proton Suprima S ครับ  (อ่าน 4470 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
สวัสดีครับทุกท่าน

ผมอยากทราบเรื่องของคุณภาพของ  Proton Suprima S เมื่อเทียบกับ B-Segment ตลาดในบ้านเรา ในเรื่องดังนี้ครับ

1. คุณภาพของวัสดุภายใน
2. ความแข็งแรง ความปลอดภัยของตัวรถ
3. QC

ที่ผมเอามาถามเทียบกับ B-Segment เพราะเหตุผลเรื่องของราคาครับ ผมทราบดีว่าเจ้า Preve และ Suprima S นั้นเป็นรถที่ค่อนไปทาง C-Segment ทั้งในเรื่องของ CC และ Performance ของตัวรถครับ และในตัว Preve นั้นหลายๆคนก็ยังบอกว่าวัสดุภายในของมันนั้นก็จัดว่าแย่ แต่..... คำว่าจัดว่าแย่เนี่ยเอาไปเทียบกับ C-Segment หรือเปล่าครับ เพราะราคาของมันนั้นต่ำลงมาเทียบกับ B-Segment เลย จึงอยากรู้ว่าถ้าหากเอามาเทียบกับพวก Vios, Jazz, Yaris, City ฯลฯ พวกนี้ Preve และ Suprima S จะยังเรียกว่าคุณภาพแย่อยู่อีกไหมครับ? ซึ่งถ้าหากว่ามันพอๆกันหรือดีกว่า ผมก็ว่าน่าสนใจอยู่ไม่น้อย เพราะอาจจะเปรียบได้ว่าซื้อรถ B-Segment ที่แรงมาใช้ครับ

รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member

ดูไว้เป็นแนวทางเฉยๆ ยังไงก็ต้องอวยประเทศตัวเองไว้ก่อนอยู่ดี (เพลียกับสำเนียงมาก)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้ามองเฉพาะวัสดุตกแต่งภายใน
ผมถือว่า พลาสติกที่ Proton ใช้กับรถของตนในตอนนี้
ยังแย่กว่า B-Segment ในบ้านเราแทบทุกรุ่นครับ

แต่ต้องดูด้วยว่า แย่กว่า แค่การกัดขึ้นลวดลายบนพื้นผิวชิ้นงาน หรือเนื้อพลาสติกที่ใช้?

อย่าลืมว่า รถส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้ ก็ใช้ พลาสติก PE กันเยอะแล้วหนะครับ

ถ้ามองเฉพาะวัสดุตกแต่งภายใน
ผมถือว่า พลาสติกที่ Proton ใช้กับรถของตนในตอนนี้
ยังแย่กว่า B-Segment ในบ้านเราแทบทุกรุ่นครับ

แต่ต้องดูด้วยว่า แย่กว่า แค่การกัดขึ้นลวดลายบนพื้นผิวชิ้นงาน หรือเนื้อพลาสติกที่ใช้?

อย่าลืมว่า รถส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้ ก็ใช้ พลาสติก PE กันเยอะแล้วหนะครับ

ขอบคุณครับพี่จิมมี่ ว่าแต่มันแย่กว่า แค่การกัดขึ้นลวดลายบนพื้นผิวชิ้นงาน หรือเนื้อพลาสติกที่ใช้ ล่ะครับผม? เพราะพี่จิมมี่สัมผัสกับมันมาแล้ว อิอิ

ดูไว้เป็นแนวทางเฉยๆ ยังไงก็ต้องอวยประเทศตัวเองไว้ก่อนอยู่ดี (เพลียกับสำเนียงมาก)

ผมว่าเขาก็ไม่ค่อยจะอวยนะครับ ออกจะติด้วยซ้ำ โดยเฉพาะเรื่องของ Build Quality และ Noise

ออฟไลน์ H.

ไม่เคยใช้งานระยะยาวนะครับ แค่เคาะๆจับๆ ส่วนตัวคิดว่าอาจจะด้วยมันสีดำละมั้ง เลยดูไม่ค่อยออกว่าแย่แค่ไหน แต่สำหรับผม ผมว่าโอเคนะ ให้ความรู้สึกดีกว่า brio
H.

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไม่เคยใช้งานระยะยาวนะครับ แค่เคาะๆจับๆ ส่วนตัวคิดว่าอาจจะด้วยมันสีดำละมั้ง เลยดูไม่ค่อยออกว่าแย่แค่ไหน แต่สำหรับผม ผมว่าโอเคนะ ให้ความรู้สึกดีกว่า brio

โอ้ ก็ดีกว่า eco car ราคาถูกน่ะครับ

คือมันเทียบกับ B Seg ไม่ค่อยได้อ่ะครับ

แต่ดูดีพอๆกับ soluna รุ่นแรกครับ

แล้วงบฯ 800,000 บาท มีคันไหนดีที่สุดครับ อยากได้ความแรงเหมือน Suprima S แต่...คงไม่มี

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
5ปีทีแล้ว เคยใช้โปรตอน เจน2 ผมว่ามันขับดีนะ ไม่มีจุกจิกเลย ผมว่าพลาสติกภายในดูดีกว่า slk r172 อีกนะ

ออฟไลน์ PacMan

1. เรื่องคุณภาพไม่ทราบ แต่เรื่องความสวยงามอาจจะด้อย แต่ปริมาณมาเต็มๆ
2. เรื่องตัวถังและความปลอดภัย ลองดูทดสอบการชนของANCAPได้5ดาว ปริมาณตัวช่วยมาเต็ม ต้องเทียบD-Segเลยด้วยซ้ำเรื่องนี้
http://www.ancap.com.au/crashtestrecord?Id=540
3. QCไม่ทราบจ้า

ออฟไลน์ Ruksadindan

มองข้ามเรื่องคุณภาพวัสดุไปได้แล้วจะสบายใจกับตัวรถครับ แต่ปัจจัยภายนอกอย่างศูนย์ก็น่ากลัวหน่อยๆ ต้องเข้ากลุ่มคนใช้โปรตอนครับ