ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 118i m sport น่าเล่นไม๊ครับ  (อ่าน 35777 ครั้ง)

ออฟไลน์ deglory

• Jr. Member
  • **
BMW 118i m sport น่าเล่นไม๊ครับ
« เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 00:45:11 »
พอดีมีแผนจะออกรถ BMW 118i m sport ราคา 2.099 ล้านครับ กะใช้ยาวๆ 8-10 ปี

สาเหตุที่มองรุ่นนี้ : เพราะว่า มองหา Hatchback 5 ประตู และเป็นรุ่นน้องเล็กสุด ระบบน่าจะไม่จุกจิก ไม่ซับซ้อนมาก แถมมี BSI ใช้ยาวๆไป 5 ปี

ลักษณะการใช้รถ : ใช้รถน้อย ขับวันละ 5-10 km เท้าไม่หนักครับ ขับรถคนเดียว

อยากถามพี่ๆในนี้ว่า

1. BMW ตัวนี้น่าเล่นรึเปล่าครับ
2. หลังหมด BSI จะมีปัญหาระยะยาวอะไรบ้างครับ และเตรียมค่าบำรุงปีละเท่าไหร่ครับ
3. เซลล์ให้ส่วนลดเงินสด 100K แถมประกันชั้น 1 ฟรี แถมพรม ผ้ายาง บลาๆ จะซื้อเงินสด ได้ประมาณนี้โอเครึเปล่าครับ หรือควรขออะไรเพิ่มอีกดีครับ
4. รถ Demo โอเครึเปล่าครับ น่าเล่นไม๊ครับ เซลบอกได้ส่วนลด 200K แถมประกันชั้น 1 รถวิ่งประมาณ 5,xxx km
5. ถ้าตัวนี้ไม่โอเค พอมีตัวไหนแนะนำได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: BMW 118i m sport น่าเล่นไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 02:02:06 »
1. BMW ตัวนี้น่าเล่นรึเปล่าครับ
- จุดเด่นที่คนอื่นไม่มีคือ เป็นแฮตแบค 5 ประตู ขับหลัง คู่แข่งในตลาดไม่มีใครทำได้

2. หลังหมด BSI จะมีปัญหาระยะยาวอะไรบ้างครับ และเตรียมค่าบำรุงปีละเท่าไหร่ครับ
- ปกติเบนซ์เชคปกติ หมื่นโล ประมาณ หมื่นบาท ถ้าอะไรเสียก็เพิ่มไปอีก อย่างน้อยราคาเท่าเบนซ์ถือว่าปราณีแล้วสำหรับยี่ห้อ BMW

3. เซลล์ให้ส่วนลดเงินสด 100K แถมประกันชั้น 1 ฟรี แถมพรม ผ้ายาง บลาๆ จะซื้อเงินสด ได้ประมาณนี้โอเครึเปล่าครับ หรือควรขออะไรเพิ่มอีกดีครับ
- ขอฟิลม์ดีๆซักตัวก็ดี

4. รถ Demo โอเครึเปล่าครับ น่าเล่นไม๊ครับ เซลบอกได้ส่วนลด 200K แถมประกันชั้น 1 รถวิ่งประมาณ 5,xxx km
- รถเดโม่คือรถทดสอบ โดนเหยียบมิดมาไม่รู้กี่เท้าแล้ว คิดแบบหยาบๆ 5000กิโล ได้เทสคนละ 50 กิโล โดนเหยียบมิดมาแล้วอย่างน้อย 500 คน

5. ถ้าตัวนี้ไม่โอเค พอมีตัวไหนแนะนำได้บ้างครับ
- ตอบแบบรักษาน้ำใจ ขับวันละ 10 กิโล อยากได้คันไหนก็ซื้อไปแถอะ
  ถ้าตอบโลกไม่สวย เกินความจำเป็นไปไหมซื้อ bmw มาขับวันละ 10 กิโล

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: BMW 118i m sport น่าเล่นไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 07:34:13 »

- ใช้ยาวๆ ลองมาดู CT200 ดูนะครับ ถ้าไม่ติดว่าเรื่องไฮบริด  แต่แบตรับประกัน 10 ปีอยู่นะครับ

อีกรุ่น ราคาใกล้เคียงกัน แต่ผมว่าสวยกว่า ขับผ่านคนมอง คนเหลียวดู  ก็คือ เบนซ์ รุ่นอิชิตันครับ
GLA200   ค่าบำรุงรักษาน่าจะไมาต่างกันมาก ถ้าเทียบกับ Bmw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 09:07:31 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 07:56:31 »
ใช้รถน้อย 5-10 km/วัน แถมเท้าไม่หนัก เป็นผมมีงบขนาดนี้ ขับวันละแค่นี้ หารถสปอร์ต2ประตูรุ่นที่ชอบในงบสบายๆเลย จะใช้ต่ออีก20ปีก็ยังได้ วันละ20โลเอง สรุปถามว่าน่าเล่นไหมตัวรถมันน่าเล่นอยู่แล้วแต่คุณจะดึงสมรรถนะของรถออกมาไม่คุ้มนะครับ งั้นแนะนำมาสด้า2 แฮตแบคดีเซล ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 08:58:04 »
รบกวน กระซิบหรือใบ้ได้ไหมครับว่าออกที่ไหน ได้ลดเยอะจัง เพราะผมถามๆมาลดน้อยๆทั้งนั้นเลย

รถ Demo อย่าดีกว่าครับ เกียร์น่าจะทำงานหนักมามากๆครับ เอารถใหม่เถอะครับ

ช่วงก่อนหมด BSI แล้วแต่การใช้งานของเรา คงมีเรื่องน้ำมันเกียร์ที่จะต้องเปลี่ยนเองออกเองบ้างแหละครับ
เพื่อยืดอายุเกียร์ แต่หลังหมด BSI แล้วจะเจออะไรยังตอบกันไม่ค่อยได้เพราะอาการประจำรุ่นยังไม่น่าจะออกมาชัดเจน

เมื่อปีก่อนๆมีเพื่อนสมาชิกออก 116i แล้วปั๊มติ๊กเสียกลางยูเทิร์นครับ ไม่รู้ว่า Part.no. ตัวนี้ เปลี่ยนหรือยัง

มีเพื่อนๆในบอร์ดนี้ใช้ 116 กันหลายคันครับ รอคำตอบจากผู้ใช้จริงเลยดีกว่า

ก่อนหน้านี้กลุ่มรถขับสนุกๆ ผมดูตัวนี้คู่กับ A180 แต่รายนั้นไม่หล่อและดึงน้อยกว่าครับ
ต้อง250 ก็ราคาโดไปไกล ส่วน BRZ ราคาใกล้ๆกัน ก็น่าสนใจ แต่รถมันดิบกว่าครับ
และมี 2 ประตู สรุปผมชอบคันนี้มากสุด

ปล.
ในเวบ BMW thailand ตรง link 118i มีลงว่าเป็นเครื่อง 3 สูบ เหมือนตัวขับหน้า
ซึ่งผมว่าไม่น่าจะใช่ครับเพราะน่าจะเป็นเครื่องตัวเกียวกับ 316 มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 09:03:14 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:10:44 »
รบกวน กระซิบหรือใบ้ได้ไหมครับว่าออกที่ไหน ได้ลดเยอะจัง เพราะผมถามๆมาลดน้อยๆทั้งนั้นเลย

รถ Demo อย่าดีกว่าครับ เกียร์น่าจะทำงานหนักมามากๆครับ เอารถใหม่เถอะครับ

ช่วงก่อนหมด BSI แล้วแต่การใช้งานของเรา คงมีเรื่องน้ำมันเกียร์ที่จะต้องเปลี่ยนเองออกเองบ้างแหละครับ
เพื่อยืดอายุเกียร์ แต่หลังหมด BSI แล้วจะเจออะไรยังตอบกันไม่ค่อยได้เพราะอาการประจำรุ่นยังไม่น่าจะออกมาชัดเจน

เมื่อปีก่อนๆมีเพื่อนสมาชิกออก 116i แล้วปั๊มติ๊กเสียกลางยูเทิร์นครับ ไม่รู้ว่า Part.no. ตัวนี้ เปลี่ยนหรือยัง

มีเพื่อนๆในบอร์ดนี้ใช้ 116 กันหลายคันครับ รอคำตอบจากผู้ใช้จริงเลยดีกว่า

ก่อนหน้านี้กลุ่มรถขับสนุกๆ ผมดูตัวนี้คู่กับ A180 แต่รายนั้นไม่หล่อและดึงน้อยกว่าครับ
ต้อง250 ก็ราคาโดไปไกล ส่วน BRZ ราคาใกล้ๆกัน ก็น่าสนใจ แต่รถมันดิบกว่าครับ
และมี 2 ประตู สรุปผมชอบคันนี้มากสุด

ปล.
ในเวบ BMW thailand ตรง link 118i มีลงว่าเป็นเครื่อง 3 สูบ เหมือนตัวขับหน้า
ซึ่งผมว่าไม่น่าจะใช่ครับเพราะน่าจะเป็นเครื่องตัวเกียวกับ 316 มากกว่า
- ผมไปคุยกับเจ้านึงแถวรามอินทราก้อได้เท่านี้นะครับ แต่ถ้าเจ้าที่ลาดพร้าวยังไม่พูดตัวเลขส่วนลดชัดๆ แต่คาดว่าไม่ต่างกันครับ
- เครื่องใหม่เป็น 3 สูบ แต่ขับหลังเหมือนเดิมครับ

ปล 118 ข้อมูลมั่ว+สับสนมากครับ เซลล์เจ้านึงเถียงผมว่าเป็นขับหน้า ต้องพาไปมุดดูเพลาขับถึงจะเสียงอ่อนลง  :-X (เข้าใจว่าสับสนกับ X1 มั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 10:28:06 »
ผมใช้ 116i Msport อยู่ครับ แต่118i เครื่องคนละตัวกันและไม่แน่ใจว่ายังเป็นขับหลังอยู่หรือเปล่า ไม่เคยลองขับครับ

1. ถามว่าน่าเล่นมั๊ย ก็อยู่การใช้งาน, งบ และปัจจัยอื่นๆครับ อันนี้คงตอบยาก แต่ฟังจากการใช้งาน ขับน้อย เท้าไม่หนัก ผมว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ครับ มันไม่คุ้มตรงเท้าไม่หนักนี่หละครับ คือถ้าเท้าไม่หนักมีตัวเลือกอื่นอีกหลายตัวที่งบต่ำกว่ามากและเหลือเงินไปทำอะไรอย่างอื่นได้อีกมากมายครับ อันนี้แล้วแต่นะครับ แต่ส่วนตัว 116i ผมใช้น้อยจริงครับ(ปีแรก ใช้ไปแค่หมื่นนิดๆกิโลเท่านั่้นครับ) แต่ผมเท้าหนักและชอบมุด(บางโอกาส)ครับ ขับมันมาก ขอบอก
2. หลัง BSI /ปัญหา/ค่าซ่อมบำรุง...ปัญหาระยะยาว อันนี้ไม่ทราบครับ เพิ่งใช้มาปีเดียว แต่เรื่องค่าซ่อมบำรุงหลัง BSI ผมว่าสำหรับบีเอ็มไม่น้อยแน่ครับ ส่วนตัวกะใช้แค่ไม่เกิน5ปีแล้วปล่อยครับ(ปล่อยก่อนหมด BSI)
3. ส่วนลด 118i...ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ควรได้เท่าไหร่เพราะไม่ได้ตามครับ แต่ตอนซื้อ 116i ปีที่แล้วก่อนไมเนอร์ ผมได้ส่วนลดเงินสด+ประกัน+ของแถม รวมประมาณ 270k
4. รถ Demo สำหรับผม ถ้าส่วนลดน้อยกว่า20%ของราคารถ ผมไม่เอาครับ เพราะฉะนั้น ส่วนลด200k ผมว่าน้อยไปครับ 5000kmรถดีโมมันไม่เหมือนกับ5000kmใช้เองนะครับ เหยียบ(ตะบี้ตะบัน)กันมาไม่รู้กี่เท้า อันนี้คหสตนะครับ
5. ตัวเลือกอื่น อันนี้ไม่มีความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 10:30:25 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 11:08:16 »
รถเดโม่ --  ผมไปลองครั้งไหนก้อเหยียบมิดทุกครั้ง เจอขรุขระก้อไม่เบรคเพราะต้องการลองรถ 
คนอื่นก้ออาจจะเป็นเช่นกันครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 11:09:17 »
หากจะเล่น demo  จริงๆ กลับไปต่อรองอีกครับ 300000 ต้องมีและบอกเซลล์ไปด้วยว่าขอให้เริ่มต้น
bsi ใหม่ที่เรา 5 ปีเต็ม เพราะรถพวกนี้เริ่มนับ bsi มา ครึ่งปีน่าจะได้ถึงเริ่มปล่อยรถออกขาย ต่อรองเรื่องฟิลม์ด้วยนะครับ vkool ตัวไหนว่าไปครับเลือกเอา 

ดูแลระยะยาวผมคิดว่าไม่น่ายุ่งยากอะไรมากระบบต่างๆมันเบสิคมากพื้นๆอันนี้ตอบจากความรู้สึกนะครับเพราะเพิ่งใช้มาแค่ปีเดียว
ถามว่าน่าเล่นมั้ยอันนี้แล้วแต่คนครับหากความต้องการใช้รถเล็กนั่งน้อยก็จัดไป แนวๆดีคนใช้ไม่มาก และไม่ใช่รถคันเดียวในบ้านจัดเลย

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 11:38:05 »
 1 ตัดสินใจเองดีที่สุด บวกลบคุณหารในใจเอาน่าจะได้คำตอบตรงใจกว่า ทำนองสองคนยลตามช่อง
2  หลังหมด bsi ห้าปี จะทยอยมาเรื่อยๆจากที่ขับมาและอยู่ในคลับแต่ละรุ่น รถปีที่ 6-9  ก็เฉลี่ยปีละแสนนึง ปัญหาสามัญประจำบอดี้คือ ช่วงล่างบูทยางยางแท่นเครื่องที่ค่อนข้างเปราะครับ จุดยึดเยอะถ้าจะเปลี่ยนเน้นอะไหล่แท้เท่านั้้น อะไหล่เทียบเทียมพวกวัดโสมใช้ได้ปีนึง1-2หมื่นโลก็หมดอายุแล้วต้องเปลี่ยนเสียเวลาอีก ส่วนอะไหล่เครื่องหลักๆ ก็พวกท่อทางประเก็นโอริง น้ำ น้ำมัน อากาศ นี่หละครับที่จะทยอยรั่วซึม โดยเฉพาะท่อน้ำรอบเครื่องเป็นสิบเส้นที่เป็นพลาสติก บางเส้นต่อเป็นท่อนๆหลายชิ้น สวมทับกับโอริงไว้ ที่คอยจะหมดอายุให้ปวดหัวเล่นอีกนิด ต่างจากญี่ปุ่นใช้ท่อยางหักๆงอๆเข็มขัดรัดไม่มีแตกรั่วให้กวนใจ      ฉะนั้นห้าปีเปลี่ยนไม่ต้องเมนทีแนนซ์คุ้มสุดครับ
3 ส่วนลดน่าจะได้ดีกว่านั้นนะครับ เพราะเงินผ่อนยังต่อได้ราคานี้เลย น้องผมต่อได้ 1.4 แสน
4 รถเดโมถ้าไม่หายเกิน 20%ผมไม่เอาครับ โดนถลุงตั้งแต่ยังไม่พ้นเบรินเลย โดนกดเรดไลน์เล่นกันตลอด
5 ลองขับดูดีสุดครับ นานาจิตตัง อย่างลองรถคันเดียวกันเวลาเงื่อนไขเดียวกัน ยังคิดเห็นชอบไม่เหมือนกันเลย  อย่างผมตั้งใจจะไปเอา f10 กับได้ f30 มาหรือน้องผมจอง e84 เผลอไปขับ f20 เปลี่ยนใบจองทันที  เพราะรถคันนึงมันมีทั้งอารมณ์และเหตุผลอยู่ในตัว ครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:18:53 »
ส่วนต่างของส่วนลด 100k รถใหม่ 200kรถคนอื่นมาเหยียบย่ำ เลขไมล์ไปเท่าไรแล้ว
เงิน1แสนบาท มันซื้อความรู้สึกและสภาพความบอบช้ำไมไ่ด้เลยครับ ยิ่งรถยุโรปด้วย เลขไมล์มีคุณค่ามาก ตอนเวลาขาย

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:39:55 »
- บอกเลย ว่าขับดีมาก แต่ผมลองตัว 4 สูบ ก่อน LCI พวงมาลัยคมและบังคับดีกว่า F30 มาก ช่วงล่างดีมาก เครื่องถึงจะ 1600 แต่เร่งสะใจดีไม่รู้สึกด้อยกว่า 2000 เลย ที่สำคัญ มุดสนุก ขับในเมืองดีมากเลย

- ใช้รถน้อยขนาดนี้ ค่าบำรุงไม่เยอะมากหรอกครับ หาอู่นอกดีๆ ราคาพอๆ กับรถญี่ปุ่นเข้า 0 ครับ นอกจากจะเสียตรง electronics อาจจะหนักหน่อย แต่ทั่วๆ ไป 10 ปี ไม่น่าจะต้องจ่ายเยอะมากๆ นะครับ

- ถ้าตัว 3 สูบได้ยินว่าลดน้อย รวมๆ ก็ถือว่ากลางๆ ไม่เยอะไม่น้อยครับ ลองต่อ bsi เป็น 6 ปีครับ เผื่อได้

- รถ demo ผ่านครับ ลดเท่าไหร่ก็ไม่คุ้ม อย่าเลยครับ

- หากชอบแล้ว ไม่ต้องมองตัวอื่นเลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Dinoman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 17:52:47 »
ถ้าติดเรื่องเครื่อง กลัวจะเล็กไป เร่งไม่มัน อึด ช้า กลัวแซงไม่พ้น
จะบอกว่าเครื่อง 3 สูบเทอร์โบไม่ได้แรงน้อยอย่างที่คิดนะครับ (ผมใช้ 218i Coupe อยู่ เครื่องตัวเดียวกัน แต่ไม่แน่ใจเรื่องเกียร์นะ
ของ 218i เป็น ZF 8 Speed) แรงเอาเรื่อง เร่งได้ทันใจ เหมือนกัน ขับไปต่างจังหวัด เร่งแซงไม่มีเหวอครับ 
สปีดต้นๆนี่ มาเร็วกว่า Accord G9 2.4 ที่ใช้อยู่อีกคันอีก

เพิ่งได้ขับรถขับหลังเป็นครั้งแรกเหมือนกัน มันส์อ่ะครับ โดยเฉพาะเวลาเข้าโค้งแรงๆ

แนะนำให้ไปลองขับยาวๆ แล้วลองตัดสินใจดูครับ เรื่องซ่อมบำรุง หาอู่ดีๆข้างนอกตามที่ท่านอื่นบอก ราคาก็น่าจะพอรับได้

แต่ถ้าขับน้อยๆ หาเปิดประทุนซักคันเป็นทางเลือกซิครับ MX-5 ตัวใหม่ ผมเจอทีไร มองเหลียวหลังทุกที

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 18:47:36 »
 :( ถ้า 3สูบ ก็ ....น่าเสียดาย ตอน 116i ไม่ได้ซื้อ
ตอนนี้ ขับ bmw 6 สูบ N/A เก่าๆ มันนิ่งดีครับตอนเร่ง  :D
: )

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 20:23:36 »
ไม่ดูMini แทนบ้างหรือครับ

BMW ,MINI ตั้งแต่ ปีนี้ BSI 5 ปี ไม่จำกัดระยะทางแล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 21:57:03 »
ถ้าชอบตัวนี้ ด้วยเงื่อนไขที่ว่ามา ผมว่าน่าสนนะครับ

ออฟไลน์ deglory

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 22:06:09 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ คิดหนักเลย เพราะใช้รถน้อย เกรงว่าจะใช้รถไม่คุ้ม

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 23:07:25 »
ขอตอบแบบใจจริงครับ
หลังจากลองรถ 5 ประตูมาหลายแบรนด์

ผมกลับชอบ Nissan X-trail มากเป็นพิเศษ (รุ่น 2.0 4WD) (ทั้งๆที่ไม่ชอบดีไชน์ด้านท้ายซะเลย)
เพราะมีโอกาสใช้อยู่ 5 วัน กับระยะทาง 900กว่าโล
เส้นทางที่ใช้อยู่ ทั้ง 5 วัน ขึ้น-ลง เขา ขับทางลาดชัน ขับถนนลาดยาง ขับถนนคอนกรีต วิ่งยาวๆ
รถมันมีดี ซ้อนอยู่ในตัวรถเยอะมากครับ

จะติแค่อย่างเดียว คือไม่มีเซนเซอร์หน้ารถครับ แต่มีกล้องรอบคันมาแทน 360องศา
นอกนั้น ผมให้คะแนนมัน เต็ม 10 เลย
แบรนด์ และหน้าตา อาจเป็นรอง แต่สมรรถนะ การขับ ประโยชน์ใช้สอยในตัวรถ เยี่ยมมากครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 23:08:12 »
ใช้อยู่ครับ
ขับคนเดียวเท้าไม่หนัก ประหยัดน้ำมันแน่นอน ผมเอง ขับทุกวันจากบางบอน4 ไป สุขุมวิท 13โลลิตร
ตัวใหม่หล่อกว่าตัวเก่า
เดโม่ ดีมั้ย
มันผ่านการใช้มาแล้ว พิสูจน์แล้วว่า ไม่มีปัญหาอะไรเล็กๆ น้อยๆ ปัญหาใหญ่ๆ BSI เคลมอย่างเดียว
ของผม รถใหม่ รู้สึกว่า เครื่องสั่นตั้งแต่แรกๆ เสียงกรอบประตู ดังเวลาเลี้ยว ส่งซ่อมแก้ไขแล้ว
ดังนั้น ถ้าลองรถเดโมแล้ว ชอบ ไม่มีปัญหาใดๆ ก็ต่อราคากันไป เพราะเห็นของแล้ว รับได้รึไม่

ออฟไลน์ Oah

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 12:52:03 »
118i lci ผมว่าน่าใช้ครับถ้าไม่ติดเรื่องขนาด ขับสนุก
ตัวเลือกอื่นลองดู Mini ตามความเห็นข้างบนไหมครับ แนะนำไปลองขับครับ ถ้าเท้าไม่หนักผมว่าขับหน้าขับหลังคงไม่รู้สึกต่างกันเท่าไหร่ (เพราะผมก็ไม่รู้สึก)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 12:56:29 »
พอดีมีแผนจะออกรถ BMW 118i m sport ราคา 2.099 ล้านครับ กะใช้ยาวๆ 8-10 ปี

สาเหตุที่มองรุ่นนี้ : เพราะว่า มองหา Hatchback 5 ประตู และเป็นรุ่นน้องเล็กสุด ระบบน่าจะไม่จุกจิก ไม่ซับซ้อนมาก แถมมี BSI ใช้ยาวๆไป 5 ปี

ลักษณะการใช้รถ : ใช้รถน้อย ขับวันละ 5-10 km เท้าไม่หนักครับ ขับรถคนเดียว

อยากถามพี่ๆในนี้ว่า

1. เรื่องขับสนุก ช่วงล่างดีไม่ต้องห่วงครับเวิคอยู่แล้วแต่ภาพลักษณ์อาจจะเฉยๆแต่เอาหน่ายังไงก้ยี่ห้อได้
2.ถ้าใช้ไม่เกิน10ปีผมว่าไม่ซีเรียสนะแต่แน่นอนครับแพงกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอนไม่ต่ำกว่า 30%แน่ๆ
3. โอเคละนะผมว่าขอส่วนลดเพิ่มอีกนิดซัก20000-30000 ลองๆไปเผื่อได้ครับ
4. ดูแล้วไม่ได้ซีเรียส มีงบพอ ไม่ต้องไปสนหรอกครับเอารถใหม่เลยดีกว่าครับ
5. ถ้าเป็นผม V40 กับ GLA 200 จะโผล่มาในหัวก่อนครับ V40 นี่เพราะถูกและสมรรถนะดีส่วน GLA สวยและราคาไม่เว่อเกินไป แต่ถ้าชอบ 1 มันก้โอเคอยู่ละครับแค่ผมไม่ค่อยถนัดทรงมันเฉยๆ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 13:43:51 »
V40 ดีเซล เลยครับ ราคาเท่ากัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 18:02:40 »
ถ้าเหลือๆจัดไปครับ แต่ถ้าไม่ขนาดนั้นอย่าดีกว่า ใช้น้อยมาก ไม่จำเป็นครับ
หรือเอารถถูกหน่อยก็ได้ มือสองสถาพดีเยอะแยะมากมาย มีคนเจ็บตัวมาให้ก่อนแล้วด้วย