ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Mazda cx3 รุ่น S vs Honda hrv รุ่น E-limited เงื่อนไขนี้เลือกอะไรครับ  (อ่าน 14050 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
วันนี้ได้ไปทดลองขับ cx3 ตัวท้อปมาครับ วิ่งเส้นคันคลองชลประทาน จ.เชียงใหม่ ขับสนุกมาก  รู้สึกประทับใจ  ส่วน hrv ตัวท้อป เคยลองขับตอนเปิดตัวใหม่ๆ แต่ก็จำความรู้สึกไม่ได้แล้ว ซึ่งแต่ล่ะคันก็มีดีเสียต่างกัน ถ้าเงื่อนไขมีดังต่อไปนี้ เพื่อนๆจะเลือกอะไรครับ

- ครอบครัวมี 3 ท่าน นั่งด้วยกันไม่ค่อยบ่อย ส่วนมากนั่ง 2 คน คนขับประจำสูง 195 ซมหนักประมาณ 100 กก
- ขับไปทำงานแถบชานเมืองรถไม่ติดมาก ของเมืองเชียงใหม่วันละ 20 กม
- นานๆขับไปเที่ยวภาคเหนือ กลับบ้านระยะทาง 200-300 กม วิ่งเร็วสุด 120 ชอบรถอัตราเร่งดีต่อเนื่อง ตั้งแต่รอบไม่สูงมาก ขึ้นเขาขับสนุก (ทุกวันนี้ขัดใจรถที่ใช้ ขึ้นเขาไม่สนุกเลย)
- อยากได้รถที่ไม่กินน้ำมันมากไปกว่ารถคันเดิมมาก คือรถ อัลติส 1.6 ปี 09 ก่อน MC
- อยากได้รถที่เก็บเสียงดี ทั้งเสียงช่วงล่าง เสียงลม ชอบเสียงช่วงล่างแบบแน่นๆ
- อยากได้รถที่ปัญหาจุกจิกน้อย หรือถ้ามีปัญหาจุกจิก แล้วสามารถแก้ปัญหาได้หายขาด
- ค่าซ่อมบำรุงและราคาอะไหล่ในอนาคต กรณีใช้งาน 7-10 ปี

แต่เดิมชอบ HRV มากและคิดว่าถ้าจะซื้อ คงเอารุ่นนี้ แต่วันนี้ได้ไปลอง cx3 มา พบว่าชอบมาก แต่ยังลังเล
เพราะรถทั้งสอง มันก้อตรงตามเงื่อนไขบางข้อ พอๆกัน ออฟชั่นก้อรับได้ทั้งคู่ เรื่องความสบาย HRV อยากเหนือกว่า แต่ความสนุก cx3 มาเต็ม

รถที่ใช้ปัจจุบันคือ อัลติส 1.6G 2009 กับ ซิตี้ 1.5V 2015 ครับ

ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะปลงใจคันไหนครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Tui_PSG

ถ้าคนขับนั่งแล้วไม่อึดอัดก็ไป CX3 เลยครับ
สำหรับผมซึ่งสูงแค่ 176 ซม หนัก 79 kg  ลองนั่งในตำแหน่งคนขับ(นั่งเฉยๆ ไม่ได้ลองขับ) อึดอัดครับ(ไม่ผ่าน) เลยตัดสินใจจอง CX5 ไปแล้วครับ
ส่วนที่บอกว่าบางครั้งนั่ง3คน ต้องถามว่าคนนั่งหลังเป็นเด็กหรือผู้ใหญ่ ถ้าเป็นผู้ใหญ่ที่มีขนาดตัวไม่เล็ก อึดอัดครับ (ไม่ผ่านเหมือนกันครับ)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
คนขับตัวใหญ่มาก,,, ผมว่า cx3 เบาะค่อนข้างกระชับ, ผมสูง 165 หนัก 76 ยังโอบทั้งเอวทั้งขา
....สูง 195 หนัก 100,,, HRV ผมไม่เคยลอง, แต่ cx3 จะนั่งไหวหลอคับ

ออฟไลน์ SM.

วันที่มีคนนั่งหลัง จะลำบากเลยครับ เพราะคนขับตัวสูงมากกก

ออฟไลน์ JAZZ2416

• Jr. Member
  • **
CX3 top krub

คนนั่งหลังอาจจะเป็นคุณแม่ครับ สูงประมาณ 155 ครับ ตัวไม่ใหญ่ครับ แต่นานๆๆนั่งที ถ้าต้องเดินทางท่องเที่ยวไกลๆ ซึ่งนานๆๆๆๆๆๆๆๆ ครั้งนึงครับ ส่วนผมลองขับ จะอึดอัดตรงขา ที่ถูกคอนโซลเกียร์เบียดดมาโดนขา ไม่ก็ไม่ถึงกับอึดอัดมาก ส่วนความสูง ยังพอเหลือครับ มากกว่าอัลติสด้วยครับ แต่จะลำบากตรง ถ้ามีบุคคลที่ 4 มาโดยสาร ซึ่งจะต้องมานั่งหลังคนขับ อาจจะขาติดครับ ผมลองปรับตำแหน่งขับ แล้วไปนั่งหลัง พบว่าต้องแหกขามากๆๆ ครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Tui_PSG

คนนั่งหลังอาจจะเป็นคุณแม่ครับ สูงประมาณ 155 ครับ ตัวไม่ใหญ่ครับ แต่นานๆๆนั่งที ถ้าต้องเดินทางท่องเที่ยวไกลๆ ซึ่งนานๆๆๆๆๆๆๆๆ ครั้งนึงครับ ส่วนผมลองขับ จะอึดอัดตรงขา ที่ถูกคอนโซลเกียร์เบียดดมาโดนขา ไม่ก็ไม่ถึงกับอึดอัดมาก ส่วนความสูง ยังพอเหลือครับ มากกว่าอัลติสด้วยครับ แต่จะลำบากตรง ถ้ามีบุคคลที่ 4 มาโดยสาร ซึ่งจะต้องมานั่งหลังคนขับ อาจจะขาติดครับ ผมลองปรับตำแหน่งขับ แล้วไปนั่งหลัง พบว่าต้องแหกขามากๆๆ ครับ
คอนโซลเกียร์เบียดขานั่นแหละครับที่ทำให้อึดอัด
116i ผมที่ว่าแคบแล้ว CX3ยิ่งแคบกว่าครับ ทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง
สำหรับผม อย่างที่บอกครับ ไม่ผ่านครับ(อึดอัด)

ออฟไลน์ Nut_K

เน้นเก็บเสียงดี ช่วงล่างแน่นๆไป CX-3 ได้เลยครับ ไปลองมาแล้วช่วงล่างดีกว่า HR-V พอสมควร แต่มาตายที่ภายในอึดอัด + เบาะหลังนี่นั่งแล้วเมื่อยสุดๆ เบาะรองนั่งสั้นมากกก และสุดท้ายคือไม่มีที่วางแขนตรงกลาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2015, 07:38:43 โดย integra »

ออฟไลน์ bubball

จากที่อ่านเงื่อนไขดู อยากจะเชียร์ CX3 จัง แต่ก็กลัวคุณแม่จะนั่งไม่สบาย
ถ้าคิดว่าคุณแม่น่าจะนั่งหลังไกลๆได้โดยไม่มีปัญหา ผมเชียร์ CX3 ละกัน

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ผมไปลองเทสมาแล้วทั้งcx3 กับ hrv cx3 อัตตราเร่งดีมาก ช่วงล่างแน่นเกาะถนนสมคำล่ำลือ เก็บเสียงดี
แต่ภายในแคบกว่า hrv พอสมควรโดยเฉพาะด้านหลังช่วงขา ส่วนhrv อัตตราเร่งเป็นรองcx3 แต่ก็ไม่ขี้เร่ ช่วงล่างเด้งกว่านิดหน่อย
เก็บเสียงพอกัน ภายในขับแล้วผ่อนคลายกว่าสบายๆ สรุปจากที่ลองเทสชอบcx3 แต่จองhrv ไปแทนเหตุผลหลักคือห้องโดยสารกว้างกว่า
ของแต่งเยอะมากทั้งแท้ทั้งก็อป ใช้ระยะยาวhrv น่าจะหาอะไหล่งง่ายกว่าทั้งใหม่และเก่า แต่ตอนนี้ถ้าเลือกhrv น่าจะหารถยาก
โดยเฉพาะel กับ e limited ระวังบางศูนย์ไม่มีอะไรแถมไม่พอ บังคับซื้ออุปกรณ์ หรือไม่ก็บังคับติดฟิล์มนิรภัยกับเคลือบเก้ว
ราคาเกือบครึ่งแสน ไม่งั้นไม่รับจอง ส่วนผมหาจนเจอศูนย์นึงรับจอง el แต่ไม่มีอะไรแถมเลย รับรถเดือนหน้า
ส่วนcx3 แถมประกันชั้นหนึ่งกับของแถมเล็กน้อย ถ้าต่อรองจริงจังน่าจะได้มากกว่านี้ครับ :)

ออฟไลน์ nonp

ถ้าคนขับไม่ใช่ปัญหาว่าแคบไป ผมว่าcx3 ครับเครื่องยนต์พอๆกันแต่ช่วงล่างcx3 ดีกว่า
เคยลอง. Hrv ช่วงล่างเหมือนไม่เหมาะกับความแรงยังไงไม่รุ

ยิ่งขับต่างจังหวัดด้วยแล้ว แถมราคาcx3 ถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ gorilla

CX-3  โคตรสวยจริงๆครับ  วันนี้พาแฟนไปดูและทดลองขับมา

แต่แฟนไม่ชอบครับ บอกว่านั่งข้างในแล้วรู้สึกอึดอัดมาก  แฟนสูง 160  ผมสูง 187 หนัก 85 นั่งหลังหัวชนเพดานครับ  แคบจริงๆครับ เทียบกับ Jazz ที่บ้านคนละเรื่อง

เปลี่ยนมาลองนั่งที่คนขับบ้าง ส่วนตัวผมว่ามันก็อึดอัดจริงครับ แต่ยังน้อยกว่า VIOS

ไปทดลองขับ Mazda 3 ต่อ ดีกว่ากันชัดเจนเรื่องพื้นที่ภายในและบรรยากาศในห้องโดยสารที่โปร่งกว่ากันแบบมีนัยยะสำคัญ

ออฟไลน์ Devil13

- ค่าซ่อมบำรุงและราคาอะไหล่ในอนาคต กรณีใช้งาน 7-10 ปี
ขอนี้ผมเชียร์ HRV ครับ

อีกอย่างถ้าแฟนไม่ชอบ = ไม่ควรซื้อครับ
ถ้าซื้อโดนบ่นอีกยาว เชื่อผม

CX3 มันรถคนโสดครับ ขับสนุก ชอบก็ซื้อ ไม่คิดมาก ไม่มีใครมาคิดร่วมว่าจะเอาคันโน้นคันนี้ ขับคนเดียว มีคนนึ่งหลังนานๆที

ออฟไลน์ muza

0-120 ผมว่า ตัวรถ มาสด้าcx 3 ยังไม่ได้โชว์ศักยภาพ เท่าไรอะครับ
HRV ก็เหลือละครับ
และโจทย์ รวม ของ จขกท น่าจะ โอนเอียงไปทาง HRV
แทบทุกข้อเลยนะครับ ถ้าสองตัวนี้ก็คงต้องไปทาง HRV
ครับ ลองไปหา รถตาม เวปบอร์ด EL , Eted น่าหาได้ไม่ยาก

แต่ถ้าสามารถ กัดฟันเพิ่มอีกนิด
ไปต่อรอง CX-5 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนนะครับ
เค้าว่าส่วนลด ตอนนี้เยอะมากๆๆ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ใจเจ้าของกระทู้เอนไป cx3 เยอะแล้ว
กลับไปทดลองขับ hrv อีกสักครั้ง วันนี้เลย ก่อนที่คุณจะลืม ฟิลลิ่ง cx3 แล้วคุณจะตัดสินใจได้
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เป็นตัวเลือกที่ดีทั้งคู่ ถ้าชอบการขับขี่ก็มาสด้า
ชอบพื้นที่ใช้สอย และการขับขี่ ก็ฮอนด้าเอาไปแต่ง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ zeriw009

คุณมีอัลติสอยู่แล้ว Cx3 ครับ เหมาะเป็นรถคันที่สองของบ้าน ผู้หญิงน่าจะชอบคันกระทัดรัดถอยจอดสะดวก
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ดูเหมือนจะต้องเอาส่วนผสมความกว้างห้องโดยสาร Honda HR-V
ผสมกับการขับขี่ของ Mazda CX-3

โดยส่วนตัวถ้าให้ Condition มาแบบนี้ 2 คันนี้ ผมคงจะต้อง
จิ้มไปที่ HR-V ครับ แล้วเตรียมเงินอีกหน่อยไปเปลี่ยนโช็ค
ความอึดอัดของห้องโดยสารมันจะทำให้คุณไม่สนุกเวลาไปเที่ยว
หรือเดินทางสักเท่าไหร่ เพราะผมก็ตัวใหญ่เหมือนกัน 55

จริงๆถ้าหันไปหาเพื่อนร่วมค่ายอย่าง Mazda3 ก็คงจะลงตัวขึ้น
แต่ผมเดาว่า รถเก๋งเต็มบ้านแล้ว อยากได้สไตล์ Crossover บ้าง

หรือ....เอาตัวเลือกมาให้ตัดสินใจเพิ่ม ฮ่าๆๆ

CX-5 2.0E 1,200,000 บาท

กำลังจะตกรุ่น ตอนนี้มีส่วนลดราวๆ 150,000 บาท
แต่อาจจะต้องทำใจตอน minorchange ช่วงต้นปีหน้านิดนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2015, 08:27:57 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ anakkal

เป็นผมยอมกัดฟันเพิ่มเงินไปซื้อ CX5 ครับ ดูจากเงื่่อนไขแล้ว หรือไปก็ไป HRV ครับ เพราะคนขับตัวใหญ่มาก น่าจะตอบโจทย์กว่านะครับ

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
ดูเหมือนจะต้องเอาส่วนผสมความกว้างห้องโดยสาร Honda HR-V
ผสมกับการขับขี่ของ Mazda CX-3

โดยส่วนตัวถ้าให้ Condition มาแบบนี้ 2 คันนี้ ผมคงจะต้อง
จิ้มไปที่ HR-V ครับ แล้วเตรียมเงินอีกหน่อยไปเปลี่ยนโช็ค
ความอึดอัดของห้องโดยสารมันจะทำให้คุณไม่สนุกเวลาไปเที่ยว
หรือเดินทางสักเท่าไหร่ เพราะผมก็ตัวใหญ่เหมือนกัน 55

จริงๆถ้าหันไปหาเพื่อนร่วมค่ายอย่าง Mazda3 ก็คงจะลงตัวขึ้น
แต่ผมเดาว่า รถเก๋งเต็มบ้านแล้ว อยากได้สไตล์ Crossover บ้าง

หรือ....เอาตัวเลือกมาให้ตัดสินใจเพิ่ม ฮ่าๆๆ

CX-5 2.0E 1,200,000 บาท

กำลังจะตกรุ่น ตอนนี้มีส่วนลดราวๆ 150,000 บาท
แต่อาจจะต้องทำใจตอน minorchange ช่วงต้นปีหน้านิดนึงครับ

เป็นผมก็เลือกHR-Vแล้วเอาไปเปลี่ยนโช๊คครับ ตามที่คุณหมูว่าเลย CX-5ก็น่าสนนะครับ แต่งบบานมานิดนึง

ใช้ระยะยาวผมเชียร์ฮอนด้านะ เพราะเคยซ่อม Mazda Tribute 3.0 ชนเกียร์แตกเปลี่ยนใหม่ลูกละ2แสนกว่า ซ่อมนู่นนี่อีกรวมๆเกือบสามแสนห้า ดีว่าประกันจ่ายเจอราคาซ่อมเข้าไปเลยเข็ดกับมาสด้าไปพักนึงเลย แต่ปัจจุบันได้ลองCX-5แล้วเริ่มกลับมาชอบอีก แต่ยังไม่กล้าซื้อกลัวจะซ้ำรอยแผลเดิม (ราคาอะไหล่โหดร้ายเหลือเกิน) เพราะกะใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ O_o"

Honda hrv นั่งสบายกว่าครับ ถึงการขับขี่จะเป็นรอง cx3 อยู่ไม่มากนัก

ถ้าจับเปลี่ยนช่วงล่างกับยาง การขับขี่ดีขึ้นอีกเยอะครับ

ลองๆศึกษาเรื่องช่วงล่างดูครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมว่าไปหา HRV ดีกว่าครับ เพราะว่าคุณเองก็ตัวสูงใช่เล่นครับ นั่งยาวๆแล้วไม่อีดอัดจะดีกว่า

ไปถอย HRV แล้วเอาไปทำช่วงล่างเพิ่มครับ ผมว่าน่าจะพอทำให้คุณรู้สึกดีขึ้นครับ

เพราะว่าคุณเองก็ไม่ได้ขับเร็วอะไรมากมายครับ 120 HRV สบายมาก

เรื่องค่าซ่อมในระยะยาวผมคิดว่า มันไม่ได้ ต่างมากมายขนาดนั้นครับ Mazda ก็หาของได้แท้เทียบ

ซึ่งก็ต้องไปหาให้ถูกที่ถูกทางของกลุ่มคนที่ เค้าใช้ Mazda กันอยู่

ตัดปัญหานี้ไป ก็ไปคบเจ้า HRV ครับไม่ต้องห่วงให้มากหาง่ายกว่าครับ

หรือไม่ก็อีกตัวเลือก ไปจัด CX-5 ครับ ส่วนลดตอนนี้ก็น่าฟัง แต่คงต้องทำใจเรื่องการเก็บเสียง ซึ่งท่าน จขกท เองก็อยากให้รถคันต่อไปนั้น

เก็บเสียงดีๆ ผมว่าคงไม่ตอบโจทย์อีกอยู่ดี แห่ๆ

HRV คำตอบสุดท้าย ><

ออฟไลน์ maggie

เห็นด้วยกับคำตอบคุณหมูมากๆเลย คอนดิชั่นนี้เรื่องความกว้างของห้องโดยสารมาก่อน ผมเองขับ มาสด้า3ตัวเก่าBL นั่ง3คนยังรุ้สึกแน่ๆเลย อยากจะเปลี่ยนไปCX5มากๆ ฉะนั้นถ้าเจ้าของกระทู้ดู HRV อยู่ด้วยก็น่าจะดีกว่า

แต่ถ้าเป็นผมตอนนี้ยอมกัดฟันไปCX5 2.0 เพราะราคาผ่อนต่อเดือนไม่น่าจะเพิ่มขึ้นมากเท่าไร แต่ติดที่เพิ่งใช้คันนี้มาไม่นาน ราคามือ2ตอนนี้ก็ต่ำเหลือเกิน

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้าที่บ้านมีรถ 2 คันแล้ว เป็นผมเอาคันใหนก็ได้เลยครับ ส่วนเรื่องใช้ยาว 7-10 ปีมันเป็นเรื่องของอนาคต เอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ jajaboss

ขึ้นเขา CVT ขึ้นสบายนะเอออออ

ออฟไลน์ pjs6306

เชียร์ cx3 ครับเพราะผมชอบมากหลังจากไปสัมผัสมาแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

ง่ายสุด คือถาคุณแม่ไปลองนั่งทั้ง HRV กับ CX3 แล้วลองถามท่านดูว่า โอเคคันไหนมากกว่ากัน
แต่ส่วนตัว จากโจทย์ที่คุณตั้งมา ผมจิ้มไปที่ HRV ครับ เพราะช่วงล่างเรายังโมได้ แต่ขนาดภายในห้องโดยสารนี่โมไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ดูแล้ว hrv น่าจะนั่งสบายกว่านะครับ ความกว้างห้องโดยสารเพิ่มไม่ได้ ส่วนนี่ผมว่าสำคัญกว่า  แต่ ช่วงล่าง อะไรยังทำให้ขับสนุกได้นะครับ 

ออฟไลน์ jes191

ถ้ายึดตัวเองเป็นหลัก ไม่สนใจคนนั่งหลัง คงต้อง CX3 ครับ
แต่ถ้ารักครอบครัว อาจต้องคิดให้มากขึ้น
ผมว่า ลองพาไปทั้งหมด ลองนั่งลองขับดู  ทั้งคู่ในวันเดียวกัน 
อย่าลืมดูห้องเก็บของส่วนท้ายด้วยว่าพอจะยัดกระเป๋าทั้งครอบครัวไหวมั้ย
ผมว่า CX3 นี่เหมาะกับคู่รัก+ ลูกเล็กๆมากกว่านะครับ  คันมันเล็กจัง

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ งั้นกลับมารักเดียวกับ HRV ดีกว่านะครับ จริงๆรถรุ่นนี้ (HRV) ก็เป็นรถที่ผมชอบมากๆ รุ่นนึงของฮอนด้าเลย
มันไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ไม่เตี้ย ไม่สูงจนเกินไป ทุกอย่างโอเคกับผมมากๆ แต่พอ CX3 มามันดึงดูดความสนใจจริงๆ จนปิดหูปิดตาหมดเลย 555

ถ้าวันนึงต้องเปลี่ยนรถ Choice ที่ผมถาม ก็จะมาแทนที่ อัลติส 1.6 คันเดิมของผมครับ รอดูต่อไป ว่าสถานการณ์จะเป็นอย่างไร
วันที่ผมน่าจะพร้อมจริงๆ ทั้งเรื่องอายุรถคันเก่า ทั้งเรื่องสถานที่ทำงาน ช่วงนั้น HRV น่าจะ MC ไปแล้วพอดี