ผู้เขียน หัวข้อ: mini countryman เครื่อง เบนซิน หรือ ดีเซล เหมาะกับผมมากกว่ากันครับ  (อ่าน 14295 ครั้ง)

ออฟไลน์ turkton

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกๆท่าน อยากสอบถามคำถามที่ดูเหมือนไม่มีสาระ แต่ผมลังเลและตัดสินใจไม่ถูกครับ ตอนนี้ตัดใจและกัดฟันว่าอยากจะได้ mini countryman look2 เครื่อง 1600 แต่ลังเลตรงกลัวว่าเครื่องมันจะแรงไม่พอ และอ่านมาว่ารถมันหนัก ครั้นจะกัดฟันไปซื้อ mini country Diesel Look2 ก็เพิ่มอีกสองแสน ซึ่งแพงขึ้นไปอีก และอ่านจากในกูเกิ้ลบอกว่าเสียงเครื่องดีเซลมันดังเอาการอยู่  และผมโทรถามเซลล์เค้าไม่มีรถให้ลองขับซะด้วยครับ ก็เลยอยากฟังความเห็นทุกๆท่านว่า พฤกติกรรมแบบผม ขับตัวไหนถึงเหมาะ

ระหว่าง mini 1600 look2 และ ดีเซล 2000 look2

- ขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ นานๆออกต่างจังหวัดครั้งหนึ่ง
- ปกติเป็นคนขับรถไม่เร็ว ถือว่าช้าด้วยซ้ำ แต่บางครั้งก็อยากแร่งอยากแซงบ้าง
- ใช้ไม่มาก ปีนึงน่าจะ 10,000 โลเท่านั้น (ดูจากรถเก่าที่ใช้)
- ชอบรถที่เสียงไม่ดังหรือสั่นมากนัก (ที่บ้านมีรถคนในครอบครัว camry hybird อยู่ เงียบมากจริงๆ)

จากข้อมูลประกอบด้านบน ช่วยเลือกหรือขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
จากที่อ่านดู  ตัวเบนซินก็ตอบโจทย์แล้วครับ

ออฟไลน์ kez

ดูแรงม้า และ แรงบิด ประกอบกัน ว่าพอที่คันไหน

ออฟไลน์ Nikle_pk

2 แสน แล้วได้ดีเซล ผมเพิ่มครับ

ของแบบนี้ มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าต้องใช้แล้วไม่มีครับ

ทุกวันนี้ราคา CTM ลงมามากแล้ว ถ้าเทียบกับก่อน

ประกอบในนี้ ถ้าผมย้อนเวลาได้ ยังไม่ได้ซื้อ

ยังไงๆก็ดีเซลครับ แถมส่วนต่าง 2 แสน แลกกับ

การขับสนุก (ไม่พูดถึงเรื่องประหยัด) เชื่อผม ตัวดีเซล

แรงบิดเยอะๆ ขับสนุกกว่าเบนซิลเยอะครับ

ขับ mini ต้อง ได้ feel mini ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
ผมไม่มีความรู้เรื่องรถครับ ชอบ mini เพราะสไตล์โดนใจ จะดูแรงม้าหรือแรงบิดก็ดูไม่เป็นครับ (เรื่องจริงๆ) ปัญหาคือผมคงต้องผ่อนซัก 48 เดือน ถ้าเพิ่ม 200000 บาท ก็ผ่อนมากขึ้นไปอีก

ผมลองถามเซลล์แล้ว ตัวเครื่องเบนซินไม่มีให้ลองขับ ก็เลยหนักใจว่าแรงจะพอหรือเปล่า ตอนนี้ผมใช้รถมิตซู เครื่องเบนซิน 1800 ซีซี ปีที่แล้วไปดูรถ suzuki swift กะว่าจะใช้รถเล็กๆประหยัดน้ำมัน แต่พอลองขึ้นไปขับก็รู้สึกว่าแรงมันต่างจากรถมิตซูที่ใช้อยู่เดิม ก็เลยไม่ได้ซื้อ Swift น่ะครับ

มีท่านใดที่เป็นเจ้าของ countryman เครื่องดีเซลแล้วมาอ่านเจอ ช่วยบอกนิดครับว่าปัญหาเรื่องเสียงดังนี่ถือว่าดังกว่าเครื่องเบนซินซักกี่เปอร์เซ็นค์

ต้องกราบขออภัยเพื่อนๆทุกท่านนะครับ ถ้าบางคำถามอาจจะฟังแล้วไม่ได้เรื่องนัก เพราะผมเองพวกขับอย่างเดียว ไม่มีความรู้จริงๆครับ :D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
จขกท เบนซินก็พอแล้วครับ ยกเว้นอยากได้ความแรงด้วย ประหยัดด้วย แต่ต้องแลก2แสน

ออฟไลน์ decptt

ดีเซล ใช้ในเมือง ก็ประหยัดเท่าๆเบนซิน

เรื่องเสียงดัง ไม่ต้องกังวล เพราะ ช่วงแรก มันเงียบเท่าเบนซิน
อยู่สักพักแล้วจะชินเอง  ;D
ไม่ได้ดังมากมายครับ ถ้าดูแลรถสม่ำเสมอ เทียบ%ให้ไม่ได้คับ

ยิ่งขับเครื่อง 1800 แล้ว เจอแรงดึงดีเซลเข้า จะติดใจอย่างยิ่งครับ

ส่วนเรื่องผ่อน 48เดือน กับ 200000 ก็ให้ จขกท นำไปพิจารณาเองครับ ถ้าเป็นเรื่องนี้ กลับมาที่เบนซินแน่นอน เพราะ ส่วนต่างนี้เป็นค่าน้ำมันได้2ปีเลยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ขับในเมือง วิ่งปีล่ะหมื่น แต่รถติดซะส่วนใหญ่ รถคงจอดติดมากกว่าวิ่ง

ผมว่า เอาส่วนต่าง 2 แสนมาเติมน้ำมันดีกว่า

เพราะที่ทราบรู้สึก ดีเซลเครื่องจะหนักกว่าเยอะ แต่ได้แรงบิด ขับในเมืองแบบเรื่อยๆ คงไม่จำเป็นเท่าไหร่

แถมดีเซลเสียงดังกว่ากับสั่นกว่าแน่นอน และแถมตูดดำอีกด้วย ;D

เอาเบนซินพอครับ  :)

ออฟไลน์ dht_tubes

เบนซินตอบโจทย์กว่า เพราะใช้รถไม่เยอะ ส่วนต่างเติมน้ำมันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
"- ชอบรถที่เสียงไม่ดังหรือสั่นมากนัก (ที่บ้านมีรถคนในครอบครัว camry hybird อยู่ เงียบมากจริงๆ)"

ข้อสุดท้ายไปลงที่เบนซินแล้วล่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
อยากให้เปิดใจรับ Diesel ดูครับ แล้วจะติดใจแบบผม

ปล ใช้แล้วตูดไม่ดำครับ ทำท่อออก 2 ข้างมาด้วย

ขนาดเปลี่ยนล้อ 19 วิ่ง ตจว ยัง 16.1km/l ความเร็ว 120-160
     ใช้ในเมือง 15.3km/l ครับ น้ำมันถังหนึ่ง 700 km ขึ้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดูจากโจทย์แล้ว เบนซินตอบโจทย์ทุกข้อเลยครับ

แต่ถ้าเป็นผม ไป Diesel 2.0 Look2 แน่นอน(ชอบดีเซลเป็นการส่วนตัวครับ นี่คือเหตุผล)

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
Diesel 2.0 Look2 ระยะยาว ปลอดภัยกว่า ยอมเพิ่มเหอะ
ซื้อ มินิ นี่ใช้ยาวได้เลย เพราะสะสมเป็นของเล่น classic ได้ครับ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ mxmx

ctm เบนชินเสียงไม่ได้เงียบนะครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
คอนเฟิร์ม ctm s  1.6turbo ไม่เงียบครับ ดังสปอร์ตๆครับ 

ออฟไลน์ !ceman

• Newbie
  • *
เชียร์ CTM SD ครับถ้าไม่เน้นแรงปลาย

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมขับรถเรื่อยๆ ไม่เน้นเร็วนัก แต่เห็นคนบอกว่าดีเซลดูแลรักษาง่ายกว่าเบนซิน เลยลังเล เพราะผมเป็นคนไม่เปลี่ยนรถบ่อย ชอบใช้ยาวๆ ครับ

อาจจะลองสตาร์ทเครื่องเทียบกัน(ถ้าศูนย์เค้ามีให้ลอง)

ตอนนี้รถมิตซูเก่าของผมใกล้จะลาโลกแล้ว เครื่องสั่นและดังด้วย เปลี่ยนใหม่เลยอยากให้มันเงียบและไม่สั่นด้วยน่ะครับ 55

ออฟไลน์ Jump

0 มีเบนซินให้ลอง แบบ paceman
ส่วน ดีเซล ต้องลอง mini cooper ธรรมดา ครับ
ควรไปลองก่อน เสียงดังไม่เท่าไหร่ ขับดีกว่ากันเยอะมาก ครับ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Sappe!

ผมชอบ ดีเซล อยู่แล้ว ถ้าทุนถึงก็คงเพิ่มเอา ดีเซล  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

• Newbie
  • *
ตอนนี้พยายามตัดใจเรื่องเงินแล้ว

เหลืออย่างเดียวว่า เครื่องมันสั่น กับดังมากกว่าเบนซินแค่ไหนเท่านั้นล่ะครับ

ท่านใดใช้อยู่แล้ว แนะนำด้วยนะครับ ^^

ออฟไลน์ templeboy

ตอนนี้พยายามตัดใจเรื่องเงินแล้ว

เหลืออย่างเดียวว่า เครื่องมันสั่น กับดังมากกว่าเบนซินแค่ไหนเท่านั้นล่ะครับ

ท่านใดใช้อยู่แล้ว แนะนำด้วยนะครับ ^^

ผมเป็นอาการเดียวกันครับ...คือ ชอบรถนิ่งๆเงียบๆ พอได้ไปลองขับ CTM SD แล้วบอกกับตัวเองว่ารับลำบากครับ

พวงมาลัยสั่นมาก....โดยเฉพาะตอน idle มันสั่นมากกว่ารถเบนซินชัดเจน สั่นจนต้องเอามืออกจากพวงมาลัย

ส่วนเรื่องเสียงเครื่องผมสังเกตไม่ชัดเพราะแถวเอกมัยที่ลองขับ เสียงรถรามันก็ดังมากโขอยู่ แต่เดาว่าไม่น่าจะดังไปกว่า 320D มากนัก..ซึ่งผมพอรับได้

สรุป เรื่องเสียงพอไหว แต่เรื่องสั่นไม่ชอบเลยครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
จากประสบการณ์จริงที่เคยใช้(และขายทิ้งไปแล้ว) ถ้า country man ไม่ใช่ตัว S แล้ว เบนซิน จะพบกับอาการหงุดหงิดในบ้างครั้งที่จะเร่งแซงนะครับ
ดีเซลไม่เคยใช้เลยไม่กล้าตอบ

แนะนำว่าถ้าเอาตัว cooper ปกติ เล่น mini cooper ธรรมดา ดีกว่า country man ชัวร์ครับ
ถ้ารัก country man จริงๆ ต้อง S เท่านั้น (สำหรับเบนซิน)

ออฟไลน์ Nikle_pk

จากประสบการณ์จริงที่เคยใช้(และขายทิ้งไปแล้ว) ถ้า country man ไม่ใช่ตัว S แล้ว เบนซิน จะพบกับอาการหงุดหงิดในบ้างครั้งที่จะเร่งแซงนะครับ
ดีเซลไม่เคยใช้เลยไม่กล้าตอบ

แนะนำว่าถ้าเอาตัว cooper ปกติ เล่น mini cooper ธรรมดา ดีกว่า country man ชัวร์ครับ
ถ้ารัก country man จริงๆ ต้อง S เท่านั้น (สำหรับเบนซิน)

เห็นด้วย ต้อง S ONLY
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดีเซล..ดี แต่ไม่ดีพอที่จะแลกครับ เบนซินไปก็ได้

ออฟไลน์ pongsakorn11

ผมว่าถ้าขับในเมืองเอาดีเซลดีกว่า อีกอย่างเสียงเครื่องก็ไม่ได้ดังเหมือนรถกระบะด้วย...