ผู้เขียน หัวข้อ: ถอยเจ้า FREED มาแล้วครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ  (อ่าน 9313 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
เก็บข้อมูลมานานมาก........... ตั้งแต่ก่อนออก camry HV เมื่อปีก่อน
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18398.0.html
เคยถูกเอามาเป็นตัวเลือก และถูกตัดออกจากตัวเลือกเพราะเรื่องราคา
แล้วไปจบที่ camry เมื่อปีก่อน

จนปีนี้.....ส่วนตัวผมว่า ตอนนี้ ราคาไม่เป็นปัจจัยอะไรในการตัดทิ้งอีกต่อไปแล้ว
และ mini MPV ในตลาดบ้านเรา ก็เหลือให้เลือกเล่นไม่มาก
เหลือแต่เจ้า "แจ๊สบวม" ตัวนี้แหละครับ : ถ้าลองให้ ผบทบ ที่บ้าน รวมถึงผู้อวุโส ช่วยเลือกรถ
เค้าจะไม่สนใจความเล็กความอืดของเครื่อง 1.5 เลยครับ 555555+

ไว้จะมารายงานผลการใช้งาน
หลังจากใช้ไปสักพักแล้วนะครับ

ขอบคุณทุกความเป็นที่เคยถาม
โดยเฉพาะ คุณจิมมี่ที่รีวิวละเอียดมากๆ และคุณ freedスプーン3300  ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 13:38:05 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ apinui

Re: ถอยเจ้า FREED มาแล้วครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 13:34:05 »
ยินดีด้วยคราบ...

ถ้าไม่ติดที่เครื่องเล็กไป ผมว่าขายดีกว่านี้อีกเยอะเลย ....  ;D

ออฟไลน์ hutzero

Re: ถอยเจ้า FREED มาแล้วครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 13:57:01 »
ยินดีด้วยครับ
ผมก็ชอบ Freed นะ  คอนโซลหน้าให้อารมณ์เหมือนโต๊ะกับข้าวดี
คนนั่งข้างคนขับกินข้าวในรถได้เลย  ผมว่าสะดวกตรงนี้แหละ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 14:09:14 »
ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 14:11:03 »
ใช่ครับ ถ้าใส่เครื่อง 1,800 แล้วราคาเพิ่มอีกนิดหน่อยผมว่ากระฉูด ว่าแต่ต้นทุนเครื่อง 1500 กะ 1800 ต่างกันเยอะมั๊ยครับ

ยินดด้วยนะครับ อ่านหัวข้อตอนแรกนึกว่าคุณอา Adis ซะอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 14:12:17 »
ยินดีด้วยครับ ::)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 14:20:28 »
ถ้าตอนเปิดตัวคครั้งแรกราคาอยู่ในประมาณนี้ ป่านนี้ผมได้เป็นสมาชิก freedmania ไปแล้ว

ดีใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับสำหรับสมาชิกใหม่ในครอบครัว

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 14:23:43 »
ยินดีด้วยนะครับ...ใช้รถให้เต็มที่เลย จะได้คุ้มค่าทุกบาทที่เสียไปครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 14:25:21 »
ยินดีด้วยครับ

ถ้ามีอากงอาม่า แล้วมีงบไม่เกินล้าน ผมนึกถึงเจ้านี่อันดับแรกเลยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ daycha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 14:56:20 »
+ ยินดีด้วยนะครับ สวยมากๆ ตอนนี้ก็มองๆ อยู่เหมือนกัน ^^ +

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 15:28:46 »
ยินดีด้วยครับ เคยอ่านกระทู้ของท่านแล้ว ต้องชมว่าเป็นคนละเอียดถี่ถ้วนมาก ๆ เลยครับ
ผมเองไป ๆ มา ๆ จาก swift กลายมาเป็น freed เช่นกัน
จะถอยวันที่ 16 เดือนหน้าครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 15:48:02 »
ยินดีด้วยครับ พี่แจ๊สบวม

ออฟไลน์ JT77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 16:17:05 »
ยินดีด้วยครับกับรถคันใหม่  :D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 16:33:01 »
ยินดีด้วยครับ ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ ขับขี่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 16:47:01 »
ยินดีด้วยครับผม ขับขี่ปลอดภัยครับ แอบเชียร์เจ้า Freed มานานแล้วเหมือนกันครับ รถดีครับๆ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 16:52:12 »
ยินดีด้วยคร๊าบบบ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 17:10:50 »
ยินดีด้วยครับ รถครอบครัวจริงๆ เจ้าฟรีดเนี่ย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 17:37:43 »
ยินดีด้วยคราบ...

ถ้าไม่ติดที่เครื่องเล็กไป ผมว่าขายดีกว่านี้อีกเยอะเลย ....  ;D

เครื่องเล็กไม่เกียวกัยไม่แรงน่ะครับ

ผมใช้แล้วบอกได้ว่า เร็วกว่า Altis 1.6 และ Mazda3 1.6 แน่นอน หรือถ้าพอๆ กันก็ไม่ต่างจาก City ตัวที่แล้วเลยน่ะครับ

อย่าตัดสินรถกันที่ขนาดเครื่องเลยครับ ดูจากการตอบความต้องการของเราดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:32:32 »
อยากได้เหมือนกันครับ เอนกประสงค์และไม่แพง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:56:35 »
^
^
คือผมไม่ได้ว่ามันไม่ดีครับ ....

ผมหมายถึงว่า ถ้าเอาเครื่อง 1.8 มาลงแล้วขายราคานี้ ...มันน่าจะขายดีกว่านี้ครับ .....

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 20:48:58 »
ถ้าเอาR18 140hp มาลง ก็น่าจะพอได้ แต่ PF นี้เอามาว่างไม่ได้น่ะซิครับ

ถ้ามีก็ต้องไป SW แทนในเครื่อง R20

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 20:51:25 »
สวยมาก การออกแบบดูลงตัวดีมากเลยครับ :o

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 22:05:46 »
ซื้อคันนี้ให้พ่อตาขับให้คุณแม่ยายนั่งเป็นหลักคร๊าบ
แกขึ้นลงสะดวกดี ไม้ต้องก้มๆมุดๆ ไม่เมื่อยหลัง

โปรเจกต์ต่อไป คง Restore BMW E34 525i รุ่นปี 1990 ยังไม่มี vanos
ว่าจะทำปีที่แล้วแต่ติดน้ำท่วม ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 23:48:03 »
ยินดีด้วยครับ แต่ E34 ทำไปแล้วไม่ใช่หรือ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 00:24:20 »
ยินดีด้วยครับ ผมก็ชอบเหมือนกัน

แต่ติดตรงที่...

เครื่องเล็กไปนิด และไม่มีแอร์ตอนหลัง
อุตส่าห์ทำประตูไฟฟ้า ซะแพง เพิ่มช่องลมแอร์ตอนหลังอีกนิด ก็จะแจ๋วเลยสำหรับในเมืองร้อน

เพื่อนเล่าให้ฟังว่า เวลาบรรทุกผู้โดยสารเต็มรถ
แล้วไปเที่ยวป่า เที่ยวเขา ต่างจังหวัด กับทาง 2 เลนสวนกัน
ถ้ามีรถขับช้าอยู่ข้างหน้า ก็ต้องขับตามไป เรื่อยๆ
ไม่ต้องคิดแซง เพราะ แซงไม่ทัน

ก็ เพลินดี กับ การชื่นชมธรรมชาติข้างทาง และ อยู่กับครอบครัวในรถนานๆ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 06:41:17 »
แอบอิจฉาครับ แต่ก่อนผมก็เล็งคันนี้ไว้เหมือนกันกะใช้ยาวจนลูกเรียนจบ(แต่ปัจจุบันยังหาแฟนไม่ได้เลย 555)

เหตุที่ไม่ได้ซื้อเพราะเงินเดือนผมไม่ถึงครับเลยทำให้ส่งไม่ไหว + ทางบ้านไม่ชอบรถทรงนี้ ให้อออกแต่ซีดานสถานเดียว

อยากรู้จริงๆว่าเบาะแถว2 กับ 3 คนมีอายุนั่งสบายหรือเปล่าคับ?

ขับไปแดดเปรี้ยงๆ ยิงยาวไปต่างจังหวัด แถว3จะเย็นเหมือนเบาะหน้าหรือเปล่า่คับ?

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:02:44 »
แอบอิจฉาครับ แต่ก่อนผมก็เล็งคันนี้ไว้เหมือนกันกะใช้ยาวจนลูกเรียนจบ(แต่ปัจจุบันยังหาแฟนไม่ได้เลย 555)

เหตุที่ไม่ได้ซื้อเพราะเงินเดือนผมไม่ถึงครับเลยทำให้ส่งไม่ไหว + ทางบ้านไม่ชอบรถทรงนี้ ให้อออกแต่ซีดานสถานเดียว

อยากรู้จริงๆว่าเบาะแถว2 กับ 3 คนมีอายุนั่งสบายหรือเปล่าคับ?

ขับไปแดดเปรี้ยงๆ ยิงยาวไปต่างจังหวัด แถว3จะเย็นเหมือนเบาะหน้าหรือเปล่า่คับ?

ถ้าเดินทางไกล แถว 3 ไม่เหมาะกับคนสูงอายุเป็นอย่างยิ่ง แถว 3 เหมาะกะคนตัวเล็กๆหรือเด็กๆไปนั่งเล่นนอนเล่น สนุกสนานกันให้เต็มที่

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 11:46:41 »
ยินดีด้วยครับ freed เจอบนถนนทุกวันนี้ผมยังชอบมองครับ ดีไซน์ลงตัวทุกด้าน

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:05:08 »
ยินดีด้วยครับ แต่ E34 ทำไปแล้วไม่ใช่หรือ

ปีก่อน เอาเข้าอู่ไปตีราคาเมื่อต้นๆปีแล้วครับ
รอรถสำรองมาใช้ขับได้ก็เดือนสิงหาคม ตกลงกำลังจะทำ น้ำมาพอดีครับ
เดี๋ยว Freed ได้ป้ายขาวแล้วก็ว่าจะไปทำครับ < ช่วงนี้ ป้ายขาวก็รอนาน

หมดตัวอีกเยอะแน่ๆ เพราะขาดการบำรุงรักษามานานเกิน  :P
หม้อน้ำซึม น้ำมันเครื่องรั่ว ฯลฯ
ไฟเช็คเครื่องยนต์สว่างวาบๆ ร้องต๊องแต๊งๆกระจาย......

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากการใช้งานมาไม่นานมาก นั่งยังไม่ครบที่ แต่ผมคาดว่าอืด(กว่า) รถที่เคยๆขับ
ปกติขับ camry hybrid / primera P11 เครื่อง SR20 / E34 / หรือ วีออส ที่ช้าสุดในบ้าน....
ก็ยังเร็วกว่าเจ้านี่...แต่ขับไปขับมามันสบายครับ มันเปลี่ยนนิสัยคนขับไปเอง

ยามเร่งแซงทางราบ คงต้องกะจังหวะดีๆ แล้ว ปลด overdrive เพื่อให้รอบจัดขึ้น
แต่ถ้าเร่งแซงทางขึ้นเขานี่คงไม่ต้องคิดทำครับ ถ้าเจอรถบรรทุกขึ้นเขา
แล้วเป็นเลนสวน ก็คงต้องทำใจเย็นๆครับ
ส่วนนั่งสบายไหม? แถวสอง ค่อนข้างสบายกว่า C segment นะครับ ขึ้นลงง่าย
สะดวกมาก แถวสาม ถ้ามีลูกสัก 6-12 ขวบ พร้อมพี่เลี้ยงเด็ก ก็พอไปไหนมาไหนได้
แต่ถ้าออก ตจว และให้มั่นใจหน่อย และไม่อยากได้รถที่เทอะทะ ก็ต้องรีบมอง StepWGN แหละครับ

มองว่า ราคาเท่านี้ ได้ขนาดนี้ มัน balance แล้วครับ ถ้าเทียบกับ b segment
มันยัด เสือภูเขาเข้าไปหมดทั้งคันโดยไม่พับ หรือแบกรถเข็นผู้สูงอายุ
หรือรถเข็นเด็ก ไปเที่ยวสุดสัปดาห์ที่พัทยา หัวหิน หรือไปไหนมาไหน(ใกล้ๆ)นั่ง 6 คนแล้วสบายพอสมควร

แต่....ถ้าเค้ายัดเครื่อง 1.8 ลงไปได้ หรือ เซทเทอร์โบลูกเล็กๆจากโรงงานมา ก็สนุกครับ 555555555++++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 12:23:31 โดย yod artstu »

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 21:16:53 »
ผมว่าถ้าเทียบกับ Jazz แล้วยังไงก็ปรู๊ดปร๊าดสู้ Jazz ไม่ได้ อีกอย่างอัตราเร่าแซงนี่ ไว้ใจไม่ได้อย่างแรง ไปขับรถเพื่อนเกือบไม่รอดน่ะครับ จังหวะแซงพอกดสุด เครื่องมันไม่กระชากซะงั้น เกือบโดนสอยตูดแน่ะ แต่มาเทียบกับ Jazz City นี่คนละความรู้สึกเลย ไว้ใจได้มากกว่าเยอะ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ