ผู้เขียน หัวข้อ: มา Discussion กัน คิดว่าชอบตำแหน่งไฟเลี้ยวแบบไหนกัน  (อ่าน 9178 ครั้ง)

civicferio

• บุคคลทั่วไป
ว่าถึง การออกแบบรถยนต์สมัยนี้ิ แน่นอน อุปกรร์บางอย่างที่เกียวข้อง ย่อมมีการออกแบบ แต่ความสวยงาม และเหตผล การใช้งานก็แล้วแต่มุมมอง ของคนใช้รถอีก

แต่อยากให้คนลองมา ให้เหตุผลกัน ว่าชอบ ไฟเลี้ยวแบบไหน เพรราะอะไร

1.แบบออกมามุมนอก

เหมือนทั่วไป ตำแหน่งยอดนิยม และคิดว่ายังมีไปเรื่อยๆ

2.แบบมุมใน

อารมณ์เหมือน ขี้ตากระจุก ค่ายเอชเหลี่ยมชอบเอามาหากิน

3.แบบ เหนือไฟหน้า

คนออกแบบบอกว่า มันจะเห็นง่ายกว่า  แต่ส่วนใหญ่มัก จะเอาไปปนไฟหรี่ด้วย สรุป ดูไม่ออก

4.แบบใต้ไฟหน้า

มีไม่กี่ยี่ห้อที่ ออกแบบแบบนี้ เอ๊ะเท่าทีี่จำได้ ก็มี champ กับ Corona ขับหน้าตัวแรกนะ.....

5.แบบติดกันชน

ไฟเลี้ยวติดกันชน รุ่นสุดท้าย มันอยู่ในโคโรน่า เอกซิเอร์ ในที่สุดมันก็กลับมาจนได้ โอ้วว เสียงหินเสี่ยง แตกเหลือเกิน

สมาชิคท่านไหนลองมาอภิปรายกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2011, 16:46:56 โดย Civic FERIO™ : เด็กหัวแห้ว »

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: มา Discussion กัน คิดว่าชอบตำแหน่งไฟเลี้ยวแบบไหนกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 16:33:44 »
งูเห่ามัน มุมนอกนิครับๆ ใต้ไฟหน้ามันไฟหรี่นิครับ

ชอบแบบ มุมนอกครับดูง่ายดีครับเห็นชัดเจนดี ครับ

แบบใตกันชนมันเหมือนรถกระบะเลยรุ่นเก่าๆ 55

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: มา Discussion กัน คิดว่าชอบตำแหน่งไฟเลี้ยวแบบไหนกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 16:39:11 »

ไม่มีปัญหากับไฟทุกแบบ ชอบหมด

ยกเว้นไฟเลี้ยวที่เกทับกับไฟหรี่  :P

กรณีนี้ Isuzu D-max คือ 1 ในนั้น

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 16:39:35 »
ชอบแบบอยู่ในโคมไฟหน้าตรงไหนก็ได้

ว่าแต่ที่เกลียดจริงๆ ก็คือไฟเลี้ยว isuzu ที่มันเอามาเป็นไฟหรี่ด้วย >:( ว่าไปกม.ไม่น่ายอมให้นะครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 16:57:21 »
ชอบแบบ Audi A6/A7 แบบนั้นแหล่ะ บอกไม่ถูกเหมือนกัน 55555555555

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 17:05:38 »
เหมือนกันเลยครับ คิดได้ไงเนี่ยไฟเลี้ยวเป็นไฟหรี่

ส่วนตัวชอบแบบที่อยู่ในโคมหมดเลยครับ มันครบดี
(แต่ดันชอบ Prius ซะนี่)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 17:37:11 »
ชอบแบบมุมนอกที่สุดครับ เพราะเห็นได้ชัดเจนดีจากด้านข้าง

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 18:09:45 »
ชอบแบบ

1.แบบออกมามุมนอก

เพราะรถโดนชนกระจกข้าง ชนไปหน้าแตก ชนกันชน ไฟเลี้ยวอยู่จุดนี้ก็ยังอยู่ จะเลี้ยวก็ยังเห็นอยู่ ปลอดภัยกว่า
เห็นชัดด้วย แถมจุดนี้ไม่ค่อยโดนชนด้วยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 18:21:56 »
บน ล่าง ได้ทั้งนั้น

แต่ขออยู่มุมด้านนอกครับ สังเกตง่ายกว่า
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 18:23:14 »
ชอบแบบเบอร์ 1 คือเดิมๆ ที่ส่วนใหญ่นิยมนั่นแหละครับ

อย่างน้อยไฟด้านข้างตัวรถเสีย ก็ยังพอเห็นแสงตรงมุมบ้าง แต่ไม่เอาแบบทำเป็นไฟหรี่ด้วยนะ จะเลี้ยว จะหรี่ แยกดวงกันไปเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 18:50:19 »
มุมนอกน่าจะเห็นชัดเจนสุดจากทั้งหน้าและข้างผสมกันครับ

แต่ไฟหรี่บวกไฟเลี้ยวก็ไม่เห็นจะเป็นปัญหาครับ 4Runner ก็ทำนะ
แล้วก็มีรถหลายรุ่นด้วยที่ไฟท้ายเป็นทั้งเบรคและเลี้ยว ดูให้ออกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 19:07:29 »
แบบ BMW E60 ครัยบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

civicferio

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 19:25:59 »
มุมนอกน่าจะเห็นชัดเจนสุดจากทั้งหน้าและข้างผสมกันครับ

แต่ไฟหรี่บวกไฟเลี้ยวก็ไม่เห็นจะเป็นปัญหาครับ 4Runner ก็ทำนะ
แล้วก็มีรถหลายรุ่นด้วยที่ไฟท้ายเป็นทั้งเบรคและเลี้ยว ดูให้ออกครับ

เหมือนแลนเซอร์ ซีเดียไำมเนอร์ ใช่ป่ะ.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 19:30:07 »

เหมือนแลนเซอร์ ซีเดียไำมเนอร์ ใช่ป่ะ.

อันนั้นยังดีครับ แม้จะสีเดียวแต่ก็แยกตำแหน่งไฟเบรค/เลี้ยว ชัดเจน (หรือเปล่า)
แต่บางรุ่นเวลาจบไฟเลี้ยว ไฟเบรคมันกะพริบข้างเดียวเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 20:00:11 »
ไฟเลี้ยว+ไฟหลี่ของ D-max ห่วยมากครับ
ผมขับรถมาบางครั้งดูแทบไม่ออกว่าเค้าจะเลี้ยว
พอรู้ก็อยู่ใกล้แล้ว ตัดหน้าผมไปเลย 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2011, 20:04:24 โดย nuvut9 »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 20:37:31 »
ผมก็ชอบแบบมุมนอกนะ มันดูง่ายดี แล้วดวงเดียว ก็ได้ทั้งด้านหน้า และด้านข้างเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 20:43:54 »
สำหรับผมได้ทุกที่ แต่ขอให้ลงตัวก็พอ  :)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 21:13:04 »
ส่วนตัวชอบแบบ2ครับ แต่ให้ใช้งานจริงๆ อะไรก็ได้ ขอให้คนขับเปิดบอก ว่าจะเลี้ยวทางไหนด้วยแล้วกัน เพราะเพื่อนร่วมทางเขาไม่สามารถ จะตรัสรู้ได้นะว่าคุณจะไปทางไหน  :-\ (พิมพ์ พิมพ์มาของเริ่มขึ้นแหะ ;D )

ปล.รูปแรกถ่ายติดป้ายชื่อ เต็น น้าผมด้วยแหะ  ;D ;D ;D กำลังนั่งนึกอยู่ ว่ารถคันนี้มันคุ้นๆ ว่าใช่รถเรารึป่าว ::) นะเนี้ย
(ถ้าใช่มันก็ขายไปล่ะ อิอิ ;D)

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 21:36:25 »
ชอบไฟแบบมุมนอก ผมว่ามันสังเกตง่ายดีครับ และที่ไม่ชอบเลยคือแบบที่สอง แบบมุมใน เช่นรถ NEW CITY ครับ ผมว่ามันเป็นการออกแบบที่อันตรายและไม่ make sense เท่าไร
  เพิ่มเติม ไฟเลี้ยวท้ายอีกรุ่นที่ผมว่าอันตรายคือ LANCER cedia VIRAGE อันนี้มามุกเดียวกับพวกรถอเมริกัน ที่ไฟเลี้ยวเป็นสีแดง อยากบอกว่าผมเกือบซัดท้ายรถรุ่นนี้มาแล้วครั้งนึงเพราะเข้าใจผิดว่าเค้าแค่เบรคแต่ที่ไหนได้เค้ากำลังเปิดไฟเลี้ยวตัดเข้าเลนของผมอยู่ ไม่รู้คิดได้ไงไฟเลี้ยวแบบนี้ >:(

Blue 229

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 22:19:36 »
ชอบไฟเลี้ยวแบบอยู่มุมนอกครับ จะอยู่บน อยู่ล่างก็ได้

ปล. แต่ผมชอบไฟเลี้ยวของ รถสิบล้อไทยครับ
      ประทับใจสุดๆ เคยเจอแบบ เอาไฟที่เป็นเส้นมาดัดเป็นตัวอักษรเลย
      แบบเปิดไฟทีนี่ ไฟขึ้นแบบเป็นตัวหนังสือมาเลย ซ้าย.... ขวา......  :D 5555 ชอบมากครับ ชัดเจนสุด+ครีเอท

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 22:25:37 »
ชอบไฟแบบมุมนอก ผมว่ามันสังเกตง่ายดีครับ และที่ไม่ชอบเลยคือแบบที่สอง แบบมุมใน เช่นรถ NEW CITY ครับ ผมว่ามันเป็นการออกแบบที่อันตรายและไม่ make sense เท่าไร
  เพิ่มเติม ไฟเลี้ยวท้ายอีกรุ่นที่ผมว่าอันตรายคือ LANCER cedia VIRAGE อันนี้มามุกเดียวกับพวกรถอเมริกัน ที่ไฟเลี้ยวเป็นสีแดง อยากบอกว่าผมเกือบซัดท้ายรถรุ่นนี้มาแล้วครั้งนึงเพราะเข้าใจผิดว่าเค้าแค่เบรคแต่ที่ไหนได้เค้ากำลังเปิดไฟเลี้ยวตัดเข้าเลนของผมอยู่ ไม่รู้คิดได้ไงไฟเลี้ยวแบบนี้ >:(

อย่างว่าครับ เราเจอแต่สีเหลืองอำพันจนเคยชิน เพราะของเรารถส่วนใหญ่เป็นรถญี่ปุ่น ซึ่งจริงๆ กฎหมายญี่ปุ่นกำหนดบังคับเลย ว่าต้องเหลืองอำพันเท่านั้น (ขนาด Chevy Cavalier พอ Toyota เอาเข้าไปขาย ยังต้องเปลี่ยนเป็นสีเหลืองอำพันเลย)

ผมไปอ่านเจอมาว่า คน US เขาชินแล้ว คือถ้ามันค้าง มันคือไปเบรค ถ้ากระพิบมันคือไฟเลี้ยว

แต่ผมก็สงสัยนะ ว่าจริงๆ เมืองไทยก็กำหนดไฟเลี้ยวเป็นสีเหลืองอำพัน แต่เจ้า Cedia MC เนี่ย มันออกมาขายได้ยังไงหว่า??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2011, 22:27:58 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 22:44:05 »
แบบของCity ผมเข้าใจว่าเค้าดีไซน์ตำแหน่งไฟเลี้ยวที่ชุดไฟหน้ามา และพอใจกับตำแหน่งแล้ว
แต่เพราะปัญหาเรื่องการมองเห็นของรถคันอื่นๆ ทำให้ต้องเพิ่มไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างอีกตำแหน่ง
แต่กระนั้นก็เถอะครับ มันก็ยังมีจุดบอดอยู่ดี
เพราะในกรณีที่รถขับตีคู่กันอยู่ บางครั้งผมก็ไม่ทราบว่าเค้าเปิดไฟเลี้ยวซ้ายขอเข้าเลน
ซึ่งผมว่าถ้าจะติดที่ไฟเลี้ยว ติดดวงเล็กๆที่แก้มข้างแบบสมัยก่อนน่าจะเห็นได้ชัดเจนกว่านะ

.-_-.

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 23:16:04 »
ผมชอบแบบมุมนอกมากกว่าเนื่องจากเหตุผลทางความปลอดภัย แต่ถ้าสมัยนี้มีไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างแล้ว ด้านหน้าจะเป็นมุมในก็ได้ เพื่อให้องศาการมองเห็นมีมากขึ้นครับ แต่ถ้าไม่มีที่กระจกข้างก็กรุณาไว้ด้านนนอกเถอะครับ คนที่เข้าด้านข้างจะได้รู้ว่าเราจะเลี้ยว (ถ้าไม่มีตุ่ม ๆ ที่ข้างรถ)
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:44:14 »
รถบางรุ่น
ไฟเลี้ยวบนกระจกมองข้าง
แทบไม่มีประโยชน์ต่อเพื่อนร่วมทาง ที่มาจากด้านข้างหลัง/ด้านข้างเลย
เพราะมันสามารถมองชัดได้แค่มุมมองรถสวนมาด้านหน้า

ผมว่าแบบดั้งเดิม ทีแปะไว้ตรงแก้มรถ ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ The Copy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 13:03:50 »
ไม่ว่าจะอยู่ข้างบน
อยู่ข้างล่าง
หรือด้านข้าง
ผมได้หมด  เอ๊ย!...ชอบหมดแหละ  ถ้ามองแล้วมันเข้ากับตัวรถ
แต่ถ้าจะให้เห็นชัดเจนเวลาเปิดไฟเลี้ยว น่าจะเป็นมุมด้านนอก

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 21:27:42 »
ขอในโคมไฟหน้าก็พอครับ จะมุมใน มุมนอกได้หมด