ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียด ระหว่าง mazda 2 กับ ford fiesta  (อ่าน 16934 ครั้ง)

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
พอดีพี่ผมกำลังจะซื้อรถใหม่ในช่วงนี้ตอนแรกว่าจะเอา honda city หรือไม่ก็ toyota vios แต่ติดที่่ว่าต้องรอนานจึงเปลี่ยนความคิดมาเป็นมาเป็น mazda 2 กับ ford fiesta เลยอยากจะทราบรายละเอียด อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ช่วงล่าง เครื่องยนต์ ราคาในแต่ละรุ่น และความคิดเห็น ระหว่าง mazda 2 hatchback กับ ford fiesta hatchback รุ่นไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2011, 19:36:17 โดย gknakop »

ออฟไลน์ OsSn

• **
Re: อยากทราบรายละเอียด ระหว่าง mazda 2 กับ ford fiesta
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 20:50:24 »
ผมว่า เฟียสต้า ดูจะลงตัวและเหนือกว่าอยู่เล็กน้อยนะครับ

ไม่ว่าจะเป็น พื้นที่ด้านหลังที่กว้างกว่า, ช่วงล่างลงตัวกว่า (อ้างอิงจากพี่จิมมี่ กับพี่แพนเนี๊ยะแหละ), เกียร์ที่ให้อัตราเร่งและท็อปสปีดดีกว่า

ในภาพรวมจุดใหญ่ๆ เฟียสต้า น่าจะเหนือกว่าอยู่เล็กน้อย   แต่ถ้าเอาปัจจัยอื่นมาตัดสินด้วยก็แล้วแต่แต่ละคนครับ

ปล. เห็นผมเชียร์ เฟียสต้า แต่ว่าผมขับ มาสด้า 2 ซีดาน อองรี่ ปิแรส ฯลฯ นะ (ซีดานเฉยๆ ที่เหลือไม่เกี่ยว 555+)

ออฟไลน์ terng46

• Newbie
  • *
Re: อยากทราบรายละเอียด ระหว่าง mazda 2 กับ ford fiesta
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 23:00:22 »
ผมจองไปแล้วครับ ตอนนี้ fiesta 1.6 trend หมาดๆ
130 เกาะถนนเหมือนกัน แต่ fiesta พวงมาลัย ความรู้สึกดีกว่า
เกียร์กระตุกที่ความเร็วต่ำ ไม่รู้สึก หรือคันที่ลองไม่เป็นก็ไม่รุ
ภายใน M2 กว้างกว่า แต่ fiesta แน่นกว่า
ภาพรวม
fiesta เหมือนรถยุโรป หรือขับ mitsu lanceEX --> จริงๆมันก็ยุโรปแหละ
M2 ไม่ใช่ M3 ย่อส่วน อันนี้แฟนผมบอก ลองขับคนละครึ่ง มันรู้สึกโหวงๆ เหมือนขับ Vios ปี 2004(ใช้อยู่ )แต่เกาะถนนดีกว่า ปลายอืด อันนี้แน่นอน
สรุป เลยกลับไป จอง fiesta ทั้งๆที่ตอนแรกคิด ว่า M2 สวยกว่า

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 06:34:48 »
อ่านรีวิวของ เฮียจิมมี่ ใช้เวลาสักหน่อยแล้วไปลองที่โชวรูมทั้ง 2 คันเลย ตัดสินใจดูเองจะได้ไม่ผิดหวังที่หลังครับ
ปล. ผมเองซื้อ fiesta ไม่ได้ไปลอง M2 เหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้ผิดหวังอะไร

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 07:34:42 »
ต้องถามว่า ใช้ในเมืองหรือนอกเมืองเป็นหลัก เพราะ เฟียสต้าเองนั้นก็มีข้อเสียงอย่างหนึ่งคือ ใช้รอบในการเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 ที่เกือบๆ 2700 รอบต่อนาทีซึ่งถ้าใช้ในเมืองรถติดๆ จะเห็นผลได้ชัดเจนว่า กินน้ำมันกว่า มาสด้าสองแน่ๆถ้าใช้ในเมือง แต่ถ้าใช้รถชานเมือง รถไม่ค่อยติดเป็นทางโล่งให้ได้ซักความเร็วคงที่พอประมาณ แนะนำเฟียสต้า เพราะค่อนข้างจะเหนือกว่ามาสด้าสองอยู่หลายอย่างครับ

ลองดู หัวข้อนี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12515.0.html

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:00:33 »
ใช่ครับ ต้องถามก่อนว่า ลักษณะใช้งาน ประมาณไหน
ชอบรถประมาณไหนด้วย  ;)

ออฟไลน์ gknakop

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:10:54 »
ส่วนใหญ่จะวิ่งจาก สุทธิสารไปประมาณ ชลบุรี ระยอง และไปลำปางบ้างบางครั้ง
พี่ผมชอบรถ 5 ประตูครับ sport นิดๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:20:04 »
ใช่ครับ ต้องถามก่อนว่า ลักษณะใช้งาน ประมาณไหน
ชอบรถประมาณไหนด้วย  ;)

ผมก็ดูไว้ทั้งสองคัน แต่เป็น 4D เพราะต้องการขนถุงกอล์ฟ เลยตัด 5D ทิ้งครับ

จากที่เคยใช้ Mazda3 5D อยู่ก่อน เลยไปลองที่ Mazda 2 ก่อน

มีแต่ 5D ตัวท๊อปให้ลอง ตัว  (ผมดูราคาทั้งตัว Top กับ รอง ครับว่ารุ่นไหนคุ้มค่ากว่ากัน)

หลัก คือ ราคาคุ้มค่ากับสิ่งที่ได้มา
ศูนย์ เยอะไม่เท่าไหร่ แต่ต้องหาศูนย์ที่มีช่างที่มีความรู้บ้าง
ออฟชั่นเราใช้หมดเปล่า คุ้มไหมที่ต้องอัฟเกรดเป็นรุ่น Top
ชุดแต่งข้างนอก มีอะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่ มีประโยชน์แค่ไหน
เครื่องกับเกียร์เข้ากันแค่ไหน
ความประหยัด ทั้งในเมือง และนอกเมือง ว่าเป็นไปตามตัวเครื่องและเกียร์ไหม
เข้าไปนังทั้งหน้าและหลังรู้สึกอย่างไรในครับแรก และครั้งต่อๆไป

อันนี้คราวๆ ครับ
เริ่มจากตัวTOP ของทั้งสองค่าย (ในกรณีผมคือ 4D.)
ราคา Fiesta  (6.99) แพงกว่า 2 (6.75)  /24,000 ที่ต่างกัน
ดอกเบี้ย ช่วงนี้ ขาขึ้น จะพอๆกันที่ 20% 48m 2.4% หรือใกล้เคียงนี้
F แถมประกันพร้อมส่วนลดอีก หมื่นนึง ซึ่งเท่าๆกับ 2

เครื่อง F ได้ 1.6 121hp / 2 ได้ 1.5 103hp    ถือว่า F ได้ดีกว่าหน่อยเพราะเทียบกับความจุได้แรงม้ามากกว่า
เกียร์ F  PS 6 Speed / 2 ได้ Auto 4 Speed    F ดูดีกว่าที่ เกียร์ แต่ความนุ่มนวลในการเปลี่ยนเกียร์ 2 ดีกว่า
พวงมาลัย F / 2 เป็น Rack ไฟฟ้าเหมือนกัน     F พวงมาลัยหนืดกว่าในความเร็วสูง แต่ไม่ต่างจาก 2 มากนัก
ช่างล่าง   F Sport /2 Sport ทั้งคู่                  F มีเฉพาะในตัว Top ทั้ง 4,5D.  ส่วน 2 มี เพิ่มในรุ่น spirt 5D. เพิ่มด้วย
ล้อ F 16" (195/50R16)/ 2 (195/45R16)     F แก้มสูงกว่าหน่อย ทั้งรุ่น Top และรองท๊อป เป็น 15" เบอร์เดียวกันทั้งคู่ ( 185/55R15)
ระบบการทรงตัว  F มี ESP , TCS / 2 ไม่มี        F มี ESP ในตัว TopและรองTop เท่านั้น
กุญแจสตาร์ท F กุญแจพับ / 2 Keyless           F เป็น พับได้ทุกรุ่นเท่าเทียมกัน ส่วน 2 มี Keyless ในรุ่น Top เท่านั้น แต่ไม่ใช้ปุ่มสตาร์ท
ความบันเทิง F Buil in Voice / CD MP3           F จัดเต็มทั้ง Voice , CD MP3 แต่เปลี่ยนไม่ได้ ส่วน 2 มีแค่ CD MP3 แต่เปลี่ยน Front ได้
เบาะนั่งด้านหน้า F หนังแบบSport / 2 ผ้า       F ตัวTop เป็นเบาะหนัง รองท็อปเป็นเบาะผ้า หน้าตาของ 4D, 5D ไม่เหมือนกัน 2 ก็ไม่เหมือนกัน
เบาะนั่งด้านหลัง F หนัง / 2 ผ้า                      ไม่ต่างกัน แต่การเข้าไปนั่ง 2 เข้าง่ายกว่าหน่อย และที่รองหลังของ F ตั้งชันกว่า 2

แค่นี้ก่อนแล้วกัน มันมีเยอะกว่านี้ ให้ไปลองเอง หลายๆ ครั้ง แล้วจับความรู้สึกเอง
เพราะอย่าง Fiesta ผมต้องไป 2 ศุนย์ เพื่อความแน่ใจบางอย่าง เพราะรถ Test แต่ละที่อาการ ไม่เท่ากัน

สรุป

ถ้าเอาความคุ้มค่ากับราคา  ตัว Top ทั้งคู่ Fiesta กินนิดๆครับ

แต่ถ้าเอาความสบายในการใช้งาน และศูนย์ฯ บริการ ดู 2 ไว้สบายครับ

ส่วน จะเอา Top กับ รองท๊อป

Fiesta ตัว Top คุ้มค่ากับการลงทุนครับ ของที่จะเพิ่มจากรุ่นรองทำให้เหมือน รุ่น ท๊อป ไม่คุ้ม ซื้อรุ่น Top เลยครับ
( 5D.  Top 6.99 , 6.54  - 24,000 บาท)

2 ตัว Top ต่างกับรองแค่ นิดหน่อย ของที่เพิ่มมา สามารถจัดได้ ในราคาไม่แพง ซื้อรุ่นรอง Top คุ้มสุดครับ
(5D. Top 6.90, 6.40 - 50,000 บาท) ไม่รวมตัว Nav

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 12:26:34 โดย NineKlao »

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 16:34:54 »
สองตัวตัวนี้ ผมให้เฟียสต้า กินขาดเลยครับ ขับมั่นใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 07:44:37 »
เฟียสต้า ตอนนี้ กลายเป็น รถเทพ ไปแล้ว  รอดู ที่โต พี่ฮอน จะพัฒนารถ มาสู้ พี่เทพเฟียสต้า ยังไง