ผู้เขียน หัวข้อ: [สอบถามครับ] 2.5 m+/- ได้ อันไหนดี  (อ่าน 12145 ครั้ง)

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
[สอบถามครับ] 2.5 m+/- ได้ อันไหนดี
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 23:42:23 »
คือ เคยตั้งกระทู้ถาม ประมาณ รอบ สองรอบนี้ล่ะครับ เมื่อหลายเดือนที่แล้วเก็บๆข้อมูล  
ตอนนี้ ผบ.สูงสุด (คุณแม่น่ะครับ) อนุมัติแล้ว แรกๆก็ชอบ honda CRZ แต่พอเห็น scirocco แล้วอยากเลยครับ
งบ 2.5 m +/- ได้ นิดหน่อยตามสมควร

พื้นฐาน  เรียน อยู่ครับ ขึ้นปี3 ( ราชภัฏนคคราชสีมา )
อยู่ ตจว ครับ (โคราช)
ขับเองครับ รถใช่ส่วนตัว ในเมือง ซ่ะส่วนมาก ไปเรียน  ไปเที่ยวผับ  ไปหาสาว  ไปกินข้าว คนนั่ง ส่วนใหญ่ 1-2 คน มากกว่านั้นหรือ
 ถ้าไปไหนไกลๆเยอะๆ จะขโมยรถแม่ ไม่ก็น้องสาวไปใช้แทน
ตัวเลือกที่อยู่ในใจน่ะครับ

- Honda CRZ  1.9 m (เฉยๆแม่ชอบเพราะฮอนด้า)ชอบ ประหยัดดี หน้าตา สวยค่าใช้จ่ายบำรุงคิดว่าไม่ค่อยหนักมาก ลังเลเพราะ ไม่ค่อยแรงโดนใจเลยให้ตายเหอะ กับ   ช่วงล่าง และคิดว่า 1.9 ล้าน ถ้าซื้อคงเพราะหน้าตา มันเลยล่ะครับ สมรรถนะ คงไม่หนี civic 2.0 มาก

- mazda3 2.0  1m นิดๆ (ถูกใจแม่) หน้าตาโดนใจผม แต่ผมชอบ ทรงลิ่มๆ เอาไปแต่งเพิ่มต่อสวยดีชอบครับ แม่บอกนั่งได้เยอะดีด้วย ลังเล เพราะเครื่อง กับเกียร์ ที่ผมว่า มันดู โบราณไปนิด กับแรงม้า ถ้าเทียบ กับรถตลาด 2.0 ด้วยกันแล้ว มันดูจืดๆ ไปหน่อย แล้วหลายๆคนบอกกินน้ำมันกว่ารถตลาด2.0 ทั่วไปอยู่นิดหน่อย ภายในชอบเลยครับ โอเครกว่า  (อีกคัน new focus ชอบภายในแต่ไม่ชอบหน้าตา) ฮอนด้า new civic 2.0อันนี้  อันนี้ ก็เฉยๆ ครับ ถ้าให้ฟรี.... เอาครับ เอาไปขายต่อแล้วซื้อคันอื่น (ขำๆเด้อ  ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

- VW scirocco 2.0 tsi 2.6m (ขัดใจ พ่อ แต่แม่ชอบนะ) ไม่ต้องบรรยาย ชอบครับ ของเล่นน้อยไปนิดถ้าเทียบกับของแต่ง CRZ  ลังเล ตรงกลัวมันเปลี่ยนโฉมไว ส่วนคันนี้ น้ำมันค่าน้ำมันคง จะหนักกว่าตัวเลือกอื่น  ใครมีประสบการณ์แชร์หน่อยครับ  ได้ยินมาว่าเติม แต่เบนซิน 95   แล้วมัน
ใช้อย่างอื่นได้ไหมครับ มันหายาก  โซลฮอล 95 ได้ บ่

ก่ะใช้ สัก 5-6 ปี จนกว่า ผบ  จะอนุมัติ  auti TTs ให้ล่ะครับ ถึงเปลี่ยน
 บางคนถามรวมถึงพ่อผม  ถาม ทำไมไม่มี พวก bmw 3 ซีรีย์  หรือ benz C class เลย  อันนั้นไม่ชอบจริงๆครับ ทั้ง BM และ benz ผมโรคจิตครับ

เพื่อน ๆ พี่น้อง น้า อา ลุง  คิดแบบไหนกันครับ  ที่ผมคิดนี้ัมันถูกต้องไหม แสดงความคิดได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 00:50:02 โดย DemonZ_Benz »

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: [สอบถามครับ] 2.5 m+/- ได้ อันไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 23:45:40 »
จากที่ฟังมาทั้งหมด ผมเลือก CR-Z , GT86, S60

ลองเลือกดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2012, 23:47:50 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: [สอบถามครับ] 2.5 m+/- ได้ อันไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 23:57:01 »
ไม่แน่ใจ จังหวัดที่ จขกท. อยู่ มีศูนย์ VW มั้ย?
แต่ดูจากตัวเลือกแล้ว จขกท. ชอบรถ 2 ประตู หรือรถที่มีรูปลักษณ์สปอร์ต
และสนใจอัตราเร่ง VW น่าจะเป็นตัวเล์อกี่ใช่มากที่สุด แต่งต่อได้ อัพเกรดเครื่องยนต์ให้แรงระดับ 300 ม้าได้

แต่อยู่ในช่วงวัยรุ่น และมีนิสัยชอบเที่ยวด้วย ไม่อยากให้ใช้รถที่แรงๆ นะครับ
ผมแนะนำรถเก๋ๆ ดูเป็นผู้ดีๆ แล้วกันครับ Lexus CT200h รับรองสาวๆ ติดตรึม(ไม่รับประกันความพึงพอใจ  :P)

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:02:56 »
จากตัวเลือก เอา Scirooco โลด

CR-Z ดูไม่ค่อยสมราคา 

ส่วน Mazda3 ก็ดีครับ ประหยัดตังค์ไปเยอะครับ

ขึ้นอยู่กับงบครับ ถ้างบไม่มีปัญหา ไป Scirooco โลด หล่อสุดๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:24:35 »
Golf  ;) ;) ;) หรือ V60 & superb combi
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:30:29 »
ผสมจากที่มี ออกมาเป็น CT200h ครับ

ออฟไลน์ M&M

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:35:56 »
ไป Scirocco ก็ดีนะครับ ดูคุ้มราคากว่า CRZ ได้ทั้งเรื่อง performance กับความปลอดภัย น่าตาก็น่ารักดีดูดีกว่า CRZ

ส่วนตัวเคยใช้ Scirocco อยู่ไม่นานก็เติมแต่ โซฮอล 95 ก็ไม่มีปัณหาอะไรนะครับ เชียร์ VW ครับ

ออฟไลน์ oun

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:37:02 »
ซีรอคโค่แรงสุด แถมทำต่อได้ง่ายๆ ส่วนมาสด้า 3 กับ crz แรงไม่ได้ต่างมาก
ช่วงล่างซีรอคโค่เกาะสุด ดีสุด ในแง่ความเป็นสปอร์ต
-ไม่ได้รักการขับขี่ ไม่ได้รักความแรงขนาดนั้น ก็มาสด้าเถอะครับ เครื่องเกียร์จะห่วยยังไงก็เพียงพอกับการใช้งาน ยังเรียนอยู่ อีกสองสามปีจบมาก็ค่อยเปลี่ยนได้ครับ ถึงตอนนั้น TTs โฉมใหม่คงมาพอดี
-สาวโคราชคงไม่เรื่องมากมั้ง มาสด้าก็หรูแล้ว
-ถ้าเป็นผม เอาซีรอคโค่แน่นอน เพราะผมชอบขับรถครับ ปกติไม่ได้ขับเร็ว แต่ก็อยากได้ที่มันเพียงพอเวลาจะซิ่ง
-จากที่ว่ามา มาสด้าน่าจะมีอะไหล่หาง่ายสุดนะครับ ในแถบนั้น
ถ้าที่บ้านไม่ได้ลำบากอะไร งบไม่เป็นปัญหา ก็เลือกแบบที่เราชอบเถอะครับ เพราะมาสด้า3 กะอีกสองตัวคงเอามาเทียบกันไม่ได้ เอาที่ชอบนะครับ
ปล. "ผับ" ไม่ใช่ "ผลับ" นะครับ

ออฟไลน์ M&M

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:43:53 »
เจ้าของกระทู้น่าจะกังวลเรื่อง scirocco เปลี่ยนโฉมใช่หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่อย่ากังวลไปเลยครับ ตัวผมเองก็พึ่งออก TTs มาทั้งๆที่รู้ว่ามันคงอยู่ได้อีกไม่นาน บวกกับราคาที่หล่นอยากน่าเกลียดของ audi แต่ผมก็ไม่ได้คิดอะไร
คิดแค่ซื้อมาเราชอบเราพอใจก็ใช้ไป รุ่นใหม่ออกมาถ้าตอนนั้นเราพร้อมก็เปลี่ยนไม่พร้อมก็ใช้คันเก่าต่อไปไม่ซีเรียส ตราบใดที่เรายังดูแลมันดีมันด้วยน่าตามันถึงมีรุ่นใหม่
ออกมาก็ยังดูไม่น่าเกลียดอยู่ดีครับ อยากใช้ก็ซื้อมาใช้เลยครับคิดได้แต่อย่าคิดเยอะ :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:51:09 »
น่าตาก็น่ารักดีดูดีกว่า CRZ
เรื่องหน้าตานี่ CR-Z ดูล้ำสมัยไฮเทค แถมน่ารักกว่าอีกนะครับ

-ถ้าเป็นผม เอาซีรอคโค่แน่นอน เพราะผมชอบขับรถครับ ปกติไม่ได้ขับเร็ว แต่ก็อยากได้ที่มันเพียงพอเวลาจะซิ่ง
ขอชอบประโยคนี้ครับ แต่ว่า ณ โคราช มาสด้าก็หรู จริงๆมันก็หรูทุกที่ล่ะครับ แต่เซฟตี้ไม่ได้เรื่องเท่านั้นเอง ที่เอาแอร์แบ็กออก

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:54:57 »
ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ มันทำให้รู้ว่าหลายๆ คนคิดยังไงบ้าง
ช่วยแชร์ เลยครับ เพราะผมต้อง ใช้อีกยาว

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 01:18:34 »
Scirocco เติม โซฮอล95 ได้ครับ

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 01:32:54 »
ในตัวเลือก จขกท. ผม ชอบ Scirocco ที่สุดครับ

ถ้าเป็นผมจะขอเงินมาบริหารเองครับ เอา
Lancer EX ไม่ก็ Cruze อะครับ ตัวท๊อปทั้งคู่
งบที่เหลือ จับแต่งครับ ตังที่เหลือเติมน้ำมันสบายครับ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:10:15 »
อย่าแรงมากเลยครับ ฝีมือและประสบการณ์ สำคัญนะครับ

เอาชิลๆ หล่อๆ พอแล้วครับ ลองดูพว แคมรี่ แอคคอด เทียน่าดูสิครับ

แต่ถ้าผมอยู่ต่างจังหวัดนี่ ฟอจูนเนอแน่นอนครับ  ;D ขับสบาย ลุยได้

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:35:43 »
อย่าแรงมากเลยครับ ฝีมือและประสบการณ์ สำคัญนะครับ

เอาชิลๆ หล่อๆ พอแล้วครับ ลองดูพว แคมรี่ แอคคอด เทียน่าดูสิครับ

แต่ถ้าผมอยู่ต่างจังหวัดนี่ ฟอจูนเนอแน่นอนครับ  ;D ขับสบาย ลุยได้
ไม่ได้แรงครับ  เอาแบบ คุ้มค่าราคา กับงบ ที่ ผบ ให้มาครับ
ฟอจูน นี้ที่บ้านมีอยู่ครับ ของแม่  ไม่ใช้ซ้ำ ในเซกเมนท์เดียวกัน ครับ
ส่วน D เซกเมนท์ นี้ ของพ่อ ก็มีแล้วครับ ^ ^   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 02:38:45 โดย DemonZ_Benz »

ออฟไลน์ Number 7

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 05:03:36 »
CT200h ก็ดีนะครับ ประหยัดด้วย

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 06:04:46 »
ผมก็ขึ้นปี3เหมือนกันครับ อายุน่าจะพอๆกัน
จากตัวเลือก เป็นผมเอาsciroccoครับ คิดว่าไปรับสาว น่าจะหล่อสุดใน3คันที่ว่ามา

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:10:01 »
จะมีอะไร,,, หล่อกว่า Scirocco อีกหละครับ
สาวโดดขึ้นๆ เลย 

แต่ถ้า,,, ถนนแถวบ้านไม่ค่อยดี เอา Mazda3
ก็จะเป็นผลดี กับหมอนรองกระดูก มากกว่าครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:32:00 »
เอา C-Coupeอีกคัน ไหม

กับ 3Coupeที่น่าจะเหลืออยู่ และได้ลดเยอะแน่

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:37:34 »
Scirocco ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:49:31 »
เป็นผมเลือก Mazda3 นะเอาไปแต่งๆหน่อย ให้มันแตกต่าง
ก็น่าจะโอเค สมรรถนะมันก็ไม่ได้แย่ แค่ด้อยกว่า 2.0 คันอื่น
แค่หลักวินาทีนิดๆ ไม่ได้หมายความว่ามันอืด

บางที ต่างจัดหวัดคนไม่รู้จัก Scirrocco เยอะแยะไปครับ
อย่าว่าแต่ต่างจัดหวัดเลย คนกรุงเทพที่ไม่ได้รู้เรื่องรถ
บางทียังทักเป็น mazda2 ยังมีเลยครับ (Scirocco สีเขียว)
อันนี้ไม่ได้โกหกนะ พูดจริงๆ

หรือลองดู C-Coupe อีกคันนึงเป็นตัวเลือก
ยังไงตราดาว 3 แฉกมาแต่ไกล ก็ดูดีทั้งคนขับและรถอยู่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Teerayut Luanratana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:58:13 »
Scirocco ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:39:20 »
น่าจะลองดูอิมเพรซ่าแต่งแล้วที่เค้าขายมือสองนะ ประสิทธิภาพหนีห่างจากรถทุกคันที่ถามมาไกลโขเลย(เว้นซิอรอคโค่ไว้คันนึง) อะไหล่ก็หาง่ายแน่นอนแล้วงบประมาณก็เหลือด้วย รถมือสองราคามันตกมาเรียบร้อยแล้วแต่มูลค่าของรถไม่ถดถอยเพราะเจ้าของเก่าส่วนมากแต่งไว้เยอะแยะหลายแสนบาท จะขายต่อตอนไปซื้อออดี้TTก็ไม่ต้องกลัว 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:40:51 »
ในความคิดผม เราน่าจะซื้อรถที่เราชอบ รถที่เราขับสนุก พอดีงบประมาณทั้งการซื้อและบำรุงรักษา ไม่ได้ซื้อเพื่อให้คนอื่นรู้จักหรือเพื่อทำให้ตัวเองดูดี เพราะผมต่างหากที่ทำให้รถดูดี ฝากคลิปไว้ประกอบการตัดสินใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 09:52:21 โดย Trigger-Happy »
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:58:56 »
ศรีรอคโค น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดละครับ แต่ VW.... คงไม่มีปัญหากับค่าดูแลรักษาใช่มั้ย
H.

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:03:30 »
C Coupe or VW Scirocco ไปเลยครับ :D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:08:18 »
ถ้าเทียบกันใน 3 ตัวนี้ ผมคิดว่า Scirocco มาเด่นที่สุดในหลายด้านครับ
1. เครื่องยนต์
2. เกียร์
3. เบรก
4. ช่วงล่าง
5. คุณภาพวัสดุที่ใช้ประกอบภายใน

ซึ่งมันก็เป็นไปตามราคาของรถครับ

แต่ต้องดูให้ดีเรื่องศูนย์บริการ อะไหล่ คุณไม่ควรคิดเรื่องราคาขายต่อมากไปกว่า
สิ่งที่คุณจะได้รับจากตัวรถในระหว่างที่ใช้อยู่

ถึงจะดูเหมือนรถที่แรง..แต่เอาเข้าจริงผมว่ามันไม่ได้น่ากลัวอะไรขนาดนั้น รถแรง แต่ช่วงล่าง
และเบรกก็ทำมารองรับกันดี ผมเตือนแค่ขอให้ระวังอาการหน้าสะบัดตอนออกตัว (ซึ่งก็ไม่ได้เยอะอะไรขนาดนั้น)
แต่บางทีเวลาจะซน ระวังเรื่องพื้นถนนบ้างก็แล้วกันครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:16:54 »
ไม่ลองมอง NISSAN Fairlady 350Z หน่อยเหรอครับมือสองสภาพดีหาได้นะครับงบแบบนี้ ขับแล้วหล่อครับ
หรือไม่ก็ Nissan Skyline R34GTS แล้วก็มาทำ Part เป็น Nismo Z-Tune ก็โอเคนะครับหล่อมาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:42:06 »
แน่นอนว่าใน 3 ตัวเลือกนี้ Scirocco ทั้งแรงสุด หล่อสุด หนึบสุด เพราะมันแพงสุด
แต่เวลาจะเข้า 0 ที อาจจะต้องไปไกลหน่อย ตรงนี้แหละปัญหาเลย ไหนๆผู้ใหญ่ให้งบมาขนาดนี้ ก็ลองดูครับ
อีกอย่าง ถ้าซื้อ Scirocco มาแล้ว ถ้าไปไหนไกลๆก็เอาคันนี้ไปเลยก็ได้ เพราะอุส่าได้รถสมรรถนะเทพขนาดนี้ แต่
ได้ขับแค่ในเมืองมันก็น่าเสียดายครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:03:20 »
GT 86 โลดดดดดดดดดดดด ราคาไม่เกินงบ สวยบาดใจ ออกใหม่ล่าสุด แล้วทำไมจะไม่เลือกมันหละ !! ;D