โพลล์

Mini ClubMan Cooper 2.38ล้านบาท
1 (3.7%)
Mini ClubMan Cooper D 2.68ล้านบาท
5 (18.5%)
Mini Country Man Cooper SD ALL4 2.56ล้านบาท
21 (77.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 26

ปิดการโหวต: ตุลาคม 23, 2016, 09:43:18

ผู้เขียน หัวข้อ: Mini ClubMan vs Mini CountryMan เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 8735 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Mini ClubMan vs Mini CountryMan เลือกอะไรดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 09:43:18 »
สวัสดีครับ ทุกๆ ท่าน วันนี้เอาปัญหาปวดหัวมารบกวนทุกท่านนะครับ

กำลังหาข้อมูลของ Mini ClubMan และ Mini CTM ครับ

จริงๆ ชอบ ClubMan ครับ เพราะคันใหญ่และประตูหลังที่ไม่เหมือนใคร ภายในก็ดูนำสมัยกว่า และคิดว่าคงเลือก เครื่องเบนซินธรรมดา เพราะเน้นใช้ในเมือง(ต่างจังหวัด)

แต่พอมาดู CountryMan เพิ่มอีกนิด (1.8 แสนบาท) จะได้ Cooper SD ALL4 เลย เลยสงสัยว่า

1. คันไหนนั่งสบายกว่ากัน ในระยะสั้นๆ
2. คันไหนนั่งดีกว่ากันในระยะทางยาว 100 - 150 กิโลเมตร
3. ราคาขายต่อ
4. ค่าซ่อมบำรุงหลัง 5 ปี น่าจะใข้งานปีละไม่เกิน 20,000km
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ chaithawat

Re: Mini ClubMan vs Mini CountryMan เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 10:28:53 »
คันทรีแมนน่าจะได้เปรียบเรื่องความโปร่งกว่าเล็กน้อยนะครับเท่าที่ลองในงานมินิโรดโชวร์
คลับแมนชอบประตูตู้กับข้าวมันแนวดีมากเลยนะ จอดที่แคบๆก็เปิดได้ง่ายดี ลองขับดีเซลโอ้โหดุไม่เบาดึงแบบหนักแน่นนิ่งดีมากๆ นึกว่าขับรถใหญ่อยู่ซะอีก
ยังไงไปลองเทสเทียบดูดีกว่าครับ งานพาร์คเลนเสาร์อาทิตย์นี้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2016, 17:09:25 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: Mini ClubMan vs Mini CountryMan เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 11:46:34 »
Clubman ได้ของใหม่กว่าเยอะครับ

พื้นที่ด้านหลังจัดว่าลงตัว

Countyman ปีหน้าตกรุ่นแล้ว ตัวใหม่

ภายในดูจาก club ได้เลย

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 13:48:25 »
ผมชอบclubman  ครับ สวยเท๋  ดี  ยังไม่เคยเจอบนถนนเลย
ดีไซ  ภายในก็ดูดีมาก  เทียบกับcountry เหมือนวัสดุคนล่ะเกรด
ส่วนภายนอกแล้วแต่คนชอบครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 14:43:49 »
Countryman ผมชอบดีไซน์นะ เคยไปลองขับก็ชอบ ไม่ชอบอย่างเดียวคือวัสดุภายในไม่สมราคา ถ้าเป็น Clubman ดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 16:57:04 »
1-2 ตอบไม่ได้ครับไม่เคยลองเลย
3 ผมว่าตกพอๆกันเลย มินิราคาตกอยู่แล้ว ถ้าไม่ใช่พวกConvert Coupe Roadsterพวกนี้ราคาจะแข็งกว่า รถหาได้น้อยกว่า
4 CTMคงแพงกว่าเพราะมีขับสี่

ส่วนตัวผมเลือกCTM เพราะเครื่องยนต์นี่แหละครับ เพราะหน้าตามินิยังไงก็คือมินิคนมองไม่ออกหรอก รุ่นไหนเป็นรุ่นไหน ใหม่หรือเก่า
ถ้าไม่รีบรอดูตัวใหม่ก่อนก็ดี เพราะspyshotหลุดมาแล้ว

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 21:51:48 »
คงตอบไม่ตรงคำถามเท่าไหร่ครับ
 ผมเคยใช้ Clubman S เดือนกว่าๆครับ ตัวที่เพิ่งตกรุ่นไปไม่ใช่โมเดลปัจจุบัน พอดีเพื่อนเอามาฝากไว้
-ถ้าเบาะนั่งกระชับดีครับ ในแง่ของห้องโดยสารรู้สึกไม่อึดอัดเลยนั่งไขว่ห้างได้(ถ้าชอบปรับเบาะไกลๆ) กว้างกว่า Bmw ซี่รีย์ 5 ตัวปัจจุบันอีกครับ

-ผมขับข้ามจังหวัดระยะ 100 กว่าโล เกาะถนนดี แต่ช่วงที่ถนนไม่เรียบช่วงล่างให้ความรู้สึกแข็งนิดนึง(เพื่อนเปลี่ยนล้อแต่งมา)ไม่รู้ตัวใหม่ปรับให้นิ่มขึ้นมั้ย

-คันนี้ได้มาตอนอายุรถราวๆ 4 ปี Msi ยังเหลืออีกปีนึง ราคาตกเหลืออยู่ที่ 45%จากราคาเต็มมือหนึ่งรถศูนย์ครับ ไปซื้อมาได้ราคาถูกกว่ารถเต้นท์   
 เพราะซื้อผ่านเจ้าของโดยตรง ราคากลางรถเต้นท์ ณ ตอนนั้นอยู่ที่ประมาณ 55-70%

-เท่าที่เจอ กระจกจะแตกบ่อยครับ เพื่อนผมเคลมประกันไป 3-4 รอบ สาเหตุน่าจะมาจากออกแบบมาตั้งชันมากไป
 เคยเจออาการเกี่ยวกับเซนเซอร์เทอร์โบเข้าศูนย์หมดไป 6xxx บาทและกลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสาร
 นอกนั้นใช้งานปรกติครับ
 ปล.ตัวใหม่ออกแบบไฟท้ายได้สวยน่ารักดีครับ
Cheercheers

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 23:52:59 »
เปรียบเทียบกัน 2 รุ่นนี้ อืมมมมมน่าคิดแหะ
ความสดใหม่ที่มาพร้อมกะค่าตัวสูง กับค่าตัว affordable ดีแต่เก่าไป
ยอมข้ามความเก่าและเลือก CTM ครับ 55555
แต่ถ้าเอาจริง รอ CTM ตัวใหม่เลยครับผมมม

ปล.ปิดโหวตวันเกิดผมเลยยย ;D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 13:44:04 »
ขอขอบคุณทุกท่านครับ  8) 8)

ชอบ ClubMan ครับ แต่พอแลหลังมาดู CTM ก็แอบลังเลทุกที

และผลโหวตก็ไปทาง CTM เริ่มมากอย่างเห็นได้ชัด  :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 19:59:33 »
Countryman