ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องสัญลักษณ์ไฟตัดหมอกบนหน้าปัด D-MAX ครับ  (อ่าน 18355 ครั้ง)

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ ดีแม็ก ซูเปอร์ไททาเนียม เพิ่งสังเกตว่า เวลาเปิดไฟตัดหมอกแล้วมันไม่มีสัญลักษณ์ไฟเตือนขึ้นเลย
ลองสังเกตดูดี จะมีรูปสัญลักษณ์ไฟตัดหมอกอยู่ใต้เกย์น้ำมันด้านขวาแต่ไม่ติดไฟ

งง!!สงสัย?? ว่าทำไมมันไม่มีเหมือนยี่ฮ้ออื่นๆ มันมีต้นทุนในการติดตั้งมากมั้ยครับเค้าถึงไม่ทำมาให้
สำคัญตรงที่ว่าเรามักลืมเปิดไฟตัดหมอกค้างไว้ครับ เพราะมันไม่มีไฟเตือน
ไม่ทราบว่าท่านที่ใช้ดีแม็ก หรือ MU7 ได้สังเกตรึเปล่า แล้วเป็นเหมือกันรึเปล่าครับ
แล้วพอจะมีวิธีแก้ไขอย่าไรได้บ้างครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 13:30:15 โดย anuchitn2 »

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ขอตอบอย่างไม่มั่นใจนะ

พ่อผมใช้ ขับสอง SLX แค๊บ มันมีตัดหมอกเหมือนกัน

เวลาเปิดไฟมันขึ้นนะครับ

ของ จขกท หลอดขาดหรือเปล่า

ลองเข้าศูนย์ถามดูเวลาเอารถไปเชคระยะก็ได้ ผมว่าหลอดขาดนา
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• **
ขอตอบอย่างไม่มั่นใจนะ

พ่อผมใช้ ขับสอง SLX แค๊บ มันมีตัดหมอกเหมือนกัน

เวลาเปิดไฟมันขึ้นนะครับ

ของ จขกท หลอดขาดหรือเปล่า

ลองเข้าศูนย์ถามดูเวลาเอารถไปเชคระยะก็ได้ ผมว่าหลอดขาดนา

ยังขับไม่ถึง 6000 กิโลเลยครับ ไม่น่าจะขาดง่ายๆ นะครับ
ไม่ทราบว่ารถปีอะไรครับ จะได้อ้างกับช่างที่ศูนย์ได้ถูกหน่อย...

ออฟไลน์ johnlee

โฉม โกลด์ ซี่รี่ย์น่ะครับ

โฉมนี้เป็นโฉมสุดท้ายที่ใช้ไฟหรี่รวมกับไฟเลี้ยว

ถัดมาเป็นรุ่น แพลตทินั่ม จะมีไฟหรี่แยกออกมา ติดตั้งในโคมไฟสูงครับ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• **
พอดีผมได้มีโอกาสไปดูรถของพี่ชายผม สักครู่นี้เอง
เค้าก็ใช้โกล์ซีรี่ แค็ป slx เหมือนกัน แต่เปิดไฟดูแล้วไม่มีครับ
เป็นงงเหลือเกิน...ถามพี่ก็บอกว่าไม่เคยเห็นมีตั้งแต่แรกแล้ว!!! งงยกกำลังสองเลย..
สังสัย2มาตรฐาน..แน่ๆครับ :-[

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
ถ้าเป็นใน Mu7 ไฟสัญลักษณ์นี้จะติดต่อเมื่อเปิดไฟตัดหมอกหลังครับ

ถ้าเปิดไฟตัดหมอกหน้าสัญลักษณ์นี้จะไม่ติดครับ

ปล. จากรูป สีสัญลักษณ์เป็นสีส้มน่าจะเป็นไฟตัดหมอกหลังนะครับ
เพราะถ้าเป็นไฟตัดหมอกหน้า สัญลักษณ์จะเป็นสีเหลืองๆออกเขียวๆนะครับ
เพราะโดยทั่วไปแล้ว สีของไฟในรถส่วนใหญ่จะมีความหมายโดยนัยของตัวมันเอง

- สีเขียว/สีฟ้า = เป็นสีสำหรับระบบปฏิบัติการทั่วๆไปในขณะนั้นที่ได้เปิดใช้อยู่ หรือเตือน เช่น ไฟสูง ไฟเลี้ยว ไฟหรี่/ไฟใหญ่ ในรถที่มีหน้าปัทม์แบบ optitron ฯลฯ
                        ยกเว้นไฟเตือนในระบบหล่อเย็นที่หมายถึงระบบน้ำในเครื่องยังไม่ร้อน
- สีส้ม            = เตือนให้ผู้ขับขี่รับทราบหรือระมัดระวัง เช่น o/d off ไฟตัดหมอกหลัง ไฟเตือนน้ำมันใกล้หมด ฯลฯ
- สีแดง          = ระวัง มันเริ่มอันตรายแล้วว เช่น ไฟเตือนไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ไฟเตือนเวลาเครื่อง Heat ฯลฯ

Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ porasit33

โกลด์ซีรี่ย์ 2008
สัญญาณไฟตัดหมอก จะไม่มีบอกครับ
แต่จะมีไฟสีออกเขียวเหลือง ติดขึ้นเวลาเปิดไฟฟรี่(รวมถึงไฟส่องด้านหน้าด้วยใช้อันเดียวกัน..ส่วนไฟสูงจะมีแยกสีฟ้า)
และถ้าเปิดไฟหรี่ แสงที่หน้าปัดจะอ่อนลงกว่าปกติ
ส่วนจะสังเกตอย่างไรว่าได้เปิดไฟตัดหมอกหรือไม่ ง่ายๆ เลย ดูที่ด้ามขวามือ หมุนเอา อิอิ 55+

**ส่วนไฟที่โชว์ในรูปสีส้มนั้น มันก็มีน่ะ แต่ผมไม่เคยพบเคยเห็นมันปรากฎแสงยานุภาพบนเรือนไมล์เลยครับ**

ฉะนั้นก็ขึ้นรถก็หมุนๆก้านไฟเลี้ยวเอาครับ เพลินดี หุหุ  เพราะไม่รู้จะปรับอะไร ขับได้เลย อิอิ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมว่า สัญลักษณ มันตัดหมอกหลังนะ ครับ ซึ่ง d-max ไม่มีเลยไม่มีทางที่จะติดมั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ Sammy_

อย่างที่หลายๆท่านว่าครับ
ตัวนี้คือไฟตัดหมอกหลังครับ

• **
แล้วตามภาพนี้ล่ะ พอดีไปค้นเจอในเวปนึงมา
แสดงว่าสัญลักษณ์ไฟตัดหมอกหน้ามันต้องมีแน่ๆ
2 มาตรฐาน รึว่า ไม่มีมาตรฐาน ครับ... :-X

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: สงสัยเรื่องสัญลักษณ์ไฟตัดหมอกบนหน้าปัด D-MAX ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 22:13:40 »
ของผมโคโลราโด้มันติดนะ แต่ของผมดัดแปลงเอานะ คนที่ทำก็ลายน้ำรูปข้างบนน่ะแหละ

ออฟไลน์ wic3350

• **
Re: สงสัยเรื่องสัญลักษณ์ไฟตัดหมอกบนหน้าปัด D-MAX ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 22:25:45 »
ขอยกตัวอย่างว่ายี่ห้อทั่วไป ถ้าไฟตัดหมอกแท้ติดมาจากโรงงาน จะมีสัญลักษณ์โชว์บนหน้าปัทม์ให้
แต่ถ้าเชลล์มาแต่งมาแถมให้ เดินสายเพิ่มเติม อันนี้เซลล์ไม่ค่อยยอมต่อขึ้นหน้าปัทม์ให้ แต่ถ้าหน้าปัทม์รถรุ่นนั้นมีสัญลักษณ์นี้อยู่แล้ว ก็สามารถต่อเพิ่มได้ครับ

ปล. แลนเซอร์ผม ก็มาต่อเอาเอง (ช่างไม่อยากทำให้) ไปถามๆมาจากในคลับอ่ะครับ น่าจะมีคนลองทำบ้างแล้วแหละ ;D

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 22:37:18 »
ผมใช้ ดีแม็ก ซูเปอร์ไททาเนียม เพิ่งสังเกตว่า เวลาเปิดไฟตัดหมอกแล้วมันไม่มีสัญลักษณ์ไฟเตือนขึ้นเลย
ลองสังเกตดูดี จะมีรูปสัญลักษณ์ไฟตัดหมอกอยู่ใต้เกย์น้ำมันด้านขวาแต่ไม่ติดไฟ

งง!!สงสัย?? ว่าทำไมมันไม่มีเหมือนยี่ฮ้ออื่นๆ มันมีต้นทุนในการติดตั้งมากมั้ยครับเค้าถึงไม่ทำมาให้
สำคัญตรงที่ว่าเรามักลืมเปิดไฟตัดหมอกค้างไว้ครับ เพราะมันไม่มีไฟเตือน
ไม่ทราบว่าท่านที่ใช้ดีแม็ก หรือ MU7 ได้สังเกตรึเปล่า แล้วเป็นเหมือกันรึเปล่าครับ
แล้วพอจะมีวิธีแก้ไขอย่าไรได้บ้างครับ...

เหมือน Peugeot 406 ของผมครับ ต่างกันแค่สี้มกับของผมสีเขียว
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 23:21:08 »
โฉม โกลด์ ซี่รี่ย์น่ะครับ

โฉมนี้เป็นโฉมสุดท้ายที่ใช้ไฟหรี่รวมกับไฟเลี้ยว

ถัดมาเป็นรุ่น แพลตทินั่ม จะมีไฟหรี่แยกออกมา ติดตั้งในโคมไฟสูงครับ อิอิ
หมดกัน American Style

ออฟไลน์ tonine

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 23:24:29 »
มีครับ ตามรูปที่ไฟขึ้นสีเขียวเลยครับ จะเป็นของรุ่นก่อน gold seirie

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:45:51 »
D-max club เค้ามีวิธีใส่บอกนิครับ .....

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:13:23 »
สัญลักษณ์ในภาพ เป็นของตัดหมอกหน้าแน่นอนครับ
ถ้าตัดหมอกหลังจะกลับด้านกัน