ผู้เขียน หัวข้อ: สับสน crv. New camry. ใครกำลังสับสนแบบผมมั้ยครับ  (อ่าน 15003 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  เชื่อมั้ยครับ ผมเคยใช้ โตต้ายี่สิบปีก่อน   แล้วใช้ honda มา ยี่สิบปี
ตอนนี้ กำลังตัดสินใจจะออก crv เพราะต้องการ suv เพราะตอนนี้เกลียด sedan มาก ตั้งใจว่าจะไม่กลับไปขับ sedan อีก หาข้อมูลสิงในคลัป crv มาสองปี.แต่ติดขัด สเปคบางอย่างไม่ชอบมันเสียเลย  ยัดเยียดเเต่ภายในสีดำงี้ เบาะ 7ที่นั่งงี้ เกียร cvt งี้ ไฟหน้า led หลอกๆงี้ ละข้อเสียประจำตัว honda ที่ขึ้นชื่อเรื่งก๊องแก๊ง ตั้งแต่ brio ยัน accord แต่ทำงัยได้ เพราะมันไม่มีคู่แข่งให้เลือกเลย คิดว่ายังงัยก้อต้องออก crv  รอแค่เวลาอย่างเดียว
   แต่แล้ว  เมื่อ camry เปิดตัว. กางสเปค 2.5 g. โอ้ว นี่มันเนื้อคู่ที่เราตามหามาชัดๆ
ดู ยูทูป ทุกคลิปที่มีคนอัพ.  จนตอนนี้สับสนไปหมดแล้ว

เพื่อนๆ มีความเห็นอย่างไรครับ ถ้าจะเปลี่ยน ไปขับรถ ที่ตัวรถ ดีมาก แต่ต้องยอมกลับไปขับ sedan ที่ไม่ชอบเลยเพราะมันเตี้ย.  หรือจะยืนยันตามความตั้งใจเดิม ที่จะไป suv ที่วิสัยทัศน์ดี นั่งสบาย. แต่ ก็องก๊อง สเปค ขาดๆเกินๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2018, 23:13:04 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สับสน crv. New camry. ใครกำลังสับสนแบบผมมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 22:52:43 »

มันไม่น่าสับสน  รถมันต่างประเภท  จะใช้รถแบบไหน ก็ดูใน segment นั้น

ออฟไลน์ CJ.

Re: สับสน crv. New camry. ใครกำลังสับสนแบบผมมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 22:55:50 »
ระหว่างรถที่ต้องการกับความครบแต่ไม่ถูกใจอย่างที่บอก ข้อไหนคุณเห็นว่าสำคัญกว่าครับ
สำหรับผมถ้าใจชอบ suv ผมไม่มาลังเลกับ Camry แน่นอน ถึงจะชอบ Camry มากก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2018, 22:59:02 โดย CartoonJ. »
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 23:07:20 »
ชอบแคมรี่แต่เกลียดเพราะมันเตี้ย งั้นลองซื้อมาแล้วเอาไปยกสูงเล่นๆไหมครับ 

ล้อเล่นนะครับ แต่โดยส่วนตัวผมว่า ภายในสีดำง เบาะ 7ที่นั่ง เกียร cvt  ไฟหน้า led หลอกๆ เป็นเรื่องทีพอรับได้ ส่วนเบาะเหมือนมีรุ่น  5 ที่นั่งออกมาด้วย แต่เรื่องความสูงมันเป็นเรื่องที่แก้ไม่ได้ เลยคิดว่าจบที่crv น่าจะเหมาะกว่า

การซื้อรถสักคน ผมว่าไม่ต้องรีบ ใจเย็นๆ ไปลองนั่งให้แน่ใจก่อน หรือจะไปลองขับดูก็ได้ ไม่ต้องรีบซื้อ เมื่อเวลาผ่านไป ความสดใหม่มันจางลง ความคิดจะค่อยๆตกตะกอนเอง
ถ้าจะให้ดี ลองเช่าขับ มาสักว้นสองวัน อยู่กับมันให้ซึมซับจะตัดสินใจได้เองครับ

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 23:08:16 »
ระหว่างรถที่ต้องการกับความครบแต่ไม่ถูกใจอย่างที่บอก ข้อไหนคุณเห็นว่าสำคัญกว่าครับ
สำหรับผมถ้าใจชอบ suv ผมไม่มาลังเลกับ Camry แน่นอน ถึงจะชอบ Camry มากก็ตาม

ตอนแรกก้อไม่ลังเลละครับ เพราะช่วงนั้นเบื่อโตต้ามาก.  แต่พอมาใช้honda ถึงได้รู้ว่า เรานั้นเหมือนเลือกแฟนผิด  ตลอดยี่สิบปีเปลี่ยนใช้ honda ถึง 3 คัน เพราะหลงในรูปลักษณ์ภายนอก. แพ้ความสวยทุกที เมื่อเทียบกับ โตต้าในช่วงเดียวกัน แต่พอใช้ไปนานๆ ต้อง ยอมทนกับความก๊องแก๊งมาตลอด. เหมือนแฟนที่สวยเเต่น่าหงุดหงิด
ซึ่งต่างกับโตต้าที่หน้าตาธรรมดา แต่เป็นแม่บ้านที่ดี
    ครั้งนี้ก้อแพ้ความสวย crv ในsegment suv
     แต่ครั้งนี้. ไม่อยากพลาดอีก.   ทำงัยดี

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 23:12:39 »
ตัวผมไม่สับสนนะครับ แค่อยากจะบอกว่า อะไรคือสิ่งที่ให้น้ำหนักมากสุด เลือกแบบนั้นครับ

ถ้าเกลียด Sedan ก็คือจบแล้ว โดยเฉพาะเหตุผลเรื่องความสูง ไปตามหา SUV เลยครับ
(แต่ถ้าเรื่องนั่งสบาย ขอเห็นต่างครับ D-Seg ส่วนตัวลองมานั่งสบายกว่าเยอะ แต่การเข้าออกจากรถทำได้ไม่ดีเท่าเพราะเตี้ยกว่า)

CRV 5 ที่นั่งก็น่าจะใกล้มาละนี่ครับ

ถ้าทน Honda ไม่ได้ ก็ยังมี CX-5, X-Trail, X3, GLC, NX, XC60 และอีกหลายๆรุ่น นี่ครับ
หรือจะลองเปิดใจข้ามรุ่นไปดูพวก CH-R ไม่ก็กระโดดไปทดลองขับ PPV ดูก็ไม่เสียหาย ค่อยๆตามหาไปครับ

ก็มีหลายทางเลือก และถ้ายังไม่ถูกใจสักคัน ก็ทนใช้คันเดิมไปก่อนครับ แล้วรอรุ่นใหม่เปิดตัวมาค่อยพิจารณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2018, 23:23:42 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 23:29:47 »
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า ถ้าไม่รีบ รอCRV รุ่นถัดไปครับ
CRV ปัจจุบัน ราคาแพง แต่เทคโนโลยี ไม่เท่ายี่ห้ออื่นๆ ไม่มีระบบเซนเซอร์ความปลอดภัย
(อ่านรีวิวของHLM หรือดูเพจของแต่ละรุ่นยี่ห้อ)

ส่วนตัวผมยังขับCRV gen3 รุ่นไม่มีระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ไม่มีระบบป้องกันล้อหมุนฟรี
ได้ขับรถที่มีระบบช่วยเหลือความปลอดภัย รู้สึกชอบ และพิจารณาว่ามันดีจริง
FORD มีความแตกต่างจากยี่ห้ออื่นๆ
ควบคุมความเร็วโดยรักษาระยะห่าง อันนี้ Mitsu Pajero, Mazda มี (อื่นๆ)
Parking Assist ช่วยจอด ทั้งเข้าซอง และจอดริมฟุทบาท
Lane keeping เตือนเมื่อออกนอกช่องทาง และช่วยคืนพวงมาลัย เมื่อไม่เปิดไฟเลี้ยว
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ TBJTBT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 23:32:22 »
ผมก็กำลังเป็นอยู่เลยครับ
แพลนจะซื้อ CX5 CRV X1 มาซักพักแล้ว
CX5 2.0 ขับสนุก ตัวรถถูกที่สุดในตัวเลือก
CRV 1.6 ได้ความอเนกประสงค์มากขึ้น+เป็นเจ้าตลาด
X1 20D ได้ภาพลักษณ์  และขับสนุก

พอเจอ spec ของ new Camry 2.5G
เริ่มไข้วเขวเลย ราคากำลังดี ขับน่าจะดีด้วย
ติดที่ว่ามันเตี้ย กลัวขูดใต้ท้องรถ และ
ยาวไปหน่อย  ที่จอดรถประจำค่อนข้างเล็ก

รู้นะว่ารถมันคนละประเภทกัน
แต่ก็ยังลังเลอยู่ดี
ยังไงคงรอดูตัวจริง และเช่าขับยาวๆดูอีกทีว่าชอบจริงมั้ย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 00:00:29 »
55555 มันลังเลเนอะ ผมบอกก่อนนะครับว่าผมชอบทั้ง2 ยี่ห้อนี้ใช้มาทั้งคู่ชิวมาก ไม่มีงอแงอะไรทั้งสิ้นทุกคันแค่มีเรื่องดีไซน์ที่มองว่า Honda เหนือกว่ายกเว้น chr นะสำหรับผม เข้าเรื่องกัน ถ้าผมเป็น จขกท ถ้ายึดว่าชอบรถสูงไม่ชอบรถเตี้ยจริงจังเลย ก้ไปเลือก crv & cx 5 ไม่ยากเลยครับ รถดีทั้งคู่ จะเพิ่มไปเอายุโรปผมว่าก้ไม่ใช่ ราคาซื้อต่างกัน 1-2 ล้านไม่ได้น้อยถึงผ่อนก้ยังไม่น้อยเลย แถมเวลาเข้าศูนย์เจอราคาค่าแรงมั่วซั่วกับราคาอะไหล่ที่แพงกระจายอีก แต่ถ้า จขกท ทำใจเรื่องรถเตี้ยได้(ซึ่งผมชอบมาก 5555) ก้เอา camry 2.5g ไม่ต้องคิดมากเลยยิ่งถ้าไม่ชอบทรง Accord G10 ยิ่งไม่ต้องรอเลย(ถ้าชอบก้รอครับแต่ผมว่าไม่ชอบรถเตี้ยคงไม่ชอบ honda sedan ยุคนี้) โจทย์นี้ถ้าซื้อเลยไม่ยากเลยนะครับ ถ้าโอเคกับเงื่อนไขรถสูงกับเตี้ยก้ไลน์ไปจองกับsales ตอนนี้ก้ได้ 555 crv ผมยังไม่เคยขับเลยตัวใหม่นี้ส่วน Camry acv70 ผมได้ขับไฮบริดที่ญี่ปุ่น ดีครับสมรรถนะดี ขับสนุกแค่ผมว่ามันโบราณไป รถส่วนตัวผมใช้ G9 อยู่ตอนแรกกะไว้ว่า acv70,g10,g20 จะเลือกซักตัว พอได้ลองอยู่กับ acv70 หลายวันผมตัดทิ้งครับถึงจะเป็นรถที่ดีมากๆ เพราะมันไม่มีเสน่ห์ ทำให้ไม่อยากขับเท่าไหร่ทั้งๆที่ขับดี แต่ถ้าเป็นคนชอบไม่ต้องรออะไรครับจัดเลย ผมโคดๆๆๆเห็นด้วย ลองดูครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 00:17:20 »
วันนี้ไปนั่งแคมรี่มา รู้สึกงั้นๆ นะครับถ้าไม่ใช่รุ่น HV

เหมือนกั๊กอ็อปชั่นไว้เยอะเลยสำหรับเบนซิร

ถ้าเน้นขับมันส์ แน่ล่ะ Camry ตอบโจทย์กว่าเยอะครับ

แต่ถ้าเผื่อไว้ขนของ ไปเที่ยว ผมว่า CRV ดีกว่า

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 00:30:04 »
รถคนละชนิดกันนะครับ
ผมเองแยกจุดประสงค์การใช้งานชัดเจน
Camry กว้าง นั่งสบาย เงียบ วิ่งทางไกลดี
CRV กว้าง แต่การที่ฐานคือ Civic ก็จะสู้ Camry เรื่อง NVH ไม่ได้ แต่ขนของดีมาก ลุยน้ำ หลุมบ่อดี

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 05:28:14 »
อันนี้ผมขอแบ่งเป็น 2 ประเด็นนะครับ

1. ความต้องการใช้รถ SUV - คือถ้าเกิดโจทย์ในชีวิตประจำวันจำเป็นต้อง ลุยน้ำบ่อยๆ บรรทุกสัมภาระเยอะๆ ต้องการขับรถสูงๆ จำนวนคนที่นั่ง(บ่อยๆ) ความจำเป็นใช้เกียร์ 4 WD ผมให้แนะนำดูเสปครถต่อไปนี้ครับ 1. ความสูงตัวรถจากพิ้น 2. ความจุห้องสัมภาระ (VDA) 3. ความสูงของตัวรถ 4. จำนวนที่นั่งในห้องโดยสาร 5. ระบบเกียร์ แล้วลองเขียนความต้องการของเราจริงๆมาเป็นตัวเลข แล้วนำมาเทียบ SUV กะ SEDAN ถ้า SEDAN สามารตอบโจทย์ห้าข้อนี้ได้ก็ไม่จำเป็นต้องไปเล่นรถ SUV ครับ ส่วนตัวถ้าเรื่อง ความสบายในการนั่ง และสมรรถนะการขับขี่ ผมว่า SUV ยังสู้ SEDAN D-SEGMENT ไม่ได้ครับ

2. คาแรคเตอร์ของรถ - ผมเห็นด้วยกับคาแรคเตอร์ที่ต่างกันครับ ระหว่าง 2 ยี่ฮ้อนี้ ผมว่าอันนี้เป็นความชอบที่แตกต่างไปครับ ระหว่าง สวยแบบมาตรฐานไม่หวือหวาแต่เป็นแม่บ้านที่ดี และ สาวที่สวยสะดุดตาแต่ชอบทำตัวงี่เง่าบ้างเป็นบงครั้ง ผมแนะนำว่าเลือกแบบที่เราอยู่ด้วยแล้วสบายใจดีกว่าครับ แต่ผมว่ารูปโฉม CAMRY ก็ไม่เลวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2018, 05:35:19 โดย bever1982 »

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 05:52:28 »
ไม่สับสนในการเลือกใช้

ถูกใจไม่เกินครึ่งค่อน เลือกที่จะไม่ซื้อครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 05:54:03 »
ถ้ามีลูกเล็ก  พวก crv ตอบโจทย์กว่า

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 06:28:49 »
ไปลองขับสิครับ
ความเกลียดsedan จะยังอยู่ไหม
จะได้รู้กันไป

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 06:53:37 »
ผมแฟนบอยฮอนด้า
แต่เห็นสเปคCamry บอกได้คำเดียวเลยว่า "ซื้อครับ" (ถ้าตังถึง ;D)
ผมว่ามันน่าใช้มากๆนะ สำหรับรถญี่ปุ่นราคานี้ ยิ่งได้ตัวท๊อปนี้จบเลยในงบนี้

แต่ก็แล้วแต่การใช้งานครับ
เพื่อนผมใช้ฟอร์ เวลาเอาลูกไปด้วยพับเบาะเด็กเล่นกันสนุกสนาน

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 06:58:56 »
อยากได้ suv ภายในไม่ใช่สีดำลองมอง xtrail มั้ยครับ ตัว 2.0s ภายในเป็นสีเบจ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 07:25:46 »
รถถ้ายังไม่โดนใจ100% ผมจะไม่ซื้อครับใช้คันเก่าไปก่อน 8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 08:00:46 »
ดูจากราคาเป็นหลัก ก็จะได้รถคนละชนิดกันมาเปรียบเทียบกันแหละครับ

ลองดูว่าใช้งานแบบไหนดีกว่าครับ ขนคน ขนของ มากน้อยแค่ไหน ใช้ในเมือง นอกเมือง

และที่สำคัญ ไปลองขับดูครับ ว่าชอบคันไหน

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 08:14:47 »
เป็นผมๆ คงเลือกจากลักษณะรถ ว่าจะเอา suv หรือ sedan เป็นข้อสำคัญครับ

แล้วก็เลือกตัวเลือกที่ชอบที่สุดใน segment นั้น ยอมรับข้อเสียบางอย่างให้ได้ เพราะไม่มีอะไรสมบุรณ์แบบ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 08:20:06 »

ตอนแรกก้อไม่ลังเลละครับ เพราะช่วงนั้นเบื่อโตต้ามาก.  แต่พอมาใช้honda ถึงได้รู้ว่า เรานั้นเหมือนเลือกแฟนผิด  ตลอดยี่สิบปีเปลี่ยนใช้ honda ถึง 3 คัน เพราะหลงในรูปลักษณ์ภายนอก. แพ้ความสวยทุกที เมื่อเทียบกับ โตต้าในช่วงเดียวกัน แต่พอใช้ไปนานๆ ต้อง ยอมทนกับความก๊องแก๊งมาตลอด. เหมือนแฟนที่สวยเเต่น่าหงุดหงิด
ซึ่งต่างกับโตต้าที่หน้าตาธรรมดา แต่เป็นแม่บ้านที่ดี
    ครั้งนี้ก้อแพ้ความสวย crv ในsegment suv
     แต่ครั้งนี้. ไม่อยากพลาดอีก.   ทำงัยดี

ผมว่าถ้าแบบนี้ ไปลองขับ Camry แบบจริงจังก่อนครับ ว่ารู้สึกอย่างไรกับ sedan
ถ้าขับๆแล้วไม่ถูกใจจริงๆ ก็น่าจะจบที่ CRV ได้โดยไม่มีอะไรค้างคาใจครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 08:35:13 »
ผมเชื่อว่าหลายคนเอางบเป็นที่ตั้งรวมทั้งตัวผมด้วย(ซึ่งไม่มีเงินมากพอที่จะซื้อรถให้ครบทุกประเภทมาใช้จำใจต้องเลือกที่คุ้มค่าที่สุดในงบ)

กรณีนี้....ผมคิดว่าต้องไปลองขับอย่างเดียวถึงจะตัดสินได้ครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 08:35:21 »
วิธีรู้ง่ายมากๆเห็นผลทันที

ไปเช่า CRV 1 อาทิด ถ้ายังลังเล ก็เช่าต่อ

เสดแล้ว ถ้ามีเงินนะ ไปเช่า Camry TNGA ที่เมกา (ตัว 2.5 นะอย่าไปเผลือเช่าตัว 3.5 ;D)

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 09:13:47 »
รอแอคคอร์ด จะได้ยิ่งสับสนมากขึ้น  ::)
ปล. ได้อย่างเสียอย่างทำใจเถอะครับ ต้องดูว่าทนกับอะไรได้มากกว่าแลกกับสิ่งที่ได้มาคุ้มมั้ย ขับรถมานานยิ่งน่าจะรู้ว่าตัวเราเองเหมาะกับอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2018, 09:15:52 โดย Jacob »

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 09:42:03 »
ผมก็มีโครงการจะซื้อรถ suv ก็เลือก crv, cx-5 
แต่ crv เก็บเสียงไม่ค่อยดี งานประกอบก็องแก๊งมากจริงๆ ส่วนเรื่อง led ปลอม อะไรนั่น สำหรับผมเฉยๆนะครับ
cx-5 มีดีทุกอย่าง เก็บเสียงดีกว่า ช่วงล่างนี่ชอบ cx-5เลย โอเคสุดๆ แต่อะไหล่กับ ปัญหาจุกจิน่าจะเยอะกว่า crv
แค่นี่ผมก็ตัดสินใจไม่ได้ละ
พอ camry มา เจออ็อปชั่นรุ่น 2.5g ก็ยิ่งจุกเลยมีดีเยอะ แอบเสียดายไม่มี apple carplay
ราคาก็ไม่ต่าง crv เบนซิน 4wd เลย

ผมเป็นเหมือนคุณเลยสับสน crv กับ camry จำเป็นต้องตัด cx-5 เพราะชื่อเสียงแบรนด์เค้าพังไปเยอะ ไม่อยากคบด้วย
รอดู crv 5 ที่นั่งละกันครับ เผื่ออะไรจะดีขึ้น

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 09:44:51 »
ผมเป็นคนนึงที่จะไม่ซื้อเก๋งอีก
จะเอาแต่ SUV หรือ PPV เท่านั้น

แคมรี่ใหม่ออกมา ไม่มีผลต่อการเปลี่ยนใจเลย
แม้จะชอบแคมรี่ตัวใหม่มากๆ..

เหตุผลเดียวกันคือ มันเตี้ย...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 09:46:19 »
เกลียด sedan มาก ได้ camry มาอาจจะเห่ออยู่พักเดียวครับ หลังจากนั้นคุณก็จะเบื่อเพราะคุณเกลียก sedan มาแต่แรก
เหมือนผมที่ไม่ค่อยชอบ suv ppv แต่ก็มาลองซื้อรถกลุ่มนี้ ทุกวันนี้คิดถึง sedan เครื่องแรงๆจับใจ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 09:47:51 »
เลือกรถตามลักษณะการใช้งานก่อนครับ
ถ้าจำเป็นต้องใช้รถยกสูง เช่น ต้องลุยถนนขรุขระ หรือลุยน้ำท่วม ยังไง CRV ก็ตอบโจทย์นี้ดีกว่าครับ
แต่ถ้าอยากได้รถนั่งสบาย วิ่งถนนดำเป็นหลัก ไม่ได้เอาไปลุยอะไรมากมาย แน่นอน Camry ให้ความสุนทรีย์ในการโดยสารมากกว่าครับ
อย่างไรก็ตาม ไปลองขับ ลองนั่งแล้วเทียบน้ำหนักดูว่า ตัวไหนโดนใจคุณมากกว่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 09:49:21 »
ไม่น่าสับสนเลยครับ

เลือกที่ใช้งานจริง ๆ ครับ

ไม่ใช่ เลือกที่สวย หรือ ออฟชั่นเยอะ

ผมหลงไปแล้วทีนึง ว่าจะซื้อ c suv สุดท้าย ไปออก sedan
เสียใจส่วนนึง แต่ก็โอเคนะ  8)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 09:49:51 »
ต้องเลือกสักทางครับ เลือกรถที่อยู่ทนอยู่นาน จะบอกว่าไม่มีรถอะไรที่ดีไปหมดทุกอย่างครับ ก็เหมือนคน คนสวยบางคนก็สวยแต่ข้างนอกแต่ข้างในไม่สวย กะอีกคน น่ารัก สดใส ไม่ได้สวยมากขนาดนางฟ้า แต่อยู่แล้วมีความสุข เป็นคนที่จะอยู่กับเราไปอีกนาน ผมลองเปรียบเทียบให้จะได้เห็นภาพครับ แต่จริงๆถ้ากังวลว่ารถเตี้ยไป เราก้หามือสองสูงๆสักคันไว้ลุยน้ำ ทัศนวิสัยดีๆก้จบครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023