ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องวิ่งรถยนต์ข้ามเกาะต่างๆ  (อ่าน 10419 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ผมจำได้ว่า เคยไปภูเก็ตตอนเด็กๆ ที่บ้านใช้ Volvo 940 Turbo ตัวเก่า ขึ้นเรือเฟอรรี่ ข้ามฝั่งเกาะภูเก็ต ซึ่งเป็นเกาะที่มีถนนแคบ โค้งเยอะมากอยู่ แต่ไม่รู้จะเอารถข้ามยังไง ผมจะถามดังนี้

-ถ้านำรถส่วนบุคคลขึ้นเรือเฟอรรี่ข้ามเกาะ เขาคิดเงินเท่าไร ต้องเตรียมอะไรบ้าง
-แล้วถ้าข้ามเกาะประเทศอื่นๆ จะคิดเงินแพงกว่านี้หรือไม่

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2012, 22:17:53 โดย Bangkok Infinity X12 »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ว่าด้วยเรื่องวิ่งรถยนต์ข้ามเกาะต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 22:26:15 »
เดี๋ยวนี้ ถ้าจำไม่ผิด ภูเก็ตมีสะพานท้าวเทพกษัตรีให้ขับรถข้ามแล้วนะครับ

ส่วนการขึ้นเฟอร์รี่ ยังไม่เคยมีประสบการณ์ครับ ถ้าได้มีโอกาสขึ้นที่อเมริกาจะมาบอก แต่น่าจะแพงกว่าบ้านเราอยู่แล้ว (บวกกับขั้นตอนความปลอดภัยที่มั่นใจได้มากกว่า?)

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: ว่าด้วยเรื่องวิ่งรถยนต์ข้ามเกาะต่างๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 22:27:01 »
ค่าเรือ Ferry ขึ้นกับแต่ละที่ครับ
ส่วนภูเก็ต มีสะพานเชื่อมตั้งหลายปีแล้ว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 22:28:30 »
เดี๋ยวนี้ ถ้าจำไม่ผิด ภูเก็ตมีสะพานท้าวเทพกษัตรีให้ขับรถข้ามแล้วนะครับ

ส่วนการขึ้นเฟอร์รี่ ยังไม่เคยมีประสบการณ์ครับ ถ้าได้มีโอกาสขึ้นที่อเมริกาจะมาบอก แต่น่าจะแพงกว่าบ้านเราอยู่แล้ว (บวกกับขั้นตอนความปลอดภัยที่มั่นใจได้มากกว่า?)

คือไปตอนปี 2545 ครับ ไม่รู้ว่ามีสะพานข้ามไปภูเก็ตหรือเปล่าครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 22:38:02 »
อยากลองเรารถขึ้นเรือเฟอรณี่ก็ลองไปเกาะสมุยหรือเกาะพงันก็ได้ ขึ้นที่สุราษฏร์ธานี อำเภอดอกสัก ค่าใช้จ่ายรถเก๋งต่อคันก็หลายร้อยครับ รถอยู่ใต้ท้องเรือ คนอยู่ชั้นกลางเรือ เรือใหญ่มากครับ บรรทุกรถบรรทุกหินดินทรายรถบัสทีละหลายคันครับ ได้บรรยากาศไปอีกแบบ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 22:45:11 »
ภูเก็ตมีสะพานข้ามมานานมากแล้วครับ ก่อนปี 45 อีกครับ
คือสะพานสารสินครับ ต่อมาเมื่อมีรถวิ่งมากขึ้นจึงได้แยกเป็นขาเข้า
คือสะพานเทพกษัตรี ส่วนขาออกก็จะเป็นสะพานสารสินหลังจากนั้นเมื่อ
ประมาณปี สองปีที่แล้วได้สร้างสะพานขาออกใหม่และทำสะพานสารสินเก่า
เป็นแหล่งท่่องเที่ยวครับวิวสวยใช้ได้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 22:52:51 »
คือผมบอกผิดไปหรือเปล่า ผมจำไม่ได้ว่าไปตรังหรือภูเก็ตอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 23:14:00 »
คือผมบอกผิดไปหรือเปล่า ผมจำไม่ได้ว่าไปตรังหรือภูเก็ตอ่ะครับ
อาจจะเป็นภูเก็ตแหละมั้งครับ ตรัง ผมไม่ทราบว่ามีเกาะ
ในรูปเป็นสะพานข้ามไปภูเก็ต จริงๆก็ยาวไม่ถึงหนึ่งกิโลเมตรดีครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 01:04:52 »
ลองใช้อากู๋หาคำตอบก่อนก็ดีนะครับ ใช้ tool ให้เกิดประโยชน์สูงสุด

ถ้าผมจะวางแผนไปเที่ยวไหนสักที่ ผมต้องทำความรู้จักสถานที่นั้นๆคร่าวๆ ตอนขับรถไปเที่ยวใต้ เอารถข้ามไปเกาะสมุย
หรือเอารถข้ามไปเกาะช้าง ผมก็ต้องหาข้อมูลว่ามีท่าเรือกี่ท่า มีกี่รอบกี่เที่ยว จะได้วางแผนเดินทางถูก

สรุปไม่ได้ช่วยอะไรให้จขกท.เลย
  :-*

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 04:07:15 »
สมุยมั้งครับไม่ใช่ภูเก็ต มีเกาะลันตา-กระบี่  เกาะยอ-สงขลา เกาะช้าง-ตราด ที่ยังเหลือใช้เรือนอกนั้นไม่มี

ภูเก็ต 20 ปีก่อนก็มีสะพานแล้ว หรือมากกว่านั้นก็มีเป็นสะพานสารสิน  เดี๋ยวนี้เป็นคู่สารสินกับเทพกษัตรี  ส่วนตรังนั่นไม่ต้องพูดถึงไม่มีครับอะไรแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 04:09:56 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 07:52:07 »
ลองใช้อากู๋หาคำตอบก่อนก็ดีนะครับ ใช้ tool ให้เกิดประโยชน์สูงสุด

ถ้าผมจะวางแผนไปเที่ยวไหนสักที่ ผมต้องทำความรู้จักสถานที่นั้นๆคร่าวๆ ตอนขับรถไปเที่ยวใต้ เอารถข้ามไปเกาะสมุย
หรือเอารถข้ามไปเกาะช้าง ผมก็ต้องหาข้อมูลว่ามีท่าเรือกี่ท่า มีกี่รอบกี่เที่ยว จะได้วางแผนเดินทางถูก

สรุปไม่ได้ช่วยอะไรให้จขกท.เลย
  :-*

ได้มั้งครับ แต่ต้องไปถามพนักงานเอาครับ เพราะในเว็บส่วนใหญ่ถามเรื่องรถยนต์ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:21:02 »
ผมจำได้ว่า เคยไปภูเก็ตตอนเด็กๆ ที่บ้านใช้ Volvo 940 Turbo ตัวเก่า ขึ้นเรือเฟอรรี่ ข้ามฝั่งเกาะภูเก็ต ซึ่งเป็นเกาะที่มีถนนแคบ โค้งเยอะมากอยู่ แต่ไม่รู้จะเอารถข้ามยังไง ผมจะถามดังนี้

-ถ้านำรถส่วนบุคคลขึ้นเรือเฟอรรี่ข้ามเกาะ เขาคิดเงินเท่าไร ต้องเตรียมอะไรบ้าง
-แล้วถ้าข้ามเกาะประเทศอื่นๆ จะคิดเงินแพงกว่านี้หรือไม่

ขอบคุณครับ

พึ่งเกิด หรือครับ ภูเก็ตเขามีสะพานข้ามมานานนนนนน มากแล้วครับ จนบางคนนั่งรถทัว ยังไม่รู้เลยว่าข้ามเกาะมาแล้ว

และคำถามแบบนี้ ผมว่าน้องลองไปเปิดหาในอากู ก่อนก็ได้น่ะครับ เล่นมีอะไรสงสัยก็ถามเป็นเจ้าหนูจำไม เลย

หลังๆ เห็นว่าน้องถามดีขึ้น แต่ก็ยังติดเหมือนเดิมน่ะครับ

>:( บางคำถามถ้าไม่รู้จะถามใคร ลแงถามเพื่อนๆ หรือคุณพ่อคุณแม่ก่อนได้น่ะครับ :(

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:37:49 »
เอาเป็นว่าคนที่รู้ก็ตอบเผื่อคนจะไปเกาะช้างแล้วกันครับ อันนั้นคงต้องขึ้นเฟอรรี่่
(แต่ผมจำราคาไม่ได้)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 09:13:33 »
เอาเป็นว่าคนที่รู้ก็ตอบเผื่อคนจะไปเกาะช้างแล้วกันครับ อันนั้นคงต้องขึ้นเฟอรรี่่
(แต่ผมจำราคาไม่ได้)

ถ้าลงใต้ ขึ้นเรือก็มีแค่ ไปสมุยน่ะครับ ที่เดียว มี 2 ท่าให้ขึ้น (เมื่อก่อนมีแต่ท่าราชาท่าเดียว) รอขึ้นเรือกันแบบไปเข้าได้ขึ้นบ่ายกันเลย

แต่ถนนบนเกาะตอนนั้น (30 ปีที่แล้ว) ยังน้อยอยู่ ขับได้แค่วนรอบเกาะเท่านั้น แต่ถนนดินแดง รถที่ไป กระบะซ่ะส่วนใหญ่ ที่พักที่เที่ยวยังน้อย

ส่วนถ้าเป็นเมื่อ 30 ปีกว่าก็มีอีกตรงที่ใครจะไป หาดใหญ่ จาก นครศรีธรรมราช ต้องข้ามเรือแพ เหมือนกัน (ยังไม่มีสะพานติลละสุรานนท์)

ที่ต้องข้ามไปเกาะก่อนปันหยี แล้วลงเรือแพไปขึ้นที่ท่าสงขลา และขับไป หาดใหญ่ต่อ (แต่นั้นตอนผมเด็กๆ น่ะ เส้นเซ็ทเทินซีบอร์ดยังไม่สร้าง)

ส่วนตะวันออก ก็มีเกาะช้างที่ยังมีเรื่อเฟอรี่ข้ามไป แต่ผมไม่ค่อยได้ไปเท่าไหร่   ส่วนเสม็ด ก็นั่งเรือโดยสารไป ไม่ได้เอารถไป เพราะบนเกาะถนนแคบ

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:23:11 »
ถ้าอยากลองไปเกาะช้างก่อนก็ได้ น่าจะใกล้กรุงเทพที่สุด

ค่าใช้จ่าย ถ้าจำไม่ผิด 100-120 เอง ไปลองดู......

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:06:41 »
เกาะช้าง เคยเอารถไปเอง พอเรือออก คิดในใจ เรือจะล่มไหม เมื่อไหร่จะถึง เรือล่มเคลมประกันได้ไหม 555+
 ค่าบริการ รถยนต์ 4 ล้อ

ไปขาเดียว 120 บาท
กลับอีก 120 บาท
แต่หากเราซื้อทีเดียวทั้งไปและกลับราคาจะถูกลงปกติ 120+120=240 บาท ก็จะเหลือ 200 บาท
หากเราต้องการซื้อตั่วในราคา 200 บาท ต้องซื้อทีเดียวทั้งไปและกลับ และต้องระบุวันกลับที่แน่นอน
 ผู้โดยสาร

ไปขาเดียว 80 บาท
กลับอีก 80 บาท
แต่หากเราซื้อทีเดียวทั้งไปและกลับราคาจะถูกลงปกติ 80+80=160 บาท ก็จะเหลือ 120 บาท
หากเราต้องการซื้อตั่วในราคา 120 บาท ต้องซื้อทีเดียวทั้งไปและกลับ และต้องระบุวันกลับที่แน่นอน

ข้อมูล ferrykohchang

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:17:53 »
สมุยแพงมากรู้สึก แพงกว่าที่อื่นเยอะเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:47:55 »
ใครไปเกาะช้าง อย่าไปเชื่อไอ้ป้ายลวงโลกบอกทางลัดนะครับ - -*  ท่าเรือนั้นนั้งหลับ 3 ตื่นยังไม่ถึงเลย  ต้องไปตามทางตรงๆไปเรื่อยๆ อันนั้นวิ่ง 20-30 นาทีถึงแล้ว

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:52:41 »
ใครไปเกาะช้าง อย่าไปเชื่อไอ้ป้ายลวงโลกบอกทางลัดนะครับ - -*  ท่าเรือนั้นนั้งหลับ 3 ตื่นยังไม่ถึงเลย  ต้องไปตามทางตรงๆไปเรื่อยๆ อันนั้นวิ่ง 20-30 นาทีถึงแล้ว

ป้ายฮาเยอะดีนะครับ ฟรีก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 17:39:58 โดย udis »

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 14:33:09 »
ภูเก็ตมีสะพานข้ามนานแล้วครับ ผมไปครั้งแรกตอนอายุ 11 ขวบก็ข้ามสะพานสารสินแล้วครับ (ตอนนี้ 34 ครับ)
ส่วนค่ารถลงเฟอร์รี่ ที่เกาะช้างรู้สึกจะ 250 บาทครับ เป็นตั๋วไปกลับ ที่เกาะสมุยจำไม่ได้แต่น่าไม่ต่างกันมากครับ แด๋วปลายเดือนกลับจากเกาะช้างแล้วจะมาอัพเดทครับ

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 14:38:10 »
ข้ามไปเกาะลันตา แยกคิดค่ารถรวมคนขับและผู้โดยสาร ส่วนราคานั้นลองหาดูอีกที จำไม่ได้แล้ว
ถ้าเป็นรถเก๋งต้องระวังตอนขึ้นลงเรือ เนื่องจากช่วงน้ำลงทางจะชันมากรถอาจจะมีรอยของฝากได้
ส่วนรถกระบะสูงพออยู่แล้ว ขึ้นลงสบายเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 20:50:51 »
เข้ามาเก็บความรู้ ผมยังไม่เคยขับรถขึ้นเฟอร์รี่เลย
แต่ก็นะ อ่านหัวข้อกระทู้ นึกว่ารถวิ่งข้ามเกาะกลางถนน คุยกันเรื่องอุบัติเหตุไรงี้ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^