ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีความรู้เรื่องรถติดแก๊สแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 8597 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ตอนนี้มีภาระค่าน้ำมันเดือนละ 20,000 บาทครับ อยากเอามาบริหารจัดการ โดยจะนำเงินค่าน้ำมันมาผ่อนรถ   มีสองทางเลือก อย่างแรกจะซื้อรถมือสองมาติดแก๊ส  อย่างสองซื้อรถป้ายแดงมาติดแก๊ส แต่ป้ายแดง คงต้องเป็นรถที่ราคาไม่เกิน600,000  จะได้อยู่ในงบที่ผ่อนได้ ตอนนี้เล็งอาวีโอป้ายแดงมาติดแก๊ส  หรือมียี่ห้อไหนแนะนำมั้ยครับ แต่มือสองมันมีให้เลือกหลายยี่ห้อ  เอายี่ห้ออะไรดีครับ เอาที่แบบ ติดแก๊สแล้วไม่ค่อยมีปัญหาครับ ค่าน้ำมันไม่ไหวและ แนะนำหน่อยครับ เพื่อนๆ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: ใครมีความรู้เรื่องรถติดแก๊สแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:12:02 »
อาวิโอ มันมีตัว CNG หนิครับ แต่มันจะตกรุ่นแล้วนะ
ผมเคยขับรถเพื่อน เป็นเครื่อง 1.4 ติดแก๊ส LPG อืดจนพูดไม่ออกเลยแหล่ะ ถ้าถามผม ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่

ถ้าจะซื้อมือสอง อยากได้รถประมานไหนอะครับ หลักๆก็พี่โตนี่แหล่ะ ค่อนข้างจะชัวร์เรื่องความทนแก๊ส

ถ้ามือหนึ่ง ก็คงเ้ป็นเจ้าตลาดทั้งสองอะครับ แจส วีิิออส เครื่องแรง ประหยัด คนใช้แก๊สเยอะแยะ
แต่เท่าที่ผมดูในเฟียสต้าคลับ ก็เห็นคนติดแก๊ส LPG กันเยอะแยะเลยนะครับ
ทั้งตัว 1.4 และ 1.6 ถ้าค่าน้ำมันเดือนละ 20000 แสดงว่า รถที่ใช้อยู่คงกินเยอะ ไม่ก็ ขับเปนร้อยโล
นอกจากว่า ห่วงเรื่องของศูนย์บริการ แต่ตอนนี้ผมใช้ที่สีลมอยู่ ผมว่า ค่อนข้างโอเคเลย ไม่เหมือนที่ศรีนคริน อันนั้นไม่ไหว

ออฟไลน์ IncarRus

Re: ใครมีความรู้เรื่องรถติดแก๊สแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:18:02 »
ถ้าซื้อสด,,, มือสอง ก็ได้ครับ
แต่ถ้าผ่อน,,, ซื้อรถใหม่ น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:19:27 »
ตอนนี้มีภาระค่าน้ำมันเดือนละ 20,000 บาทครับ อยากเอามาบริหารจัดการ โดยจะนำเงินค่าน้ำมันมาผ่อนรถ   มีสองทางเลือก อย่างแรกจะซื้อรถมือสองมาติดแก๊ส  อย่างสองซื้อรถป้ายแดงมาติดแก๊ส แต่ป้ายแดง คงต้องเป็นรถที่ราคาไม่เกิน600,000  จะได้อยู่ในงบที่ผ่อนได้ ตอนนี้เล็งอาวีโอป้ายแดงมาติดแก๊ส  หรือมียี่ห้อไหนแนะนำมั้ยครับ แต่มือสองมันมีให้เลือกหลายยี่ห้อ  เอายี่ห้ออะไรดีครับ เอาที่แบบ ติดแก๊สแล้วไม่ค่อยมีปัญหาครับ ค่าน้ำมันไม่ไหวและ แนะนำหน่อยครับ เพื่อนๆ
ข้อมูลน้อยไปหน่อยครับ

เอาเคสผมแล้วกันเทียน่า2.5 วิ่งเดือนล่ะเกือบ 18,000 บาทต่อเดือน(แต่บริษัทจ่ายเกินครึ่ง)

เฉลี่ยกินกม.ล่ะ4บาท โดยประมาณที่ 10โลลิตรครับ ผมวิ่งจนหมดประกัน100,000โลใน2ปีครับ

เลยติดแก้สซ่ะเลยหมดไป35,000บาท. และค่าแก้สตกกม. 1.5บาท (4,500)ค่าน้ำมันอีกกเดือนล่ะ4,000 = 9,500

แต่ผมประหยัดได้กม.ล่ะ 2บาทได้(ประมาณเดือนล่ะ8,000). ฉะนั้นผมต้องวิ่ง ประมาณ50,000กม.ผมคืนค่าติดแก้สครับ

6เดือนหากคำนวนโดยประมาณน่ะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:26:11 »
ใช้รถเยอะอย่างนี้และต้องเอามาทำมาหากินด้วยแล้วคงต้องแนะนำเป็นโตโยต้านั่นแหละครับ ถ้าได้สิทธิรถคันแรกก็วีออสมือหนึ่งครับ ถ้าไม่ได้สิทธิก็วีออสรุ่นเก่ามือสองหรือจะเป็ฯอัลติสก็ดี ไม่ใช่ว่ารุ่นอื่นติดไม่ดีนะครับแต่เครื่องโตโยต้าเค้าติดกันเยอะ ช่างซ่อมเป็นเยอะ อะไหล่เยอะ แล้วก็ขึ้นชื่อเรื่องทนด้วย รถทำมาหากินอย่างนี้เอาแบบง่ายๆดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:29:36 »
อาวีโอ้ มี่ติดแก๊สมาจากโรงงานแล้วนิครับ แต่มัน NGV นะ
รถทุกรุ่นทุกวันช่างเขาเข้าถึงหมดแล้ว ไม่ต้องห่วง
เฟียสต้า 1.6 ของผม ก็ติดแก๊ส LPG ชุดยุโรปแก็สไปแล้ว ใช้งานไป3หมื่นหกแล้ว ยังไม่เกิดปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:40:46 »
ค่าน้ำมันเดือนละ20,000 แม่เจ้าไมมันอลังได้ปานนั้นคับใช้รถมากมายขนาดนั้นเลยเหรอคับ
ลองคิดดูนะคับผมให้ gas 95 ราคา 36บาท จะเป็น 20,000/36 = 555.55 ลิตร คิดเป้นกิโลเมตรล
คิดง่ายๆกลางๆนะคับรถขับได้ 13 กิโล/ลิตร 555*13= 7,222 กิโลเมตร/เดือน ตกวันละ 240กิโลเมตร
คิดแล้ววิ่งประมาณไปกลับกรุงเทพ-พัทยา ทุกวันเลยนะคับและถึงแม้คุณจะติดแก๊สถ้าเป็นพวกvios jazz
ก็เปลืองสุดก็ตกกิโลละ1บาทเดือนนึงก็จ่ายที่ 7,222 บาท/เดือน เหลือราวๆ 13,000หน่อยๆไว้ผ่อนรถ
แต่โดยคุณไม่ได้ให้ข้อมูลว่าใช้รถวันละเท่าไรกี่กิโลมันก็เลยบอกยากหน่อยอ่ะคับ ก็เลยได้แต่ประมาณเอาจาก
งบค่าน้ำมันที่บอกมา คือถ้าเป้นผมนะคับถ้าต้องไปกลับที่ทำงานทุกวันขนาดนี้ผมหาที่พักแถวที่ทำงานดีกว่าคับ
ไม่เหนื่อกับตัวเองที่ต้องขับรถไกลๆทุกวันด้วยคับซึ่งงบค่าน้ำมันที่คุณมีเหลือๆคับถ้าเป้นพวกรถระดับ1500 cc คับ
ค่าที่พักให้ซัก5000/เดือน ค่าผ่อนรถ 10000/เดือน ค่าน้ำมัน 5000/เดือน และหากคุณทำงานเป็นเซลที่ต้องวิ่ง
ไปต่างจังหวัดบ่อยๆเป้นระยะทางไกลๆก็แนะนำเป็นพวก altis civic lancer ระดับนี้อ่ะคับจะขับนี่ได้ดีกว่าพวกรถ
ระดับเครื่อง1500 cc คับผม ส่วนถ้าเป้นอย่างแรกที่ผมบอกไปคือขับไปกลับทุกวัน รถพวก1500cc ก็ยังเอาไหวคับ
ไงก็ลองให้ข้อมูลเพิ่มเติมในด้านการใช้งานมาด้วยก็ดีคับจะได้แนะนำกันได้ตรงมากขึ้น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:43:03 »
ข้อมูลน้อยไปหน่อยครับ

เอาเคสผมแล้วกันเทียน่า2.5 วิ่งเดือนล่ะเกือบ 18,000 บาทต่อเดือน(แต่บริษัทจ่ายเกินครึ่ง)

เฉลี่ยกินกม.ล่ะ4บาท โดยประมาณที่ 10โลลิตรครับ ผมวิ่งจนหมดประกัน100,000โลใน2ปีครับ

เลยติดแก้สซ่ะเลยหมดไป35,000บาท. และค่าแก้สตกกม. 1.5บาท (4,500)ค่าน้ำมันอีกกเดือนล่ะ4,000 = 9,500

แต่ผมประหยัดได้กม.ล่ะ 2บาทได้(ประมาณเดือนล่ะ8,000). ฉะนั้นผมต้องวิ่ง ประมาณ50,000กม.ผมคืนค่าติดแก้สครับ

6เดือนหากคำนวนโดยประมาณน่ะครับ

ใช้รถเยอะประมาณผมเลยครับ ผมใช้ accord 2.4 อยู่ครับ ตอนนี้ 1 ปี กับอีก 10 เดือน เพิ่งครบแสนโลพอดี  ทำงานกทม-ราชบุรี ขับเร็วด้วยน่าจะ 140 ตลอด ผมว่ามันซดมากเลย  ตกโลประมาณ 4 บาทเหมือนกันครับ ปัญหาคือผมจ่ายเองทุกบาททุกสตางค์สิครับ อิๆ หรือว่าผมจะเอา accord ไปติดแก๊สดี จะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อรถที่เราไม่ได้ชอบมาขับ แต่ผมดันเสียดายรถอะครับ มีรถใช้อยู่คันเดียว  กลัวมันมีปัญหา ผมทำงานทุกวันไม่ค่อยมีเวลาเลย คิดไม่ตก แต่มีแพลนจะซื้อรถใหม่ปลายปีหน้าอยู่แล้ว ถ้ามีตังค์เยอะๆ คงจะดีไม่ใช่น้อยนะครับอิๆ 

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:43:55 »
ผมต้องถามกลับไปก่อนว่า คุณใช้รถอะไรอยู่ครับ
สภาพรถคันนี้ ตอนนี้เป็นอย่างไร ถ้าเครื่องยังดีอยู่ ก็ติดที่คันนี้เลยนี่แหละครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินไปออกรถใหม่มาติดแก๊ส

สำหรับผม ในงบ 6 แสนบาท ผมคงมองรถป้ายแดงครับ ผมมองอยู่ 2 รุ่นครับไม่ CITY ก็ VIOS ครับ
เพราะทั้ง 2 รุ่นดังกล่าว อะไหล่หาง่าย ราคาไม่แพง มีคนติดแก๊สกันแล้วเยอะแยะ อู่แก๊สติดจนชำนาญแล้ว

ไม่อยากให้ซื้อมือ 2 เพราะ ถ้าคุณดูรถมือสองไม่เป็น แทนที่คุณจะได้ประหยัดจากค่าแก๊ส คุณอาจจะเสียเงินซ่อมรถด้วย ซึ่งไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือเปล่า

ส่วนตัว ผมเลือกติดแก๊ส ตอนที่ผมจ่ายค่าน้ำมันเดือนละ 8,000 ครับ สำหรับ จขกท นี่ถือว่าอดทนเยอะกว่าผมเยอะเลยครับ
ติดก่อนประหยัดก่อน ผมติดแก๊สมา 10 เดือนแล้ว ตอนนี้ประหยัดเงินไปแล้วประมาณ 15,000 บาท(หักลบค่าติดแก๊ส ค่าใช้น้ำมันเครื่องเกรดดีขึ้นออกไปแล้ว)

อ้อ แนะให้เลือก LPG นะครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:51:43 »
เดาว่า จขกท คงใช้รถคันละเกินล้านแหละครับ เพราะใครจะเติมน้ำมันได้เดือนละ2หมื่น

ถ้าเป็นอย่างที่ผมเดา น่าจะเอารถคันที่ใช้ไปติดแก๊สนะครับ ลงทุนน้อยได้ผลเร็ว

อ้อ เอาแก๊ส แอลพีจีนะ แก๊สเอ็น ถ้าไม่มีปั๊มขาประจำ กลัวจะได้เพื่อนเป็นแก๊ง10ล้อ ระหว่างรอแก๊สที่ปั๊มน่ะสิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:52:59 »
แหม เห็นข้อมูลเพิ่มเติมเป็นใช้ Accord 2.4 อยู่แล้ว
ผมว่าเอาเจ้านี่แหละครับไปติดแก๊สครับ
ติด LPG ราคาแถว สามหมื่น ก็สบายแล้วครับ

สิ่งสำตัญคือ คุณต้องเลือกอู่ติดแก๊สที่ดี ช่างต้องเก่ง อย่าจูนแก๊สให้มันบางจนเกินไป เพราะจะทำให้เครื่องไปไว และคุณอาจจะต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับใหม่ เพราะรถติดแก๊ส วิ่งเร็วๆ(รอบสูง)เครื่องมักจะกลับบ้านเก่าไวครับ

ผมให้ข้อมูลเพิ่มว่า รถคุณแสนก.ม. สำหรับผมนี่ถือว่าเฉยๆนะ ไมล์ไม่ได้มากมายอะไร รถผม Jazz ติดแก๊สตอนวิ่งไป 1.7 แสน ก.ม. ตอนนี้ใช้ไปแล้ว 2.06 แสนก.ม. แล้ว ก็ยังปกติดีอยู่

ส่วนตัวผมมองว่า คุณขับรถไปแสนก.ม. เอาไปติดแก๊ส แล้วใช้ได้สัก 80000 ก.ม. แล้วต้องยกเครื่องใหม่ คุณยังมีเงินเหลืออีกเยอะเลยครับ
ผมคำนวณที่รถตัวเอง ประหยัดไปก.ม. ละ 1.50 บาท
ถ้ารถผมวิ่งได้สัก 80000 ก.ม. หลังติดแก๊ส นี่ผมจะประหยัดเงินไปราวๆ 120,000 บาท ต่อให้เครื่องพังต้องยกเครื่องใหม่ มันก็ยังคุ้มอยู่ดีครับ

ปล.พอใช้แก๊สแล้ว คุณจะติดใจในความประหยัด เมื่อกลับไปขับรถที่ไม่ได้ติดแก๊สอีกครั้ง เหมือนจะจิตตก เห็นเกจ์น้ำมันลดฮวบๆ (แก๊สเกจ์น้ำมันไม่ค่อยลด ลดแต่ไฟแสดงระดับแก๊ส 5555)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:55:21 »
เท่าที่ฟังความเห็นจากเพื่อนๆ ตอนนี้ผมเริ่มมีความคิดจะเอา accord ไปติดแก๊สดีกว่า จะได้มีเงินเหลือเก็บด้วย  จิงๆปีหน้าปลายปี แพลนจะซื้อ 525 D ไปลองขับมาแล้วขับมันส์มากเลย แต่ยังไม่มีตังค์พออิๆ  ผมใช้รถวันละประมาณ 150 โลครับ เดือนนึงประมาณ 4,000 กว่าโลครับ  ไปกลับ กทม-ราชบุรี เกือบทุกวัน บางวันสองรอบ ผมเติมปั๊มแถวบ้านทุกวันวันละ 500 บาท มันเชคค่าน้ำมันง่ายดี แต่คือถ้าวันไหนมันขับเยอะก็ต้องเติมเพิ่ม รู้สึกมันเสียดายงินเจิงๆเลยครับ

ออฟไลน์ comet1123

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 16:00:14 »
ติดแก๊สไปอย่าให้เสียคับคันเดิมแหละคับไม่ต้องไปซื้อใหม่

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 19:33:27 »
เอา accord ไปติดแ๊สเลยครับดีที่สุดประหยัดที่สุดแล้ว

เลือกรุ่นและยี่ห้อดีๆหน่อยครับ อาจจ่ายแพงกว่ารุ่นถูกกว่าครึ่ง

แต่ถนอมเครื่องยนต์มากกว่าครับอีกอย่างระบบแก๊สสมัยนี้ฉลาดขึ้นมากครับ

ถ้าได้ช่างดีๆ ใช้ของดีๆ ดูแลรักษาเร็วขึ้นหน่อย แทบไม่มีปัญหาเลยครับ

รถบ้านผมติดทุกคัน ป้ายแดงวิ่งไม่ถึงพันโลก็ติดแล้วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ John Cena

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 19:59:20 »
accord ติด LPG น่าจะลงตัวสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 20:33:21 »
จขกท ใช้ Accord G8 เครื่อง 2.4 อยู่หรอครับ เหนบอก ใช้มา 1 ปี 10 เดือน
โหย แบบนี้ จัดไปเลยครับ คันเดิมนี่แหล่ะ ติด LPG ได้เลยครับ คนติดกันเยอะแยะ
แต่ติดมาแล้ว ก็ต้องคอยดูแลด้วยนะครับ ถ้าติดของดีๆ หาช่างจูนเก่งๆ อู่ใหญ่ๆ มีประสบการณ์ แทบจะไม่ต่างกับน้ำมันเลยครับ
อาจจะมีแผ่วปลายไม่มากก็น้อย อันนี้ ขึ้นอยู่กับฝีมือช่างครับ ยังไงก็ลองหาข้อมูลดูครับ

จริงๆรถหน่ะ ไม่ได้ซดน้ำมันโฮกฮากน่ากลัวขนาดนั้น แต่อาจจะเป็นที่การขับ + ใช้รถเยอะครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ ติดแก๊ส น่าจะคุ้มกว่า

เก็บเงินไว้ซื้อ 525d ที่ จขกท อยากได้ดีกว่าครับ ไม่ต้องไปซื้ออีก 6 แสนหรอกครับ
เพราะ Accord เป็นรถตลาด ยังไงเรื่องการดูแลก็คงไม่จุกจิกมาก พอซื้อ 525d มาแล้ว ก็เก็บคันนี้ไว้ไช้งานเหมือนเดิม อิอิ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 21:34:56 »
ขอบคุณเพื่อนๆทุกคน สำหรับทุกคำแนะนำครับ ได้มุมมองมากเลยครับ สรุปไปเอา accord ไปดมแก๊สครับ ไม่ซื้อรถเพิ่มแล้ว ประหยัดตังค์ อิๆ ;D

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 09:24:41 »
G8 ติดแก๊สดีกว่าครับ

แนะนำให้ไปร้านเดียวกันกับที่ป้าบีไป ร้านนี้รับติดวันละแค่ 4 คัน ไม่ขอบอกว่าที่ไหน
ลองค้นหาดูนะครับ เดี๋ยวมันจะกลายเป็นผมมาโฆษณาแฝง

ส่วนยี่ห้อแก๊ส ลองหายี่ห้อที่ใช้กับชุดหัวฉีดต่ำกว่า 3 โอร์มดูครับ โอกาสวาล์วทรุดจะยากกว่า
ลองค้นหาข้อมูลดูก่อนนะครับ