ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเครื่องในห้องโดยสาร : Accord HEV  (อ่าน 3176 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
เสียงเครื่องในห้องโดยสาร : Accord HEV
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 09:27:14 »
จากคลิปนี้

ไม่ทราบว่าเสียงเครื่องยนต์ที่ได้ยิน เป็นเสียงจากเกียร์ e-CVT หรือเสียงจากมอเตอร์ไฟฟ้า หรือเสียงจากเครื่องยนต์เบนซินครับ มันคำรามดังแบบนี้ตลอดไหม หรือแบบนี้ถือว่าปกคิของ Honda HEV (ถามในงานมอเตอร์โชว์ เค้าว่าปรับปรุงให้เงียบขึ้นแล้ว ?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2021, 10:25:21 โดย Superpong »

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
Re: เสียงเครื่องในห้องโดยสาร : Accord HEV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 09:47:37 »
เสียงฟิลเดียวกับ HRV เลยแหะ กดปุ๊บ เครื่องเร่งสุดกำลังเพื่อปั่นไฟ  คนละฟิลกับ Camry Hybrid ที่กดแค่ไหนเสียงเครื่องกดมาแค่ไหน กดน้อยดังน้อย กดมากรอบสูงก็ดังมาก
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ apinui

Re: เสียงเครื่องในห้องโดยสาร : Accord HEV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 10:00:08 »
มันดังแบบนี้แหละครับ เพราะเครื่องมันทำงานที่รอบสูงสุด ตลอดเวลาที่เราเร่ง เกียร์ CVT มันเป็นแบบนี้ละครับ ไร้อารมสุดๆ ....

Paddle Shift กับเกียร์ CVT จากในคลิป มีเหมือนไม่มีอะ ...

และ พึ่งรู้ว่า เตือนการชนมันเตือนบ่อยเกิ๊นน ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2021, 10:06:29 โดย apinui »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 10:17:27 »
ผมว่ามันเป็นเสียงเครื่อง honda เหมือนเค้นๆ ซึ่งมันไม่ได้รื่นหูน่ากดเท่า toyota

แต่ที่สะดุดหูสุด 2.22 ผมได้ยินนะคะ จนต้องมาฟังใหม่เลย :-X :-X

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2021, 10:21:05 โดย Newhang »

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 12:38:32 »
มันดังแบบนี้แหละครับ เพราะเครื่องมันทำงานที่รอบสูงสุด ตลอดเวลาที่เราเร่ง เกียร์ CVT มันเป็นแบบนี้ละครับ ไร้อารมสุดๆ ....

Paddle Shift กับเกียร์ CVT จากในคลิป มีเหมือนไม่มีอะ ...

และ พึ่งรู้ว่า เตือนการชนมันเตือนบ่อยเกิ๊นน ...
Paddle Shift ของไฮบริดฮอนด้าจะเป็นตัวช่วยเลือกระดับการ Regen ครับ ส่วนแคมรี่ จะจำลองการล๊อคเกียร์ได้คับ 1-2-3-4 ว่าไป
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 13:37:15 »
เสียงเครื่องเพียวๆ ตามคอนเซพ eHev ครับ ถ้าใครเคยขับNA ลากรอบก็ประมาณนี้

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 13:46:51 »
ในคลิปเขากระทืบเค้นตลอดเวลาครับ ไม่ใช่ค่อยๆกดเบาๆครับ
 ตามสไตล์เกียร์ cvt มันก็ค้างรอบสูงๆเวลามีความเร่งตลอด

ลองขับเลี้ยงที่ความเร็วสูงๆ 140-160 แบบไม่กดคันเร่งเพิ่มความเร็ว
เครื่องมันก็คำรามเบาพอสมควรครับ
หรือไม่ก็กดคันเร่งครึ่งนึงให้ความเร็วค่อยๆไหลขึ้น ก็ไม่ดังแบบในคลิปครับ

ใช้มา2 ปีกว่าละครับ g10 hybrid เคยเห็นคำถามแบบนี้ จากคลิปคนนี้มารอบนึงละครับ ว่าจะพิมพ์ตอบให้อยู่ แต่ตอนนั้นขี้เกียจครับ

ลองไปหารถเทสครับดูก็ได้ครับ

ส่วนถามคนในงานมอเตอร์โชว์ว่าปรับปรุงแล้ว ถ้าเขาบอกงี้จริง ก็เดินหนีไปเถอะครับ
พูดเอาแต่จะขาย ไม่ได้เพิ่มไรหรอกครับ มันเป็นแค่การปรับออปชั่นที่มีผลิตอยู่แล้ว มาเพิ่มเติมให้รถที่ขายอยู่ในปัจจุบันเฉยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2021, 13:51:28 โดย Panerai II »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 14:10:55 »
CVT ใน e:HEV ของ Honda ไม่ใช่เกียร์สายพานนะครับ

เอาจริงๆ คือรถมันไม่มีเกียร์
และรอบเครื่องยนต์ที่หมุนมันคือไปหมุนเจนเนอเรเตอร์ปั่นไฟเลย
ไม่ได้มีชุดเกียร์ทดเพิ่ม-ลดรอบจากเครื่องยนต์นะครับ

ปล. CVT ไม่เท่ากับ เกียร์สายพานครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 14:35:42 »
เรื่องความแรง ล้ววนๆเลยนะ  1.9 กล่องพ่วงชนะใสๆเลย   โดน Cx3 ไล่ตอนปลายแน่นอนด้วย 

เสียงเครื่องดังสะใจวัยรุ่นแน่นอน

สรุปสายโมดิฟายไป แคมรี่ 2.5 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 15:54:20 »
รอบจัดทั้งที จูนให้เสียงเป็นแบบ VTEC kick in yo! สมัยก่อนคงจะดีกว่า

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 16:27:38 »

เดี่ยวๆๆๆ

E-CVT
กับ
CVT
มันไม่เกี่ยวกันนะครับ

ถ้าเครื่องทำงานเร่งเอาแรงบิดตลอด ก็จะดังประมาณนี้ละครับ
E-HEV มีนไม่มีเกียรืนะครับ มันมีแค่ชุดเปลี่ยนกำลังขับจาก มอเตอร์เป็นเครื่องยนต์

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 17:42:29 »
เสียงแบบนี้จะมาตอนเหยียบคันเร่งสุด ๆ ล่าสุดเอาเจ้านี่ MY2020 ไปขึ้นดอยอินทนนท์มาช่วงชันมาก ๆ เสียงเครื่องก็แบบนี้เลยครับ แต่ถ้าขับปกติไม่ได้มีเสียงอะไร

ออฟไลน์ natin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 18:48:43 »
เครื่อง na ก็เสียงแบบนี้แหละครับ ส่วนตัวชอบเสียง turbo มากกว่า

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 22:10:17 »
ส่วนตัวแล้ว อยากมห้เครื่อง accord E-hev มีการไล่รอบเหมือน e-hev ใน city กับ hrv มากกว่าครับ อันนี้เหมือนรู้สึกว่าเค้นเครื่องมาก แต่ก็ดังเฉพาะเวลาเร่งรอบจัดๆเท่านั้น

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 00:26:09 »
นอนเรื่องนะครับ
ชอลดูคลิปของเจ้านีเมากครับ ให้เหนการตอบสนองที่ความเร็มต่างๆกันไปเบย เสียอย่างนึง รถเยอะมันหวาดเสียวครับ ;D

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 03:26:54 »
ใช้อยู่ครับ เป็นเสียงเครื่องยนต์ปั่นไฟเข้าแบต(เกือบ)เต็มกำลัง

เวลากดเต็ม เสียงเครื่องจะไม่สัมพันธ์กับความเร็ว แบบรถเกียร์หลายสปีดทั่วไป
eHEV มีสปีดเดียว ทั้งมอเตอร์ลงล้อ และเครื่องยนต์ลงล้อ อย่าสับสนกับคำว่า (e)cvt
ยิ่งขึ้นเขา"ยาวๆ" ถึงกดไม่สุด เสียงเครื่องปั่นไฟก็ดังกว่าความเร็ว

แต่ข้อดีก็มีนะครับ ถ้ากดคันเร่งแบบคนปรกติ ไล่ไป 160-170
หรือขึ้นทางชันไม่ยาวต่อเนื่อง
คุณต้องก้มมองจอ ถึงจะรู้ว่าเครื่องยนต์ติดอยู่ไหม เพราะเสียงยางกลบ (อันนี้แซวเฉยๆ นะครับ 555)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 10:18:51 »
ผมดูคลิปนี้ ... เข้าใจเลยทำไมความเร็วสูงเสียงเครื่องดัง ....

นาทีที่ 3.3 เค้าบอกว่า ถ้ารถวิ่งด้วยความเร็วปานกลางและความเร็วสูงคงที่ รถจะใช้เครื่องยนต์เพียงอย่างเดียว ..

ดังนั้นก็แปลว่า ในคลิปทดสอบการกดจมคันเร่งเมื่อความเร็วเริ่มสูง ก็จะกลายเป็นรถเครื่อง 2.0 ธรรมดา ...เค้นมากๆเสียงมันเลยดังแบบนี้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2021, 10:27:39 โดย apinui »

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 11:18:57 »
ใช้อยู่ครับ ใช่ครับเสียงจะเป็นแบบนี้ แต่ผมไม่ใช่กดทีเดียวนะครับ ค่อยกดๆๆๆครับ ช่วงแรกรุ่งมันก็จะพุ่งแรงอยู่แล้วครับ พอไปที่ 150 ระบบจะตัดกำลังลงครับ แต่ก็ยังขึ้นไปได้อีกถึง 207 ระบบจะล๊อกครับ เสียงมันจะดังเพราะระบบเครื่องยนต์ทำงานร่วมกับไฟฟ้าครับ ได้ฟิล์ดไปอีกครับ เพราะเราจะได้ยินเครื่องตอนที่เราใช้ความเร็วสูง