ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดฝากระโปรงหน้ากันบ่อยไหมครับ  (อ่าน 9142 ครั้ง)

ออฟไลน์ peng_hlm

• Newbie
  • *
Re: เปิดฝากระโปรงหน้ากันบ่อยไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 15:06:56 »
พี่ที่ทำงานทำเป็นประจำ แกบอกช่วยยืดอายุ ยาง พลาสติกในห้องเครื่อง

แต่ผมไม่เคยทำ ซิิตี้คันที่เคยใช้ 6 ปี ก็ไม่เห็นว่ามีปัญหาอะไร ยาง พลาสติก ก็ยังดูปกติดี

คิดว่าน่าจะเห็นผลเรื่องอายุ ยางหรือพลาสติก เมื่อผ่านไปซัก 10 ปีขึ้นไปมั้ง

ยาง กับพลาสติกไม่ค่อยมีปัญหา  ความร้อนจะทำให้พวกสายไฟแข็งกรอบ และ ที่สำคัญจะช่วยถนอม
แบตเตอรี่ให้ใช้งานได้นานขึ้นครับ  อย่างรถใหม่บางคันเห็น 1.3 ปี ก็ต้องเปลี่ยนแล้ว  รถผมป้ายแดงยัน
ป้ายดำถึงบ้านก็เปิดฝากระโปรงรถทุกวันใช้งานมา 2.3 ปีแบตเตอรี่ก็ยังใช้งานได้ดี

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
Re: เปิดฝากระโปรงหน้ากันบ่อยไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 16:20:06 »
ไม่เคยเปิดเลยครับ กลัวอะไรเข้าไปมากกว่า แล้วเครื่องยนต์มันคงไม่บอบบางขนาดว่าเปิดกับไม่เปิดจะมีค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษามากมายจนเป็นนัยยะนัก ขอสบายใจที่จะไม่เปิด และคงจะทำงี้ต่อไป ยกเว้นจะมีวิจัยอะไรมารอบรับว่า มันเป็น factor ทีสำคัญมากจนไม่น่าจ่ายตังเเพิ่ม  ::)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 18:31:16 »
ถ้ามีที่จอดมิดชิดเปิดไปเถอะครับ ไม่มีผลเสียอะไร  ระบายความร้อนออกจากห้องเครื่องได้ไวกว่า  ย่อมดีผลดีกว่าอยู่เเล้ว   ถนอมชิ้นส่วนต่างๆไปในตัว

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 18:41:05 »
ออกรถมาเดือนพฤศจิกายน เปิดไปสองครั้งค่ะ ครั้งนึงเปิดเพื่อจั๊มแบตให้รถอีหคัน อีกครั้งเปิดเพื่อที่จะถอดกันชนรถ ไม่ได้เปิดเองทั้งสองครั้งด้วย ทุกวันนี้ยังเปิดไม่เป็นเลยค่ะ  :-[
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 19:21:47 »
เปิดทุกครั้งที่จอด หรือ ดูแล้วพอเปิดได้ครับ Jeep เครื่องมันร้อนมาก สีจะเริ่มไปละครับถ้าไม่เคยเปิดเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 22:08:03 »
ไม่ค่อยเปิดครับ นานๆทีจะเปิด

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 08:35:47 »
ผมชอบเปิดกระโปรงครับ

ชนิดที่ว่าเปิดดูทุกวันไม่เบื่อ
กระโปรงอะไรครับ?

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 08:50:23 »
เปิดเมื่ออากาศร้อนๆ และ กลับถึงบ้านตอนหัวค่ำ เปิดประจำ ระบายความร้อน ลดปัญหาหนูเข้าอยู่ในห้องเครื่องยนต์ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 20:09:22 »
ถ้าไม่ได้จะเช็ค นมค. น้ำกลั่น หรือล้างห้องเครื่อง ถอดไส้กรอง k&n ออกมาล้าง ผมก็ไม่เปิดเลยครับ

เรื่องระบายความร้อนให้เร็วขึ้น ไม่มีผลต่อเครื่องยนต์

วิ่งทางไกลยาวๆ จอดปั๊ม แวะกินข้าว ผมก็ไม่เปิดครับ

สมมุตินะครับสมมุติ ว่าเปิดแล้วมันระบายความร้อนได้เร็วมากๆ จนอุณหภูมิหม้อน้ำลดลงมาก พอเราสตาร์ทเครื่อง วาล์วปิดก็จะไม่เปิด เพื่อให้อุณหภูมิหม้อน้ำขึ้นไปถึงจุดที่ต้องการอยู่ดีครับ

ขับต่อเนื่องหลายชั่วโมง กลับมาถึงบ้าน ก็ไม่เปิด แต่จะจอดคูลดาวน์ก่อนดับเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2017, 20:14:58 โดย bravo »

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 10:29:42 »
ถ้าไม่ได้จะเช็ค นมค. น้ำกลั่น หรือล้างห้องเครื่อง ถอดไส้กรอง k&n ออกมาล้าง ผมก็ไม่เปิดเลยครับ

เรื่องระบายความร้อนให้เร็วขึ้น ไม่มีผลต่อเครื่องยนต์

วิ่งทางไกลยาวๆ จอดปั๊ม แวะกินข้าว ผมก็ไม่เปิดครับ

สมมุตินะครับสมมุติ ว่าเปิดแล้วมันระบายความร้อนได้เร็วมากๆ จนอุณหภูมิหม้อน้ำลดลงมาก พอเราสตาร์ทเครื่อง วาล์วปิดก็จะไม่เปิด เพื่อให้อุณหภูมิหม้อน้ำขึ้นไปถึงจุดที่ต้องการอยู่ดีครับ

ขับต่อเนื่องหลายชั่วโมง กลับมาถึงบ้าน ก็ไม่เปิด แต่จะจอดคูลดาวน์ก่อนดับเครื่องครับ

ในกรณีนี้ เพื่อลดความร้อนสะสมในห้องเครื่องครับ ไม่ใช่เจตนาลดความร้อนของตัวเครื่อง  เปิดฝาไว้ห้องเครื่องคายความร้อนได้มากกกว่าเดิม ปลั๊ก ซอกเกตต่างๆ สายไฟ   จะยืดอายุได้ ถ้าใครเคยใช้รถที่อายุมากก เเล้วต้องถอดพวกหัวชอกเกตต่อเซนเซอร์ต่างๆจะรุ้ว่ามันกรอบได้ถ้ารถอายุมาก บางทีกรอบไปเลยถอดปุ้บคือเเตกกับมือเลย เพราะมมันคือพลาสติคครับ เจอความร้อนสะสมทุกวันๆ มันก็เสื่อมได้   รวมถึงเเบตเตอรี่ด้วยครับ อยู่ในความร้อนสะสมมากๆ ก็เสื่อมเร็ว