ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมการขับรถเร็วไม่เป็นผลดีต่อการเล่นกีฬากอล์ฟ  (อ่าน 3713 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_pilok

• Jr. Member
  • **
กระทู้แรกครับ....คือว่าอ่านเดลินิวส์วันอาทิตย์คอลัมน์ยานยนต์ โปรกอล์ฟชื่อดัง พรหม  มีสวัสดิ์ เขาขับโตโยต้าแฮริเอ่อ อ่านไปอ่านมาเขาบอกการขับรถเร็วไม่เป็นผลดีต่อการเล่นกีฬากอล์ฟ  ....มันเป็นไงบอกหน่อยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: ทำไมการขับรถเร็วไม่เป็นผลดีต่อการเล่นกีฬากอล์ฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 20:13:05 »
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันยังไง แต่รู้ว่า การขับกอล์ฟส่งผลให้ขับรถเร็วขึ้น

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
Re: ทำไมการขับรถเร็วไม่เป็นผลดีต่อการเล่นกีฬากอล์ฟ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 20:19:50 »
คิดว่าขับรถเร็วคือ คนใจร้อน

ตีกอฟ ต้องใจเย็น

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 20:21:42 »
ลองอ่านดู แล้วจะเข้าใจครับ ครบถ้วนทุกเม็ด http://webboard.thaigolfguru.com/topic/3275

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 20:23:59 »
กอลฟ์เป็นกีฬาที่ต้องใช้สมาธิ และใช้สติในการเล่น ไม่ควรจะใส่อารมณ์ในการเล่น อย่างเช่นถ้าตีแล้วพลาด ก็ต้องลืมมันไป แล้วต้องพยายามแก้ตัวในซ็อตต่อไป รวมทั้งต้องวางแผนซ็อตต่อซ็อต ว่าจะตีลูกตกจุดไหนถึงจะเล่นซ็อตต่อไปได้ดีหรือสะดวก

เหมือนขับรถ ถ้าขับรถเร็ว ก็จะติดนิสัยใจร้อน รีบเร่ง ซึ่งมันไม่เป็นผลดีต่อการเล่นกอลฟ์(เอาเข้าจริงก็หลายๆอย่างนั่นแหละ)

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 20:43:05 »
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันยังไง แต่รู้ว่า การขับกอล์ฟส่งผลให้ขับรถเร็วขึ้น
ขอกด like ครับ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 20:47:42 »

อ่านผ่านๆนึกว่าพิมพ์ผิด 555 หมายถึงGTiสินะ

สำหรับผมขับเร็วไม่ได้หมายความว่าผมรีบนะแต่ผมสนุกและทำให้มีสมาธิมากขึ้น

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 21:05:21 »
เคยรีบขับไปตีกอล์ฟแบบว่าลงรถพุ่งไปทีออฟเลย ปรากฎว่าขาสั่นเพราะเหยียบคันเร่งค้างนาน

ออฟไลน์ boy_pilok

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 21:17:28 »
ไม้กอล์ฟยี่ห้อ GTI รุ่น mk7 มีด้วยเหรอ ;D ;D

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:09:12 »
ไม่น่าจะเกี่ยวอะไรมากครับ เว้นแต่ว่าถ้าซิ่งๆมุดๆมากๆ พอไปถึงสนาม มันจะมึนๆล้าๆ ก้อเท่านั้นครับ ชาวHLM มีใครตีกอล์ฟบ้างครับ เผื่อมีโอกาศเจอๆกันครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:43:06 »
ไม่น่าจะเกี่ยวอะไรมากครับ เว้นแต่ว่าถ้าซิ่งๆมุดๆมากๆ พอไปถึงสนาม มันจะมึนๆล้าๆ ก้อเท่านั้นครับ ชาวHLM มีใครตีกอล์ฟบ้างครับ เผื่อมีโอกาศเจอๆกันครับ
ตามนี้แหละครับ ประสบการณ์นรงเวลาไปใกล้ๆ เวลา ทีออฟ ผมจะรีบๆ ร้อนๆ ทุกอย่างจะเร่งไปหมด กว่าจะกลับเข้าที่เข้าทาง
ก็ปาเข้าไป 4-5 หลุมแล้ว เวลาไปตีกอล์ฟถ้าไปก่อนสัก 1 ชม จะมีสมาธิมาก เพราะการไปออกรอบ มันมีกระบวนการหลายอย่าง
ที่ต้องทำ เช่น เอาถุงลง จอดรถ ซื้อตั๋ว เปลี่ยนชุด เข้าห้องน้ำ กินข้าว เดินหาแคทดี้ เตรียมลูกกอล์ฟ กว่าจะเสร็จที่ว่ามานี้ ใช้เวลาเกือบ ชม
 :'(

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:58:39 »
แต่ผมชอบขับรถเร็วๆไปตี...กอล์ฟคับ :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 23:32:54 »
ถ้าดู BBC Top Gear มากไปละก็ ...    ใช่ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 00:48:43 »

กำลังรื้อฟื้นอยู่ครับ ซ้อมอีกสักพัก น่าจะกลับลงสนามได้ ช่วง ม ปลาย เล่น พีคมากๆ แต่พอเข้ามหาลัย ก็ไม่ค่อยได้เล่น เพราะ ไม่มีเพื่อนเล่นด้วยครับ

งั้นขอถามต่อ ไม่ทราบว่า มีชาว HLM เล่น บีบีกัน บ้างมั้ยคับบ ผมพึ่งซื้อปืนมาวันนี้ มีเพื่อนเล่นด้วย 4-5 คน ก็เลยลองดู

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 01:56:42 »
ฮามุขรถกอล์ฟ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:16:38 »

กอล์ฟ หลุม 19, 28, 37 เลยต้องทำเวลากลับบ้าน เลยต้องขับเร็วขึ้นเปล่าครับ ;D

แนะว่าจะไปออกรอบ ควรไปก่อน 1-2 ชม. ครับ ถ้าไปถึงแล้วรีบ 9 หลุมแรกนี้ออกทะเล ป่าเขา ตะหลอด

ยกเว้นสนามประจำ ใครมีเบอร์แมวก็จองกันก่อนออกรอบน่ะครับ เดี่ยวโดนแย้งแมวไป ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:19:35 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:26:09 »
เคยซิ่งไปออกรอบ ตอนนั้นทีออฟ 10.00 ตื่นมา9.00 สนามอยู่วังน้อย

ทั้งมุดทั้งปาด ไฟใหญ่ แตร โดนตร.จับ ก็ไหว้ผงกๆๆๆ

พอถึงสนามกอล์ฟฟิลมันจะแบบ ยังติดรีบอยู่หนะครับ ซึ่งกล้ามเนื้อเหมือนมันจะยึดๆ ไม่ค่อยยืดเท่าไหร่ครับ

วันนั้นก็ตีเละเลยครับ กว่าจะหายใจออกก็มา9หลุมหลังแล้ว  :-\

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:53:50 »
ว่าแล้ว นัดกันออกรอบกันหน่อยมั้ยครับ HLM Cup #1

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:16:01 »
ขับรถเร็วมีผลป่าวอันนี้ไม่แน่ใจ แต่เคยได้ยินพ่อบอกว่า
ถ้าไปทำอะไรอย่างอื่นมาก่อน เกรงกล้ามเนื้อมาก ๆ แล้วมาตีกอล์ฟ มันจะได้ผลไม่ค่อยดี
อาจเป็นเพราะกล้ามเนื้อยึด ไม่ก็ประสาทสัมผัสอ่อนล้า มั้ง ?
เด๋วต้องเอาประเด็นนี้ไปลองจับเข่าคุยกับเซียน ๆ ทั้งหลายที่วัน ๆ หมกตัวอยู่แต่สนามไดฟ์แล้ว
ชักจะอยากรู้ข้อเท็จจริงเรื่องนี้แล้วสิ
------------------------------------------
แอบฮามุขรถกอล์ฟจริง ๆ คิดได้อย่างไร ?
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:38:30 »
ผมคิดว่าขับเร็วแบบตรงๆ ไม่ค่อยมีผลครับ แต่ถ้าขับแบบมุดซ้ายมุดขวาน่าจะมีผลครับ เพราะการขับลักษณะนี้ผมว่าต้องใช้สมาธิ, ประสาทสัมผัสและกล้ามเนื้อเยอะครับ ทำให้เกิดอาการอ่อนล้าได้ ในขณะที่การเล่นกอล์ฟต้องใช้เส้นประสาทในการเล่นลูกชิฟและพัทเพื่อกะน้ำหนักให้พอดีครับ ดังนั้นถ้าเส้นประสาททำงานหนักๆมาก่อนจนล้า การกะน้ำหนักลูกสั้นน่าจะมีปัญหาครับ แต่หากกล้ามเนื้อล้าด้วยลูกยาวจะมีปัญหาไปด้วยเพราะไม้ยาวๆ กับลูกเล็กๆ แค่กล้ามเนื้อซักส่วนมีจังหวะไม่สอดคล้องกับส่วนอื่นก็เพี้ยนไปหมดแล้วครับ ส่วนผมการออกรอบใช่เวลาเตรียมตัวแค่ 15 นาทีก็พอแล้วครับผมเพราะบ้านผมออกก๊วนแรกตลอดเวลาออกคือก่อนฟ้าสว่างครับใช้ไฟฉาย 2 ล้านแรงเทียนส่องเอาครับ ตีเสร็จเก้าโมงค่อยไปกินข้าว

ส่วนกีฬาอื่นๆ ที่ต้องใช้สายตาเยอะๆ ผมว่าก็มีผลนะอย่างเช่น แบดมินตัน ผมสังเกตหลายครั้งแล้วว่าถ้าผมขับรถนานๆ ก่อนตีแบดผมจะรับลูกตบไม่ค่อยได้เหมือนมองไม่ค่อยทันครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 20:56:34 »
กอลฟ์เป็นกีฬาที่ต้องใช้สมาธิ และใช้สติในการเล่น ไม่ควรจะใส่อารมณ์ในการเล่น อย่างเช่นถ้าตีแล้วพลาด ก็ต้องลืมมันไป แล้วต้องพยายามแก้ตัวในซ็อตต่อไป รวมทั้งต้องวางแผนซ็อตต่อซ็อต ว่าจะตีลูกตกจุดไหนถึงจะเล่นซ็อตต่อไปได้ดีหรือสะดวก

เหมือนขับรถ ถ้าขับรถเร็ว ก็จะติดนิสัยใจร้อน รีบเร่ง ซึ่งมันไม่เป็นผลดีต่อการเล่นกอลฟ์(เอาเข้าจริงก็หลายๆอย่างนั่นแหละ)

เห็นด้วยกะท่านเลย ต้องเป็นคนใจเย็นจะดี ไม่ใช่แสร้งใจเย็นแป้ปๆ

ออฟไลน์ auto46

• **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 10:22:03 »

กำลังรื้อฟื้นอยู่ครับ ซ้อมอีกสักพัก น่าจะกลับลงสนามได้ ช่วง ม ปลาย เล่น พีคมากๆ แต่พอเข้ามหาลัย ก็ไม่ค่อยได้เล่น เพราะ ไม่มีเพื่อนเล่นด้วยครับ

งั้นขอถามต่อ ไม่ทราบว่า มีชาว HLM เล่น บีบีกัน บ้างมั้ยคับบ ผมพึ่งซื้อปืนมาวันนี้ มีเพื่อนเล่นด้วย 4-5 คน ก็เลยลองดู

ผมครับ

เล่นกันอยู่แถวฝั่งธน ส่วนใหญ่เลยกลางคืน เลิกงานแล้วไปกัน บางทีก็มีเสาอาทิด  เป็นมือใหม่ เพิ่งเล่นกันเหมือนกันครับ

พี่เล่นอยู่แถวไหนอะครับ