ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยตัดสินใจทีนะครับระหว่าง civic 1.8 el สีขาว กับมาสด้า3 H สีดำ  (อ่าน 9965 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hareluya119

• Newbie
  • *
พอดีกำลังตัดสินใจระหว่างสองตัวนี้อะคับ
civic 1.8 el สีขาว 969000 มีส่วนลดเงินสดประมาณ 15000
Mazda3 สีดำ 989000 มีสวนลดเงินสดประมาณ 45000

การใช้งาน ในเมืองและออกต่างจังหวัดเป็นครั้งคราว ที่ตัดสินใจไม่ถูกเพราะว่า

ชอบรูปลักษณ์ภายนอก civic และดีไซส์ภายใน กับออฟชั่นต่างๆ แต่มีความรู้สึกว่าวัสดุภายในมันไม่ค่อยสมราคาเท่าไร แต่มาสด้า ภายนอกดีไซด์โอเค ภายในวัสดุดีมากๆ แต่ออฟชั่นดูน้อยกว่า civic หลายอย่าง (ผมไม่สนใจราคาขายต่อนะครับ เพราะอยากใช้สัก 8 ปี)

เลยอยากถามว่า
1. ออฟชั่นที่ civic ให้มานั้นชีวิตจริงได้ใช้มากน้อยแค่ไหนครับ เช่น brakehold กับเบรคไฟฟ้า และอื่นๆ
2. ภายในของ civic เช่นแถบพลาสติกเบาะหลังพี่ๆคิดว่าอนาคตสามารถ บุหนังเพิ่มได้ไหม
3. หรือความคิดเห็นอื่นๆ ที่นอกเหนือจากนี้ครับ

ขอบคุณพึ่ๆทุกคนครับ

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
ผมเลือก new civic ครับ สวยกว่า ใหม่กว่า
1. breakhold กับเบรคมือไฟฟ้า ส่วนตัวผมว่ามันเหมาะกับในกรุงเทพนะครับ สบายดี
2. เบาะหลัง เอาไปบุนิ่มร้านเบาะได้แน่ๆ ฝีมือช่างไทยทำได้อยู่แล้วครับ
3. ถ้าจอดรถกลางแดดนานๆ รถร้อน civic มี start remote นะครับ
ผมยังไม่เคยลองขับ mazda 3 แต่เชื่อว่าการขับขี่น่าจะดีกว่า civic 
ผมเคยทดลองขับ civic ผมว่าการเก็บเสียงมันแย่มาก กับเบาะหลังพลาสติกอุบาทว์นั้นแหละครับ และห้องเครื่อง ลองเปิดดู ถ้าคุณรับได้ก็โอเคครับ

แนะนำทดลองขับทั้ง 2 รุ่น ขอขับยาวๆหน่อย เลือกคันที่เหมาะกับคุณดีสุดครับ ไม่มีใครตอบแทนได้ครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
ความสวย นานาจิตตัง แต่สำหรับผม civic สวยฉาบฉวย mazda3เหมือนไม่สวยแต่มองไปมองมาสวยจริงไรจริง (ภายในไม่ต้องพูดถึง สำหรับผม 3 กินขาด)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
จากคนใช้มาสด้า 3 นะครับ อิอิ ถ้าพี่มีคนนั่งหลังบ่อยๆไปซีวิคได้เลยครับ แต่ถ้านั่ง2คนหรือคนนั่งหลังตัวเล็กหน่อยก็มามาสด้าครับ วัสดุห้องโดยสารมาสด้ากินนิ่มๆครับ ส่วนสมรรถนะนั้นมาสด้าจะแข็งหนึบ เฟิร์ม ขับเร็วๆแล้วมั่นใจ เก็บเสียงค่อนข้างแย่ พวงมาลัยแน่นมาก ส่วนซีวิคยังไม่ได้ลองครับ แต่ผมคิดว่าขับในเมืองซีวิคน่าจะสบายกว่า เพราะมาสด้าเขาจะออกแนวแข็งๆ ... ส่วนเรื่องเทคโนโลยีต่างๆก็ตามกาลเวลาครับ ออกก่อนก็เสียเปรียบ ... สำหรับผมดีไซน์มาสด้า 3 ยังเป็นที่หนึ่งในใจผมอยู่ครับ แต่ซีวิคตัวนี้ไม่แย่นะครับ ถูกใจตัวไหนก็จัดเลยครับ ดีงามคนละอย่าง แต่ผมตอนนี้ยังติดใจสมรรถนะมาสด้าไม่หายสักที เสียงเครื่องมันชอบบอกว่า เหยียบฉันอีกสิๆๆ รอบกวาดขึ้นเรดไลน์บ่อยมาก 555 ขอให้ได้รถถูกใจนะครับพี่

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
..จขกท ลองขับมาทั้ง 2 คันยังครับ..ถ้ายังแนะนำไปลอง TestDrive ก่อนเลย..คือมันอาจจะได้คำตอบในตัวเองทันที

..โดยรวมชอบมาสด้ามากกกว่าครับ..เป็นไปได้รอ มาสด้า 3 ไมเนอร์อีกรอบ เผื่อจะมี Options เพิ่มเติมออกมาอีก 8)

ออฟไลน์ Hareluya119

• Newbie
  • *
จากคนใช้มาสด้า 3 นะครับ อิอิ ถ้าพี่มีคนนั่งหลังบ่อยๆไปซีวิคได้เลยครับ แต่ถ้านั่ง2คนหรือคนนั่งหลังตัวเล็กหน่อยก็มามาสด้าครับ วัสดุห้องโดยสารมาสด้ากินนิ่มๆครับ ส่วนสมรรถนะนั้นมาสด้าจะแข็งหนึบ เฟิร์ม ขับเร็วๆแล้วมั่นใจ เก็บเสียงค่อนข้างแย่ พวงมาลัยแน่นมาก ส่วนซีวิคยังไม่ได้ลองครับ แต่ผมคิดว่าขับในเมืองซีวิคน่าจะสบายกว่า เพราะมาสด้าเขาจะออกแนวแข็งๆ ... ส่วนเรื่องเทคโนโลยีต่างๆก็ตามกาลเวลาครับ ออกก่อนก็เสียเปรียบ ... สำหรับผมดีไซน์มาสด้า 3 ยังเป็นที่หนึ่งในใจผมอยู่ครับ แต่ซีวิคตัวนี้ไม่แย่นะครับ ถูกใจตัวไหนก็จัดเลยครับ ดีงามคนละอย่าง แต่ผมตอนนี้ยังติดใจสมรรถนะมาสด้าไม่หายสักที เสียงเครื่องมันชอบบอกว่า เหยียบฉันอีกสิๆๆ รอบกวาดขึ้นเรดไลน์บ่อยมาก 555 ขอให้ได้รถถูกใจนะครับพี่

ขอบคุณครับ เหยียบฉันอีกสิๆๆๆ 55555

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เป็นผมเอา Civic นะ Mazda การขับขี่ดีกว่าจริง แต่ถ้าเทียบแล้วมันก็ไม่ได้ดีกว่ามากมายขนาดนั้น เพราะ Civic ตัวนี้ก็ทำมาดี
Civic การขับขี่จัดอยู่ในเกณฑ์โอเค ถ้าเก็บเสียงว่า Civic แย่แล้ว Mazda 3 แย่กว่ามาก ส่วนตัวคิดว่า Civic เก็บเสียงโอเค อ็อปชั่นอำนวยความสะดวกนี่ได้ใช้แน่ ผมชอบมาก เบรคโฮลด์กับเบรคมือไฟฟ้าเนี่ย ถ้าขับช่วง 120 แถวนั้น Civic ไม่มีปัญหา อยากซิ่งกว่านั้นก็จัดโช้คแต่งครับ

เรื่องวัสดุภายใน กับดีไซน์ภายในผมไม่สนใจเท่าไร ผมสนการใช้งาน ซึ่ง Civic ให้ความสะดวกสบายในชีวิตมาก ทั้งที่เก็บของ ที่วางแขน ที่เสียบชาร์จมือถือ

คือสำหรับผมมันครบ อยากแรงเอาไป Reflash อยากหนึบเอาไปใส่ Tein แค่นี้ก็จบๆ กว่า 3 มากละครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Civic ครับ สวยกว่า สดกง่าไหม่กว่า optionกว่า

แต่การเอา3 ที่เอ้าทเเล้วมาเทียบกับcivic ที่เพิ่งlaunchที่ แสดงว่าใจชอบ3

ดังนั้นไป3นะ. หากขับชีวิคจะได้ไม่ต้องมอง3.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ MugenRR

• Newbie
  • *
ได้ไปลองยืมรถเพื่อนมาขับ 1.8 EL นี้และ ขับอยู่3 วัน

รูปลักษณ์- ด้านหน้ากับข้าง จะออกแนวๆ AccordG9 โฉมใหม่  ก็ดูสวยดีนะครับ ส่วนบั้นท้ายจะค่อนไปทาง Toyota Prius
ภายใน   - ผมว่าโอเคนะการออกแบบ ทั้งแผงคอนโซลและการจัดวางอุปกรณ์ต่างๆถือว่าทันสมัยดี แต่เบาะคู่หน้ามันไม่ค่อยจะโอบตัวเท่าไรแต่ถือว่าโอเคคับ ส่วนแถวหลังนั่งสบายครับ ตินิดเดียวตรงประตูหลังจะเล็กไปไหน ถ้าคุณตัวสูงไม่เกิน 180 สบายครับ ผมสูง 183 มันมุดเข้าลำบากคับ
อัตราเร่ง - อันนี้ขอชมถือว่าดีครับ  เสียงลมเมื่อเหยียบเกิน 140-160 อาจจะมีเสียงเข้ามานิดหน่อย แต่ถือว่าดีกว่ารุ่นก่อนๆครับ

ส่วนMazda 3 ผมเคยแต่ไปนั่ง ยังไม่ได้ลองขับ ผมชอบนะ แต่ติดตรงการวางตำแหน่งจอนี้และที่มองว่ามันไม่ค่อยสวย แต่ภาพรวมถือว่าโอเคคับ
อัตราเร่ง- เพื่อนมันชอบขับเร็วถือว่าแรงเอาเรื่อง แต่จะแรงชนะ FC ไหมไม่ทราบครับ

อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้ามาจอดคู่กัน Civic fc มันดูใหญ่กว่า Mazda3 ครับ
-ถ้ามองจากด้านหน้าความโดนเด่น Mazda3 ชนะครับ
-ถ้ามองจากด้านหลังCivic fc มันดูเด่นกว่าจริงๆเพราะทรงมันแปลกตา

สรุป อยู่ที่คุณตัดสินใจมากกว่า เพราะเงินมันเกือบๆล้าน ชอบทรงไหนก็จัดทรงนั้นครับ

ออฟไลน์ Untouchable

มาสด้า3อีกเสียงครับ...แต่เรื่องเก็บเสียงห้องโดยสารมาสด้าจัดเต็มครับ โคตรพ่อดัง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เอาใจคนขับ mazda3 เอาใจคนนั่ง civic
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ biozebastian

มาสด้า3 ครับ แต่รอตัวmcนะน่าจะปลายปีนี้ เห็นมีเบรกมือไฟฟ้ามาให้ด้วย

ออฟไลน์ bobsan

ชอบคันไหนมากกว่าก็ซื้อคันนั้นครับ

จากประสบการณ์ในการซื้อรถของผมมาหลายคัน ขอแนะนำว่าชอบรุ่นไหนซื้อรุ่นนั้นชีวิตจะมีความสุขมากกว่าครับ ไม่อยากให้มาทนใช้รถที่ตัวเองหรือคนอื่นคิดว่าคุ้มกว่าหรือดีกว่า แต่เจออีกคันทีไรเสียดายทุกที

แต่ถ้าชอบเท่าๆกันให้แฟนตัดสินครับ

ออฟไลน์ aobness

Civic ครับเริ่มเห็นแต่งๆแล้วสุดจริงๆ
Mazda3 แรกๆสวยดีหลังๆชิน

ออฟไลน์ Puitam

สองปีก่อนผมก็เลือกเจ้าสามแหละ  ถ้าให้เลือกตอนนี้  ยังไงผมก็ยังเลือกเจ้าสามอยู่ดี

ไม่รู้เปนเพราะมันสวยมั้ง  ชอบเส้นของตัวถังที่ลื่นไหน  ไม่ต้องมีอะไรเยอะแยะ  แต่จบ

รถยนต์อ่ะ ไม่ใช่กันดั้ม จะได้ติดฟูลอาเมอร์  ติดฟันเนล ติดบูสเตอร์

แต่มาสด้าสีแดงแรงสามเท่ารึเปล่าไม่รู้  ซีวิคม่ายมี

กับเวลาขับมันติดมือติดเท้าดี  อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน  แบบคิดไงรถมันก็ไปแบบนั้น

ไม่งอแง ไม่ดีดดิ้น  หยุดเปนหยุด  หยุดเร็วหยุดช้าก็ตามเท้าอ่ะ  รถขับดีๆผมขอแค่นี้แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 00:05:17 โดย Puitam »

promt

• บุคคลทั่วไป
ชอบอันไหนเลือกอันนั้น

m3 ครับ

ออฟไลน์ pheet

3 ครับขับถ้าเลือกมาเน้นใช้ขับเอง แต่ไปลองดูก็ดีครับแล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ Chris Evn

ปัญหา ไฟเครื่องยนต์ติดเอง และปัญหาเครื่องดับ ยังเจอเรื่อยๆใน group mazda 3
ยังไม่เห็นแก้กันได้ = ="

ออฟไลน์ muza

รีบออก เอา ความสด Civic ไปก่อนเลยครับ

ถ้าไม่รีบ รอได้ สิ้นปี  3 น่ามีMinor นะครับ
(จริงๆ ผมชอบ ตอนปีก่อน ที่ มีเบาะดำแดงนะสวยดีน่าเอากลับมาทำอีก^^")

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.เบรกมือไฟฟ้านี่เฉยๆครับ แต่brakeholdถ้าขับรถติดๆบ่อยๆมีประโยชน์มาก แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไร
2.ไม่แน่ใจ แต่ผมคิดว่าได้

วันนี้เจอRS 2คัน สีขาวกับดำ ผมว่ามันธรรมดามากๆ แต่ด้านหน้าสวยจริงๆไฟหน้าสวยดี
ส่วนตัวผมชอบมาสด้าสามมากกว่านะ แต่ถ้าเป็น1.5T RS คงตัดใจเลือกซีวิคเพราะเครื่องยนต์และความสดใหม่

ออฟไลน์ Notez

ใช้ Mazda 3 อยู่ แต่เคยขับมาทั้ง FD, FB แต่ FC ยังไม่เคย

เอาแค่เรื่องเครื่อง 2.0 Sky กับ 1.8 VTEC ก้อต่างกันพอสมควรแล้ว โดนเฉพาะอัตราเร่งและความได้ดั่งใจ ยังไม่นับพวงมาลัย ช่วงล่างที่ยังไม่เคยได้ลอง FC

คู่นี้ถ้าเปนผมเองตัดสินใจไม่ยาก

แต่ถ้าเปน RS จะหนักใจกว่านี้มาก ;)

ออฟไลน์ Matlab

ในชั่วโมงนี้ ให้เครดิตกับ civic มากกว่าครับ เหตุผลมีแค่ 1. สดใหม่ 2. เจอตัวจริงแล้วด้านหน้าโอเคนะ ภายในรับได้ครับ ข้างหลังผมว่าแก้ได้ไม่ยาก สำหรับ mazda 3 ผมว่าต้องรอ mc ก่อน มันเป็นความรู้สึกที่บอกว่าถ้าจะออกรถทั้งที คุณขับรถที่รุ่นใหม่แล้วมีคนมอง ถึงแม้จะ 5 - 6 เดือนก็เถอะ แล้วอีกคันนึงป้ายแดงแต่มันเป็นรถที่เฉยๆรู้อยู่มันคือ mazda 3 เอาความรู้สึกตัวเองเป็นที่ตั้งนะครับ แล้วคุณรู้สึกเหมือนกับผมไหม ต้องหาคำตอบให้ตัวเองครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เชียร์น้องสามม

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
civic ก็แต่งสวยอยู๋ครับ รุ่นนี้ ผมว่า เอาที่เราชอบบดีสุดดด ทั้งดีไซน์และการใช้งานน

ออฟไลน์ Tomz

เชียร์ civic อีกเสียงครับ วันนี้เพิ่งขับตามมา เห็นไส่ชุดแต่ง+ล้อ น่าจะขอบ 18 โอ้ววว สวยอ่ะ อยากได้

ขับตามหลังนะ ไฟท้ายตอนกลางคืนดูอลังดีครับ สวยเลย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
ภายนอก Civic FC สวยกว่า Mazda 3 นะในความคิดของผม แต่ไม่รู้ว่ามองไปนาน ๆ แล้วจะเบื่อไหม แต่ที่ค่อนข้างรับไม่ได้สำหรับ FC ก็คือแก้มเบาะหลังพลาสติก กับธรณีประตูทางเข้าหลัง (ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไรขอเรียกแบบนี้แล้วกัน) ที่ยกขึ้นมาสูง (เป็นเพราะรถต่ำด้วยหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ) จะเข้าทีก็ต้องยกขาข้ามกันอย่างเดียว

เลือกคันที่ชอบดีกว่าครับ ส่วนผมถ้าเป็น C-segment ผมเลือก Ford Focus 1.5 Ecoboost ครับผม  ::)
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ balliblue

ถ้าเน้าจนขับแนะนำ mazda 3 แต่ไม่ได้ดีล้ำเลิศไปกว่า civic ตัวนี้เซ็ตมาดี แต่ถ้าเน้น อรรถประโยชน์ civic นอนมา ระบบช่วยต่างมันทำให้คุณสบายในการขับรถ โดยเฉพาะ break hold มันดีมากๆ และความโปร่งโล่ง มีนทำให้คุณรู้สึกสบายไม่อึกอัดเหมือนขับ mazda

ออฟไลน์ sk-non

FC โฉมนี้ ผมกลับรู้สึกชอบ FB FD หรือรุ่นน้อง city jazz มากกว่า

ผมให้ 2.0 sky > เครื่อง 1.8
แต่จอ mazda 3 ใช้ประโยชน์ได้น้อยมาก ถ้าเที่ยบกับ apple car play
ผมชอบ option หลายๆอย่างใน FC แต่ไม่ชอบหน้าตารถ ผมรอดูส่วนลด 1.5t ถ้าไม่ไปซื้อยี่ห้ออื่นซะก่อน
มีแพลนซื้อรถเพิ่มปลายปี แต่ยังไม่รู้จะซื้ออะไร

ต้องลองไปขับดู เอาที่ใจชอบเลยครับ

ออฟไลน์ HHHsung

พอดีขัยในเมืองส่วนใหญ่ ผมว่า civic น่าใช้กว่า ถ้าเน้นขับทางไกลไป M เถอะครับ

ในเซกเมนต์นี้ ผมดู Altis ด้วย  ชอบเครื่อง ชอบเกียรื 3 ชอบช่วงล่าง civic ชอบ ภายใน

ผมมีงบแค่ตัวต่ำสุด เทียบแล้ว civic ให้มาครบ ไม่ต้องทำเพิ่ม ส่วนที่ทำเพิ่ม (เบาะหนัง) ก็เหมือนกัน

เรื่องอื่นๆ แม้จะด้อยกว่า แต่ก็ไม่ได้มาก ขับในเมืองรถติดๆ ต้องนั่งมองในรถนานๆ อยากได้อะไรๆ สวยๆ

Altis ผ่านไปเลย เชยมาก 3 เรียบหรู ดูไปก็เบื่อ civic เรือนไมล์สวย ดูแล้วสบายตา

เบรคโฮล์ น่าจะได้ใช้บ่อย ไม่ต้องมาคอยกดเบรค หรือเข้าเกียร์ว่าง อันนี้น่าจะใช้บ่อยสุด

ออฟไลน์ FyGI

ชอบคันไหนมากกว่าก็ซื้อคันนั้นครับ

จากประสบการณ์ในการซื้อรถของผมมาหลายคัน ขอแนะนำว่าชอบรุ่นไหนซื้อรุ่นนั้นชีวิตจะมีความสุขมากกว่าครับ ไม่อยากให้มาทนใช้รถที่ตัวเองหรือคนอื่นคิดว่าคุ้มกว่าหรือดีกว่า แต่เจออีกคันทีไรเสียดายทุกที

แต่ถ้าชอบเท่าๆกันให้แฟนตัดสินครับ

ตามนี้เลยครับ จขกท.