ผู้เขียน หัวข้อ: Sonic ยืนยันแล้วไม่มี 1.4 Turbo ครับ  (อ่าน 15154 ครั้ง)

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
Sonic ยืนยันแล้วไม่มี 1.4 Turbo ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 17:18:07 »
ในส่วนขุมพลังชัดเจนแล้วว่า จะเปิดตัวทำตลาดเฉพาะรุ่น  1.4 ลิตร เป็นเครื่องยนต์ใหม่ แต่ไม่มีเทอร์โบชาร์จและเครื่องยนต์ 1.6 ลิตร อย่างที่เป็นข่าวแต่อย่างใด เนื่องจากเจนเนอรัล มอเตอร์ส หรือจีเอ็ม และเชฟโรเลต เซลส์  ในประเทศไม่มีแผนมาแต่ต้น  ซึ่งจะแตกต่างจากในต่างประเทศ ที่มีเครื่องยนต์ 1.8  ลิตร และเทอร์โบชาร์จ 1.4 ลิตร 138 แรงม้า 

อ่านต่อได้ที่นี่ครับ

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9550000078471

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
Re: Sonic ยืนยันแล้วไม่มี 1.4 Turbo ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 17:22:01 »
แย่จริง... คนไทยคงไม่มีโอกาสได้ใช้รถเครื่องเล็ก มีเทอโบเหมือนชาติอื่นเขามั่ง
Test ..

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: Sonic ยืนยันแล้วไม่มี 1.4 Turbo ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 17:23:24 »
กลับจะเป็นแบบ Aveo
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 17:24:30 »
ขอให้ดีกว่า Aveo ขึ้นมาหน่อยก็แล้วกัน ;)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 17:25:53 »
เครื่องเดิมต้องรอดูว่า ปรับปรุงอะไรบ้าง

ส่วนตัว ผิดหวังนะบริษัทยักษ์ใหญ่ ไม่กล้าใส่มาให้ ดูบริษัทมาเลย์ซิ  ให้มาแล้ว
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 17:34:09 »
และแล้วก็เป็นเช่นเดิมอีกตามเคย สงสัย 2 ค่าย(F,C)นี้จะไม่ค่อยสนใจคุณค่าการตลาดในไทยเท่านั้น

เอาเครื่อง เอาเกียร์ aveo มาใส่อีก จำเริญพร... ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 18:28:00 »
ผมว่า หลายๆท่านในที่นี้ น่าจะเดาออกตั้งนานแล้วครับว่า ไมน่าจะมี 1.4 เทอร์โบแน่ๆครับ
เอ่อ.  ... ที่นี้ประเทศไทยนะครับ  ^_^

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 18:56:43 »
จะต่อกรกับค่ายอื่นได้สักแค่ไหนเนี่ย มีของดีแต่ไม่ยอมแสดงออกมา  >:(

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 18:59:27 »
ดับตั้งแต่ยังไม่ขายอีกแล้ววว

ผมชอบภายในรุ่นนี้มากกนะ

แต่ถ้าเป็นเครื่องเดิม  งั้น พักก่อนนะ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 19:43:59 »
ผมคิดว่านะถ้าคุณอยากได้ยอดขาย คุณใส่มาเถอะ ถ้าคุณเดินตามเจ้าตลาดอย่างโตโยต้าก็ได้เท่านี้แหล่ะครับ
จะได้ไม่ได้เสียงบใช้สื่อเป็นร้อยๆ ล้าน แต่ได้ยอดขายยังไม่ถึงครึ่งนึงของ โตโยต้าเลยครับ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 19:46:01 »
ทำใมใจร้ายจัง

น่าจะเอามาใส่ให้บ้านเราใช้บ้างนะ ทีเก๋งดีเซลล์เทอร์โบยังกล้าเอามาขายเลยอ่ะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 19:51:22 »
คงต้องรออีกสัก 1 gen ถึงจะกล้าเอาเข้ามาขาย

อีกอย่างไม่รู้เกี่ยวกับคุณภาพน้ำมันหรือเปล่าก็ไม่รู้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 19:59:49 »
ดับตั้งแต่ยังไม่ขายอีกแล้ววว

ผมชอบภายในรุ่นนี้มากกนะ

แต่ถ้าเป็นเครื่องเดิม  งั้น พักก่อนนะ

เอาข้อมูลมาจากไหนครับท่านว่าเป็นเครื่องเดิม ส่งลิงค์มาให้ผมหน่อยครับ ผมก็อยากรู้ครับ++

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:05:04 »
กลัวสมรรถนะที่ได้จะเป็นแบบ DS3 แหงๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:12:29 »
ผมไม่รู้นะ แต่ถ้าเกิดยัดเครื่องเดิมจากอาวีโอ้ ดังนั้นโซนิคมันจะเหมาะกับคนสูงอายุ ข้าราชกาลปลดเกษียณ ที่ไม่ได้สนใจอัตราเร่ง ไว้ขับอีกสักคัน หรือสาวออฟฟิสที่เพิ่งหัดขับรถเป็น กำลังมองหารถคันแรก หรือแม่บ้านที่กำลังหารถไว้ขับไปซื้อกับข้าว จ่ายตลาด  เหมาะมากๆ ในคลาสนี้ ถ้าอยากได้เร่งขึ้นมาอีกนิด เร่งแซงไม่เหนื่อยเกินไป วีออส หรือซิตี้ จะตอบโจทย์กว่า แต่ถ้าเครื่องใหม่ อันนี้อีกประเด็นหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2012, 20:17:09 โดย marcovic9 »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:17:08 »
ผมไม่รู้นะ แต่ถ้าเกิดยัดเครื่องเดิมจากอาวีโอ้ ดังนั้นโซนิคมันจะเหมาะกับคนสูงอายุ ข้าราชกาลปลดเกษียณ ที่ไม่ได้สนใจอัตราเร่ง ไว้ขับอีกสักคัน หรือสาวออฟฟิสที่เพิ่งหัดขับรถเป็น กำลังมองหารถคันแรก หรือแม่บ้านที่กำลังหารถไว้ขับไปซื้อกับข้าว จ่ายตลาด  เหมาะมากๆ ในคลาสนี้ ถ้าอยากได้เร่งทันใจ เร่งแซงไม่เหนื่อยเกินไป วีออส หรือซิตี้ จะตอบโจทย์กว่า แต่ถ้าเครื่องใหม่ อันนี้อีกประเด็นหนึ่ง

เคยขับ Aveo ตัวเก่าหรือครับ มันอืดขนาดนั้นเลยหรอ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:18:20 »
ผมไม่รู้นะ แต่ถ้าเกิดยัดเครื่องเดิมจากอาวีโอ้ ดังนั้นโซนิคมันจะเหมาะกับคนสูงอายุ ข้าราชกาลปลดเกษียณ ที่ไม่ได้สนใจอัตราเร่ง ไว้ขับอีกสักคัน หรือสาวออฟฟิสที่เพิ่งหัดขับรถเป็น กำลังมองหารถคันแรก หรือแม่บ้านที่กำลังหารถไว้ขับไปซื้อกับข้าว จ่ายตลาด  เหมาะมากๆ ในคลาสนี้ ถ้าอยากได้เร่งขึ้นมาอีกนิด เร่งแซงไม่เหนื่อยเกินไป วีออส หรือซิตี้ จะตอบโจทย์กว่า แต่ถ้าเครื่องใหม่ อันนี้อีกประเด็นหนึ่ง

เอาแค่พวก Eco Car ก็กินเรียบแล้ว Sonic จะไปกลุ่มข้าราชการเหมื่อนเดิมแน่ๆ  ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:20:22 »
ผมไม่รู้นะ แต่ถ้าเกิดยัดเครื่องเดิมจากอาวีโอ้ ดังนั้นโซนิคมันจะเหมาะกับคนสูงอายุ ข้าราชกาลปลดเกษียณ ที่ไม่ได้สนใจอัตราเร่ง ไว้ขับอีกสักคัน หรือสาวออฟฟิสที่เพิ่งหัดขับรถเป็น กำลังมองหารถคันแรก หรือแม่บ้านที่กำลังหารถไว้ขับไปซื้อกับข้าว จ่ายตลาด  เหมาะมากๆ ในคลาสนี้ ถ้าอยากได้เร่งทันใจ เร่งแซงไม่เหนื่อยเกินไป วีออส หรือซิตี้ จะตอบโจทย์กว่า แต่ถ้าเครื่องใหม่ อันนี้อีกประเด็นหนึ่ง

เคยขับ Aveo ตัวเก่าหรือครับ มันอืดขนาดนั้นเลยหรอ

เคยซิครับ แฟนเก่าขับอาวีโอ้สีเขียวครับ แต่การเก็บเสียงดีมาก ในรถระดับเดียวกัน กินน้ำมันจุด้วย บอกก่อนนะครับ ว่าอืดตรงนี้ เมื่อเอาไปเทียบกับวีออส หรือ ซิตี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2012, 20:54:32 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:23:44 »
มันต้องดูด้วยว่าใส่มาแล้ว ยอดขายจะเพิ่มเท่าไร คุ้มไหม แข่งขันด้านราคาไหวไหม
คนไทยอยากได้ของถูกและดี แต่2อย่างนี้มาพร้อมกันคงยากครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:29:31 »
หึหึ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:39:50 »
เครื่องเก่าทำไว้แย่ ภาพลักษณ์เลยติดลบ เครื่องใหม่ความจุเท่ากัน จะกู้ภาพลักษณ์ให้ดีขึ้น ต้องพึ่งสมรรถนะเครื่องกับเวลา
เครื่องใหม่ ผมว่าต้องพอมีดีอะไรบ้างแหละ เค้าถึงได้กล้าเอามาขาย รอดูตัวจริงครับ  ;) ;) ;)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:40:31 »

เคยซิครับ แฟนเก่าขับอาวีโอ้สีเขียวครับ แต่การเก็บเสียงดีมาก ในรถระดับเดียวกัน กินน้ำมันจุด้วย บอกก่อนนะครับ ว่าอืดตรงนี้ เมื่อเอาไปเทียบกับวีออส หรือ ซิตี้ครับ

ขอบคุณครับ แต่ดูจากรีวิวเก่าๆของคุณ Jimmy นั้น Aveo บอดี้หนักกว่า T กะ H เยอะ เครื่องก็ 1.4 ม้าน้อยกว่า กินน้ำมัน 14 โลลิตรกว่าๆ ผมว่าปัจจัยเรื่องอืดเราคงรู้แล้วครับว่าบอดี้หนักกว่า   Vios บอดี้หนักแค่ 1060 กิโลกรัม แต่ Aveo หนักถึง 1120+ กิโลกรัม ถ้าเทียบแล้วต่างกัน 60 โล (ปุ๋ย 1 กระสอบ) ผมว่าหนักอยู่นะครับ

;D

ออฟไลน์ joesamui

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:46:17 »
สงสัยครับ...

ถ้าติดเทอร์โบมาเป็นรุ่นมาตรฐานเลย มันจะทำให้ราคาขายสูงกว่าปรกติมากหรอครับ

รถกะบะดีเซลทุกวันนี้ก็เทอร์โบหมดทุกรุ่น เทคโนโลยีก็ดีกว่าก่อนมาก ราคาทุกคนก็รับได้ ในเครื่องเบนซินจะเป็นแบบนั้นบ้างไม่ได้หรอครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:50:44 »
แล้วเกียร์อะไรครับ 6/4 speed

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 21:01:23 »
แล้วเกียร์อะไรครับ 6/4 speed

อ้างอิงจากข่าวผู้จัดการ ตามลิ้งค์ข้างบนนะครับ

"ขณะที่ราคาจำหน่ายยังไม่สรุป ซึ่งจะเริ่มประมาณ 5 แสนบาทต้นๆ และสูงสุดไม่เกิน 7 แสนบาท อยู่ในระดับเดียวกับคู่แข่งเก๋งซับคอมแพ็กต์  โดยมีรุ่นย่อยทำตลาดแบ่งออกเป็น 3 คลาส  เป็นรุ่นต่ำสุด LS  และรุ่นกลาง LT  มีให้เลือกทั้งเกียร์ธรรมดาและอัตโนมัติ  ส่วนรุ่นสุดท้าย LTZ มากับเกียร์อัตโนมัติ 6 จังหวะ"

ผมเข้าใจว่า จะได้เกียร์อัตโนมัติ 6 สปีด เฉพาะตัวท็อป ส่วนตัวที่รองลงไปจากตัวท็อป เป็นเกียร์เดิมที่ได้รับการปรับปรุง   

ออฟไลน์ asun

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 21:10:42 »
สบายเลยครับ
ขับแบบสบายๆ
เร่งไปไหนไม่ได้แล้ว
GM ไม่เข็ดกับเครื่องตัวเก่าหรอคร้าบบบบ >:(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 21:51:11 »
กลับจะเป็นแบบ Aveo
อยู่ที่ตัวเขาเองแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 21:59:20 »
คนที่บอกว่าเครื่องเดิม เนี่ย ..ไม่รู้อ่านข่าวที่เจ้าของกระทู้แนบมาหรือเปล่า ..... ???

เขาบอกออกชัดเจนว่าเครื่องยนต์ใหม่ ......

อ่านกันสักนิดก่อนคิดจะแสดงความคิดเห็นอะไรออกไปเถอะ ....

ออฟไลน์ asun

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 22:09:36 »
คนที่บอกว่าเครื่องเดิม เนี่ย ..ไม่รู้อ่านข่าวที่เจ้าของกระทู้แนบมาหรือเปล่า ..... ???

เขาบอกออกชัดเจนว่าเครื่องยนต์ใหม่ ......

อ่านกันสักนิดก่อนคิดจะแสดงความคิดเห็นอะไรออกไปเถอะ ....
อ่านแล้วคร้าบบ
แค่กลัวจะไปซ้ำรอยเดิมกับเครื่อง1.4ตัวเก่าครับ
แค่ในความคิดผมเฉยๆนะครับ
สงสัยครับ...

ถ้าติดเทอร์โบมาเป็นรุ่นมาตรฐานเลย มันจะทำให้ราคาขายสูงกว่าปรกติมากหรอครับ

รถกะบะดีเซลทุกวันนี้ก็เทอร์โบหมดทุกรุ่น เทคโนโลยีก็ดีกว่าก่อนมาก ราคาทุกคนก็รับได้ ในเครื่องเบนซินจะเป็นแบบนั้นบ้างไม่ได้หรอครับ

เห็นด้วยกับพี่ครับ ถ้าเอาลงคนคงหันมาสนใจมากกว่า

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 22:12:25 »
Chev นี่อืดทุกรุ่นจริงๆ :P