ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยชี้แนะครับ new dmax กับ navara กับ วีโก้แชมป์  (อ่าน 20117 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOSPHON

• Newbie
  • *
รถตอนเดียวใช้ทำมาหากินครับ บรรทุก2.5ตัน
และถ้าประหยัดน้ำมัน/บำรุงรักษาง่าย/ซ่อมถูก
จะดีมากครับ ใช้ยาว7-8ปี
ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆครับ
รบกวนช่วยแนะแนวทางด้วยครับ

ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ..สำหรับคำแนะนำ
ตอนนี้ตัดสินใจเลือกนาวาร่าแต่..
เซลบอกไม่มีรถตอนเดียวเลยรอ6เดือนยังไม่ได้รถเลย..ไม่รู้จะได้รถเดือนไหน..
เลยต้องไปdmaxแทนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 20:40:23 โดย TOSPHON »

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
Re: รบกวนช่วยชี้แนะครับ new dmax กับ navara
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 20:55:43 »
ถ้าชอบรูปทรงไปนาวาร่าครับ  และบรรทุกหนักทุกวันเกิน 3-4 ตันได้ วิ่ง 100 กินรอบเครื่องประมาณ 2700 รอบ/นาที เฟืองท้ายทด 4.375  โครงคัชชีแข็งแรงกว่าทุกยี้ห้อในตลาด

มันกินรอบเครื่องมากกว่าดีเซลยี่ห้ออื่น  แต่แลกมาด้วยอัตราเร่ง แซงบนดอย  รถติดเนินชัน ออกตัวเครื่องไม่ดับ

ถ้าชอบประหยัดนำ้มันไปดีแมกซ์ครับ  บรรทุกไม่เกิน 2 ตันก็เอาอยู่  แต่ต้องมีฝีมือ การออกตัวรถบนเนินหน่อยนะครับเพราะเฟืองท้ายทดน้อยกว่านาว่าร่า  บรรทุกหนักๆ ไม่ค่อยดี  แต่ก็ได้ ต้องไปดามคัสซีเพิ่ม

ปล ที่โรงงานผมมีนาว่าร่าตอนเดียวอยู่  และดีแมกซ์2.5 คอมมอนเรว ตัวเก่า

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนช่วยชี้แนะครับ new dmax กับ navara
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 20:58:06 »
ดีแมกซ์ประหยัดกว่าครับ!แต่บรรทุกย้วยดีเหมือนกัน  ส่วนนาวารา ต้องยกนิ้วเรื่องการบรรทุกครับ! มันบรรทุกดีมากๆไม่มีอาการย้วยแต่ช่วงล่างค่อนข้างแข็งพอสมควรครับ เรื่องกินน้ำมันก็ยกนิ้วให้นาวาราครับ ซดได้สวดยอด! บริษัทคุณแม่ผมก็ใช้นาวาราอยู่ แต่ขอแนะนำไทรตันครับ ถือว่าโอเคดี

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยชี้แนะครับ new dmax กับ navara กับ วีโก้แชมป์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:47:26 »
D-max  อย่างไม่ต้องสงสัย .....

ออฟไลน์ wip

Re: รบกวนช่วยชี้แนะครับ new dmax กับ navara กับ วีโก้แชมป์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:54:38 »
D-max  อย่างไม่ต้องสงสัย .....

แต่ผมสงสัยครับ 555
ผมเลือกนาวาร่าครับแต่กินน้ำมันนิดถ้าบรรทุก

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 22:56:03 »
แนะนำไปที่วีโก้แชมป์ ครับ ดีแม็กเก่ากระบะแคบและคงหายากแล้ว
ดีแมกใหม่ อย่าำไปหวังเลยครับตอนเดียวไม่ได้ง่ายหรอก นาวาร่ามันซด
ไปนิด และศูนย์และอะใหล่ไม่น่าเทียบวีโก้ได้

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 23:15:57 »
งานนี่ต้องน้องโด้ครับ ครบทุกประเด็น ;D

ทั้งคุ้ม อะไหล่ถูก ศูนย์เยอะ และเอาอยู่เวลาบรรทุกหนัก แุถมเพื่อนร่วมทางเยอะด้วย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 23:34:29 »
แนะนำวีโก้ครับ  เน้น เอาเครื่อง3000 แรงเหลือๆครับ ทุกมากแต่ออกตัวง่ายๆสบายๆ ที่บ้านใช้อยู่ 3.0กะ2.7cng ครับ  ไว้ทุกผลไม้หาเงินอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 00:16:41 »
เน้นบรรทุกไป navara จบ !!!

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:50:40 »
ใส่ของขนาดนั้น NAVA ยาวๆ ครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:56:31 »
น้อง นาวา ครับ เหมาะใช้ยาว และบรรทุกขนาดนั้น

รถมีเลยไม่ต้องรอ ของแถมเพียบ ไม่หยิ่ง ;D

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:10:23 »
ไป Navara เลยครับ ข้อเสียเรื่องกินน้ำมันเพราะทดเฟืองท้ายไว้สูง แต่มีทางออกครับ เอาเกียร์ 6MT มาใส่ แล้วปรับอัตราทดเฟืองท้ายอีกนิดหน่อย ( Navara club มีคนทำกันหลายคันแล้ว )
 ปัญหาเดิมของเกียร์ 5MT ของตอนเดียว จะทดเกียร์ 1 ไว้ต่ำเกิน และยังทดเกียร์ 5 ไว้สูงเกินครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:30:25 »
บรรทุกหนักขนาดนั้น ดีแม๊กซ์ไม่ประหยัดนะครับ เฟืองท้ายรับไม่ไหว

ดีแม๊กซ์ประหยัดเมื่อบรรทุกไม่เกิน 1 ตัน เกินนั้น มันต้องลากเกียร์ยาวๆ ซึ่งมันเปลืองมากๆ

ข้างบ้านก็มีคันนึง ใส่เพลาลอย เฟืองท้ายสูงๆเพื่อบรรทุก ไม่งั้นดันไม่ไหว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tahcom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:31:18 »
บนถนน เห็น d-max บ่อยสุด

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 14:14:45 »
รถบรรทุกไม่เกิน 2 ตัน ใช้ vigo 3.0 กับ dmax(เก่า) 3.0 ดีกว่าครับ แต่ยังเห็นแถวบ้านบรรทุก อะไหล่ รวมๆน่าจะเกิน 2 ตัน บรรทุกบ่อยๆมีทั้ง vigo/dmax(เก่า) แอ่น
ส่วน navara บรรทุกได้ 2.5 ตันแน่ๆไม่แอ่น แต่เรื่องซัดน้ำมันต้องทำใจ
ส่วนซ่อมบำรุง vigo(ประกัน 1 แสนโล) น่าจะทนกว่า dmax(เก่า) ปัญหาน้ำมันเครื่องหายเจอมา 2 ใน 5 คัน จากคนรอบข้าง รถอายุ 5 ปีขึ้น
ส่วน damx ใหม่ ยังไม่รู้เรื่องความทน เพราะพึ่งจุติมาบนจักรวาลนี้ไม่นาน
อะไหล่พอกันครับ vigo/Dmax จะได้เปรียบเรื่อง part หาง่ายขายคล่องของเทียบมากกว่านิดหน่อย
ไม่ก็เอา vigo 2.7 ติด NGV ยิ่งประหยัด(เงิน)เข้าไปอีก kmไม่ถึงบาท(ตามโฆษณา) แต่เอาเข้าจริงราวๆ 1บาทนิดๆเพราะ 1 ลิตร(10.50 บาท)/ 8-9 km

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 14:24:27 »
บ้านผมขายเฟอร์นิเจอร์ผมมีทั่งสามรุ่นเลย คนด้านบนส่วนใหญ่บอกรายละเอียดหมดละครับ

งั้นผมบอกความรู้สึกละกัน ผมชอบนาวาร่ามากที่สุด เพราะตอนทุกของหนักขึ้นเน้นมันจะไม่ทำให้คุณเสียใจ

ก่อนจะตัดสินใจคนเราชอบไม่เหมือนกัน ลองขับดูก่อนนะครับ  แต่ลองขับไม่สามารถลองทุกของหนักได้

ดังนั้นมันจะตัดสินใจลำบากมากๆ

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 17:05:08 »
รถที่เลือกมามัน ok หมดครับ แค่ ข้อดี-ข้อเสีย ต่างกัน
งั้นขอเพิ่มเติมมุมอื่นบ้างครับ

หากคุณทำธุรกิจเพื่อขนส่งสินค้าที่มีราคาต่อน้ำหนักสินค้าต่ำ ยกตัวอย่างเช่น น้ำ/น้ำแข็ง ผมว่าเลือก vigo - dmax ไปเลย

แต่หากเป็นธุรกิจ/สินค้าที่กำไรต่อน้ำหนักสินค้าสูง เช่น พืชผลบางชนิด ,งานรับเหมาก่อสร้าง  ไป navara เลยครับ

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 23:16:36 »
ดีแม็กกับวีโก้ครับคุ้มสุดๆ ถ้านาวาประหยัดเท่าๆกันผมก็เลือกนาวาร่าครับ เพราะต้นทุนถูกก็เหลือกำไรมากกว่า
^^~

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 08:57:57 »
ไม่ลองดูทาทาดูบ้างหละครับ เดี๋ยววันหลังจะเอารีวิวทาทามาให้ชมครับ

ออฟไลน์ siwanat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 22:30:56 »
kukonba จะเอาTATA เทียบรุ่นพี่วีโก้ ได้ไงครับ คนล่ะราคาคนล่ะรุ่นเลย เครื่องยังต่างกันตั้งเยอะ ความแรงต่างกันเยอะมากมาย แต่ถ้าเอาไปบรรทุกของเยอะๆ ขับเลื่อย ผมไม่เถียง TATA พื้นทีเค้าเยอะจริง