ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก Civic FB กับ Sylphy L12 ซื้อคันไหนดีครับ  (อ่าน 25570 ครั้ง)

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เลือก Civic FB กับ Sylphy L12 ซื้อคันไหนดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:41:34 »
 ;D เอาอีกแล้วแฟนผม จะทำธุรกิจส่วนตัว (จากเดิมวิ่งยา) ต้องการใช้เงิน เลยคิดเอา Nissan Teana 2.5XV  J32 '09

ไปขายเพื่่อเอาเงินมาลงทุนครับ (ข้อนี้สรุปว่าเอาแบบนี้แล้วน่ะครับ เพราะก่อนหน้า ลองดูรีไฟแนนท์แล้วไม่ O)

;D ตัวเลือกแรก Honda Civic 1.8 E  ราคา 909,000 บาท   (ส่วนต่างไป E navi 55,000 บาท)

ที่เลือกรุ่นนี้ เพราะ เพียงพอต่อการใช้งาน และถ้าจะเอา DVD Navi เอาไปติดเอง ถูกกว่าและเสียงดีกว่า เลยตัดไม่เอา ตัว E navi ครับ

- เติม E85 ได้ (20.58 บาท กิน 10 ได้ กม.ล่ะ 2 บาท)  เติม E20 (32.88 กิน 12 ได้ กม.ล่ะ 2.7 บาท )  เติม E10 95 ( 36.53 กิน 14 ได้ 2.6 บาท)  

- ถ้าติดแก้ส ค่าติด 30,000 ( ลิตร 13 บาท กิน 11 ได้ กม.ละ 1.2 บาท)  

ตัวเลือกย่อย 1  Honda Civic 2.0 EL Nav ราคา 1,124,000 (เพิ่มเงินอีก 215,000 บาท )

ตัวนี้จะได้เพิ่ม คือ

1. DVD Navi + กล้องหลัง   - 45,000  ติดเองเสียงดีกว่า ถูกกว่าเอาแค่นี้

2. ไฟหน้า HID ปรับได้        - 35,000 ต้องสั้งของใหม่แทน

3. ล้อ 17" พร้อมยาง           - 20,000  ค่าขยับจาก 16"

4. ภายใน สีดำ                   - 10,000  จริงๆ ชอบสีครีม

5. Push Start ,Keyless       - 20,000  ชอบเพราะ Teana เดิมมีอยู่ สะดวกมาก

6. Paddle Shift                 - 5,000   ไม่ค่อยจำเป็นเลยคิดราคาแค่นี้

7. ถุงลมด้านข้าง               - 15,000  ไม่ได้ใช้แต่ขอมีติดน่ะ

8. ระบบ VSA                    -  20,000  มีเฉพาะ 2.0 หาติดเองไม่ได้ด้วย

9. R18 -> R20  (14hp)   -  55,000  เครื่อง 2.0 แรงเพิ่มไม่มาก แต่ขับแล้วอาจประหยัดเท่า 1.8 ได้

CIVIC ถ้าจองตอนนี้ ส่วนลดประมาณ ไม่ถึงหมื่น รับรถ กันยา  55 (จาก 1.8 -> 2.0 ผมคิดแล้วพอคุ้มครับ)

ดอกเบี้ย Honda Liesing 2.29 % 4 ปี   ดาว์ 25%    แต่รถถ้ามีหลุดอาจได้ก่อน เพราะเป็นลูกค้าพิเศษ ครับ  

;D ตัวเลือกสอง Nissan Sylphy 1.8 VL Top  137 hp CVT (ราคาประมาณ 900,000)

- ได้รถใหม่ ยังไม่เปิดตัว แต่เซลล์ประจำบอก อีกประมาณ สิงหา 55 รับรถ กันยา 55 (เท่า FB )

- จองแล้วถ้ารถออกมาไม่ชอบ ถอนจองได้   ;D ไม่มีปัญหา ดอกเบี้ย Nissan ตอนนี้ 2.8% (กันยาก็ น่าจะประมาณนี้)

- ชอบ Nissan เป็นการส่วนตัว เพราะ Tiida ที่บ้านใช้มา 6 ปีกว่าแล้ว ไม่มีปัญหา วัสดุดีมาก เก็บเสียงสุดยอด(ดีกว่า Accord )

- ตัว VL Top น่าจะได้ Option  จัดเต็ม พวก  HID , แอร์ Auto แอร์หลัง , ถุงลมคู่หน้าและข้าง , เบาะหนัง สีครีม คนขับปรับไฟฟ้า พับหลัง 60:40 , Keyless ,Push Start, ล้อ 17" , ไม่แน่ว่าจะมี moon roof

ตอนนี้เหลือแค่ จะจิ้มเลือกตัวไหน หรือ จะจองมันทั้ง 2 คันก่อนก็ได้ (สนิทกับเซลล์ทั้ง N, H )  

เพราะกำหนดการรับรถ ประมาณ กันยา 55 กันทั้งคู่  ตอนนี้ที่บ้านมี Honda 2 คัน (Jazz JP, Freed SE) กับ Nissan 2 คัน (Tiida 5d 1.8, Teana J32 2.5)

- CIVIC FB ได้ ความแรง ประหยัด และค่าดูแลถูกกว่า และตอนนี้ดอกเบี้ยถูกกว่าด้วย 2.29%

- Sylphy L21 ได้ ความสบาย อุปกรณ์ครบ ค่าดูแลแพงกว่านิดเดียว แต่รถยังไม่ได้จับ และยังไม่ได้ขับ แต่เดิมใช้ Teana อยู่ น่าจะไปได้ง่ายกว่า

ท่านอื่นๆ คิดว่าผมควรเอาไงดีครับ  8)  

นอนคิดมาคืนนึง ผมอยากไปที่ จองทั้ง 2 คัน เพราะได้รถ กันยา 55 ทั้งคู่ แล้วรอดู Sylphy สิงหา 55 นี้ก่อน ค่อยถอนจองอีกค่าย ดีไหมครับ
:P  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 18:12:03 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

Re: เลือก Civci FB กับ Sylphy L21 ซื้อคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:52:40 »
จองทั้งสองคันครับ เพรายังไงก็ได้รถพร้อมๆกัน ยอมเสียค่าจองไป 1 คัน ในกรณีที่เซลไม่คืนเงินจอง
แต่ก็ดีกว่าที่เลือกคันใดคันหนึ่ง(หมายถึง FB) โดยที่ยังไม่ได้เอาทั้งสองคันมาเปรียบเทียบ comparison กัน

เงินเกือบล้าน รอเห็นและได้สัมผัสตัวจริงอีกนิด ...... ผมก็คล้ายๆท่าน รอมาตั้งแต่ครูซเปิดตัวยันวันนี้ อยากออกรถใจจะขาดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 09:01:34 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ adis

Re: เลือก Civci FB กับ Sylphy L21 ซื้อคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:00:15 »
ถ้าความเห็นผม ผมชอบ nissan นะครับ
ชอบความหรูหราคลาสสิคภายใน เค้าไม่ขี้เหนียววัสดุที่ใช้ ห้องโดยสารก็เงียบดี และชอบช่วงล่างของเค้าด้วยครับ
( ไม่เคยได้ใช้สักคัน ไปลองขับมาหลายคันหลายรุ่นแล้ว แต่ไม่ได้เป็นเนื้อคู่กันซักทีครับ )
ก่อนได้ freed มาใช้นี่ ผมก็ยังไปลองมือสอง sunny neo และ camry มาด้วย ชอบมากครับ แต่คุณภรรยาไม่เอารถมือสอง

นี่ถ้า sulphy มาเมื่อไหร่ ผมก็คงไปขอลองขับอีกล่ะครับ รออยู่เหมือนกัน แต่คงไม่ได้ซื้อแล้ว
ไม่ได้เป็นเนื้อคู่ในรุ่นนี้อีกตามเคย...

ขอขอบคุณท่านอีกครั้งนะครับ ใช้ freed มาหลายวันแล้ว ถูกใจทั้งผมและภรรยามากครับ...ไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:16:58 »
sylphy เห็นมีการทดสอบวิ่งกันแล้ว 1.6L กินน้ำมัน 15.9 - 16.1 ก.ม./ลิตร 1.8L กินน้ำมัน 14.5 - 14.9 ก.ม./ลิตร (ข้อมูลจาก thaisylphyclub)
กินน้ำมันมากกว่าเจ้า FB แน่นอน แต่อาจได้ความสดกว่าหน่อย ภายในแจ่มกว่า และความนุ่มตามบุคลิกนิสสัน

civic vs sylphy ผมว่ามันก็ไล่ ๆ กันมาน่ะ ต้องรอเปิดตัวก่อน ข้อมูลสเปกตอนนี้ยังน้อยอ่ะ พูดลำบาก T^T
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:18:53 »
ขอถามเจ้าของกระทู้นะครับ

ไม่สน Focus เลยเหรอครับ

ตอนนี้ผมไม่มอง Civic ครับ แต่กระแสในนี้พูดถึง Nissan จนผมเริ่มหันมามองว่ามันดีขนาดนั้นจริงหรือ...

ผมโกรธ Focus มากๆ จองไปแล้ว ได้รถสิงหา-กันยา เงียบจริงๆ ไม่รู้ไปทำอะไรนักหนา จนเสาร์นี้จะไปลอง Mazda3 2.0 แล้วครับ มีรถเลยด้วย ถ้าทุกอย่างโอเคร อาจจะเอาเลยด้วยซ้ำ

สรุป ระหว่าง Nissan กับ Focus เจ้าของกระทู้ไม่เทียบในใจเลยหรือครับ
 :)

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:35:23 »

ตอนนี้ผมไม่มอง Civic ครับ แต่กระแสในนี้พูดถึง Nissan จนผมเริ่มหันมามองว่ามันดีขนาดนั้นจริงหรือ...

ผมโกรธ Focus มากๆ จองไปแล้ว ได้รถสิงหา-กันยา เงียบจริงๆ ไม่รู้ไปทำอะไรนักหนา จนเสาร์นี้จะไปลอง Mazda3 2.0 แล้วครับ มีรถเลยด้วย ถ้าทุกอย่างโอเคร อาจจะเอาเลยด้วยซ้ำ

สรุป ระหว่าง Nissan กับ Focus เจ้าของกระทู้ไม่เทียบในใจเลยหรือครับ

ford รถดียังไง ผมก็ไม่สนครับ พี่ที่ใช้อยู่เจอมากับตัว ผมขอตัดขาด Ford  Chev  ครับ

และผมไม่ชอบเซล์และศูนย์ แถวบ้านด้วย หาดียากครับ

ส่วน Mazda 3 2.0 ถึงจะสู้ Focus ไม่ได้ แต่ผมใช้แล้วสบายใจกับมันมากครับ พึ่งขายไปตอนก่อนออก Jazz JP ครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:38:34 »
ลองขับลองดูหลายๆอย่างครับผมว่าเลือกยากมากๆ ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:49:04 »
งงนิดๆว่าจะขายเทียน่าไปลงทุนแล้วซื้อคันใหม่ใช่มั๊ยครับ คันใหม่นี่ซื้อผ่อนเพื่อเอาส่วนต่างไปลงทุนเพราะคุ้มกว่าเอาคันเก่าไปรีไฟแนนท์ให้ดอกบาน ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจมีให้เลือก 2 ตัวนี้ผมว่าเอาซัลฟีดีกว่าครับดูจากอัลมีร่าแล้วตัวถังน่าจะเป็น C+ เล็กกว่าเทียน่าหน่อยเดียวหน้าตาเท่าที่ดูได้ก็คล้ายๆกันฟิลลิ่งต่างๆน่าจะคล้ายกันอีกเหมือนเป็นเอกลักษณ์ของนิสสันไปแล้ว

สรุปซัลฟี่ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:01:13 »
ถ้านิสสันเคยใช้แล้วไม่มีปํญหาเท่าไหร่ ผมว่าเลือกนิสสันต่อเถอะครับ  ดูๆไปยอดขาย New Civic คงเยอะเหมือนเดิม ผมกลัวการเร่งการผลิตจะกระทบต่อ QC อ่ะคร้บ.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:08:42 »
ข้อมูลเจ้าของเตรียมมาดีเหมือนกัน
ผมอยากช่วยตอบ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ขับ Sylphy เลย ถ้าได้ขับสักรอบ
จะตอบได้มั่นใจขึ้น ตอนนี้ได้ลองมาแค่ Civic
ก็พอจะรู้สึกได้ว่ามันเป็นรถที่ใช้ง่าย เข้าใจง่าย ขับของจริงแล้ว
ยอมรับว่าดีกว่ารุ่นเดิมในด้านสมรรถณะ ช่วงล่าง ทัศนวิสัยเสา A
ส่วนพวงมาลัยนั้นสำหรับมาตรฐานพวงมาลัยไฟฟ้า ถือว่าดีแล้ว
และขับได้สนุกดีด้วย

ไว้รอ Sylphy มาให้ผมได้ลองขับ แล้วผมจะมาแชร์ความเห็นอีกที
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:10:44 »
ผมเชียร์ CIVIC ครับ
เพราะเติม E85 ได้ แล้วเผื่อใช้ไปแล้วเบื่อหรืออยากเปลี่ยนเป็นเงินจะได้ราคากว่า
แล้วหน้าตามันก็ดูไม่แก่เกินไปครับ  ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:28:11 »
ข้อมูลเจ้าของเตรียมมาดีเหมือนกัน
ผมอยากช่วยตอบ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ขับ Sylphy เลย ถ้าได้ขับสักรอบ
จะตอบได้มั่นใจขึ้น ตอนนี้ได้ลองมาแค่ Civic
ก็พอจะรู้สึกได้ว่ามันเป็นรถที่ใช้ง่าย เข้าใจง่าย ขับของจริงแล้ว
ยอมรับว่าดีกว่ารุ่นเดิมในด้านสมรรถณะ ช่วงล่าง ทัศนวิสัยเสา A
ส่วนพวงมาลัยนั้นสำหรับมาตรฐานพวงมาลัยไฟฟ้า ถือว่าดีแล้ว
และขับได้สนุกดีด้วย

ไว้รอ Sylphy มาให้ผมได้ลองขับ แล้วผมจะมาแชร์ความเห็นอีกที

ใจมาทาง Sylphy ครับ เพราะดูแล้วช่วงล่าง ปรับปรุงมาจาก Tiida แล้ว น่าจะดีขึ้น (โดยเฉพาะด้านหลัง)

เพียงแต่ รายละเอียดของรถ ต้องรอเดือนหน้า (เซลล์จะอบรมกันเดือน กรกฯ)

เรื่องขับสนุก ผมว่า MRA18DE + CVT แรงม้า มัน 137hp น่าจะพอขับสนุกได้ระดับนึง อาจไม่เท่า FB แต่ก็ไหลขึ้นเรื่อย

เหมือน Tiida ที่ตอนแรกอื่ดๆ หน่อย แต่พอไป 110 เท่านั้นล่ะ ไหลยาวไป 140-150 แบบไม่ยาก

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:32:05 »
แว๊ป ๆ ใน ผู้จัดการ FB ในอเมริกา Recall ซ่อมเพลา ไปแล้วร่วมแสนคัน
มีปัญหาบ้างแล้ว ของบ้านเราไม่รู้จะเป็นไง ลองศึกษาดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ volan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:58:27 »
ลองขับ Sylphy แล้วค่อยตัดสินใจดีกว่า 

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:41:15 »
เป็นผม รักพี่เสียดายน้อง สนิทกับเซลล์ทั้งสองค่าย ก็จองสองคันเลยครับ รอลองสัมผัสน้อง sylphy ก่อนก็ยังไม่สาย

สองรุ่นนี้ ยังไงก็น่าจะมาแรง สุดท้าย ถ้าไม่ได้เงินจองคืน หาขายใบจอง ก็คงไม่ยากครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจที่สุดนะครับ  ;)

ออฟไลน์ K-HLM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:42:01 »
civic ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:45:29 »

มีฮอนด้าอยู่ในมือ 2 คันแล้ว ไม่ลองฉีกแนวซักหน่อยหรือครับ  ::)

ออฟไลน์ X-man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:53:23 »
ดูแนวโน้มบวกลบคูณหารแล้วเคสเจ้าของกระทู้น่าจะเหมาะกับ ซิลฟีมากกว่า
แม้ว่ามันจะยังไม่มาแต่พออนุมานได้ค่อนข้างมั่นใจ
แล้วจะคอยชมตอนสุดท้ายว่าท่านจะเลือกอะไร
คิดว่าผมน่าจะทายถูก  ;)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 13:35:48 »
เชียร์ civic เผื่อขายเอาไปลงทุนอีก ซื้อง่ายขายคล่องครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 13:44:23 »
สองตัวนี้ผมมีใจไปทาง Sylphy นะ ถึงจะยังไม่เห็นตัวจริงก็ตามแต่ดูจากรูปก็ชอบแล้ว
ผมว่ารถทุกคันแหละบางทีดูในรูปอาจไม่สวยต้องดูตัวจริงนะ อย่าง Civci FB ดูในรูปรับไม่ได้เลย
พอดูตัวจริงมองนานๆค่อยทำใจยอมรับได้หน่อย แต่ Sylphy ผมชอบตั้งแต่ในรูปและคิดว่าตัวจริงคงจะสวย
และอีกอย่างชอบแนวทางของ Nissan ที่ออกแบบรถออกมาได้คุ้มค่ากับราคา และให้อะไรมากกว่าคู่แข่ง
และมีความเชื่อมั่นเรื่องศูนย์ได้ดีทีเดียว

ออฟไลน์ NoName__???

Re: เลือก Civic FB กับ Sylphy L21 ซื้อคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 15:53:25 »
ถ้ายังรัก Teana อยู่ แต่อยากได้เงินก่อน เป็นเราเอา Sylphy ค่ะ Nissan วิสัยทัศน์เค้ากว้างไกลนะดูจากข่าวที่เคยอ่านมา แล้วเรื่องการบริการหลังการขายก็ดีีด้วย จากกรณีAlmera เปลี่ยนรถใหม่ให้เลย ขนาดพี่T... ยังไม่ใจขนาดนี้ วัสดุ คุณภาพน่าจะนำกว่าอีก 2 เจ้าตลาด

ส่วนตัวเราชอบอ่ะค่ะ แต่ที่บ้านยังไม่เคยมีNissanเลย  ตอนแรกจะหา รถมือ 2 ใหญ่ๆ แต่ตอนนี้ก็เริ่มลังเลมาทางนิสสันแล้วเหมือนกัน หลังจากนั่ง Teanaมา ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: เลือก Civic FB กับ Sylphy L21 ซื้อคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 16:48:36 »
ผมไปซิลฟี่ครับ และใจเจ้าของกระทู้ก็ไปทางซิลฟี่ด้วย อย่างนี้มันต้องจัดครับ แต่น่าจะรอให้รถออกมาก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 16:58:38 »

ford รถดียังไง ผมก็ไม่สนครับ พี่ที่ใช้อยู่เจอมากับตัว ผมขอตัดขาด Ford  Chev  ครับ

และผมไม่ชอบเซล์และศูนย์ แถวบ้านด้วย หาดียากครับ

ส่วน Mazda 3 2.0 ถึงจะสู้ Focus ไม่ได้ แต่ผมใช้แล้วสบายใจกับมันมากครับ พึ่งขายไปตอนก่อนออก Jazz JP ครับ

ตามนี้เลยครับ อย่าไปยุ่งกับ 2 แบรนนี้ผมใช้อยู่ทั้ง 2 ค่าย
หนีได้หนีให้ไกลรถดียังไงก็ปวดหัวกับศูนย์ไม่จบไม่สิ้น เคลียรถ 2 ค่ายนี้ออกจากบ้านเมื่อไหร่ไม่กลับมาครบกันอีกแล้ว

ผมเชียร์รถค่ายนิสสันนะ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 16:58:52 »
ถ้ายังชอบฟิลลิ่งรถนั่ง Nissan อยู่ ผมว่าน่าจะรอ Sylphy น่ะครับ ผมไม่เคยทดลองขับ แต่ลองทำนาย ลองสังเกตุจากการทำตลาดรถของเค้าในช่วงนี้
ผมคิดว่ากลุ่มตลาดรถนั่ง Nissan เค้าชัดเจนอยู่แล้วว่า รถขับสบาย นุ่มนวล สุนทรีย์ ผมเลยคิดว่า Sylphy ที่กำลังจะออกมา
การขับขี่คงจะไปในแนวทางนั้นอยู่แล้วครับ อาจจะเอา Teana เป็นเกณฑ์อ้างอิงได้

แต่ Civic FB ก็น่าสนครับ ปรับปรุงการขับขี่จาก FD ขึ้นอย่างละนิดละหน่อย วัสดุเท่าที่ผมไปจับตัวจริงมา ก็โอเคน่ะครับ ยอมรับได้ เครื่องเสียงก็ดีขึ้นว่า FD แบบมากๆ
แถมยังเติม E85 ได้ด้วย น่าจะประหยัดไปได้อีกหน่อยนึง เรื่องการกินน้ำมันเครื่องตัวนี้ไม่แน่ใจว่ากินเท่าไร แต่ด้วยชื่อเสียงแล้วผมว่าน่าจะประหยัด
อนาคตก็ซื้อง่าย ขายคล่อง ราคาดี ดูแล้วจากที่พี่เปลี่ยนรถบ่อย ผมว่าได้เปรียบไปอีกข้อนึง ศูนย์บริการก็ค่อนข้างฝากผีฝากไข้ได้

อยากให้พี่จองไปทั้งสองตัวเลยครับ เพราะนิสสันก็ให้โอกาสถอนจองคืนเงินได้ เราไม่เสียเปรียบอยู่แล้ว เอาไว้เผื่อเลือก รถที่เลือกคันใดคันหนึ่งไม่ถูกใจจะได้ไปเอาอีกคันนึง

ถ้าเป็นผม ผมเลือก FB ครับ เพราะชอบรถขับสนุก และบริการหลังการขายที่ไว้ใจได้
งบพร้อม ไม่ขัดสน ผมจะเลือกตัว 2.0 เลยครับ เพราะสวยเสร็จมาจากโรงงาน ออฟขั่นครบไม่ต้องหาเพิ่มและผมไม่นิยมแต่งต่อ ถ้าแต่งอย่างมากก็แค่ล้อ
แต่ถ้าแต่งต่อผมว่า 1.8 ก็โอเคครับ เพราะส่วนต่าง 215000 เนี่ย ไม่น้อยเลยครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 18:53:09 »
sylphy เห็นมีการทดสอบวิ่งกันแล้ว 1.6L กินน้ำมัน 15.9 - 16.1 ก.ม./ลิตร 1.8L กินน้ำมัน 14.5 - 14.9 ก.ม./ลิตร (ข้อมูลจาก thaisylphyclub)
กินน้ำมันมากกว่าเจ้า FB แน่นอน แต่อาจได้ความสดกว่าหน่อย ภายในแจ่มกว่า และความนุ่มตามบุคลิกนิสสัน

civic vs sylphy ผมว่ามันก็ไล่ ๆ กันมาน่ะ ต้องรอเปิดตัวก่อน ข้อมูลสเปกตอนนี้ยังน้อยอ่ะ พูดลำบาก T^T

สเปคนี้ผมลงเองใน Fanpage หาจากเวบรถจีน แต่เหมือนว่า สเปคจะเพี้ยนแฮะ
เพราะมีเวบนึงลงสเปค ตัวเลขดีกว่านี้ แล้วผลทดสอบจีนล่าสุด
เหมือนว่าจะดีกว่าที่คิด ในเวบก็ไม่มีลงสเปคอะไรเลย แปลกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 18:55:59 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ beerrl

Re: เลือก Civic FB กับ Sylphy L12 ซื้อคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 19:16:46 »
ถ้าเปลี่ยนรถบ่อย ผมไปที่ Civic FB ครับ (วิเคราะห์จากคนทั่วไปคิด)
เพราะผมว่า การขับขี่ไม่ได้ต่างกันมากมาย ขนาดรถก็พอกัน ออกมาใหม่พอกัน แต่ที่จะต่างน่าจะเป็น option กับ ราคาขายต่อครับ
ซึ่งผมมองว่า ราคาขายต่อน่าจะสำคัญกว่าสำหรับการเลือกซื้อรถในเมืองไทย (ราคารถเมืองไทยเทียบกับค่าครองชีพมันสูงมาก)

แต่ถ้าชอบในแบรนด์ Nissan และ ภาพภายในที่ดูหรูหรากว่า น่าจะนั่งได้สบายกว่า รวมถึง option ที่มากกว่า รวมถึงอาจจะมีระบบ traction control มาให้ด้วย ตัว Sylphy ก็น่าสนใจครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Re: เลือก Civic FB กับ Sylphy L12 ซื้อคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 19:52:02 »
ซิลฟี่ ดูสุดกว่าเยอะ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 20:05:33 »
ชอบ sylphy ก็เอา sylphy เลยครับ ผมไม่คิดไรมาก คิดมากปวดหัว ชอบก็จัดไปเลย แต่ถ้าให้เลือกตอนนี้ผมเห็นด้วยครับ จองไว้ทั้ง 2 เลยดีกว่าครับ หาก sylphy ออกมาไม่สมราคาคุยก็ถอนจองไปเอา FB ได้ ไม่เสียหายอะไรครับ

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:16:59 »
ผมว่าลองจองไปก่อนคับสำหรับซิลฟี่ แล้วลองขับดูครับ ผมว่านิสสันเป็นรถที่ค่อนข้างจะแข็งแรงกว่า ถึงเทคโนโลยีภายในอาจจะดูไม่ทันสมัยและไม่สวย

เท่าซีวิด  แต่ซีวิดมันมีดีตรงที่มันเติมE85ได้นี่อะดิครับ น่าหนักใจแทนนิสสัน นิสสัน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 12:17:50 »
ไปลองขับดูก่อนครับ FB มีให้ลองอยู่แล้ว
ส่วน Sylphy ยังไม่มีให้ลองต้องรอก่อน
จขกท บอกว่าสนิทกับเซลส์ด้วย สามารถขอเงินคืนได้ ดังนั้น จองไปก่อนทั้งสองคันเลยก็ได้ครับ

ถ้าชอบรถนิ่มๆ ผมเดาว่า Sylphy น่าจะดีกว่า FB นะ เพราะส่วนตัวผมลอง FB มารู้สึกไม่ต่างกับ City เท่าไหร่ (ในเรื่องการซับแรงกระแทก)
แต่จะชัดเจน ก็ตอนลองรถแหละครับ

ส่วนตัวอยากลอง Sylphy เหมือนกัน ถ้ามันนุ่มกว่า FB ล่ะก็ มีแนวโน้มว่ารถคันใหม่ของผม อาจจะหวยออกที่เจ้านี่ ว่าแต่เครื่องทนแก๊สยังหว่า