ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำท่วม กทม ประจำวันที่ 23 ตุลาคม 2011  (อ่าน 8465 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
สรุปจาก พี่ๆ เพื่อนๆ รอบข้างใน FB บางท่าน ซึ่งหาข้อมูลมาดี
และขอเลือกเฉพาะเรื่องเกี่ยวกับทิศทางน้ำเท่านั้น

ฝั่งตะวันตก จะหนักนะครับ น้ำจะเดินทางไปตามถนนวงแหวนกาญจนาภิเษก ฝั่งตะวันตกกันอยู่
แน่นอนว่า รายการต่อไป นครชัยศรี สามพราน เตรียมตัวนะครับ

ใครที่คิดจะเอารถไปจอดโรงเรียนนายร้อยสามพราน ตามที่ช่อง 11 แจ้ง เมื่อวานนี้
บอกได้เลยว่า โอกาสไม่รอดมีสูงมาก ดังนั้น หาจอดที่อื่นดีกว่าครับ วัดไร่ขิง
สวนสามพรานเอง ปีนี้ก็ไม่น่ารอด น่าจะหนักมาก

หมู่บ้านโซน พุทธมณฑล สาย 2 ไปแล้วเรียบร้อยเกือบจะทั้งหมด ไม่ต้องพูดถึงบางบัวทอง ลาดบัวหลวง ลาดหลุมแก้ว

ต่อจากนี้ โซน นครปฐม สมุทรสาคร เตรียมตัวได้แล้วนะครับ แต่เนิ่นๆ เลยก็จะดีครับ

ส่วนฝั่งตะวันออก ไม่น่าเป็นห่วง เพราะตอนนี้ น้ำระบายไป ผ่าน มีนบุรี หนองจอก
และ ลาดกระบัง..ลงทะเล ไปเป็นสัปดาห์แล้ว....น้ำทุ่ง มีทางน้ำ มีหัวขบวนน้ำ
แต่กรมชลประทาน ยังบริหารได้ สบายๆ ดังนั้น โซน สายไหม รามอินทรา คู้บอน คลองสามวา
ยังอยู่กันได้สบายๆนะครับ ที่เหลือตอนนี้ จะเป็นน้ำในทุ่ง และตามลำคลองที่ยังทะยอยระบายๆ
กันเป็นส่วนใหญ่ รวมทั้งน้ำที่ยังท่วมขังในหลายพื้นที่

ทราบมาว่า ที่ เกาะกลางเมือง อยุธยา ระดับน้ำลดลงเหลือ 30 เซ็นติเมตร
ประชาชน เริ่มออกมาทำความสะอาดบ้านเรือนกันได้แล้ว

สิ่งที่น่าเป็นห่วง ในแง่ภาพรวม มี 2 อย่าง

1. อาจมีน่าเป็นห่วง อยู่ที่ เขื่อนภูมิพล อาจจำเป็นต้องปล่อยน้ำอีก เพราะตอนนี้ ระดับน้ำ
เริ่มท่วมสูงกันอีกแล้ว

2. สภาพน้ำทะเลหนุนสูง น่าจะมีถึงสิ้นเดือนนี้ครับ จากสภาพอากาศที่เปลี่ยนไป
เหนือ อีสาน ฝนน้อยลง หนาวเยอะขึ้น ตะวันออก ฝนจะเยอะขึ้นนิดหน่อย
แต่ภาคใต้ เนี่ยแหละระวังเอาไว้หน่อยก็ดีครับ ฝนจะเริ่มเยอะแล้ว

(แถมยังมีการทำนายทางโหราศาสตร์ ลอยมาว่า ภาคใต้ อาจเจอศึกใหญ่ในเดือนหน้า เตรียมความพร้อมกันไว้ให้ดีนะครับ)

ระยะนี้ น้ำประปาในหลายๆบ้าน อาจมีสี และกลิ่นไม่ค่อยดีนัก มีเครื่องกรองน้ำ ก็ใช้ให้เป็นประโยชน์ได้แล้วครับ
ถ้าใครที่ยังไม่ทว่ม เมื่อกรองน้ำมาแล้ว ต้มฆ่าเชื้อด้วยอีกครั้งหนึ่ง ก็จะช่วยได้เยอะครับ

วันนี้ น่าจะมีแค่นี้ครับ ถ้าอัพเดทเพิ่มเติม จะอัพเดทผ่านกระทุ้นี้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: // สถานการณ์น้ำท่วม กทม ประจำวันที่ 23 ตุลาคม 2011
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:16:07 »
เรื่องน้ำประปาเนี่ย ขอเสริมนิดนึงว่า ยังไงก็พยายามเติมให้เต็มแทงก์ตลอด แล้วก็หาถังมาใส่สำรองได้ก็ดีครับ

เพราะปัญหาอีกอย่างคือ เราไม่รู้ว่าคุณภาพน้ำประปาจะแย่ไปมากกว่านี้หรือเปล่าด้วย

ยังไงน้ำนี่ก็ถือเป็นของเป็นของตายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2011, 12:18:07 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ gorilla

Re: // สถานการณ์น้ำท่วม กทม ประจำวันที่ 23 ตุลาคม 2011
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:19:05 »
ขอบคุณครับมากครับ

แฟนผมเครียดมากเลยครับ จะท่วมหรือไม่ท่วม เดาไม่ถูกเลย เห็นใจมากๆครับ (อยู่แถว กระทรวงสาธารณสุข ครับ)

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:21:18 »
งั้น สมุทรปราการมีโอกาสรอดใช่ไหมครับ นอกจากโดนทะเลหนุนซึ่งเป็นเรื่องปกติของแถวนี้ ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:23:47 »
คุณ Sweetcrab ครับ ระวังเรื่องของน้ำล้นตะลิ่ง ตามช่วงเวลาน้ำขึ้นน้ำลงด้วยนะครับ

และแค่นั้นเลยครับ สำหรับสมุทรปราการ ฝั่งที่อยู่แนวคันกั้นน้ำ หรือฝั่งที่อยู่ถัดลงไปจากบางนา ตราด

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:39:04 »
บ้านผมอยู่พุทธมณฑลสาย 2 ยังแห้งอยู่นะครับ แต่น้ำจากบางบัวทองบางใหญ่ใกล้เข้ามาทุกที แล้วยังมีมาจากคลองทวีวัฒนาอีก

คาดว่าน้ำคงมาเร็วๆนี้ ตอนนี้ย้ายของขึ้นชั้นสองหมดแล้วครับ พยายามตุนน้ำกิน น้ำใช้ไว้ให้มากที่สุด

น้ำท่วมไม่กลัว กลัวไม่มีไฟฟ้า ไม่มีน้ำประปาใช้นี่แหละ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:52:39 »
ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ ผมอยู่พุทธมณฑลสาย 3 ตอนนี้ยังปกติดี สังเกตุท่อระบายน้ำมีน้ำเอ่อล้นแต่ไม่ล้นออกมานอกรางน้ำ

และยังไม่ท่วมถนนที่เป็นซอยเข้าบ้านครับ แต่ก็ไม่มีบ้านไหนประมาท ตอนนี้เตรียมรบกันเต็มอัตราศึกเลยครับ  ;D

สู้ๆครับคนกรุงเทพฯ  8)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 13:19:46 »
- แบตมือถือ ชาร์ตไว้อย่าให้ขาดด้วยครับ

- ยากันยุง ยาทั่วๆไป หมอน ผ้าห่ม เสื้อผ้า ถ้าซักได้ รีบซักนะครับ

- อาหาร สิ่งนึงที่ใกล้ตัวเรามากๆ แต่เราลืม คือ กล้วย ครับ
ให้พลังงาน อิ่มท้อง ดีต่อสุขภาพ และเก็บรักษาได้นาน

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 13:42:23 »
ขอบคุณครับ ตอนนี้กลัวเรื่อง คันกันน้ำแตก แล้วมันจะคุมไม่อยุอย่างเดียว. เพราะ ตอนนี้ยังไม่ทยอยปล่อยนำ้มาเลยอะครับ แถวบ้าน คลองยังแห้งๆอยุเลย. อยุ แถว รัชดา ลาดพร้าวอะครับ :)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 13:50:26 »
พุทธมณพลแถวบ้านผมก็เตรียมตัวแล้วครับ เพราะตอนนี้น้ำเต็มทุกคลองแล้ว รถก็ย้ายไปจอดราชบุรีแล้ว น้ำมาเมื่อไหร่เสร็จแน่

ส่วน กทม ฝั่ง ตอ ก็อย่าไ้ด้ชะล่าใจนะครับ ตอนนี้คุณจะอยู่ได้ก็เพราะมีคันกั้นที่คลอง 6 วา แต่ถ้าแตก เมื่อไหร่ กทม จมหมดไม่เหลือ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 14:22:23 »
ผมอยู่ฝั่งตะวันตก ใกล้ๆ เซนทรัลพระราม 2 ฝั่งเซนทรัลเลยครับ คุณจิมมี่ว่ามันจะท่วมเยอะไหมครับ? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 15:02:56 »
ขอบคุณครับ พี่ Jimmy
ตอนนี้เพื่อนผม และ ญาติผมบางคนสละบ้านไปอยู่ที่อื่นกันหลายคนแล้วครับ
รอลุ้นน้ำท่วมมานาน จนเคลียด ก็เลยเก็บของขนหนีเลยครับ สบายใจกว่า

Jack_8899

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 15:50:35 »
ขอบคุณครับ พี่ Jimmy

:D

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 16:09:58 »
บ้านผมพุทธมณทลสาย2ต้นเพชรเกษมยังแห้งอยู่ครับ แต่คาดว่าอีกไม่นานน้ำก็คงมาเเล้วนะครับ

ออฟไลน์ gugnoidea

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 16:40:30 »
ขอบคุณครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 18:26:31 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีนะครับคุณจิมมี่
แต่บ้านผมแถวสุขาภิบาล3 ยังลุ้นๆอยู่เลยไม่รู้จะเอารถไปจอดตรงไหน  ไม่อยากจอดข้างถนนและสะพานข้ามต่างๆเลยอะกลัวรถหายและโดนทุบกระจก
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 18:30:22 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่จิมมี่ ^^

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 18:46:23 »
ตอนนี้ที่บ้าน อยู่ตรงระหว่างพุทธมณทลสาย3 กับ สาย 4 ตอนนี้น้ำตรงคลองทวีวัฒนาสูงกว่าปกติมากอ่ะครับ แล้วก็ตรงคลองมหาสวัสดิ์ก็ปริ่มๆแล้ว ตอนนี้เลยย้ายของขึ้น ชั้น 2 เกือบหมดแล้วอ่ะครับ แล้วเอารถที่บ้านบางส่วนไปไว้ที่นครปฐม (เลยออกมา เกือบกำแพงแสนอ่ะครับ) ไว้น้ำมา แล้วคงเอาเสื้อผ้า แล้วออกไปอยู่ตรงนั้นเลย

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 18:52:13 »
จริงผมว่ากระแสเทไปทางฝั่งตะวันออกกันเยอะ
ก็เข้าใจเพราะเป็นเขตเศรษฐกิจสำคัญ

ถ้ามีคันกั้นน้ำใหญ่ๆ (มั้ง) แบบคลองหกวาบ้างก็คงดี
ตอนนี้เห็นมีทหารทำๆกับชาวบ้านอยู่หน่อยเดียวเองแถวๆ คลองมหาสวัสดิ์

ตอนนี้กำลังคิดว่าฝั่งตะวันตกนี่จะทะลัก ถ้าคลองมหาสวัสดิ์กับคลองทวีวัฒนาเอาไม่ไหว
จะไปถึงแค่ไหน จะข้ามบางแคมาจรัญสนิทวงศ์ได้หรือเปล่า เพราะดูจากทิศทางแล้วมีโอกาสอยู่เหมือนกัน
แต่คิดว่า กทม น่าจะตัดใจไม่ผันออกมาทางคลองบางหว้า บางพรม บางกอกน้อย และภาษีเจริญ
เพราะถ้าผันมาแล้วเอาไม่อยู่ น้ำจะทะลักมาออกเจ้าพระยา และรพ.ศิริราชอาจมีปัญหา

ต้องขึ้นอยู่กับใจน้ำว่าจะไปออกทางไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2011, 18:54:59 โดย nonp »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 19:15:07 »
บางกรวย-ไทรน้อย ถัดเข้ามาจากถนนใหญ่นิดหน่อย ท่วมหมดแล้วครับ
ระดับน้ำต่ำสุดที่ท่วมตั้งแต่หัวเข่าขึ้นไป (ไม่ค่อยมีต่ำกว่านี้)

บางใหญ่ บางเลน บางกร่าง ท่วมเกือบหมดแล้วครับ
พวกหมู่บ้าน ซอกซอยต่างๆ ถนนหลักหน้าหมู่บ้าน-ชุมชนยังไม่ค่อยท่วม
ซึ่งแน่นอน บ้านผมท่วมแล้ว คืนเดียวเท่านั้น ขึ้นมา 60 เซนติเมตร
และยังจะเิพิ่มสูงไปเรื่อยๆ เ็ต็มพื้นที่หมู่บ้าน 444 หลัง

ออฟไลน์ worapong072

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 19:22:02 »
เหมือนตอนนี้ ทั้งรัฐบาล และ กทม. ไม่ค่อยได้สนใจด้านตะวันตกเลย ทั้งๆที่ปริมาณน้ำท่วมทุ่งสูงมาก แถมระบบระบายต่างๆ เช่นคลองใหญ่ๆ น้อยกว่าด้านตะวันออกเสียอีก เย็นวันนี้น้ำมาถึงชุมชนวัดส้มเกลี้ยง ที่เลยโลตัสบางใหญ่มานิดนึงแล้ว กำลังหลากไปพุทธมณฑล ลงคลองมหาสวัสดิ์ ทวีวัฒนาแล้ว แต่ก็ยังไม่มีใครสนใจ ทั้งๆที่ รศ.เสรี ท่านก็พูดอยู่ทุกวัน

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 19:28:50 »
ยังต้องนอนผว่าไปอีก1เดือนเป็นอย่างน้อย อิอิอิอิ

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 21:30:55 »
บ้านผมอยู่พุทธมณฑลสาย 2 ยังแห้งอยู่นะครับ แต่น้ำจากบางบัวทองบางใหญ่ใกล้เข้ามาทุกที แล้วยังมีมาจากคลองทวีวัฒนาอีก

คาดว่าน้ำคงมาเร็วๆนี้ ตอนนี้ย้ายของขึ้นชั้นสองหมดแล้วครับ พยายามตุนน้ำกิน น้ำใช้ไว้ให้มากที่สุด

น้ำท่วมไม่กลัว กลัวไม่มีไฟฟ้า ไม่มีน้ำประปาใช้นี่แหละ

ตามนั้นครับ

ผมอยู่สาย 2 ซอย10 ยังปกติอยู่

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ vileness

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 21:43:06 »
โซนแถวพระสมุทรเจดีย์ มีโอกาศที่จะท่วมไหมครับ เพราะอยู่ใกล้อ่าวไทย วันนี้ที่ป้อมพระจุล ได้ไปไหว้ร.5 มาได้ถ่ายรูปแม่น้ำเจ้าพระยาช่วงบริเวณน้ำ ไม่ได้ขึ้นสูงกว่าปกติเลยแต่ คนแถวนั้นทำแนวกั้นน้ำเต็มที่เลย ผมกลัวว่าน้ำมาจะลงทะเลไม่ได้เป็นปัญหาน้ำขัง เพราะแนวกั้นน้ำที่ชาวบ้านทำมากกว่าครับ

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 23:21:04 »
โชคดีที่ได้ติดตามทางเว็ปเรานี่ล่ะครับ จึงได้รู้ทิศทางน้ำ ลำพังมัวดูแต่ TV หรือหนังสือพิมพ์คงอพยบไม่ทัน

ตอนนี้พี่สาวที่บางบัวทองย้ายไปอยู่บ้านญาติหมดแล้วครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 23:39:02 »
คือ สมุทรปราการเนี่ย
อาจจะมีเรื่องน้ำทะเลหนุนสูงหนะครับ ในช่วงสัปดาห์นี้แหละ
แต่ถ้าพ้นหลังจากนี้ ถ้าน้ำในเขื่อนภูมิพล จำเป็นต้องปล่อยลงมาเพิ่มในอีกไม่กี่วันนี้
อาจจะยังต้องเหนื่อยกันอีกนิดนึง

แต่ในภาพรวมแล้ว ด้วยความที่จังหวัดสมุทรปราการมีปัญหาน้ำท่วมขังค่อนข้างเป็นประจำทุกปี
ดังนั้น เราจะคุ้นชินกับการแก้ปัญหามากกว่าพื้นที่ฝั่งตะวันตก ในภาพรวม
ดังนั้น สารพัดเครื่องสูบและคลองระบายน้ำจึงเต็มพื้นที่ และพร้อมรอการทำงานอยู่

ตอนนี้ ผมไม่รู้ว่า น้ำที่ระบายกันอยู่เวลานี้ ลดแรงดันลงไปมากหรือน้อยแค่ไหน
เพียงแต่ว่า น้ำถูกพาไปออกยังฝั่งตะวันตกมากกว่าตะวันออกของ กทม มากๆ
น้ำฝั่งตะวันออก มันกระจายไปยังคลองต่างๆ คอยดูดซึมซับและพาลงทะเล
ทาง บางปะกง ไปเยอะแล้ว แต่ เมื่อสักครู่ เพิ่งดูภาพจากดาวเทียม ก็งงว่า
น้ำที่เคยหนาแน่น ถูกพัดพาไปถึงปราจีน และฉะเชิงเทราแล้ว ตอนนี้จะท่วมในทุ่ง
กันเป็นส่วนใหญ่ ตอนนี้ วัดโบสถ์ กับ อ.แปลงยาว ก็น่าจะเริ่มได้รับผลกระทบจากน้ำก้อนนี้แล้วด้วยบางส่วน

แนวโน้มสัปดาห์นี้ อยุธยาจะเริ่มดีขึ้นแล้วครับ เริ่มเห็นพื้นที่ขาวๆของแผนที่กลับมาบ้างแล้วนิดหน่อย
จังหวัดชัยนาท รวมทั้ง อ.เดิมบางนางบวช อ.โกรกพระ ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว ถ้าดูจากแผนที่
นครสวรรค์ ตัวเมืองน้ำลดแล้วนะครับ แต่เหนือ และตะวันออกของตัวเมือง น้ำยังเพียบอยู่
ลานกระบือดีขึ้นสุดๆแล้ว กรงไกลาศ ยังมีน้ำเยอะอยู่ พรมพิรามดีขึ้นมากแล้ว เหลือน้ำก้อนใหญ่ทางฝั่งตะวันออกของอำเภอเท่านั้นเอง

ส่วนสุโขทัย และตาก สบายตัวแล้วนะครับ เกลี้ยงหมดเรียบร้อย

อัพเดทเมื่อ 23.39 น.
23 ตุลาคม 2011