ผู้เขียน หัวข้อ: ณ เวลานี้ รถตัวไหนน่าเก็บมือสองมาแต่งต่อบ้างครับ  (อ่าน 5979 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rufus

• Newbie
  • *
จากความสนใจตามชื่อกระทู้
และได้ย้อนอ่านบทความเรื่อง "Bang for your Baht:ตัวแรงแต่งเพลิน งบเงินอีโคคาร์"
ที่พี่แพนเคยเขียนไว้ ( link: http://www.headlightmag.com/bang-for-your-b1041/ )
ผมอยากได้คำแนะนำ และความเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆในบอร์ดอ่าครับว่า
ถ้าเปลี่ยนเป็นช่วงปี 2017 นี้ รถคันไหนจะน่าเก็บ, มีคันไหนที่ยังคงความน่าสนใจอยู่ และมีคันไหนที่ควรใส่เพิ่มเข้าไปใน list บ้างครับ :D

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ผมกำลังหา Saab อยู่ แต่หารุ่น Classic (แมลงสาบ) ไม่ได้เลย อีกสักพักจะประกาศหาซื้อละครับ

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
ใจผมชอบ

-Civic ES (2.0) แอบหายยาก
-Civic FD (2.0) ราคาแรง ปีไม่ต้องใหม่มาก
-Accord G7 ผมขับแล้วรู้สึกชอบช่วงล่าง

ยังแอบมองห่างๆมึโอกาสจะไปสอย
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ koko86

impressa  gc ครับ เบาดี ขับสี่ ไม่แพง ตอนนี้ราคาก็ลงมาเยอะแล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ต้องหาแนวทางของตัวเองก่อนเลยเพราะเอามาแล้วอาจไม่ใช่แล้วจะกลายเป็นรถไม่น่าขับไปเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมกำลังหา Saab อยู่ แต่หารุ่น Classic (แมลงสาบ) ไม่ได้เลย อีกสักพักจะประกาศหาซื้อละครับ

มีเจ็ดแสนสด ๆ  ยังไม่รู้ว่าใครจะขายเลยครับ....

ผมกำลังศึกษาอยู่...นี่คือชิ้นส่วนหนึ่งของเขา...

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
86 หรือ brc มือสอง ครับ 1.6 m แต่งต่ออีกหน่อยจบเลยครับผม

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
lancer Ex  :-*

ออฟไลน์ SM.

ต้องหาแนวทางของตัวเองก่อนเลยเพราะเอามาแล้วอาจไม่ใช่แล้วจะกลายเป็นรถไม่น่าขับไปเลย

ออฟไลน์ Turin

งบกับแนวมาก่อนเลยครับ ไม่งั้นตัวเลือกเยอะเกิน

ส่วนตัว ถ้าเป็นรถใหม่หน่อยราคาไม่เกินล้าน ผมชอบ Juke turbo กับ Pulsar turbo  ถ้าปีลึกหน่อย ราคาย่อมลงมาอีกก็ Vios turbo ... rare item  8)

ออฟไลน์ Tomz

อยู่ที่งบเลยครับ
ถ้างบเยอะ จะเอา 86GT มายัด 2 JZ เลย
ถ้างบกลางๆ ก็ BMW รุ่น นกแก้วอะไรนั่น ก็หารุ่นที่เปลี่ยนเครื่องแล้วเอามาลงต่อ
งบน้อยสุด ก็พวก AE ลงเครื่อง 3S หรือ 4AGE หรือ เป็นพวกพี่ Honda ก็ลงพวก B16 อะไรประมานนั้นอ่ะครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

• Newbie
  • *
อยู่ที่งบเลยครับ
ถ้างบเยอะ จะเอา 86GT มายัด 2 JZ เลย
ถ้างบกลางๆ ก็ BMW รุ่น นกแก้วอะไรนั่น ก็หารุ่นที่เปลี่ยนเครื่องแล้วเอามาลงต่อ
งบน้อยสุด ก็พวก AE ลงเครื่อง 3S หรือ 4AGE หรือ เป็นพวกพี่ Honda ก็ลงพวก B16 อะไรประมานนั้นอ่ะครับ

งบประมาณ 400k ครับ

ออฟไลน์ PunTam

แนะนำที่หละสวยเลยแล้วกันครับ
-สายเลี้ยว ทั้งวนกรวยแบบจิมคาน่าและเซอร์กิต-
Honda Brio
Honda Jazz GE
Honda Civic FD แต่งหล่อๆแบบ TYPE-R ก็ดี ถ้างบสู้ถึง
Suzuki Swift
Subaru Impreza GC8
Mitsubishi Lancer EVO 1-3
Subaru Legacy BC BD
สายทางตรง เน้นเวลาที่ปลายเส้น ไม่ง้อเครื่องเดิมได้
Nissan Cefiro A31
BMW E30 E36
Benz W124

แต่สุดท้ายแล้ว ในใจชอบแนวไหน แล้วค่อยเลือกรถที่มาแต่ง น่าจะดีกว่าครับ บางคนอยากมีอีกคันไว้ขับเล่นในสนามบ้าง บางคนอยากแต่งแค่หล่อๆ เหมือนตอนที่เราเห็นรถรุ่นนั้นวิ่งตอนเราเด็กๆครับ

• Newbie
  • *

มีเจ็ดแสนสด ๆ  ยังไม่รู้ว่าใครจะขายเลยครับ....

ผมกำลังศึกษาอยู่...นี่คือชิ้นส่วนหนึ่งของเขา...

ไม่ค่อยเจอบนถนนเลย
ค่าดูแลน่าจะสูงตามราคาแน่เลยครับ  :'(

• Newbie
  • *
แนะนำที่หละสวยเลยแล้วกันครับ
-สายเลี้ยว ทั้งวนกรวยแบบจิมคาน่าและเซอร์กิต-
Honda Brio
Honda Jazz GE
Honda Civic FD แต่งหล่อๆแบบ TYPE-R ก็ดี ถ้างบสู้ถึง
Suzuki Swift
Subaru Impreza GC8
Mitsubishi Lancer EVO 1-3
Subaru Legacy BC BD
สายทางตรง เน้นเวลาที่ปลายเส้น ไม่ง้อเครื่องเดิมได้
Nissan Cefiro A31
BMW E30 E36
Benz W124

แต่สุดท้ายแล้ว ในใจชอบแนวไหน แล้วค่อยเลือกรถที่มาแต่ง น่าจะดีกว่าครับ บางคนอยากมีอีกคันไว้ขับเล่นในสนามบ้าง บางคนอยากแต่งแค่หล่อๆ เหมือนตอนที่เราเห็นรถรุ่นนั้นวิ่งตอนเราเด็กๆครับ

ชอบแนวเซอร์กิตครับผม แต่งบไม่หนา  :'(

ออฟไลน์ ps000000

ฮอนด้า บริโอ วาง K20A แหล่มๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2017, 13:00:59 โดย ps000000 »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
New Lancer 2.0SEi (N/A) ครับ

เครื่อง 4G63 N/A ภายในดำ เกียร์ INVEC II 4A/T
ทำภายนอกเป็น EVO8 หรือ 9
เปลี่ยนเบาะคู่หน้าเป็น RECARO
เปลี่ยนแร็คล้อหน้าให้ตรงซุ้ม
ก็น่าจะจบ แต่กว่าจะหาได้คงจะยากเหมือนกันครับ
เพราะคนเล่นรุ่นนี้ส่วนใหญ่เอามาโมต่อกันเยอะ ติดแก๊สก็มาก และก็ไม่ค่อยขายกันเท่าไหร่
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tan Int

รถที่ผมจะเพิ่มนะ ถ้าเอาตามกฎเกณฑ์เดิม งบรวมแต่งไม่แพงมาก สามแสนหรือสี่แสน
- Lancer Cedia เพราะลักษณะรถใกล้เคียง EVO สุดละ น่าจะไปต่อง่าย
- Soluna Vios หาเครื่องอะไรก็ได้ของโตโยมายัดๆไป ยัดเทอร์โบด้วยก็ได้ แต่ J นี่คงไม่ไหว
- Civic EK Coupe ทุกวันนี้ต่ำกว่าสองแสนก็มีบ้างแล้ว จะวาง B วาง K หรือ D เดิมแต่โมเพิ่มก็ตามสบาย รถค่อนข้างไม่ซ้ำด้วย มั้ง
- Accord G7 ราคาก็เป็นมิตรมากขึ้นละ เอาตัว 2.4 แต่งอีกซักนิดก็พอไปวัดวาได้
- Civic FD ถ้าได้ตัว MT มาละก็เหลืองบอีกบาน แต่งง่ายไม่ต้องเกรงใจ AT ด้วย
- Mazda2 พื้นฐานรถขับดีอยู่แล้ว แก้ที่เครื่องและก็ทำช่วงล่างอีกนิดนึงก็น่าจะดี
แต่สามตัวหลังนี่จะทำให้แรงจัดมากไม่ได้ งบน่าจะหมดก่อน 5555555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ plus

impressa  van gf ครับ
impressa  gc8 ครับ
Civic EK Coupe หาเดิมๆมาปั้นวาง b18cr ไม่ก็ k24  ครับ

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
ชอบแนวกระบะไหมครับ
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ koko86

เห็นด้วยเลยครับ
ตามกะทู้บนๆเดี๋ยวนี้แต่งรถมีหลายสาย
สายเลี้ยว เน้นเซอร์กิต ยิมคาน่า
สายควอเตอร์ไมล์
สายรีโทร คลาสสิค
สายสวยงาม
และอื่นๆ

ถ้าจะให้จบๆต้องชัดเจนก่อนว่าจะไปทางไหน

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Mercedes C126 560sec
Mercedes R107 500SL panzerwagen
Mercedes R129 500SL

ออฟไลน์ Darkart

Civic FD 2.0
Civic EK Coupe
Impreza
Mitsubishi Lancer EVO 4-6
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

อยากได้ XV IP มาแต่ง เอาเครื่อง FA20+TURBO ของ XT มาลงแทน แต่งช่วงล่างใหม่ เบรกใหม่ ติด OIL COOLER ให้ครบ ๆ แล้วจะขับแค่ 80-110 ก็พอ เพื่อเวลาจะแซง ขอให้มีแรงมากเยอะ ๆ แบบว่าแซงแล้วไม่ต้องลุ้น ขับต่อ 80-110 เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Pegasus7700

ดูrelax ขับชิวๆคลาสิคดี. เล็งๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าแล้วแต่ชอบน่ะ แต่ล่ะคนมีแนวทางการแต่ง ไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกัน

ส่วนตัวผมชอบแนวสปอร์ต/ซีดาน/คูเป้
180sx/200sx สภาพดีๆ หายากมากแล้ว คนเอาไปทำเละเทะหมด
R34 GTR มือสองแพงอยู่
NSX ไฟหน้าป๊อป หายากมากแล้ว คนเก็บหมด
DC5 ไฟหน้าเหว้า สวย ชอบ เสียง vtec ฟ้อนๆ
E92/93 ราคากำหนดดี น่าดูชม