ผู้เขียน หัวข้อ: มองคนขับรถFortuner, Pajero Sport, MU-X และ Trailbrazerมีบุคลิกและไลฟ์สไตล์แบบไหน  (อ่าน 14916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Biggs

• Newbie
  • *
พอดีผมกำลังทำรายงานเกี่ยวกับภาพลักษณ์ของแบรนด์และผู้ใช้ จึงอยากจะขอรบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะว่ามองคนขับรถประเภทกะบะดัดแปลง ต่างกันยังไง เป็นคนแบบไหน เวลาเห็นรถแต่ละแบรนด์จะคิดว่าคนขับเป็นคนยังไงครับ ขอบคุณครับ

สำหรับตัวผม ผมมองว่า
Fortuner เป็นคนมีอายุหน่อย ติดแบรนด์ ไม่รู้เรื่องรถมากนักจังหันไปใช้แบรนด์ที่เป็นที่นิยม
Pajero Sport ออกจะอายุน้อยกว่าหน่อย กล้าลอง ศึกษาข้อมูลมาเป็นอย่างดี ก่อนจะซื้อรถที่ไม่เป็นที่นิยมมากนัก
MU-X
Trailbrazer

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ทำรายงาน แต่ให้คนทั่วไปออกความเห็น "คนที่ขับรถPPVแต่ละยี่ห้อเป็นอย่างไร"

ผมว่าข้อมูลที่ได้มันจะเป็นลักษณะแค่ความเห็น ไม่ใช่factหรือเปล่าครับ?

หรือว่าถูกแล้ว ที่ต้องการแค่ความเห็นว่าคนทั่วไปคิดอย่างไร?

จริงๆข้อมูลพวกนี้ลองไปเล็งๆจากบอร์ดของยี่ห้อนั้นๆดูครับ ส่วนใหญ่ก็พูดถึงกันเยอะว่าใครทำอะไรกันอยู่

อายุเท่าไหร่ สายอาชีพเป็นลักษณะไหน

เพราะผมเห็นคนขับPPV มีตั้งแต่เด็กยันแก่ สาวยันสาวใหญ่ ทุกยี่ห้อ มีหมดเลยครับ

• Newbie
  • *
ทำรายงาน แต่ให้คนทั่วไปออกความเห็น "คนที่ขับรถPPVแต่ละยี่ห้อเป็นอย่างไร"

ผมว่าข้อมูลที่ได้มันจะเป็นลักษณะแค่ความเห็น ไม่ใช่factหรือเปล่าครับ?

หรือว่าถูกแล้ว ที่ต้องการแค่ความเห็นว่าคนทั่วไปคิดอย่างไร?

จริงๆข้อมูลพวกนี้ลองไปเล็งๆจากบอร์ดของยี่ห้อนั้นๆดูครับ ส่วนใหญ่ก็พูดถึงกันเยอะว่าใครทำอะไรกันอยู่

อายุเท่าไหร่ สายอาชีพเป็นลักษณะไหน

เพราะผมเห็นคนขับPPV มีตั้งแต่เด็กยันแก่ สาวยันสาวใหญ่ ทุกยี่ห้อ มีหมดเลยครับ

อยากได้ความเห็นจากคนอื่นที่มองคนขับรถพวกนี้ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ฟอร์จูน ไม่รู้เรื่องรถ
ปาปอด งก
มิวเอ็ก ลูกทุ่ง
เทรลเบรเซอร์ บ้าชัดๆ

ล้อเล่นนะ  ;D
H.

ออฟไลน์ ichamz

ผมใช้ fortuner trd 2 ตัว minor ผมว่ามันสวยอะ 5555 ผมชอบ 
แต่พอมาเห็น เทเบลเซอร์ ผมชอบมากกว่า แต่มี ฟอร์จูนเนอร์แล้ว ทำอะไรไม่ได้c]h;ครับ :)

ออฟไลน์ JeansZ

MU 7 บางคน​ว่า​ดู​แก่ แต่​ผม​มองว่ามัน​ออก​แนวนักผจญภัย หรือ Adventure ครับ มี​ความคิด​ว่าจะซื้อมือสองมาใช้สัก​คัน ยิ่ง​ตอนนี้ราคาตกเยอะด้วย แต่​ไม่รู้​ทำไม ผม​ถึง​ไม่​ชอบ​หน้าตา ทั้ง MU X และ Trailblazer

MU X จะ​ดู​วัยรุ่นหน่อย ประมาณวัยรุ่นที่​เพิ่ง​มีครอบครัว
Trailblazer จะ​ดู​มีอายุ​ขึ้น​มา​มากกว่า MU X แต่​ยังคง​ชอบ​สไตล์โฉบ​เฉี่ยว + สไตล์อเมริ​กัน
Fortuner ถ้า​ผู้หญิงขับจะ​ดู​เป็น​ลูก​คุณหนู ออกแนวสุขุมเรียบร้อย แต่แฝงไปด้วยความดุดัน
Pajero ออก​แนว​มีอายุ​เช่นเดียวกับ MU 7 แต่​ไม่​ออก​แนว Adventure แต่​บุคลิกจะออกไปทางรถซิ่งมากกว่า
New Everest ออกแนวลุย มาดเข้ม แต่ติดหรู ภาพลักษณ์คล้ายๆ Hummer แต่​เพิ่มความสปอร์ตลงไป
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Activehybrid

มองคนขับรถFortuner,
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 12:20:29 »
ฟอร์จูน ไม่รู้เรื่องรถ
ปาปอด งก
มิวเอ็ก ลูกทุ่ง
เทรลเบรเซอร์ บ้าชัดๆ

ล้อเล่นนะ  ;D
:D :D :D
เอามั่งคับ ฮาดี อย่าถือสาผมนะ

Fortuner  อยากโก้มาตรฐาน
Pajero sport  อยากไม่เหมือนใคร
Mu-X อยากได้คันใหญ่ๆ
Trailblazer อยากหล่อแบบมีตังทอน

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
Fortuner  เป็นคนขับรถเร็ว
Pajero sport  เป็นคนเข้าโค้งหนัก
Mu-X เป็นคนขับรถประหยัด
Trailblazer เป็นคนที่อยากได้ PPV ที่ไม่เหมือนใคร

แต่จริงๆ ถ้าทำวิจัยไปตามศุนย์บริการ แล้วฝากแบบสอบถามไว้ให้คนที่ซื้อรถรุ่นเหล่านี้ช่วยกรอกข้อมูลให้น่าจะดีที่สุดนะครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Fortuner เป็นคนมีอายุหน่อย ติดแบรนด์ ไม่รู้เรื่องรถมากนักจังหันไปใช้แบรนด์ที่เป็นที่นิยม

คำว่าติดแบรนด์หรือไม่รู้เรื่องรถ ผมมองว่าเป็นคำอธิบายที่มีความน่าเชื่อถือน้อยในทางวิชาการนะครับ เพราะแทนที่เราจะทำรายงานบอกว่าเขาติดแบรนด์หรือไม่มีความรู้เรื่องรถมาก เราควรตั้งคำถามว่าทำไมคนที่คุณคิดว่าไม่มีความรู้เรื่องรถ จึงหันไปใช้รถที่เป็นที่นิยม และควรตั้งคำถามสำคัญด้วยว่า คำว่า "รถ" ของผู้ใช้แต่ละคนมันหมายความว่ายังไง เขาอยากได้หรือไม่อยากได้อะไรจาก "รถ" เพราะคุณทำรายงานเรื่องผู้ใช้
ขออนุญาตตั้งข้อสังเกตร่วมในทางวิชาการ ไม่มีเจตนาดราม่านะครับ
-ผู้ใช้ฟอร์จูนเนอร์จำนวนไม่น้อยอาจเป็นคนที่รู้เรื่องรถดีกว่าเราๆท่านๆในที่นี้ แต่การซื้อรถของคนส่วนใหญ่ ก็มีเหตุผลมากกว่าเรื่องตัวรถไม่ใช่เหรอครับ
-ความ "รู้" เรื่องรถคืออะไร ยังไงถึงจะบอกว่ารู้หรือไม่รู้ ตัวอย่างเช่น ในกรณีช่วงล่างมาสด้าBT และเรนเจอร์ คนในที่นี้จำนวนไม่น้อยให้ความเห็นว่าเทพ แต่ทำไมยอดขายถึงโดนวีโก้และดีแม็กซ์ซึ่งกล่าวกันว่าช่วงล่างไม่ดีเอาเสียเลยทิ้งห่างขนาดนั้น มันเป็นปรากฏการณ์ที่สมเหตุสมผลน่ะครับ คนไทยไม่ได้โง่ขนาดพอจะไม่รู้ว่ารถอะไรดีอะไรห่วย เพราะเงินเกือบล้านสำหรับคนในประเทศกำลังพัฒนาอย่างเรามันไม่ใช่น้อยๆ จะจ่ายทีเขาคิดแล้วคิดอีกครับ นี่เป็นเหตุผลที่ผมมองว่า คนเรามีความ "รู้" และการ "รับรู้" คำว่ารถ แตกต่างกันไปครับ
ตอบคำถาม จขกท : 1.ฟอร์ พวกชอบบู๊บุ๋นได้ในทุกสภาพถนน เครื่อง 3.0 ขับมันส์ มีภาพลักษณ์ของคนรักครอบครัวบ้าง 2.มิว รถกลางๆ พวกคนรักครอบครัว ...ส่วนเจ้าอื่นเจอไม่บ่อย ส่วนตัวผมประเมินไม่ได้ ส่วนเรื่องขับเร็ว ขับจี้ตูดชาวบ้าน มองว่าอยู่ที่สันดานคนขับไม่ใช่รถครับ

ออฟไลน์ MUK

พอดีผมกำลังทำรายงานเกี่ยวกับภาพลักษณ์ของแบรนด์และผู้ใช้ จึงอยากจะขอรบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะว่ามองคนขับรถประเภทกะบะดัดแปลง ต่างกันยังไง เป็นคนแบบไหน เวลาเห็นรถแต่ละแบรนด์จะคิดว่าคนขับเป็นคนยังไงครับ ขอบคุณครับ

Pajero Sport ออกจะอายุน้อยกว่าหน่อย กล้าลอง ศึกษาข้อมูลมาเป็นอย่างดี ก่อนจะซื้อรถที่ไม่เป็นที่นิยมมากนัก
MU-X
Trailbrazer

ถ้าคุณถามแล้วคุณตอบมาเลย จะได้ประโยชน์อะไรครับ คุณได้เอาบรรทัดคุณวัดไปแล้ว

Fortuner เป็นคนมีอายุหน่อย ติดแบรนด์ ไม่รู้เรื่องรถมากนักจังหันไปใช้แบรนด์ที่เป็นที่นิยม    มันเกี่ยวอะไรกับรู้ไม่รู้เรื่องรถ
Pajero Sport ออกจะอายุน้อยกว่าหน่อย กล้าลอง ศึกษาข้อมูลมาเป็นอย่างดี ก่อนจะซื้อรถที่ไม่เป็นที่นิยมมากนัก  แล้วเกี่ยวกันได้ไงอะไรว่าซื้อยี่ห้อนี้แล้วต้องศึกษามาอย่างดี
Trailbrazer

ท่านครับผม ปัจจัยในการซื้อรถมันมีตั้งมากมายครับผม ท่านน่าจะหาอะไร ที่มันชัดเจนกว่านี้ ทำวิจัย มันคงไม่ใช่เอาอะไรมาพูดก็ได้มั้งครับ หรือคงไม่ใช่การ มโนหละครับผม

คนรู้เรื่องรถ ท่านเอาทฤษฎีอะไร มาจับ มาวัด ว่ารู้เรื่องไม่รุ้หละครับ ท่านก็ต้องอธิบายมาด้วย

:)

• Newbie
  • *

MU-X
Trailbrazer

ถ้าคุณถามแล้วคุณตอบมาเลย จะได้ประโยชน์อะไรครับ คุณได้เอาบรรทัดคุณวัดไปแล้ว

Fortuner เป็นคนมีอายุหน่อย ติดแบรนด์ ไม่รู้เรื่องรถมากนักจังหันไปใช้แบรนด์ที่เป็นที่นิยม    มันเกี่ยวอะไรกับรู้ไม่รู้เรื่องรถ
Pajero Sport ออกจะอายุน้อยกว่าหน่อย กล้าลอง ศึกษาข้อมูลมาเป็นอย่างดี ก่อนจะซื้อรถที่ไม่เป็นที่นิยมมากนัก  แล้วเกี่ยวกันได้ไงอะไรว่าซื้อยี่ห้อนี้แล้วต้องศึกษามาอย่างดี
Trailbrazer

ท่านครับผม ปัจจัยในการซื้อรถมันมีตั้งมากมายครับผม ท่านน่าจะหาอะไร ที่มันชัดเจนกว่านี้ ทำวิจัย มันคงไม่ใช่เอาอะไรมาพูดก็ได้มั้งครับ หรือคงไม่ใช่การ มโนหละครับผม

คนรู้เรื่องรถ ท่านเอาทฤษฎีอะไร มาจับ มาวัด ว่ารู้เรื่องไม่รุ้หละครับ ท่านก็ต้องอธิบายมาด้วย

:)

ผมเขียนเป็นตัวอย่างเฉยๆครับ แต่ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..........คนซื้อ Trailbrazer ไปขับ ควรมีบุคลิกจริงจังและเน้นระบบความปลอดภัยเป็นหลัก ไม่สนใจเมื่อถึงเวลาขายต่อราคาตก  ส่วนคนขับยี่ห้ออื่นๆ ส่วนมากเน้นขายต่อราคาไม่ตกมากกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

จอมลุย

ไม่ก็ชอบพาครอบครัวไปทั่ว ซื้อรถที่ลุยได้เผื่อไว้ก่อน

ออฟไลน์ holahola66

แนวลุงๆ พ่อๆ อะครับ ไม่ก้อวัยรุ่นแนว adventure

ที่คิดแบบนี้เพราะพวกพ่อๆเพื่อนพอเข้าวัยเกษียณแล้ว หลายคนเปลี่ยนจากเก๋งยุโรป, D-seg ญี่ปุ่น มาเป็นรถเหล่านี้ครับ

example
พ่อเพื่อน1 จาก Volvo 850  >>> Trailblazer
พ่อเพื่อน2 จาก Camry acv40 >> กะลังรอ new fortuner
อาแปะผม จาก e-class w210 >> Trailblazer
ลุง+ป้าผม จาก peugeot406+Zafira >>> Pajero sport คันเดียว (แก่แล้ว คุมอพ้าตเม้นให้เช่า วันๆไม่ได้ไปไหน)

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Gottinho

คหสต. ทุกคันผมมองเหมือนกัน ลูกทุ่ง ลุยๆ ครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

คนรอบข้างที่ใช้นะคับ
Fortuner..วันกลางคน..หื่น..ชอบ นกป. เป็น จข.กิจจการ
MU-X ....family man มากๆ ดูเป็นคนดี
Pajero sport...อายุประมาณ 30 ลูกยังเล็กๆ
Trailblazer...คนรอบข้างไม่มีคนใช้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
มุมมองผมที่ประสบมา
ส่วนมากเป็นแฟมิลี่แมน/วูแมน
30ปลายๆ - 50 ต้นๆ มีหลุดหลัง 60 มาบ้างนิดหน่อย
มีลูกบ้าน 5-8 คน รวมคนขับ ชอบออกทริปประจำ
ดูมีภูมิฐาน มั่นคง เพิ่มความป๋า และความน่าเชื่อถือแก่ผู้พบเห็นได้
มีอำนาจตัดสินใจในบ้านสูงพอควร ต่อหน้าลูกน้องเป็นที่เคารพมากมาย

ฐานะค่อนข้างดี ซื้อรถราคา 1.0-1.5 ล้านได้ขนหน้าแข้งไม่ร่วง
เพียงแต่ต้องการอะไรที่ใหญ่กว่ารถเก๋ง พวก D-Segment เลยไม่ใช่คำตอบ
เลยไปจบที่แนวนี้ แน่นอน ต้องเป็นตัวขับสอง เพราะขับสี่โอกาสได้ใช้น้อยมาก

แต่บางมุมก็มีข้อเสียเหมือนกันคือ คนที่ใช้รถแนวนี้บางคน ย้ำว่าบางคนมีบางโมเม้นต์ที่
แอตติจูดกับเพื่อนร่วมทางไปในทางด้านลบ
อาจเป็นเพราะเครื่องมันมีกำลังในช่วงรอบกลางๆ ด้วย
ทำให้มีบางครั้ง เขารู้สึกเหมือน รถทุกคันบนถนน เกะกะขวางทางไปหมด
ถ้าไม่จี้ท้ายกดดัน ก็พยายามมุดผ่าไปให้ได้ หรือถ้าจะมีคนมาเปลี่ยนเลนหน้ารถตัวเอง
จะรีบเบิ้ลเครื่องขู่ทันที หรือถ้าเจรถเก๋งบ้านๆ ที่ขับเร็วกว่า จะเริ่มไล่ตามและแซงให้ได้แบบไม่มีเหตุผล
คือจะไม่ยอมลงให้ใครทั้งนั้น ยอมเมื่อไหร่คือแพ้

พบในฟอร์จูนเนอร์เป็นส่วนมาก และปาเจโร่มีบ้างประปราย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 14:26:47 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
For ที่เห็นถ้าไม่แน่งอะไรมากจะเป็นผู้หญิงตัวไม่ใหญ่ขับ คือเอาง่ายสะดวกสูง
   ถ้าแต่งจะเป็นผู้ชาย ออกมีอารมณ์
PJP ที่เห็นจะดูความคุ้มค่า ไม่สนแบรนด์

MuX ผู้ชายขัยเยอะ มีครอบครัว ไปเรื่อยๆ สะดวกทุกที่

TZ จะเห็นแต่งซะมาก ผู้ชายขับ มีอารมณ์ง่าย แต่งานมีครอบครัว ค่อนข้างกระจาย

ออฟไลน์ LoveYouToo

ความเห็น
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 14:34:41 »
ธรรมชาติของคนทั่วๆไป ก็ก็อาจจะมีแนวโน้มที่จะรัก จะชอบ จะเชียร์ในรถ(ยี่ห้อ)ที่ตนเองเลือกใช้ ผมแสดงความเห็นในกระทู้นี้ เนื่องจากผมไม่ได้มีส่วนได้ ส่วนเสีย ไม่ว่าในทางใดทางหนึ่ง เพราะผมไม่เคยใช้รถรุ่นหรือยี่ห้อดังกล่าวเลย และคงไม่มีหลักใดๆมาประกอบ เนื่องจากเป็นความเห็นส่วนตัวที่ได้จากการสังเกตญาติๆและคนรู้จักที่ใช้รถรุ่นดังกล่าวอยู่

1. Fortuner 2.7 >> เป็นข้าราชการชั้นสูง อายุเยอะ เน้นประหยัด ขับรถช้ามากๆ เน้นความคุ้มค่า ไม่จุกจิก
2. Fortuner 3.0 >> เป็นเจ้าของกิจการ วัยกลางคน ออกห้าวๆ เน้นขับเร็ว ขับซิ่ง
3. Mu-X >> ผู้บริหารบริษัท วัยกลางคน+ เน้นเรื่องศูนย์บริการและความประหยัด ขับรถที่ความเร็ว 100 kph
4. PJS >> เป็นอาจารย์ ระดับอุดมศึกษา ชอบความต่าง และบอกว่าที่เลือกคันนี้ เนื่องจากช่วงล่างดีกว่าอีกเจ้าอย่างชัดเจน
5. Traibrazer >> เป็นเจ้าของกิจการ(ค่อนข้างใหญ่) วัยรุ่นปลายๆ ชอบแหวกแนว ชอบเสี่ยงในการลงทุน รถเก๋งใช้ Benz e coupe

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คนไม่รู้เรื่องรถ มีสองประเภทครับ ไม่จำเป็นต้องเลือกโตโยเสมอไป

ไม่รู้ทั้งบ้าน มีสิทธิ์ในการออกเสียงเยอะ > สวย เก๋ ไว้ก่อน เช่น เชฟ ฟอร์ด มาสด้า

ไม่รู้ แต่ที่บ้านรู้ ใช้ตามคำสั่ง> โตโยต้า ฮอนด้า

ออฟไลน์ Auto

1. Fortuner 2.7 4x4  ตอนผมซื้ออายุ 30  ท่องเที่ยวเน้นรถใหญ่นั่งสบายขับสบาย  แต่ปกติขับคนเดียวตลอด   วันปกติใช้รถบนถนนปกติทำงานทุกวัน   วันหยุดออกทริปท่องเที่ยวโลดโผนโจนทยานไปเรื่อย   ๆ  เปิดเส้นทางใหม่ ๆ  ในเส้นทางออฟโรด ป่าเขา ลำธารและสายน้ำ       มีความรู้เรื่องเป็นอย่างดี รถจึงเลือก Fortuner  ไม่เลือกยี่ห้ออื่น ถ้าให้ซื้อวันนี้หรือซื้อวันหน้าก็เลือก TOYOTA  4x4 อยู่ดี  จะไม่หันกลับไปเลือกรถ 4x2  และจะไม่เลือกยี่ห้ออื่นโดยเด็ดขาด      รถจะเน้นใช้งานปกติในชีวิตประจำวันและเน้นสมรรถนะในเส้นทางวิบากและเส้นทางออฟโรดในวันหยุด   TOYOTA 4x4 only    คนกลุ่มนี้จะเน้นภาพลักษณ์ทางสังคมมากกว่ากลุ่มอื่น เท่าที่อยู่ในคลับมานะ

2. PAJERO  ทุกอย่างเหมือน TOYOTA  แต่ผมไม่ได้เลือกเพราะค่าซ่อมแพงกว่า เบื่อศูนย์    คนชอบรถกลุ่มนี้ที่ผมเจอมาคือชายวัยเกษียณไม่เน้นไม่ชอบเจ้าตลาด  ชอบการขับขี่และช่วงล่าง วันปกติจอดรถหรือเอารถไปซื้อของ    แต่จะใช้รถท่องเที่ยวในวันหยุด  ไปเยี่ยมญาติ หรือท่องเที่ยวตามป่าเขา ลุยลำธารเหมือนกัน  เน้นพรรคพวกเยอะแต่สังสรรค์เฉพาะในกลุ่มเดียวกันมากกว่า

3.ISUZU MUX  ออกแนวแฟมิลี่แมนเกือบทุกคน คือซื้อมาเป็นรถครอบครัวไม่เน้นสมรรถนะ ไม่เน้นการขับขี่มากนัก และไม่เน้น 4x4   เน้นที่ความนั่งสบายเป็นหลัก เน้นห้องโดยสาร และประหยัดน้ำมัน ซื้อรถมาไม่เกิน 10 ปีก็ขายออกไปแม้ว่ารถจะสภาพดีก็ตาม 

4. Chev Traibelzer  ถึงแม้โฆษณาจะให้คนกล้าคิดกล้าทำในสิ่งที่แตกต่าง  วันหยุดให้คนกลุ่มนี้กล้าออกไปเผชิญกับเส้นทางใหม่ ๆ ในชีวิต     หรือเส้นทางวิบากบ้าง           แต่คนเป็นลูกค้าเชฟเหมือนจะยึดติดกับเส้นทางเดิม ๆ ในชีวิต ไม่กล้าออกไปไหน ท่องเที่ยวก็ไปตามตลาดน้ำ วิ่งไปหาญาติ ใช้ซื้อของในชีวิตประจำวันแค่นั้น    ชอบรถถูกและมีอ๊อพชั่นคุ้มมากในราคาที่จ่ายน้อยกว่าคนอื่น  สนใจเอารถมาใช้งานคุ้มราคามากกว่าภาพลักษณ์ คือไม่เน้นภาพลักษณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 16:33:48 โดย Auto »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
For ติดเพื่อนแคร์สังคม
Mu-x อนุรักษ์นิยม หัวโบราญนิด
PJS เชื่อมั่นในตนเองสูง
TBZ ชอบท้าทายและเสี่ยงโชค

โดยรวมแล้วคนที่ขับรถพวกนี้ที่ราคาล้านขึ้น ต้องมีงานมั่นคงเงินดี และต้องการเอนกประสงค์เหมือนกัน ความคิดเป็นผู้ใหญ่ ถึงเลือกรถประเภทนี้

promt

• บุคคลทั่วไป
เอาแบบจริง ๆ นะครับ โซนภาคเหนือ

Fortuner กลุ่มบ้านๆ อบต. ลุยๆ และไม่ค่อยมีระเบียบในชีวิต เอาง่ายเข้าว่า
Pajero Sport ออกกลางๆ ไม่แคร์สังคม มีอายุช่วง 40-50 ปี
MU-X เป็นคนแก่ ที่ติดรถดีเซลว่าต้องอีซูซุ ไปเนิบๆ แต่ชอบขับเลนขวา
Trailbrazer เป็นกลุ่มคนที่อินดี้ แต่มีสไตล์ ไม่โลว์และไม่ไฮล้ำ

ออฟไลน์ Jatupon

Re: มองคนขับรถFortuner, Pajero Sport, MU-X
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 16:55:11 »
Fortuner..วันกลางคน..หื่น..ชอบ นกป. เป็น จข.กิจจการ
MU-X ....family man มากๆ ดูเป็นคนดี
Pajero sport...อายุประมาณ 30 ลูกยังเล็กๆ
Trailblazer...คนรอบข้างไม่มีคนใช้

ขับเทียน่าไม่ได้แล้วฮะ    ต้อวไปออก Fortuner  ด่วนๆๆๆ    5555555

ออฟไลน์ stvai

• Jr. Member
  • **
จากประสบการณ์ที่เห็นมานะครับ

Fortuner : กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ข้าราชการตามต่างจังหวัด ออกแนวมาเฟียนิสๆ
Pajero Sport : วัยรุ่น วัยเรียนบ้าพลัง ไฟเขียวผมต้องออกเป็นคันแรก
TBZ : เสี่ยเงินเหลือ ชอบไม่เหมือนใคร เหยียบมันส์อย่างเดียว
MU-X : เจ้าของกิจการ ถ้าเป็นผู้หญิงขับก็จะออกทอมๆ ห้าวๆ มี100 เหยียบ 120

PS : เอาบุคลิกมาจากเพื่อนผมทั้งน้านๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ neutrino

จขกท. ไม่รวมเอา Thairung Transformer ด้วยหรือครับ ผมว่ามันหน้าตาแปลกดี แต่มีคนซื้อไปใช้นับหัวได้เลย

ออฟไลน์ Rock795

คำว่าติดแบรนด์หรือไม่รู้เรื่องรถ ผมมองว่าเป็นคำอธิบายที่มีความน่าเชื่อถือน้อยในทางวิชาการนะครับ เพราะแทนที่เราจะทำรายงานบอกว่าเขาติดแบรนด์หรือไม่มีความรู้เรื่องรถมาก เราควรตั้งคำถามว่าทำไมคนที่คุณคิดว่าไม่มีความรู้เรื่องรถ จึงหันไปใช้รถที่เป็นที่นิยม และควรตั้งคำถามสำคัญด้วยว่า คำว่า "รถ" ของผู้ใช้แต่ละคนมันหมายความว่ายังไง เขาอยากได้หรือไม่อยากได้อะไรจาก "รถ" เพราะคุณทำรายงานเรื่องผู้ใช้
ขออนุญาตตั้งข้อสังเกตร่วมในทางวิชาการ ไม่มีเจตนาดราม่านะครับ
-ผู้ใช้ฟอร์จูนเนอร์จำนวนไม่น้อยอาจเป็นคนที่รู้เรื่องรถดีกว่าเราๆท่านๆในที่นี้ แต่การซื้อรถของคนส่วนใหญ่ ก็มีเหตุผลมากกว่าเรื่องตัวรถไม่ใช่เหรอครับ
-ความ "รู้" เรื่องรถคืออะไร ยังไงถึงจะบอกว่ารู้หรือไม่รู้ ตัวอย่างเช่น ในกรณีช่วงล่างมาสด้าBT และเรนเจอร์ คนในที่นี้จำนวนไม่น้อยให้ความเห็นว่าเทพ แต่ทำไมยอดขายถึงโดนวีโก้และดีแม็กซ์ซึ่งกล่าวกันว่าช่วงล่างไม่ดีเอาเสียเลยทิ้งห่างขนาดนั้น มันเป็นปรากฏการณ์ที่สมเหตุสมผลน่ะครับ คนไทยไม่ได้โง่ขนาดพอจะไม่รู้ว่ารถอะไรดีอะไรห่วย เพราะเงินเกือบล้านสำหรับคนในประเทศกำลังพัฒนาอย่างเรามันไม่ใช่น้อยๆ จะจ่ายทีเขาคิดแล้วคิดอีกครับ นี่เป็นเหตุผลที่ผมมองว่า คนเรามีความ "รู้" และการ "รับรู้" คำว่ารถ แตกต่างกันไปครับ
+1 เห็นด้วยครับ
ช่างที่ผมรู้จักส่วนใหญ่ก็ใช้พี่โตกัน อย่างช่างที่ผมไปวางเครื่องด้วยยังใช้วีโก้เลยครับส่วนหัวหน้าช่าง(จข.ร้าน)ก็มีทั้งAltis  Fortuner
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: มองคนขับรถFortuner, Pajero Sport, MU-X
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 17:45:33 »

ขับเทียน่าไม่ได้แล้วฮะ    ต้อวไปออก Fortuner  ด่วนๆๆๆ    5555555

เพื่อนผมมันขับ Fortuner แหมๆใช่เลยอ่ะนิสัยมันเลย 555555

ออฟไลน์ soklong

ทำไมผมมองพวกขับรถตลาดๆ เป็นพวกรู้จักรถเยอะ
แต่พวกขับรถแบบแนวๆ แปลกๆ เป็นพวกไม่มีความรู้เกี่ยวกับรถ เหมือนพวกมีรถคนแรก วัยรุ่นจบใหม่ อยากได้รถที่เป็นตัวเอง ไม่ซ้ำไคร
เพราะผมเห็นคนใช้รถมาเยอะๆ หลายๆรุ่นๆ หลายยี่ห้อๆ สุดท้ายก็กลับมาใช้พวกยี่ห้อตลาด(รวมผมด้วย)

คำว่ารู้จักรถ ไม่ใช่ว่าหน้าอยู่หน้าจอคอม มืออยู่หลังคีย์บอร์ด ดูนู้นดูนี้ในเน็ตแล้วบอกว่าตัวเองรู้จักรถ
พวกที่ พวกที่ตัวอยู่กับเบาะ มือถือพวงมาลัย กับ พวกตัวอยู่ใต้ท้องรถ มืออยู่กับประแจ ส่วนใหญ่ก็ใช่แต่รถตลาดๆนี้ละ

เอาเป็นว่า  เดี๋ยว-ึงก็รู้

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ส่วนใหญ่รถพวกนี้ผมมองเหมือนกันหมดครับ

1. งกเน้นคุ้มคันเดียวทำได้ทุกอย่าง
2. ลูกทุ่งๆ
3. ชอบขับรถคันใหญ่ๆ
4. เป็นคนไม่สนใจเทคโนโลยี
5. มีครอบครัว