ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะผ้า กับ เบาะหนัง  (อ่าน 22367 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
เบาะผ้า กับ เบาะหนัง
« เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 07:30:37 »
เมื่อเดือนก่อน ผมไปเปลี่ยนเบาะมาจากเบาะผ้า มาเป็นเบาะหนังเทียม มีพี่คนนึงที่โรงงานถามว่าเป็นไงบ้างเบาะหนัง นั่งนุ่มสบายมั้ย ผมก้อตอบไปว่า เบาะผ้านั่งสบายกว่านะ รู้สึกมันหนึบๆก้นกว่า พี่คนนั้นก้อบอกว่า เบาะหนังมันต้องนั่งแร้วนุ่มสบายซิ ไม่งั้นเขาจะไปเปลี่ยนเป็นเบาะหนังกันทำไม ใจผมก้อคิดว่า ตอนที่ผมเปลี่ยนเบาะเป็นเบาะหนังเพราะว่า เบาะผ้า มันฝุ่นเยอะ และเบาะหนังมันทำความสะอาดง่าย ทำไมรถดูสวยงามหรูหราขึ้นด้วย โดยไม่เคยนึกถึงประเด็นที่ว่า เปลี่ยนแร้วมันจะนุ่มสบายขึ้นเลย ตัวผมเองก้อไม่เคยนั่งเบาะหนังของคันอื่นๆด้วย ว่ามันนุ่มสบายขนาดไหน หรือเป็นเพราะมันเป็นหนังเทียมเลยนั่งไม่สบายคับ เพื่อนๆสมาชิกคิดว่ายังไงคับ กับเบาะหนัง ช่วยแชร์ความรู้สึกของการนั่งเบาะหนังกับเบาะผ้าด้วยคับ

ออฟไลน์ belkw202

Re: เบาะผ้า กับ เบาะหนัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 07:47:16 »
ผมชอบนั่งเบาะผ้ามากกว่าเบาะหนังของ w202 ครับ
แต่ข้อเสียก็อย่างที่จขกทบอกเลยคือฝุ่นเยอะมาก
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 07:53:11 »
ผมใช้เบาะหนัง(โรงงาน) YarisG ทีแรกก็ชอบเพราะหรูหรา สีดำ แต่พอใช้ไป3-4ปี เริ่มไม่โอแล้ว
1 ด้านคนฝั่งซ้าย เคยน้ำหก และนม น้ำมันซึมลงไปทำให้แห้งยากมากๆ ยังไงก็ต้อง รื่อออกมา
2 ด้านคนขับ ขับไปขับมา เบาะไม่ฟู ย้นและขาด ทีนี้เป็นเรื่องเลย

พอมาใช้ Prius ตัวเบาะพ้า ทีแรกก็หวั่นๆ ใช้ไปใช้มาชอบมากๆๆครับ
1 ไม่หนาว ไม่ร้อนจนเกินไป ความรู้สึกดีกว่ามากๆๆๆ ปัจจุบันโซฟาไปใช้เบาะพ้าIKEAหมดแล้ว สบายเปลี่ยนได้ซักได้ชิวๆๆ
2 เบาะPrius ไม่อมฟุ่นเลย ที่ได้ยินมามัน MadeIn Japanเลย

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 07:56:27 »
ผมขับสลับ 3 คัน
1. รถผมเอง  Lancer EX เบาะหนังแท้ โรงงาน นั่งสบาย แต่แพ้เบาะผ้า
2. Mazda 2 เบาะผ้า อันนี้นั่งสบายสุดๆ ระบายอากาศดี
3. All New Dmax อันนี้เบาะผ้า แต่ไปหุ้มหนังเทียมมา นั่งนานๆ เหงื่อออกหลัง ไม่ค่อยดีครับ
น่าจะประมาณนี้ครับ...เปลี่ยบเทียบความรู้สึกที่สัมผัสครับ ไม่ใช่โครงสร้างเบาะนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2014, 07:58:05 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 08:24:11 »
นั่งสบายรึเปล่ามันอยู่ที่แบบและการนั่งด้วยสิครับ ผมชอบเบาะผ้า เพราะไม่ซับความร้อนมากนัก นั่งกระชับกว่า ไม่ลื่น แต่ทำความสะอาดยาก ฝุ่นเยอะ โอกาสเขลอะมากกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 08:28:40 »
เบาะสวยดีครับ

ส่วนตัวว่าเบาะหนังสีดำ ทำความสะอาดง่ายดี แต่สีอ่อนๆ ดูสบายตากว่าหรูกว่า เบาะผ้าเปื้อนแล้วลำบาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 08:30:15 »
เจอเบาะผ้านั่งสบายมาก็เยอะครับ ไม่ร้อน แต่ข้อเสียคือหลังเล่นกีฬา เหงื่อออก จะไม่ควรนั่งลงไป ทำให้ต้องรอ

ผมใช้เบาะหนัง(โรงงาน) YarisG ทีแรกก็ชอบเพราะหรูหรา สีดำ แต่พอใช้ไป3-4ปี เริ่มไม่โอแล้ว

เคยเทียบดู E นั่งสบายกว่า G Limited ครับ เช่นเดียวกับ S Limited ที่หนึบกว่าตอนเล่นกับโค้ง

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:01:14 »
ตอนนี้ชอบความรู้สึกของเบาะผ้าครับ  ตากแดดไม่ร้อน ตอนหนาวก็อุ่น
เสียอย่างเดียว ห้ามทำน้ำหรือกาแฟหกใส่ ส่วนเรื่องฝุ่น ดูดทุกอาทิตย์อยู่แล้ว

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:02:59 »
ชอบเบาะผ้านะครับ มันนุ่มสบายกว่า อีกอย่างเวลาจอดรถตากแดดเบาะมันไม่ร้อนก้น ไม่ลวดก้นเหมือนเบาะหนัง
แต่ก็ดูแลยากเริ่งฝุ่น เรื่องคราบสกปรก ส่วนตัวที่บ้านมีทั้งเบาะผ้าเบาะหนัง

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:09:58 »
ผมชอบกำมะหยี่ที่สุดครับ นุ่มนิ่มสบายจิต(ผมไม่วอรี่เรื่องฝุ่นเท่าไหร่ครับ) แต่ไม่ชอบผ้าสากๆแบบรถสมัยนี้เลย
หนังแท้ก็หรูหราดี แต่ใช้ไปนานๆมักจะแตกลายงาทำให้เก่าเร็ว ไปๆมาๆรักษายากกว่าผ้าซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2014, 12:53:28 โดย Mighty-X »

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:12:51 »
พอจะบอกราคาได้ไหมครับ อยากจะเปลี่ยนบ้าง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:15:40 »
เบาะหนังต้องหนังแท้เทีานั้นครับ หนังเทียมนี้ คนละเรื่อง

ส่วนตัวเบาะหนังแท้นั่งสบายกว่าครับ แต่หนังแท้ก็มีหลายชนิดหลากเกรดน่ะครับ

ถ้าเคยลองนั่งเบาะหนังTeana J31,32 แล้ว ชอบมากที่สุด หนังมันละเอียด นุ่ม เย็นครับ

หนัง BMW จะหน้า แน่น กระด้างนิด

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:19:58 »
แล้วแต่วัสดุที่ใช้ครับ
ถ้าเบาะหนัง อย่างน้อยด้านที่สัมผัสกับหลังลงมาถึงขา ต้องเป็นหนังแท้ครับ
แล้วต้องไม่ลื่นมากด้วย เคยเจอเบาะหนังติดรถรุ่นหนึ่งลื่นมากๆเลยครับ เลี้ยวแรงๆแทบหลุดจากเบาะ
ส่วนหนังเทียมนี่ไม่ชอบที่สุดเลยครับ นั่งแล้วเหงื่อออก ร้อนลวกอีก

เบาะผ้า ก็ควรเป็นผ้าที่เกรดดีๆหน่อย นุ่มๆอุ่นๆ ไม่ใช่สากๆแข็งอย่างของ Captiva 2.4 LS รุ่นเก่า วัสดุอย่างกับพลาสติก

แต่วัสดุเบาะที่ผมชอบจะเป็น Arcantara ครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:28:57 »
เรื่องนั่งสบาย ผมว่าน่าจะอยู่ที่ฟองน้ำ และระยะต่างๆของเบาะ

แต่ผมไม่ชอบเบาะผ้าที่เก็บฝุ่นและทำความสะอาดยากมาก อะไรหกไป น้ำหวานหกใส่ จบเลยครับ ขี้เกียจถอดมาซัก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:41:10 »
เบาะผ้านุ่มกว่าสบายกว่าครับ เบาะหนังเทียมจะให้นุ่มให้เนียนยังไงผมว่ามันก็ยังไม่สบายเท่าเบาะผ้า แต่ดูหรูขึ้นหนะจริง
แต่เบาะผ้าสมัยนี้ก็เนื้อสาก นั่งพิงหัวทีไรดึงผมหลุดเป็นเส้นๆเลย
H.

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:58:05 »
ผมว่า นั่งนุ่ม นั่งสบาย น่าจะอยู่ที่รูปทรงเบาะ กับ ฟองน้ำนะ ผ้า หรือหนัง
มันแค่วัสดุหุ้มด้านนอกเฉย ๆ ไม่น่ามีผลต่อความนุ่มเท่าไหร่

โดยส่วนตัวก็เคยใช้รถที่เป็นเบาะผ้า เบาะหนังเทียม เบาะหนังแท้ ผมว่าก็
ไม่ได้แตกต่างอะไรเท่าไหร่ นอกจากเรื่องการดูแลรักษา ที่เบาะผ้าจะดูแลยากกว่าแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ artzzz001

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:59:15 »
ผมชอบเบาะผ้าครับ นั่งสบาย เหมือนที่นอน

ถ้าให้เปรียบเทียบเบาะกับที่นอน ผมก็ไม่เห็นใครเอาหนังมาทำเป็นที่นอนนะ(หรือมีหว่า)  ;D

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 10:05:44 »
คันเก่าเคยใช้เบาะผ้า(CRV G2)นุ่มครับ แต่ฝุ่นโครตเยอะเลย ส่วนคันใหม่ใช้เบาะหนัง(captiva)ก็รู้สึกเฉยๆนะครับ

ออฟไลน์ PacMan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 11:15:07 »
ตั้งแต่ใช้เบาะหนังมา ก็ไม่เคยคิดกลับไปใช้เบาะผ้าอีกเลย

ประเด็นหลักคือเรื่องฝุ่นอย่างเดียว ประเด็นรองคือการดูแลรักษาทำความสะอาดง่าย

เรื่องนุ่มไม่นุ่มไม่เคยสนใจ เพราะพูดจริงๆมันไม่มีนัยสำคัญ แทบไม่รู้สึกว่าต่างไม่ต่างเลย แต่ประเด็นหลักๆข้างบนมันต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 11:17:08 »
เบาะผ้านั่งสบายกว่านะครับ จอดตากแดดก็พอนั่งได้ เข้าโค้งไม่ลื่นด้วย
ข้อเสียมีแค่ฝุ่น กับคนทั่วไปมองว่าไม่หรู ไม่ค่อยมีสีสัน

เบาะหนังดูหรูหรากว่า ดูแลง่ายกว่า จอดตากแดดร้อนมากๆ
เบาะหนังถ้าทรงเบาะไม่ได้โอบกระชับและผิวหนังมันๆ ตัวคนขับจะไหลเวลาเล่นในโค้ง เสียจังหวะการควบคุมรถได้
แต่ถ้าเป็นหนังแบบ BMW BENZ ยุคใหม่ๆ มันจะออกด้านๆ ไม่ลื่นเหมือนเบาะหนังยุค90
เบาะChevrolet Trailblazer ที่บ้านเป็นหนังสากๆ(ส่วนตัวผมมองว่ามันก็เหมือนเบาะรถยุโรปสมัยใหม่)ผมว่าดีออกไม่ลื่น ชอบ
แต่คนอื่นจะบอกว่าหนังเกรดไม่ดี ต้องเบาะแบบ All New D-max สิ สัมผัสนุ่มนวล หนังดีกว่า

ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องหนัง แต่ผมก็ชอบเบาะแบบสากๆ แบบนี้แหละ :D

ออฟไลน์ lovehome

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 11:30:48 »
เวลาใส่ขาสั้นขับรถ ถ้าเป็นเบาะหนังจะมีเหงื่อติดที่เบาะครับ

ส่วนถ้าเป็นเบาะผ้าเหงื่อจะซึมเข้าไปที่ผ้านานๆไปอาจมีกลิ่นอับได้ครับ

ชอบเบาะผ้าแต้ใช้เบาะหนังกันกลิ่นกับฝุ่นครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 12:38:55 »
ต้องเทียบเบาะต่อเบาะเลยครับ
เบาะหนังนุ่มๆ นั่งสบายก็มีนะครับ
เบาะผ้าพวกที่ผสมโพลีมากๆนั่งร้อนก็มี

ถ้าเป็นเบาะผ้าของแต่งจากญี่ปุ่นนี่ผมชอบมากครับ
สบาย ไม่ลื่น และส่วนมากจะปราณีตสวยงามครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 12:44:50 »
ชอบหนัง แต่ต้องเป็นหนังแท้นะครับ
เวลานั่งไม่ต่างกันอย่างมีนัยยะสำคัญครับ
ที่ต่างคือเวลาเอามือวาง หรือส่วนที่เป็นเนื้อไปโดน
เบาะหนังรู้สึกดีกว่า แต่ถ้าหนังเทียม ไปผ้าดีกว่าเยอะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น รูปทรงเบาะสำคัญที่สุดครับ
ตัวเบาะเองแข็งๆหน่อยสิดีเพราะมันจะ support เราได้
วัสดุหุ้มเบาไร้ค่าเมื่อเบาะนั่งไม่สบายครับ

ปล. เบาะหนังแท้นี่ฟินตรงกลิ่นด้วย  :P

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 13:14:52 »
เบาะแข่งบางตัวเป็นผ้าเยอะแยะไปครับอย่าคิดมากเลย

ผมชอบเบาะหนังเพราะมันลื่นกางเกงดีครับเบาะผ้ามันถูกางเกงไม่ชอบ ตะเข็บก็คันด้วยบางที
เรื่องนั่งนุ่มผมว่าไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ APIJACK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 13:26:48 »
กำลังคิดจะเปลี่ยนเลยครับ ใช้ City CNG  อยู่ ใจนึงก็เสียดายความนุ่ม นั่งสบายของเบาะผ้า เวลาโดนแดดก้ไม่ร้อน แต่สิ่งสำคัญที่ทำให้อยากเปลี่ยนคือผมว่ามันไม่สวยเอาซะเลยครับเบาะผ้าของ City

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 13:59:40 »
รถของผมส่วนมากจะเป็นเบาะหนังมากจากโรงงานเลยครับ
คุณภาพเลยดี ไม่มีปัญหาเลยครับ

จะมีก็แต่ City เพราะซื้อท็อปก็ยังผ้า แต่เค้าเปลี่ยนให้เป็นของแถมครับ
แต่ตอนนี้เริ่มแตกแล้ว ทั้งๆที่ซื้อหลังคันอื่นแท้ๆ

ที่ชอบหนังเพราะดูแลง่ายทำความสะอาดง่ายไม่ต้องกังวลเวลาเปื้อนครับ
แต่เรื่องการนั่งผมว่าสำหรับผมไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 14:45:55 »
เบาะผ้าเดิมมันก็โอเคนะแต่เวลาเช็ดทำความสะอาดมันเช็ดยากหลังๆขี้เกียจ เอามือตบๆฝุ่นเพียบเลย
และก็จะมาถามว่าbtคันนี้ทำเบาะลายไวแทรคสวยๆ เท่าไรครับ ชี้เป้าหลัีงไมค์หน่อย  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 15:10:58 »
เอาเข้าจริงๆแล้ว เบาะผ้าจะนุ่มสบายกว่านะครับ และ จะไถลน้อยกว่าเบาะหนัง แต่เบาะหนังแท้จะได้ความหรูหราและทำความสะอาดง่ายมากกว่า

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 16:13:15 »
เบาะหนังต้องแพงหน่อย(หนังแท้) คุณภาพก็ดีตาม นั่งนุ่มสบาย ทำความสะอาดง่าย ดูหรูดี
ส่วนเบาะผ้านั่งสบาย ทำความสะอาดอยาก ฝุ่นเยอะ ไม่ร้อนมากตอนตากแดด ราคาไม่แพงครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 16:55:48 »
หนังแท้จะยืดหยุ่นดีกว่าหนังเทียมครับ ยิ่งถ้าจับจีบย่นยิ่งนั่งสบายครับ
ส่วนเบาะผ้ามันนั่งสบายกว่าอยู่แล้วครับ