ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อแม่เกือบใจสลาย! มินิ ซิ่งแข่งกับ ปอร์เช่ พลาดชนรถนักเรียนคว่ำ เจ็บหลายราย  (อ่าน 6375 ครั้ง)

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
จากคลิปที่ตัดมา ก็พูดได้ไม่เต็มปากว่าแข่งกันมา (แต่ก็เป็นไปได้) Mini ขับแย่จริง ส่วน Porsche มองว่าขับเร็ว หรืออาจวิ่งไหล่ทางตอนจะออกทางขนาน
ไม่รุ้ว่ามาด้วยกันหรือเปล่า จากการที่ Mini พยายามจะออกทางขนานตรงนั้นด้วย
เคสนี้น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดี ที่จะเพิ่มโทษ จำคุก หรืออะไรก็ตาม เพื่อป้องกันการขับรถแบบแบบไร้สติ หรือใช้ความเร็วสูงมากๆแบบนี้

จะแข่งกับใครต้องรู้กำลังรถอีกฝ่ายด้วยและไม่ทำให้ใครเดือนร้อน แซงไม่ได้ต้องยอมถ้าถึงจังหวะเสี่ยง แค่ carera s ก็สู้ไม่ไหวแล้ว นี้เจอ GTS ไปสะเออะกับเขา
จังหวะ 50:50 หรือน้อยกว่านั้น ถอนได้ถอน ยอมได้ยอม ผมก็เคยมีประสบการณ์มาแล้วว่ารถเราเร็วพ้นแน่แต่บางทีก็มีอะไรที่คาดไม่ถึงก็มีครับ

มันไม่ควรจะแข่งกันบนถนนตั้งแต่ตั้งแต่แรกแล้วนะครับ
อยากแข่งไปสนามดีกว่า ถนนสาธารณะไม่ได้เอาไว้วัดว่าใครแจ๋งกว่ากัน

ออนไลน์ choomodify

ถนนเส้นนี้ผมใช้งานเกือบทุกวัน คนที่ขับดีๆมีเยอะ แต่ส่วนมากจะขับรถกันแบบระยำใจมากๆๆๆ นี่ก็รอว่าเมื่อไหร่จะเอากล้องจับความเร็วชุดใหม่มาติดตั้งใหม่ อยากให้ติดทุก 5 กิโลเมตรจะเป็นพระคุณอย่างสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2023, 20:24:08 โดย choomodify »

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
พิมพ์ไปก็เท่านั้น เปลี่ยนอะไรไม่ได้ นิสัยคนไทย เกิน 70% ชอบขับรถเร็ว ดีนะนี่ที่เด็กๆไม่เป็นอะไร

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
ดูจากคลิปแล้ว คันมินิฝีมือกาก แต่ เสื.... ขับซิ่ง ทำคนอื่นเดือดร้อน

ออนไลน์ รถจักรไอน้ำ

แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นยุครถไฟฟ้า แบกแบตเตอรี่หนักๆ เร่งได้ไวๆ
.
ถ้าราคาถูกเข้าถึงง่ายขึ้นมาจะเป็นยังไงนะ  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ kiwiwi

ขอนอกเรื่องเจ้ารถซิ่ง 2 คันนะครับ

ถ้ากฏหมายที่พร้อมปฏิบัติเช่น ผู้โดยสารทุกคนต้องมีเข็มขัดนิรภัย สามารถบังคับใช้ได้จริง เด็กๆในรถจะปลอดภัยมากกว่านี้อีกเท่าตัว

ดูแล้ว บ้านเรายังไม่พร้อมเปลี่ยนเป็นประเทศที่พัฒนาแล้วในอีก 10-20 ปีนี้แน่ๆ แค่ไม่ให้ใช้รถกระบะมาดัดแปลงเป็นรถรับส่งผดส.ยังโดนต่อต้านกันหนักหน่วงเลย ไหนจะรถแค็ปอีก เฮ้อออออ

ออฟไลน์ deertesla

ทำไมไอ้เลวพวกนี้ไม่ตายคารถซิ่งพวกมันไปเลย คนบนท้องถนนจะได้รถอันตรายลง

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นยุครถไฟฟ้า แบกแบตเตอรี่หนักๆ เร่งได้ไวๆ
.
ถ้าราคาถูกเข้าถึงง่ายขึ้นมาจะเป็นยังไงนะ  :'(
อู่ซ่อมสีตัวถัง แล้วก็ ร้านขายวัสดุก่อสร้าง น่าจะกิจการดีเลยหละครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ PaPaMan

เอาให้หนัก พวกขับเฮียๆแบบนี้

.
อู่ซ่อมสีตัวถัง แล้วก็ ร้านขายวัสดุก่อสร้าง น่าจะกิจการดีเลยหละครับ

หมอกระดูก หมอศัลย์ หมอนิวโรศัลย์ แล้วก็สัปเหร่อด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาให้หนัก พวกขับเฮียๆแบบนี้

.

หมอกระดูก หมอศัลย์ หมอนิวโรศัลย์ แล้วก็สัปเหร่อด้วยครับ
ระบบเศรฐศาสตร์มันเป็นงี้นี่เอง ถถถ ส่วนธุรกิจประกันภัยกับนักสืบ ปวดหัวแหงๆ

ออฟไลน์ GOBBS

ขอนอกเรื่องเจ้ารถซิ่ง 2 คันนะครับ

ถ้ากฏหมายที่พร้อมปฏิบัติเช่น ผู้โดยสารทุกคนต้องมีเข็มขัดนิรภัย สามารถบังคับใช้ได้จริง เด็กๆในรถจะปลอดภัยมากกว่านี้อีกเท่าตัว

ดูแล้ว บ้านเรายังไม่พร้อมเปลี่ยนเป็นประเทศที่พัฒนาแล้วในอีก 10-20 ปีนี้แน่ๆ แค่ไม่ให้ใช้รถกระบะมาดัดแปลงเป็นรถรับส่งผดส.ยังโดนต่อต้านกันหนักหน่วงเลย ไหนจะรถแค็ปอีก เฮ้อออออ
เหนื่อยครับ
ผมเคยไปหมู่บ้านแถวพะเยา รถนักเรียนที่นั่นคือ รถตู้ Isuzu Buddy ปลดระวางจากรถนักเรียนใน กทม. เก่าๆ พอวิ่งได้ อุปกรณ์ความปลอดภัยไม่ต้องถามถึง
ถามว่า ทำไมไม่มีรถที่ดีกว่านี้ให้
ถามกลับว่า พ่อแม่ มีเงินค่ารถโรงเรียนให้คนขับเท่าไหร่ / คนขับรถ ถ้าซื้อรถดีๆ ต้องลงทุนเท่าไหร่ 10ปีอาจจะไม่คืนทุนเลยครับ
ตจวแต่ละคนอยู่บ้านห่างกัน รถต้องวิ่งไกล แต่ค่าตอบแทนต่อหัวน้อย เกษตรกร/คนทำงาน ตจว.ส่วนใหญ่ไม่มีเงินค่ารถโรงเรียนมากมาย
หรืออย่างเคสในกระทู้ รถสองแถวน่าจะเป็นรถเหมา ลงขันกันในหมู่บ้าน กลางวันหรือปิดเทอมก็ไปทำงานรับจ้างอย่างอื่นได้คล่องตัวและถูกกว่ารถตู้
ถ้าอยากแก้ปัญหาตรงนี้ รัฐก็คงต้องไปจัดการรถโรงเรียนเอง เคยมีความพยายามเอารถ ขสมก.เก่าส่งไปทำรถโรงเรียน แต่ก็โดนชาวเน็ตโจมตีว่าส่งรถเก่า หรือบางคนหยามว่าเป็นรถขยะไปทำไม...(แต่จริงๆ คนที่นั่นขาดแคลนและอยากได้นะ) แล้วก็ต้องไปเพิ่มอัตราคนขับรถโรงเรียน ฯลฯ เยอะครับ
คงต้องค่อยๆ ปรับแก้กันไปเรื่อยๆนั่นละ
แต่เอาจริงๆนะ สิ่งทำให้เด็กๆ เสียชีวิตจากการเดินทางมากที่สุด แต่เรากับเห็นเป็นเรื่องชินชาก็คือ ขี่มอไซด์ไม่ใส่หมวกกันน็อกนั่นละครับ...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ kiwiwi

เหนื่อยครับ
ผมเคยไปหมู่บ้านแถวพะเยา รถนักเรียนที่นั่นคือ รถตู้ Isuzu Buddy ปลดระวางจากรถนักเรียนใน กทม. เก่าๆ พอวิ่งได้ อุปกรณ์ความปลอดภัยไม่ต้องถามถึง
ถามว่า ทำไมไม่มีรถที่ดีกว่านี้ให้
ถามกลับว่า พ่อแม่ มีเงินค่ารถโรงเรียนให้คนขับเท่าไหร่ / คนขับรถ ถ้าซื้อรถดีๆ ต้องลงทุนเท่าไหร่ 10ปีอาจจะไม่คืนทุนเลยครับ
ตจวแต่ละคนอยู่บ้านห่างกัน รถต้องวิ่งไกล แต่ค่าตอบแทนต่อหัวน้อย เกษตรกร/คนทำงาน ตจว.ส่วนใหญ่ไม่มีเงินค่ารถโรงเรียนมากมาย
หรืออย่างเคสในกระทู้ รถสองแถวน่าจะเป็นรถเหมา ลงขันกันในหมู่บ้าน กลางวันหรือปิดเทอมก็ไปทำงานรับจ้างอย่างอื่นได้คล่องตัวและถูกกว่ารถตู้
ถ้าอยากแก้ปัญหาตรงนี้ รัฐก็คงต้องไปจัดการรถโรงเรียนเอง เคยมีความพยายามเอารถ ขสมก.เก่าส่งไปทำรถโรงเรียน แต่ก็โดนชาวเน็ตโจมตีว่าส่งรถเก่า หรือบางคนหยามว่าเป็นรถขยะไปทำไม...(แต่จริงๆ คนที่นั่นขาดแคลนและอยากได้นะ) แล้วก็ต้องไปเพิ่มอัตราคนขับรถโรงเรียน ฯลฯ เยอะครับ
คงต้องค่อยๆ ปรับแก้กันไปเรื่อยๆนั่นละ
แต่เอาจริงๆนะ สิ่งทำให้เด็กๆ เสียชีวิตจากการเดินทางมากที่สุด แต่เรากับเห็นเป็นเรื่องชินชาก็คือ ขี่มอไซด์ไม่ใส่หมวกกันน็อกนั่นละครับ...

เรื่องงบประมาณ ผมก็เห็นใจนะครับ ถ้าใช้กระบะดัดแปลงหรือรถตู้เก่าๆก็ได้ แต่ก็ควรบังคับให้คาดเข็มขัดก็ได้นะ ไม่ต้องถึงขั้นเป็นเข็มขัดนิรภัยแบบในรถเก๋งก็ได้ เอาแบบในเครื่องบินหรือรถไฟเหาะก็ได้ คลิกเข้าล๊อคแล้วก็ดึงสายตึงๆเอาไว้ก็พอ

ออฟไลน์ bravo

ฟังจากข่าว มินิ ไม่มีประกัน

ไม่รู้ว่าจะสามารถรับผิดชอบค่าเสียหายทั้งหมด ไหวแค่ไหน

ควรจะแก้ไขกฎหมาย บังคับทำประกันชั้น 3 ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขยะสังคมมากกกกก

>:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(

น่าจะลงข้างทาง ลงเหว ลงแม่น้ำไปกันแค่สองคัน ไม่น่ามาลากคนอื่นซวยไปด้วย

ขอมอบ "คิด วิเคราะห์ แยกแยะ" ให้พวก"เฮียเฮีย" เยอะๆเลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ InBkk

ไม่รู้ว่าจะสามารถรับผิดชอบค่าเสียหายทั้งหมด ไหวแค่ไหน

ควรจะแก้ไขกฎหมาย บังคับทำประกันชั้น 3 ได้แล้วครับ

โดรนบังคับ อันเล็กนิดเดียว จะต่อใบอนุญาต ยังต้องมีประกันบุคคลที่ 3 เบี้ยประกันถูกกว่าประกันชั้น 3 ของรถนิดเดียว ถ้าถูกจับได้ว่าไม่ได้ต่อใบอนุญาติ มีความเสี่ยงโดนคดีอาญา

แต่พอเป็นรถยนต์ ที่มีโอกาสทำบ้านพัง ทำคนตายได้ ฯลฯ กลับไม่บังคับทำ

ออฟไลน์ 2k

หมดตัวแหงๆแบบนี้สมน้ำหน้าจริงๆ มีประกันแต่ถ้าแข่งบนถนนประกันไม่จ่าย นี่ยิ่งหนักเลย สมน้ำหน้ามัน  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ XMSL

ขอให้กรรมตามสนองพวกไร้สำนึกบนท้องถนนเร็วๆทุกคน

ออนไลน์ Tien.W

ขับรถแบบนี้ อยากให้ ยึดใบขับขี่ตลอดชีวิต ยึดรถ ด้วย โดยเฉพาะมินิ ขับรถได้เลวมาก

ออฟไลน์ -nu-

ทำไมข่าวไม่ลงชื่อคนขับทั้ง 2 คันครับ?

ผมว่าโซเชี้ยลแซงชั่นมีผลมากๆเลยนะ

ออฟไลน์ Devil13

เป็นการขับรถที่เลวมาก พวกนี้ขยะจริงๆ
เมื่อไหร่ไอ้คนแบบนี้มันจะตายห่าไปซักที
ขอให้มันตายวันตายพรุ่ง อย่าได้อยู่เป็นภาระสังคม  >:(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แนวทางการวิเคราะห์ ต่างกันมาก กับถ้าเป็น เคสนี้เป็นรถกระบะ

สังคมช่างต่างกันจริงๆ กับ กรณีแบบนี้

ผมสนับสนุนให้ยึดใบขับขี่ ระงับใบขับขี่อย่างน้อย 2 ปี หรือ 5 ปี ไปเลย เพราะแค่นี้ กับ คนที่เขาเดือดร้อน มันยังห่างกันเยอะ

ปล.ต่อให้พวกนี้โดนยึดใบขับขี่ ก็ออกมาขับรถ(แบบไม่มีใบขับขี่) เชื่อดิ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
พวกซิ่งเดนตายพวกนี้ จะทำให้คนซิ่งโลกสวย ซิ่งแบบพอหอมปากหอมคออย่างผมต้องดูแย่ไปด้วย

ออฟไลน์ SM.

ยอดนักซิ่งเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด ข่าวแบบนี้ มีมาตลอด และคงมีต่อไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Boattamon

จังหวะที่ปอร์เช่พุ่งเข้าบ้านตอนท้ายสุด (คลิป 3)
ถ้าในบ้านมีคนตั้งโต๊ะกินข้าวอยู่นี่เละทั้งโต๊ะแน่ๆ เข้าบ้านพอดีเลย

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

Mini ขับได้จัญ...มากกกกกกกกกกก รถโคตรเยอะเลย
แล้วแซงปาดขนาดนั้น ดีสิบล้อไม่เหยียบตั้งแต่แรกฃ

ออฟไลน์ Symphonic

คนที่ขับรถแบบนี้มักคิดว่าความเร็วไม่ใช่สาเหตุของอุบัติเหตุ
แต่สาเหตุจริงๆ คือ รถที่ขับกันเกะกะเต็มถนน ไม่ยอมมชิดซ้าย
ทำให้เขาต้องมุดไปมุดมาจนเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Staples

คนรวย รอดเดิม จ่ายเงินให้ครอบครัว จบ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คนที่ขับรถแบบนี้มักคิดว่าความเร็วไม่ใช่สาเหตุของอุบัติเหตุ
แต่สาเหตุจริงๆ คือ รถที่ขับกันเกะกะเต็มถนน ไม่ยอมมชิดซ้าย
ทำให้เขาต้องมุดไปมุดมาจนเกิดอุบัติเหตุ

ถูกครับ รถช้าควรจะวิ่งซ็าย
แต่เคสนี้ไม่ใช่นะ มีป้ายจำกัดความเร็วที่ 60 คิดว่าอลุ่มอล่วยวิ่งได้เท่าไร่ 80-100 น่าจะพอ
เลนขวาอาจช้าแต่ก็ยังเร็วกว่าซ้าย อยู่ในระดับที่ค่อยๆแซงกันไป อาจเพราะเป็นโค้งซึ่งก็เข้าใจได้
แต่สภาพถนน สภาพจราจร และปริมาณรถแบบนั้น ผมไม่คิดว่าจะมีเหตุผลอะไรให้ Mini ใช้ความเร็วแล้วขับมุดแบบนั้นเลยไฟเลี้่ยวก็ไม่เปิด ช่องที่เล็กมากๆไม่ควรเข้าก็พยายาเข้า

ถ้าบนถนนวิ่งกัน 100 แต่มีคนเหยียบมา 180 จะคาดหวังว่าทุกคนจะหลบให้พ้นโดยที่ไม่ต้องชลอคงจะไม่ได้ครับ เขาขับกัน100มองกระจกซ้ายขวาหลัง ที่ความถี่ที่เหมาะสมกับความเร็ว 100
ไม่ได้ตื่นตัวขนาดที่จะสังเกตุรถที่วิ่งมาเร็วกว่ามากๆ และหลบให้พ้นได้ทัน

ออฟไลน์ voyager

porsche ซวยเลย เผลอมาเล่นกับคนบ้า

ออฟไลน์ madboy

แล้วก็เป็นนักแข่งด้วยนะ ตอนแข่งก็มีเรื่อง หึหึ  >:(