ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่อง jazz นำเข้ามือ2 หรือรอ jazz โฉมใหม่ดีครับ  (อ่าน 7609 ครั้ง)

ออฟไลน์ tar-js

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมขับรถ jazz ปี08 ว่าจะขาย ไปหา jazz ส้ม jp มาขับเพราะชอบสีส้ม แต่รู้ตัวก็เมื่อสาย เพราะตัวนำเข้าขายหมดแล้ว เลยกำลังหามือสอง อยากรบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ

1.คุยกับพี่ที่รู้จักเป็นเซลล บอกว่าปลายปี 2013 Jazz จะออกโฉมใหม่ จริงหรือป่าวครับ มีแนวโน้มจะออกเมื่อไหร่ครับ
2.พี่ที่ขับ jazzนำเข้าอยู่บอกว่า ตัวนำเข้ากินน้ำมันกว่า jazz ไทย จริงหรือป่าวครับ

ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
รอตัวใหม่...เถอะคับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ตัวนำเข้า มันจะกินกว่าได้อย่างไรครับ เครื่อง เกียร์เดียวกัน ขับล้อหน้าเหมือนกัน
ถ้าเป็นตัว jdm ขับ 4 ล้อ ก้ไม่แน่ว่าจะกินกว่่า

แล้วแต่ชอบครับ ถ้ารับได้เรื่องเสียเงินแล้ว ก้ได้รถที่แทบจะเหมือนเดิมทุกประการ และ ใกล้ตกรุ่น
ผมคิดว่าเอาตัวใหม่ดีกว่า นอกจากว่าติดใจแจ้สตัวนี้ม้ากกกกกกจริงๆ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ผมว่า มันน่าจะกินพอๆกันกับตัวประกอบในนะครับ
ถ้าต่างกันคงเป็นเพียงยางหรือเปล่าครับ

ตัว jazz นำเข้า ผมเฉยๆนะ เคยนั่งแล้วก้ไม่ต่างกัน

ส่วนจะรอ jazz ใหม่มั้ย ถ้ารอได้ก็รอครับ
เพราะผมว่าถ้าจอง jazz ตอนนี้กว่าจะได้ผมว่า กลางปีจะได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ bobsan

ตัวใหม่เข้าไทยน่าจะต้น 2014 ครับ
แต่จองตอนนี้กว่าจะได้ก็อีกอย่างน้อยครึ่งปี
ถ้าต้องใช้รถก็ออกมือสองใช้แก้ขัดครับ....ตัว JP ราคาไม่น่าตกเยอะ

• Newbie
  • *
รอตัวใหม่...เถอะคับ
ขอบคุณครับ

ตัวนำเข้า มันจะกินกว่าได้อย่างไรครับ เครื่อง เกียร์เดียวกัน ขับล้อหน้าเหมือนกัน
ถ้าเป็นตัว jdm ขับ 4 ล้อ ก้ไม่แน่ว่าจะกินกว่่า

แล้วแต่ชอบครับ ถ้ารับได้เรื่องเสียเงินแล้ว ก้ได้รถที่แทบจะเหมือนเดิมทุกประการ และ ใกล้ตกรุ่น
ผมคิดว่าเอาตัวใหม่ดีกว่า นอกจากว่าติดใจแจ้สตัวนี้ม้ากกกกกกจริงๆ
เรื่องกินน้ำมันนี้ ผมฟังจากพี่แกเล่าครับ รถแกได้ jazz ส้ม ล็อตแรก บอกผมว่ากินน้ำมัน 8-9โลลิตร รถผม jazz ไทย ขับมา4 ปีแล้ว ยังได้ 11-12 โลลิตร ผมเลยงงๆ หรือว่าน่าจะมาจากการเซ็ต ECU ของรถนำเข้าหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ
ผมว่า มันน่าจะกินพอๆกันกับตัวประกอบในนะครับ
ถ้าต่างกันคงเป็นเพียงยางหรือเปล่าครับ

ตัว jazz นำเข้า ผมเฉยๆนะ เคยนั่งแล้วก้ไม่ต่างกัน

ส่วนจะรอ jazz ใหม่มั้ย ถ้ารอได้ก็รอครับ
เพราะผมว่าถ้าจอง jazz ตอนนี้กว่าจะได้ผมว่า กลางปีจะได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณความคิดเห็นครับ ตอนแรกตอนนำเข้ามาผมก็เฉยๆนะ แต่ดันมาชอบสีส้ม jp นี้สิครับงานเข้าเลย แถมมารู้ตวเมื่อสายอีก ส่วนเรื่องจอง jazz น้องที่อ๊อฟฟิตผมจองปลายเดือนธันวา 55 ได้รถเดือน 5 ปีนี้ครับ แต่เห็นว่า city ได้รถปีหน้า - -"

ออฟไลน์ baeyongcai

ไปลอง Jazz JP แล้วจะรู้ว่ารถประกอบนอกมันดีกว่ารถในเยอะครับ ทั้งออฟชั่นและวัสดุ ผ้าบุหลังคา ละเอียดกว่ากันเยอะมาก รถแน่นกว่าด้วย เสียงStart ก้ต่างแล้วครับ ไม่ใช่เสียงสังกะสีกระทบกันอย่างรถในประเทศ  

ก่อนผมมาต่างประเทศ ผมก็ขับ Jazz GE SV09  แต่รถแฟน Jazz JP มันเทียบกันไม่ได้ JP ดีกว่าครับ กินน้ำมันไม่ต่างกันครับ พอพอกัน อยู่ที่เท้า  แต่ความรู่สึกที่ได้คือ JP อืดกว่าครับ

ผมเป็นคนนึง ที่เคยมีความคิดว่า อยากขายรถใน ไปออกรถนอกด้วยครับ แต่มันไม่คุ้มเลยต้องห้ามใจกันไป
สุดท้ายผมขายรถ Jazz TH  ใชไป3ปีกว่าๆ เพราะ มันดังก้อบแก้ปน่าลำคาญ ผมไม่รู้ว่าคันอืนเป็นแบบนี้ รึป่าว ! ไม่รู้มันดังอะไร เหมือนมันประกอบอะไรไม่สนิท

ถ้ารอ Jazz 13 ก้ยังเสี่ยงกะ ฝีมือคนในไลน์ หรือ Jig ต่างๆ ที่มันยังไม่นิ่ง ถ้างั้นลองหา JP มาขับขำๆ พอ  Jazz 13 นื่งแล้วถ้าชอบค่อยจัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2013, 18:40:49 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าจะเอามือสอง JP ผมว่าเอา RS ไปเลยดีกว่านะ แอร์แบ็คครบ กระจกบานบนเต็มๆ(ร้อนเต็มๆ  ;D) เบาะส้ม ช่วงล่าง จะได้จบทีเดียว ถ้าเป็นผมจะรอตัวใหม่  ::)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
ไปลอง Jazz JP แล้วจะรู้ว่ารถประกอบนอกมันดีกว่ารถในเยอะครับ ทั้งออฟชั่นและวัสดุ ผ้าบุหลังคา ละเอียดกว่ากันเยอะมาก รถแน่นกว่าด้วย เสียงStart ก้ต่างแล้วครับ ไม่ใช่เสียงสังกะสีกระทบกันอย่างรถในประเทศ  

ก่อนผมมาต่างประเทศ ผมก็ขับ Jazz GE SV09  แต่รถแฟน Jazz JP มันเทียบกันไม่ได้ JP ดีกว่าครับ กินน้ำมันไม่ต่างกันครับ พอพอกัน อยู่ที่เท้า  แต่ความรู่สึกที่ได้คือ JP อืดกว่าครับ

ผมเป็นคนนึง ที่เคยมีความคิดว่า อยากขายรถใน ไปออกรถนอกด้วยครับ แต่มันไม่คุ้มเลยต้องห้ามใจกันไป
สุดท้ายผมขายรถ Jazz TH  ใชไป3ปีกว่าๆ เพราะ มันดังก้อบแก้ปน่าลำคาญ ผมไม่รู้ว่าคันอืนเป็นแบบนี้ รึป่าว ! ไม่รู้มันดังอะไร เหมือนมันประกอบอะไรไม่สนิท

ถ้ารอ Jazz 13 ก้ยังเสี่ยงกะ ฝีมือคนในไลน์ หรือ Jig ต่างๆ ที่มันยังไม่นิ่ง ถ้างั้นลองหา JP มาขับขำๆ พอ  Jazz 13 นื่งแล้วถ้าชอบค่อยจัด

ครับผม นี้กำลังหา สีส้ม jp อยู่เลยครับ (พอหาเจอก็มาไม่ทัน 3 คันแล้ว >:( ) นี้ถ้าไม่ได้สีส้ม ผมก็คงไม่เปลี่ยนครับ ขับ Jazz TH ขาวๆ ต่อไป  :)

ถ้าจะเอามือสอง JP ผมว่าเอา RS ไปเลยดีกว่านะ แอร์แบ็คครบ กระจกบานบนเต็มๆ(ร้อนเต็มๆ  ;D) เบาะส้ม ช่วงล่าง จะได้จบทีเดียว ถ้าเป็นผมจะรอตัวใหม่  ::)
ตัวนำเข้า RS ที่ว่านั้น รวมภาษีมหาโหดก็ล้านกลางๆแล้วนะครับ ไม่ไหวจริงๆ  ;D
ส่วนรอโฉมใหม่ ผมกำลังตามๆข่าวที่ญี่ปุ่นอยู่ครับ แต่คิดว่าคงต้องหา มีส้มมาใช้ก่อนครับ ยังหาไม่ได้เลยเศร้า  หาต่อไป :'(

ออฟไลน์ baeyongcai

ขอให้เจอเนื่อคู่โดยเร็๋ว ครับ
เอา JP มาทำเป็น RS ไม่ไกลแล้วครับ เนี่ยนๆ แต่ ถ้า Jazz TH นี่อาจรื้อแทบทั้งคัน 

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมรู้แต่ว่าตัว JP มันมี EGR ติดมากับเครื่องด้วย แต่ไทยไม่มี :/
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ madboy

ถ้าคิดว่าใช้อีกนานกับคันนี้ คือใช้เกิน 10 ปี ผมหา RS มาทั้งคัน สลับของใส่ครับ  ;D

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
Jazz jp ผมเคยไปก้มดูที่คานหลังเห็นมีตัวปรับอะไรสักอย่างติดมาด้วย เดาว่าเบรคแรงเบรคหรือป่าว
แต่ตัวไทยไม่มีแน่นอน
เพื่อนๆใน jazzlover ก็บอกกันว่า jp กินน้ำมันมากกว่าคับ :D

ออฟไลน์ joufo

ช่วงเดือนที่แล้ว ก็มีคนเอา Jazz JP มาถามขายให้ผม

เสียอย่างเดียวเป็นสีขาว
ถ้าสีส้ม ผมก็สอยเหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
jazz JP กินกว่าจริงครับ จนผมตกใจเลย เมื่อเทียบกับ Freed เพราะมันต่างกันนิดเดียวจริงๆ ยิ่งมาเจอ Sylphy เขา Jazz กินน้ำมัน

รองจาก Freed แค่นั้น ส่วนตัวเคยลงขาย Jazz ส้มไปครังนึง แต่ไม่มีคนสนใจ

ตอนนี้ใช้มันน้อยมาก แค่ 15,000 กม. จากที่ออก มาเดือนมีนาปี 55

ส่วนวัสดุ ดีกว่า Jazz ไทยเยอะครับ แค่ถุงลม รอบคันนี้ก็กิน พวก D seg บางกันไปไกลแล้ว

• Newbie
  • *
ผมรู้แต่ว่าตัว JP มันมี EGR ติดมากับเครื่องด้วย แต่ไทยไม่มี :/
ถามนิดนึงครับ EGR คืออะไรเหรอครับ ผมไม่รู้จริงๆ

Jazz jp ผมเคยไปก้มดูที่คานหลังเห็นมีตัวปรับอะไรสักอย่างติดมาด้วย เดาว่าเบรคแรงเบรคหรือป่าว
แต่ตัวไทยไม่มีแน่นอน
เพื่อนๆใน jazzlover ก็บอกกันว่า jp กินน้ำมันมากกว่าคับ :D
อย่างงั้นข้อมูลน่าจะตรงกันครับ เรื่องกินน้ำมันมากกว่า jazz thai ขอบคุณครับ

jazz JP กินกว่าจริงครับ จนผมตกใจเลย เมื่อเทียบกับ Freed เพราะมันต่างกันนิดเดียวจริงๆ ยิ่งมาเจอ Sylphy เขา Jazz กินน้ำมัน

รองจาก Freed แค่นั้น ส่วนตัวเคยลงขาย Jazz ส้มไปครังนึง แต่ไม่มีคนสนใจ

ตอนนี้ใช้มันน้อยมาก แค่ 15,000 กม. จากที่ออก มาเดือนมีนาปี 55

ส่วนวัสดุ ดีกว่า Jazz ไทยเยอะครับ แค่ถุงลม รอบคันนี้ก็กิน พวก D seg บางกันไปไกลแล้ว
เรื่องกินน้ำมัน คำยืนยันจากผู้ใช้จริง ขอบคุณมากครับ
ขอเบอร์โทรศัพท์ หลังไมล์ ได้ไหมครับ จะคุยเรื่องรถ สนใจอยู่ครับ เดี๋ยวผม pm ไปอีกทีครับ ขอบคุณครับ ^^

• Newbie
  • *
ถ้าคิดว่าใช้อีกนานกับคันนี้ คือใช้เกิน 10 ปี ผมหา RS มาทั้งคัน สลับของใส่ครับ  ;D
ถ้าหาส้มไม่ได้ ก็ใช้คันเก่าไปเรื่อยๆรอโฉมใหม่ปลายปีครับ
ส่วนหาของมาสลับ ราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ ไม่ไหวจริงๆ ขับเดิมๆแล้วกันเนอะ

ออฟไลน์ madboy

ถ้าหาส้มไม่ได้ ก็ใช้คันเก่าไปเรื่อยๆรอโฉมใหม่ปลายปีครับ
ส่วนหาของมาสลับ ราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ ไม่ไหวจริงๆ ขับเดิมๆแล้วกันเนอะ

ตามนั้นครับ ถ้าไม่รักแบบหัวปักหัวปำ และเหลือ อย่าทำดีกว่าในแบบผมว่า เพราะมันไม่คุ้มเลย ราคาสลับเท่าไหร่ไม่รู้แต่ผมเดาว่า ป้ายแดง 1 คันล่ะ เวลาขายต่อก็ไม่ได้มาเท่าไหร่  ;D

ออฟไลน์ benzd

ลองขับ Jazz JP เทียบกับซิตี้2012 แล้วจะรู้Jazz JP กนกว่าพอควรเลยครับ  :'(