ผู้เขียน หัวข้อ: f30 320i sport  (อ่าน 6213 ครั้ง)

ออฟไลน์ black7

• Newbie
  • *
f30 320i sport
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 06:35:25 »
มีแพลน ว่าจะซื้อ bew f30 320i sport ประมาณสิ้นปีคับ

มีคำถามนิดหน่อยคับ  ;D 

1.เป็นคนใช้รถไม่เยอะมากเลย เลยเลือกตัว 320i sport เพราะโดยส่วนตัวไม่ชอบตัวดีเซลเท่าที่ควร
   ถ้าใช้รถไม่เยอะมาก แค่ตัวเบนซินก้พอแล้วใช่มั้ยครับ

2. มีแพลนว่าจะซื้อภายในปลายปีนี้หรือก่อน จำเป็นมั้ยคับว่าต้องรอจองในช่วงมอเตอร์โชว์

3.โปรโมชั่น ณ เวลานี้ควรจะได้ประมาณเท่าไหร่ อะไรบ้าง เพราะเท่าที่ดูจากพี่ๆในเวบ ได้เจ๋งๆทั้งนั้นเลย
 ( รบกวนอีเมล์เรื่องโปรโมชั่นเจ๋งๆให้บ้างคับ เอาไว้เป็นแนวทาง  [email protected])

4. 320i sport ตัวปี 2014 จะต่างจากตัวเก่าก้คือ เพิ่มแพดเดิ้ลชิปที่พวงมาลัย กับ ระบบ i drive ใช่มั้ยคับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: f30 320i sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:45:33 »
ใช้ F30 320i อยู่ ขอตอบนะครับ

1. ใช่ครับ หากใช้รถไม่ถึงปีละ 20000 โล และวิ่งในเมืองเป็นหลัก ต้องใช้ประมาณ 150000 หรือ 7-8 ปี จะคุ้มทุนส่วนต่าง เทียบจากน้ำมัน 40 บาทสำหรับเบนซิน กับ 30 บาท สำหรับดีเซล (เคยคำนวนเอง ลองหากระทู้เก่าๆ ได้ครับ) ดีเซลเสียงดัง และหากชอบฟังเสียงเครื่อง เวลาเร่ง เบนซินจะหวานหูกว่ามาก และไม่กระชาก

2. จากประสบการณ์ ตามงานจะต่อได้มากกว่า แต่จะถูกกำหนดเรื่องวันออกรถ และเลือก 0 ดีๆ เคยมีหลายคนต่อจนพอใจ สุดท้าย รถไม่ได้สักที รอไปเรื่อยๆ เพราะพวกเซลส์บางที เขาจัดคิว ใครเรื่องน้อย แถมน้อย จะให้ออกก่อนเพราะบางส่วนจะตัดจากคอมของเซลส์ อันนี้แล้วแต่ดวงจริงๆ อย่างผม ไม่ค่อยเรื่องมาก ล่าสุดเอา x1 มา ได้ลดโน่นนี่นั่น ประมาณ 1 แสน เราก็พอใจละ และได้รถเลย เลือกสี เลือกวันออกได้หมด แต่ไปเช็ค คนจะได้ 150000-200000 กันเพียบ แต่รอกันพอสมควร อันนี้อยู่ที่ความพอใจ และจังหวะครับ

3. ล่าสุด ลดประมาณ 250000-300000 รวมทุกอย่างนะ ลดเงินสด ประกันฟรี ค่าจด ของแถม ประมาณนี้อะครับ 2 แสนได้แน่ๆ

4. น่าจะแค่นั้นครับ

ปล.​ ผมใช้ วิ่งวันละ 70-80 โล เฉลี่ยได้ 11-12 โลลิตรสำหรับ GSH95 ครับ  E20 ได้ 9-10 โลลิตรครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:53:44 »
เสริมนิดนึงว่าปีหน้า LCI แล้ว ถ้าอยากรอดู แล้วค่อยถอยตัวก่อน LCI ก็จะได้ราคาดีเป็นพิเศษ

หรือจะไป LCI ไปเลยก็ได้ถ้าไหว แต่ส่วนลดอาจจะลดลงเล็กน้อยเพราะเป็นตัวใหม่

แต่ยังไงก็ค่อนข้างมั่นใจว่าส่วนลด จะลดลงไม่มาก เพราะ LCI ตัวนี้เปลี่ยนน้อยมาก ถ้าเทียบกับสมัย E90 แล้วคนละเรื่องเลย

เทียบได้กับกรณี 5 กับ 5 LCI ตอนนี้แหละ

ส่วนถ้าจะจัดสรรกันเดี๋ยวนี้ตอนนี้ ลองถามดูว่า 320i แบบ M-Sport จะมีเข้ามามั้ย เพราะแว่วๆว่า 320d เริ่มมีมาแล้ว ราคาเดิมด้วย
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:57:19 »
ผมใช้ 320i base รู้สึกว่าจะใช้เครื่อง-เกียร์ตัวเดียวกันกับ 320i sport

ผมซื้อจากโชว์รูมในห้างครับ จองไปแล้วห้าหมื่นเพิ่งจะพบว่าโชว์รูมที่รัชดาลดให้มากกว่าที่ผมได้ถึง 40% ก็เสียดายกันไป สแกนโชว์รูมกันดีๆครับ

และตอนรับรถให้ตรวจเช็คให้ดี ผมเจอคราบสนิมที่โครงเบาะหน้า(เหมือนที่เค้าลือกันว่ารุ่นนี้โครงเบาะขึ้นสนิมล่ะครับ) เค้าเลยเอาน้ำยามาอะไรสักอย่างมาเช็ดให้ก็หาย ก็โอเค

เรื่องกินน้ำมัน ผมใช้ E20 ตลอด ใช้ในเมืองรถติดความเร็วเฉลี่ย 15 Km./Hr.บริโภคน้ำมันที่ 7 Km./L.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:50:28 »
และตอนรับรถให้ตรวจเช็คให้ดี ผมเจอคราบสนิมที่โครงเบาะหน้า(เหมือนที่เค้าลือกันว่ารุ่นนี้โครงเบาะขึ้นสนิมล่ะครับ) เค้าเลยเอาน้ำยามาอะไรสักอย่างมาเช็ดให้ก็หาย ก็โอเค
อะจึ๋ย....เรื่องคราบสนิมนี่เค้าต้องเปลี่ยนชิ้นที่เป็นให้ใหม่นะครับ ไม่ใช่ใช้น้ำยาเช็ดออก เพราะใช้ไปมันก็กลับมาอีกครับ

แถมต้องตรวจทั้งด้านคนขับและคนนั่งด้วยนะครับ

นี่จากเวป bimmerpost ก่อนเปลี่ยน...สยองกันทีเดียว

หลังจากเปลี่ยนครับ

ยังไม่จบตรงเหล็กบานพับที่นั่งก็ต้องตรวจดูเช่นกันครับผม

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:53:08 »
สงสัยจะจริงครับส่วนลดเยอะจะต้องรอรถนาน ผมเพิ่งจอง F10 LCI ไปได้ส่วนลด 3 แสน ฟิล์ม VK30 ประกันชั้น 1 อีกครึ่งนึง รอรับรถเดือนกันยาเลยครับนานมาก เซลแจ้งว่ารถหมดสต๊อกต้องรอประกอบไม่รู้จริงรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:38:02 »
อะจึ๋ย....เรื่องคราบสนิมนี่เค้าต้องเปลี่ยนชิ้นที่เป็นให้ใหม่นะครับ ไม่ใช่ใช้น้ำยาเช็ดออก เพราะใช้ไปมันก็กลับมาอีกครับ

แถมต้องตรวจทั้งด้านคนขับและคนนั่งด้วยนะครับ

นี่จากเวป bimmerpost ก่อนเปลี่ยน...สยองกันทีเดียว

เห็นรูปแล้วจะเป็นลมครับ  :o

หลังจากเปลี่ยนครับ

ยังไม่จบตรงเหล็กบานพับที่นั่งก็ต้องตรวจดูเช่นกันครับผม

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 12:24:18 »
สงสัยจะจริงครับส่วนลดเยอะจะต้องรอรถนาน ผมเพิ่งจอง F10 LCI ไปได้ส่วนลด 3 แสน ฟิล์ม VK30 ประกันชั้น 1 อีกครึ่งนึง รอรับรถเดือนกันยาเลยครับนานมาก เซลแจ้งว่ารถหมดสต๊อกต้องรอประกอบไม่รู้จริงรึเปล่าครับ

จริงครับผลิตเป็นล็อต คือสั่งของรุ่น M ก็จะผลิตแต่รุ่น M เป็นต้น

ส่วนสีก็เป็นล็อตเหมือนกัน เขาจะตั้งไว้สีไหนขายง่ายก็จะทำออกมาก่อน

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 12:35:47 »
รถราคา 2 ล้านกว่ากับ QC การประกอบเรื่องเบาะขึ้นสนิม เห็นแล้วเหนื่อยแทนเลยครับ BMWTH

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 12:57:03 »
รถราคา 2 ล้านกว่ากับ QC การประกอบเรื่องเบาะขึ้นสนิม เห็นแล้วเหนื่อยแทนเลยครับ BMWTH

มีทั่วโลกครับ แล้วเค้าก็รับผิดชอบ เปลี่ยนให้น่ะครับ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนให้ นั่นมันก็อีกเรืองน่ะครับ

เรื่องเบาะมันอยู่ขั้นตอนที่ขนส่งมาน่ะครับ ถ้าเกิดชื้นมาก มันก็ขึ้นสนิมได้ง่าย เป็นกันทั่วโลก และสามารถเป็นได้ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 14:54:01 »
ใช้ F30 320i อยู่ ขอตอบนะครับ

1. ใช่ครับ หากใช้รถไม่ถึงปีละ 20000 โล และวิ่งในเมืองเป็นหลัก ต้องใช้ประมาณ 150000 หรือ 7-8 ปี จะคุ้มทุนส่วนต่าง เทียบจากน้ำมัน 40 บาทสำหรับเบนซิน กับ 30 บาท สำหรับดีเซล (เคยคำนวนเอง ลองหากระทู้เก่าๆ ได้ครับ) ดีเซลเสียงดัง และหากชอบฟังเสียงเครื่อง เวลาเร่ง เบนซินจะหวานหูกว่ามาก และไม่กระชาก

2. จากประสบการณ์ ตามงานจะต่อได้มากกว่า แต่จะถูกกำหนดเรื่องวันออกรถ และเลือก 0 ดีๆ เคยมีหลายคนต่อจนพอใจ สุดท้าย รถไม่ได้สักที รอไปเรื่อยๆ เพราะพวกเซลส์บางที เขาจัดคิว ใครเรื่องน้อย แถมน้อย จะให้ออกก่อนเพราะบางส่วนจะตัดจากคอมของเซลส์ อันนี้แล้วแต่ดวงจริงๆ อย่างผม ไม่ค่อยเรื่องมาก ล่าสุดเอา x1 มา ได้ลดโน่นนี่นั่น ประมาณ 1 แสน เราก็พอใจละ และได้รถเลย เลือกสี เลือกวันออกได้หมด แต่ไปเช็ค คนจะได้ 150000-200000 กันเพียบ แต่รอกันพอสมควร อันนี้อยู่ที่ความพอใจ และจังหวะครับ

3. ล่าสุด ลดประมาณ 250000-300000 รวมทุกอย่างนะ ลดเงินสด ประกันฟรี ค่าจด ของแถม ประมาณนี้อะครับ 2 แสนได้แน่ๆ

4. น่าจะแค่นั้นครับ

ปล.​ ผมใช้ วิ่งวันละ 70-80 โล เฉลี่ยได้ 11-12 โลลิตรสำหรับ GSH95 ครับ  E20 ได้ 9-10 โลลิตรครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำดีๆคับ ตอนนี้อยู่ในขั้นรวบรวมข้อมูล+กับการตัดสินใจ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 14:55:41 »
ผมใช้ 320i base รู้สึกว่าจะใช้เครื่อง-เกียร์ตัวเดียวกันกับ 320i sport

ผมซื้อจากโชว์รูมในห้างครับ จองไปแล้วห้าหมื่นเพิ่งจะพบว่าโชว์รูมที่รัชดาลดให้มากกว่าที่ผมได้ถึง 40% ก็เสียดายกันไป สแกนโชว์รูมกันดีๆครับ

เรื่องกินน้ำมัน ผมใช้ E20 ตลอด ใช้ในเมืองรถติดความเร็วเฉลี่ย 15 Km./Hr.บริโภคน้ำมันที่ 7 Km./L.

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคับ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 15:01:43 »
เสริมนิดนึงว่าปีหน้า LCI แล้ว ถ้าอยากรอดู แล้วค่อยถอยตัวก่อน LCI ก็จะได้ราคาดีเป็นพิเศษ

หรือจะไป LCI ไปเลยก็ได้ถ้าไหว แต่ส่วนลดอาจจะลดลงเล็กน้อยเพราะเป็นตัวใหม่

แต่ยังไงก็ค่อนข้างมั่นใจว่าส่วนลด จะลดลงไม่มาก เพราะ LCI ตัวนี้เปลี่ยนน้อยมาก ถ้าเทียบกับสมัย E90 แล้วคนละเรื่องเลย

เทียบได้กับกรณี 5 กับ 5 LCI ตอนนี้แหละ

ส่วนถ้าจะจัดสรรกันเดี๋ยวนี้ตอนนี้ ลองถามดูว่า 320i แบบ M-Sport จะมีเข้ามามั้ย เพราะแว่วๆว่า 320d เริ่มมีมาแล้ว ราคาเดิมด้วย

ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลนะคับ เดี๋ยวจะลองสอบถามเรื่องชุดแต่ง m-sport ตัว 320i ดูว่ามีมั้ย
ถ้ามีข่าวอะไรมาเพิ่มเติม บอกผมบ้างนะคับ :D

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงคับ ตัวLCI มีโอกาสที่จะออกภายในปีนี้มั้ย
แล้วระบบไฟหน้าจะเปลี่ยนเป็นแบบ f10 LCI ที่เป็นไฟหน้าระบบ adaptive led มั้ยคับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 15:12:39 »

ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลนะคับ เดี๋ยวจะลองสอบถามเรื่องชุดแต่ง m-sport ตัว 320i ดูว่ามีมั้ย
ถ้ามีข่าวอะไรมาเพิ่มเติม บอกผมบ้างนะคับ :D

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงคับ ตัวLCI มีโอกาสที่จะออกภายในปีนี้มั้ย
แล้วระบบไฟหน้าจะเปลี่ยนเป็นแบบ f10 LCI ที่เป็นไฟหน้าระบบ adaptive led มั้ยคับ

น่าจะออกช่วงเดียวกันกับผมเลยครับ
ตอนนี้กำลังหาเก็บข้อมูล รุ่นนี้อยู่เช่นกันครับ และจะพร้อม ก่อนสิ้นปีเช่นกัน ตอนนี้รอจังหวะอยู่ครับ ว่าตัว LCI มา แล้วส่วนลดจะแกว่งไปยังไง
ไม่ต้องรีบครับ ถ้าสนใจหลังไมค์เบอร์กันไว้ แล้วตอนนั้นพร้อมค่อยมาช่วยกันวิ่งหาข้อมูล ออกรถพร้อมกัน ช่วยกันต่อรองได้ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 15:16:17 »

ผมเชื่อว่า 3 LCI ได้เห็นปีนี้นะครับ แต่ได้ขับอย่างเร็วสุดกลางปีหน้า คิดว่าประมาณนั้น

ส่วน LED มีแน่นอนครับ แต่ที่ไม่แน่ใจ คือไม่รู้ว่า BMWTH จะเอามาใส่ให้ในไม้แรกที่รถเข้ามาเหมือน 5 LCI มั้ย

มีความเป็นไปได้ที่ช่วงแรกๆอาจจะให้ไฟซีนอนธรรมดาก่อน แล้วค่อยปล่อยของทีหลัง....แต่อันนี้เดาล้วนๆเลยนะครับ ไม่รู้จะมามุขไหนจริงๆ
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 16:25:12 »
LCI น่าจะขายปีหน้าไปแล้วครับ ส่วนที่ได้ยินมาตัว 320i อาจได้เครื่องรหัสใหม่ด้วย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 16:49:44 »
ระวังนะครับ ผมโดนมาแล้ว ส่วนลดเยอะ แต่ไม่กำหนดวันรับรถเลย เลื่อนไปเรื่อยๆ สู้ลดน้อยหน่อยได้รถเลยดีกว่าครับ  >:(

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 17:30:52 »
ระวังนะครับ ผมโดนมาแล้ว ส่วนลดเยอะ แต่ไม่กำหนดวันรับรถเลย เลื่อนไปเรื่อยๆ สู้ลดน้อยหน่อยได้รถเลยดีกว่าครับ  >:(

ตามที่ผมเขียนไว้ครับ เห็นมาแล้ว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 23:20:54 »
1.เหลือๆแล้วครับ

2. อันนี้แล้วแต่ครับ ในงานอาจจะได้น้อยกว่าก็ได้ ไม่มีอะไรแน่นอนครับ

3. ส่วนลดเงินสดหนักๆทั้งนั้นครับ

4. ที่ผมรู็ก็มีแค่นี้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 06:40:04 »

น่าจะออกช่วงเดียวกันกับผมเลยครับ
ตอนนี้กำลังหาเก็บข้อมูล รุ่นนี้อยู่เช่นกันครับ และจะพร้อม ก่อนสิ้นปีเช่นกัน ตอนนี้รอจังหวะอยู่ครับ ว่าตัว LCI มา แล้วส่วนลดจะแกว่งไปยังไง
ไม่ต้องรีบครับ ถ้าสนใจหลังไมค์เบอร์กันไว้ แล้วตอนนั้นพร้อมค่อยมาช่วยกันวิ่งหาข้อมูล ออกรถพร้อมกัน ช่วยกันต่อรองได้ครับ

ได้เลยครับ ขอบคุณมากครับ  ;D