ผู้เขียน หัวข้อ: จอดติดไฟแดงอยู่ดีๆก็ซวยได้นะสมัยนี้  (อ่าน 6050 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เหตุเกิดเมื่อวานแถว อ.สามพราน นครปฐม

รถขนเอส เสยท้ายเป๊ปซี่ ชนระนาว 9 คันรวด อ้างเบรกไม่อยู่ชน เจ็บ 7 ราย
เมื่อเวลา 09.20 น. วันที่ 16 ส.ค. ร.ต.อ.กริชพัฒน์ แก้วอุดร รองสาวรัตร (สอบสวน) เวรสอบสวน สภ.สามพราน รับแจ้งมีรถชนกันหลายคัน จำนวนหลายคันมีผู้ยาดเจ็บจำนวนมาก เหตุเกิดถนนเพชรเกษมขาเข้าแยกเข้า หมู่ 1 ต.ท่าตลาด อ.สามพราน จ.นครปฐม จึงรายงานผู้บังคับบัญชา และประสานกู้ชีพกู้ภัยใกล้เคียงรุดไปตรวจที่เกิดเหตุ พร้อม พ.ต.อ.พงศกร อุปพงษ์ ผกก.ฯ ที่เกิดเหตุพบรถบรรทุกหกล้อ ทะเบียน 96-1085 กทม. บรรทุกขวดน้ำอัดลมยี่ห้อเอส มีนายสาโรจน์ สมบูรณ์ อายุ 50 ปี เป็นผู้ขับขี่ ชนอยู่ที่ท้ายรถยนต์กระบะ บรรทุกเครื่องดื่มยี่ห้อเป๊ปซี่ ทะเบียน บล 7802 ราชบุรี ซึ่งมีนายเกียรติศักดิ์ สายทองแท้ อายุ 30 ปี เป็นคนขับ

ในที่เกิดเหตุยังพบรถอีก 7 คัน คือ 1 รถยนต์เก๋ง ทะเบียน ฆก 1613 กทม. มี น.ส.กุลชาณัช เติมประยูร อายุ 36 ปี เป็นคนขับ 2 รถยนต์กระบะ ทะเบียน บธ 5077 ราชบุรี  มีนายหยด ทุเครือ อายุ 67 ปี เป็นคนขับ 3 รถยนต์แวน ทะเบียน กต 5222 ปราจีนบุรี  มีนายสุรสิทธิ์  คงอัครเดชา  อายุ 65 ปี เป็นคนขับ 4 รถยนต์กระบะ ป้ายแดง  ธ 4499 กทม. มี พ.ต.ท.โชติช่วง ภาณุทัต รอง ผกก.สส.สภ.สามพราน เป็นคนขับ 5 รถยนต์เก๋ง ญญ  3721 กทม. มีนางจิราภา แพลอย อายุ 45 ปี เป็นคนขับ 6 รถยนต์กระบะ ทะเบียน 1 ฒฎ 2898 กทม. มี น.ส.วาณัฐฎา  แก้วหลวง อายุ 32 ปี เป็นคนขับ และ 7 รถยนต์กระบะ ทะเบียน  บพ 3810 นครปฐม มีนายบัญชา  บุญหลำ  อายุ 59 ปี เป็นคนขับ ซึ่งทั้งหมดถูกชนเหมือนโดมิโน่ ทำให้รวมแล้วมีรถที่ชนกันทั้งหมด 9 คัน และ มีผู้ได้รับบาดเจ็บจำนวน 7 ราย ถูกนำส่งโรงพยาบาลสามพราน แพทย์ซึ่งอยู่หน้าจุดเกิดเหตุ ให้พยาบาลทำแผล ซึ่งมีเพียงผู้บาดเจ็บเล็กน้อย แพทย์ให้กลับบ้านได้

นายสาโรจน์ สมบูรณ์ คนขับรถบรรทึกหกล้อ ต้นเหตุ ให้การว่าขับรถคันดังกล่าวมาจากเขตอำเภอเมืองนครปฐม มุ่งหน้าเข้าอำเภอสามพรานระหว่างทางก่อนถึงแยกไฟแดงสามพราน ระบบเบรกขัดข้อง ไม่สามารถหยุดห้ามรถได้จึงพุ่งชนท้ายรถกระบะที่บรรทุกเครื่องดื่มยี่ห้อเป๊ปซี่ ซึ่งจอดติดไฟแดงอยู่ จนกระเด็นขึ้นบนเกาะกลางถนนจากนั้นรถได้ไปชนท้ายรถยนต์เก๋งและรถยนต์กระบะซึ่งจอดติดไฟแดงอยู่ข้างหน้า ได้รับความเสียหลายคันดังกล่าว ในเบื้องต้นพนักงานสอบสวนจะได้ทำการสอบสวนผู้ขับขี่ผู้ร่วมในเหตุทุกราย ก่อนแจ้งข้อกล่าวหาผู้ประมาทต่อไปทั้งนี้ที่จุดดังกล่าวทางเจ้าหน้าที่ตำรวจพบว่ามีกล้องวงจรปิดจับภาพเห็นเหตุการณ์ทั้งหมด ตั้งแต่เริ่มเหตุซึ่งจะได้นำมาเป็นพยานหลักฐานต่อไป

น้องสองคันนี้จอดท้ายแถวเป็นคันสุดท้ายเลนโดนชนเต็มๆเป็นคันแรกเลย น่าสงสารมาก :'(

ขอบคุณภาพ-คลิบจากกลุ่มอำเภอสามพราน และกลุ่ม ปภ.จ.นครปฐม
http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=1471336766

น่าเห็นใจรถทั้ง 9 คันนะคับ จอดติดไฟแดงอยู่ดีๆ ก็ดันมีรถเบรกแตงมาพุ่งชนจนได้ จะหนีก็หนีไม่ได้ ไม่รู้คนขับจะเจ็บเยอะมั้ย ดังนัั้นทุกวันนี้เวลาติดไฟแดง เราไม่ควรประมาทนะคับ มองกระจกมองหลังบ่อยๆว่ามีรถเบรกแตกพุ่งมามั้ย จะได้หาทางหนีทีไล่ได้ทัน เพราะเดียวนี้ข่าวลักษณะแบบนี้มีให้เห็นบ่อยคับ >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2016, 12:10:07 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ tnp_super

Re: จอดติดไฟแดงอยู่ดีๆก็ซวยได้นะสมัยนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:15:24 »
มุขที่รถบรรทุกใช้ประจำ เบรคแตก งานนี้ประกันอ่วม จ่ายบาน ทั้งค่าซ่อมรถ ค่ารักษาพยาบาล มาสด้าสองคันขาวนี่ถ้าเรียกค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถนี่คงได้หลายหมื่นกว่าจะรออะไหล่ กว่าจะซ่อมเสร็จ คงหลายเดือน(ยกเว้นจะเอาเงินค่ารถแล้วขายซาก)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: จอดติดไฟแดงอยู่ดีๆก็ซวยได้นะสมัยนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:22:03 »
ผมหยุดรอสัญญาณไฟยังโดนเล้ย :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:30:55 »
แบบนี้สมมุติทำประกันไว้ ทุนซ่อมความเสียหายอื่น 1 ล้าน

ถ้ารถทั้งหมดซ่อมเกิน 1 ล้าน ทำไงครับ

ประกันจ่าย 1 ล้าน ที่เหลือฟ้องเจ้าของรถ หรือเปล่าครับ

ผมทำ ป.1 ไว้ คุ้มครองความเสียหายส่วนอื่นไว้ 2 ล้าน เกิดซวยไปสะกิดเบนซ์ ราคา 5 ล้าน เซไปชนโรลสรอยซ์

ส่วนที่เกิน 2 ล้าน ผมจ่ายเองใช่ป่ะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:35:13 »
งานนี้ เอส ถล่ม เป๊ปซี่ จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:48:58 »
แบบนี้สมมุติทำประกันไว้ ทุนซ่อมความเสียหายอื่น 1 ล้าน

ถ้ารถทั้งหมดซ่อมเกิน 1 ล้าน ทำไงครับ

ประกันจ่าย 1 ล้าน ที่เหลือฟ้องเจ้าของรถ หรือเปล่าครับ

ตามที่ผมเข้าใจนะครับถ้าประกันกำหนดไว้ที่ 1 ล้านเขาก็จ่ายแค่ 1 ล้านส่วนเกิน กรณีนี้ก็ไปไล่เบี้ยกับนายจ้างและลูกจ้าง(คนขับ) เนื่องจากเขากระทำละเมิดในการงานที่จ้าง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 13:01:06 »
เบรคแตกจริงหรือแค่ข้ออ้าง   

คิดถึงไฟไหม้ทีไร อ้างไฟฟ้าลัดวงจรประจำ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 13:10:03 »
แยกสามพราน ถ้าใครเคยไปจะเห็นว่ารถจริงๆไม่ได้ยอะ แต่ทำไฟแดงให้รถทางตรงติดกันเล่นๆ เพราะตรวแยกนั้นเป็น รพสามพรานพอดี

น่าจะทำสะพานข้ามแยกเส้นเพชรเกษม ส่วนรถเลี้ยวเข้าก็ให้ตรงไปกลับรถ จะทำสะพานยูเทินก็ได้ งบเยอะจะตาย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 13:22:11 »
แยกสามพราน ถ้าใครเคยไปจะเห็นว่ารถจริงๆไม่ได้ยอะ แต่ทำไฟแดงให้รถทางตรงติดกันเล่นๆ เพราะตรวแยกนั้นเป็น รพสามพรานพอดี

น่าจะทำสะพานข้ามแยกเส้นเพชรเกษม ส่วนรถเลี้ยวเข้าก็ให้ตรงไปกลับรถ จะทำสะพานยูเทินก็ได้ งบเยอะจะตาย
ถูกต้องเลยครับ พอพ้นไฟแดงมา รถก็โล่งปกติ ยังงงอยู่เลยว่า มันติดอะไร
จริงๆแล้ว ถนนเส้นนี้ไม่น่าจะผ่าเมือง(เพราะเมืองขยาย เลยกลายเป็นถนนสายหลักไปผ่ากลางเมือง)
อนาคตมีมอเตอร์เวย์จากบางใหญ่ไปถึงกาญ ปริมารรถก็น่าจะลดลงบ้าง

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 13:26:01 »
ชนได้เสียหายขนาดนี่ ต้องวิ่งเร็วซักแค่ไหน ดีนะไม่มีคนตาย
งานนี้ส่วนเกินจากทุนประกันต้องดูว่าลุงเอสเค้าอยู่ระหว่างทำงานที่จ้างหรือไม่ ถ้าอยู่ก็ฟ้องนายจ้างได้ แต่ถ้าไม่อยู่(ขับรถกลับบ้าน เลิกงาน) หรืออยู่ระหว่างทำงาน แต่ทำนอกเหนือจากที่จ้าง(ออกนอกเส้นทางที่กำหนด หรือตามแต่ข้อกำหนดที่ตกลงระหว่างนายจ้างกับลูกจ้าง) อย่างนี้ก็ต้องฟ้องลุงเอส ตาม กม.แพ่ง เรื่องนายจ้าง ลูกจ้าง น่าประมาณนี่ ท่านไหนจะเพิ่มเติมก็ได้นะครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 13:47:20 »
เคยครั้งนึงตอนยังทำงานอู่ที่กรุงเทพ
คืนนึงหลังเลิกงาน ขับรถกลับจากอยุธยาเข้ากรุงเทพ รถติดอยู่ก่อนถึงนิคมนวนคร
พอเห็นรถติดก้อขับไปต่อหลังรถคันหน้าอยุ่เลนขวาสุด
แต่ไม่รู้นึกไง เห็นเลนข้างๆทางซ้ายมีช่อง เลยขยับไปเข้าเลนนั้น
นั่งมองนู่นี่เเล้วมองกระจกหลังตามความเคยชิน
เห็นไฟรถทัวร์ที่ใช้รับส่งพนักงานวิ่งส่งมาอย่างไว
นั่งภาวนาว่าให้มันหยุด แต่ดูเเล้วไม่น่าหยุดทัน ก้อเกร็งตัวรับสภาพ
มองเห็นเต็มตาเลยตอนที่รถทัวร์มันกวาดรถที่อยู่เลนขวา
สภาพชิ้นส่วนรถกระจายออกยังกะในหนัง ผิดกันเเค่เสียงที่ดังโครมมันไม่ใช่ แต่เป็นเสียงดัง กร็อบๆๆๆๆ
พอข้างหน้าขยับ ก้อต้องขับหลบเศษชิ้นส่วนที่กระจายเต็มถนน ดูคร่าวๆน่าจะมีไม่ต่ำกว่าสิบคันที่โดนรอบนั้น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 13:56:32 »
คันหน้าสุดรอดไปได้หวุดหวิด  เฮงจริง ๆ...

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 14:32:57 »
คันหน้าท่าทางจะไหวตัวทัน

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 15:37:44 »
ฝากเตือนท่านที่สัญจรผ่านเส้นนี้ก็ระมัดระวังกันหน่อยนะครับ เส้นนี้รถวิ่งเร็วมากและก็มีอุบัติเหตุบ่อยครั้งอาจเพราะถนนสี่เลนค่อนข้างโล่ง แต่ก็มีโค้งและแยกตัดบางช่วงถ้าประมาทหรือพลาดไปแย่แน่  จำกรณีซิตี้เหาะข้ามเลนมาชนกระบะได้ไหมครับห่างจากจุดนี้นิดเดียวเองครับ แต่ถ้าเป็นช่วงกลางคืนหลังสามทุ่มนี่จะเป็นพวกรถสิบล้อรถพ่วงไม่รู้แห่มาจากไหนกันเต็มถนนเป็นแถวยาวหลายกิโลกันเลย 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 15:53:27 »
จอดเฉยๆ ก็โดนชน อันนี้ผมเจอประจำ เพราะต้องผ่านบริเวณชุมชน รถเยอะ เบียดกัน ไหนจะพี่วินนักซิ่งอีก แต่ไม่ได้รุนแรง แค่รอยขีดข่วน บางทีก็สีถลอกนิดหน่อย ได้แต่ถือว่าฟาดเคราะห์กันไป

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 16:04:07 »
พวกขับรถบรรทุกส่วนใหญ่ขับรถเร็วมาก รถก็บรรทุกหนักยังวิ่งเร็วอีกยังไงก็โทษเบรกแตกไว้ก่อนจะได้ไม่โดนสกรัม ถ้าบอกว่าซิ่งแข่งกันมามีหวังอ่วม เห็นภาพแล้วน่าตกใจจริงๆอยากเห็นคลิปว่ามาเร็วแค่ไหน รถที่ถูกชนน่าเห็นใจมากครับยับเยินเลยคงเสียเวลากันยาวละครับต่อนี้ไปลำบากเลย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 19:33:09 »
รถบรรทุกบอกไว้ก่อนว่าเบรคแตกตามเคยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 20:14:39 »
เส้นทางผมนี้ใช้ขับไปทำงานผ่านทุกวันครับ เป็นเส้นทางอันตรายเส้นหนึ่ง อุบัติเหตุรุนแรงเกิดขึ้นอยู่บ่อยๆ   ช่วง..สามพราน-นครชัยศรี-นครปฐม
จะเป็นถนนกว้าง 8 เลน ข้างละ4 เลน รถเยอะ แต่วิ่งเร็วครับ ผมคิดว่าถนนยิ่งหลายๆเลนรถยิ่งวิ่งเร็ว อตร.มากขึ้น
ถ้าที่ตรงไหนไม่มีสะพานลอยข้าม คนจะข้ามถนนนี้ยากสุดๆ แล้วมีรถพ่วง(บรรทุกดิน)วิ่งเยอะ
ยิ่งตอนขาตีรถเปล่าขับกลับนี่บางทีขับเหมือนแข่งกัน แบบชิดเลนขวาสุดก็เจอครับ

เท่าที่ทราบมาคนขับรถพ่วงสมัยนี้ ที่อายุน้อยๆลง 20 กว่าปึ-30กว่าๆ จะมีมากขึ้น ไม่เหมือนสมัยก่อนที่ค่อนข้างสูงอายุกว่า
ความไตร่ตรอง ใจเย็น รอบคอบ ความคึกคะนอง ต่างไปจากเดิมด้วยวัยวุฒิที่ต่างกัน

ผ่านมาทางนี้ขับระมัดระวังเป็นพิเศษหน่อยนะครับ ยิ่งช่วงนครชัยศรี-นครปฐมจะไม่มีไฟแดงเลย จะเลี้ยวกลับรถต้องระวังมากๆ
กลับรถค่อนข้างยาก ถนนหลายเลนแบบมีรถวิ่งเร็วๆนี่ การกะคาดคะเนจะยากยิ่งขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2016, 20:18:33 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 20:21:10 »
หน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการตรวจสภาพ ควรต้องรับผิดชอบบ้างแล้วนะครับ
รู้สึกจะไม่ค่อยเคร่งกันเท่าไหร่เลย ยิ่งเอกชนตรวจให้ขูดแค่เลขไปก็จบละไม่ได้ดูรถเลย

รถบรรทุกเก่ามากๆ บนถนนก็เห็นวิ่งกัน ดูภายนอกไม่น่าตรวจสภาพผ่านเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 21:07:52 »
เอสไม่ค่อยอร่อยเลย ผมชอบเป๊ปซี่แม็กซ์ แต่เลิกกินมาหลายเดือนแล้ว เพราะป่วย :'( :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 21:11:44 »
เดี๋ยวนี้ทำอะไรต้องมองกระจกหลังบ่อยๆ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 21:58:15 »
คงไม่ใช่เรื่องธุระกิจนะ ยอดสู้ไม่ได้ ดับเครื่องชน
รถค่ายน้ำดำนึง ซัดเข้าไปที่ค่ายน้ำดำอีกแห่ง
วินาศสันตะโร
One Day.

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 23:09:38 »
จะรีบไป...... ที่ไหนฟร่ะ คนอื่นเดือดร้อนไปด้วย (คำในช่องว่าง คุณจิมมี่ชอบพูดถึงบ่อยๆ อิอิ)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 23:44:20 »
จริงๆมีบ่อยๆครับ จริงแยกถนนใหญ่ ตจว เพียงแต่สมัยนี้มีอินเตอร์เน็ตช่วยกระจาย

ที่กระบี่มีอยู่แยกที่เข้าเมืองกระบี่ เค้าเรียกแยกตลาดเก่า ตรงนั้นรถพ่วง-รถบรรทุกสอยแบบนี้บ่อยๆครับ เพราะลงเนินมาเจอไฟแดง + เป็นโค้ง แล้วรถเยอะมาก
เละกว่านี้อีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 20:37:27 »
มุขที่รถบรรทุกใช้ประจำ เบรคแตก งานนี้ประกันอ่วม จ่ายบาน ทั้งค่าซ่อมรถ ค่ารักษาพยาบาล มาสด้าสองคันขาวนี่ถ้าเรียกค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถนี่คงได้หลายหมื่นกว่าจะรออะไหล่ กว่าจะซ่อมเสร็จ คงหลายเดือน(ยกเว้นจะเอาเงินค่ารถแล้วขายซาก)
คันนี้ประกันคงคืนทุน

ออฟไลน์ หมูปิ้ง

• Jr. Member
  • **
  • "น้ำใจบนท้องถนน"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 15:50:57 »
อยู่ที่ ดวง และความน่าจะเป็นเลยครับงานนี้