ผู้เขียน หัวข้อ: เอารูปพิธีปล่อยรถเมลล์รุ่นใหม่ล่าสุดของ ขสมก.มาฝากครับ  (อ่าน 15100 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
พิธีปล่อยรถเมลล์รุ่นใหม่ล่าสุดของ ขสมก. แต่เป็นปี2534นะครับ  :D :D :D

ไล่จากซ้ายไปขวาเลยนะครับ

- คันแรก รถปรับอากาศครีม-น้ำเงิน ยี่ห้อ Mercedes Benz รุ่น OF1617 Padane เกียร์อัตโนมัติ จำนวน 800 คัน

- คันที่สอง รถเมลล์ธรรมดาครีม-แดง ยี่ห้อ Mitsubishi Fuso รุ่น RP116 เกียร์ธรรมดา จำนวน 500 คัน

- คันที่สาม รถเมลล์ธรรมดาครีม-แดง ยี่ห้อ Daewoo รุ่น BS120 เกียร์ธรรมดา จำนวน 450 คัน

- คันที่สี่ รถเมลล์ธรรมดาครีม-แดง ยี่ห้อ Isuzu รุ่น MT111R เกียร์ธรรมดา จำนวน 540 คัน

- คันที่ห้า รถเมลล์ธรรมดาครีม-แดง ยี่ห้อ Hino รุ่น AK176 เกียร์ธรรมดา จำนวน 540 คัน

รวมทั้งหมด 2,830 คัน

ถ้ามองแล้วรู้สึกคุ้นๆตาก็ไม่ต้องแปลกใจทุกวันนี้รถทุกรุ่นที่อยู่ในภาพก็ยังใช้งานอยู่ถึงจะผ่านมา21ปีแล้วก็เถอะ คนไทยเก่งไม่แพ้ชาติอื่นในโลก ;)  ;)  ;)

ปล. ผมชอบ Fuso RP116 มากที่สุดครับเพราะเป็นธรรมดารุ่นเดียวที่เป็นเครื่องวางด้านท้ายแถมเสียงเครื่องยนต์ก็เพราะซะด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

Isuzu รุ่น MT111R , Hino รุ่น AK176 ได้ยินเสียงก่อน 1-2 ป้ายก็รู้ว่าครีมแดงมา  ;D ;D ;D ;D

ชอบ Fuso RP116 เหมือนกันเสียงเพราะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: เอารูปพิธีปล่อยรถเมลล์รุ่นใหม่ล่าสุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:47:15 »
เห็นตั้งแต่เกิด20ปีผ่านไป มันก้ยังวิ่งอยู่....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2012, 20:27:34 โดย PJ" »

ออฟไลน์ choomodify

20 ปี ผ่านไปรถเมลล์บ้านเราก็เหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง  5 5  5

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
ไม่ยักกะรู้ว่าตอนเด็กๆผมได้นั่งเมอซิเดสเกือบทุกวันเลย  ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มันเป็นรถที่ทนมากจริงๆ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
มีใครว่าง มารีวิว การนั้งรถเมล์ มั้ง.... คันไหนนั้งดีกว่ากัน นิ่มกว่ากัน อิอิ

ออฟไลน์ prai

ครม. เมื่อวานนี้ 18/9/55 กระทรวงคมนาคม เตรียมเสนอคณะรัฐมนตรีอนุมัติจัดซื้อรถโดยสารใช้เชื้อเพลิงก๊าซธรรมชาติ หรือ เอ็นจีวี ขององค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ หรือ ขสมก.จำนวน 3,183 คัน วงเงินประมาณ 13,000 ล้านบาท ตกคันล่ะ 4 ล้านบาทเศษ เพื่อให้เพียงพอกับผู้โดยสาร เนื่องจากรถเมล์ ขสมก.ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันมีสภาพเก่าและเสียบ่อย

ออฟไลน์ Fly to dream

มีใครว่าง มารีวิว การนั้งรถเมล์ มั้ง.... คันไหนนั้งดีกว่ากัน นิ่มกว่ากัน อิอิ

Isuzu สีส้ม Euro2 ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ถ้าเฉพาะในรูปนี้ปอ.เบนซ์ชนะเลิศครับ ส่วนที่เหลือถ้านั่งข้างหลังเนี่ยกินมาอิ่มหรือข้าศึกโจมตีระวังทะลักเพราะมันเด้งเป็นลูกชิ้นเลย นึกถึงซูซูกิคาริเบี้ยนไว้เด้งแบบนั้นแหละ

ครม. เมื่อวานนี้ 18/9/55 กระทรวงคมนาคม เตรียมเสนอคณะรัฐมนตรีอนุมัติจัดซื้อรถโดยสารใช้เชื้อเพลิงก๊าซธรรมชาติ หรือ เอ็นจีวี ขององค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ หรือ ขสมก.จำนวน 3,183 คัน วงเงินประมาณ 13,000 ล้านบาท ตกคันล่ะ 4 ล้านบาทเศษ เพื่อให้เพียงพอกับผู้โดยสาร เนื่องจากรถเมล์ ขสมก.ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันมีสภาพเก่าและเสียบ่อย

ปัญหาคือ 1,500 คันแรกเป็น Hino ส่วนที่เหลือหวยออกรถจีนเฮ้อ ถ้าใช้รถจีนรถที่อยู่ในรูปนี่ซ่อมดีๆใช้ได้อีกนานชัวร์ อย่าง isuzu มาตรวัดทุกอย่างขึ้นครบนะเออถึงจะ20ปีแล้วก็เถอะ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ไม่เอา hybrid มาบ้างงง 5555 volvo 7700 diesel city bus hybrid

ทุกชีวิตปลอดภัยใน volvo แต่ต้องติดกันกระสุนด้วยนะ 555

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

All model still running today.  :)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
หากอนาคต ขสมก มีเปลี่ยนรถใหม่ ต้องเน้นผู้ผลิตเลยครับว่า Spec ไทยขอสูงๆไว้ก่อนไว้ลุยน้ำท่วม 

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ทุกวันนี้ก็ยังวิ่งอยู่เลยครับ ทนถึกจริงๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
พิจารณาจากตูดผม เพราะทุกรุ่นผมได้ใช้บริการหมด

- Mercedes Benz รุ่น OF1617 Padane
รุ่นเกียร์ธรรมดา นุ่มพอที่ผมจะอ่านหนังสือในรถได้ และ แอร์เย็นใช้ได้ แต่เบาะกรอบแตกง่ายเหมือนกันทุกคัน ส่วนรุ่นเกียร์อัตโนมัติต้องพิจารณาคนขับเป็นรายๆไป เพราะคนขับรถเมล์หลายคนขับเกียร์ออโต้ไม่เป็น บางคนกระทืบคันเร่งแล้วปล่อยสลับกันตลอดทางจนรถเด้งหน้าเด้งหลัง

- Mitsubishi Fuso รุ่น RP116
รุ่นนี้ผมชอบที่สุด ช่วงล่างนุ่มนวล เบาะนิ่ม และ เนื่องจากเครื่องยนต์อยู่ท้ายรถเสียงจึงเงียบ

- Daewoo รุ่น BS120
ตูดผมบอกว่า รถรุ่นนี้ช่วงล่างแย่ เวลาคนขับเลี้ยวในวงเวียนม.เศรษฐกิจนี่ถึงกับโคลงเหมือนหนังเรือ่ง speed ภาคแรก และกระด้างมาก เบาะแข็งเหมือนเอาไวนิลแปะบนไม้แข็งๆ เครื่องยนต์เสียงดังสนั่น และ คนขับยังชอบเอาไปติดเครือ่งเสียงเพื่อฟังเพลงเสียงดังสนั่นรถอีกต่างหาก ขนาดใส่หูฟังเสียงยังลอด แต่ผมต้องนั่งมันทุกสัปดาห์เพื่อกลับบ้าน

- Isuzu รุ่น MT111R และ Hino รุ่น AK176
ผมให้คะแนนเท่ากันในเรื่องความนุ่มนวลและเสียงเครื่องยนต์

ออฟไลน์ DArkMaster

ทนดีจริงครับ ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถรางไฟฟ้าจะรฺ่งกว่าในระยะยาวรึเปล่าครับ ไม่ง้อน้ำมัน ไม่ง้อก๊าซ แต่ลงทฺนสูง หรือไม่งั้นเอางบไปลงรถไฟฟ้าให้หมดเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

เบนซ์ช่วงล่างนุ่มนวล (ไม่รู้เป็นถุงลมหรือเปล่า) แต่เสียงเร่งเครื่องดังสนั่นมาก แถมแรงแต่เสียงแต่ตัวรถไม่ไปเท่าไหร่เลย
ในจำนวนรถเมล์ร้อน (ครีมแดง) ผมชอบมิตซูที่สุดครับ เทคโนโลยีทันสมัยมากในยุคนั้น (เครื่องหลัง) แถมแรงชนิดใล่บี้รถเก๋งสบายๆ ทรงตัวดีใช้ได้ ส่วนยี่ห้ออื่นทั้งแข็งและไม่แรงเลย

เบนซ์ช่วงล่างนุ่มนวล (ไม่รู้เป็นถุงลมหรือเปล่า) แต่เสียงเร่งเครื่องดังสนั่นมาก แถมแรงแต่เสียงแต่ตัวรถไม่ไปเท่าไหร่เลย
ในจำนวนรถเมล์ร้อน (ครีมแดง) ผมชอบมิตซูที่สุดครับ เทคโนโลยีทันสมัยมากในยุคนั้น (เครื่องหลัง) แถมแรงชนิดใล่บี้รถเก๋งสบายๆ ทรงตัวดีใช้ได้ ส่วนยี่ห้ออื่นทั้งแข็งและไม่แรงเลย

- Benz OF 1617 ระบบกันสะเทือนเป็นแหนบแต่แหนบมันจะนุ่มกว่าชาวบ้านเค้า รุ่นนี้เกียร์อัตโนมัติเป็นแบบขั้นบันไดด้วยนะไฮโซป่ะล่ะ

- Fuso แรงสุดไม่แปลกครับ เพราะมันใส่เครื่อง260แรงม้ามา ในขณะที่ชาวบ้านชาวช่องเค้าพกมันแค่ร้อยแรงปลายๆ แถมเบรคยังเป็นแบบลมอัดล้วนซะด้วย สังเกตได้ว่าเบรคมือรถนี้เป็นเบรคลม เวลาคนขับเค้าทักทายกันจะปล่อยลมเบรคมือดังปิ้วๆ แต่ thailand flood festival ปีที่แล้วเจ้า Fuso หงอยไม่ได้ไปว่ายน้ำกับเพื่อนๆร่วมรุ่นเพราะรถตัวเองเครื่องมันวางต่ำ ได้แต่มองเพื่อนๆว่ายน้ำกันตาปริบๆ 555

ออฟไลน์ kan.kom

เครื่องใหม่
แต่คนขับไม่ใหม่
หลายสายคงยังโหดเหมือนเดิม

ออฟไลน์ bs

• Full Member
รถเมล์พ่วงปัจจุบันยังมีวิ่งอยู่ไหมครับไม่เห็นมาสักพักใหญ่ๆแล้ว
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ Action

ยังคงเอกลักษณ์และอัตลักษณ์เดิม ๆ เอาไว้ไม่เปลี่ยนแปลง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

รถเมล์พ่วงปัจจุบันยังมีวิ่งอยู่ไหมครับไม่เห็นมาสักพักใหญ่ๆแล้ว

- รถพ่วงเบนซ์จอดตายอยู่ที่อู่ปากน้ำครับ ซ่อมไม่ไหวแล้วรถรุ่นนี้จาก50คัน สุดท้ายก่อนเลิกเหลือ35คัน แบ่งกันวิ่งอยู่2สายคือ 511 กับ 145 ที่เหลือเก็บไว้เป็นอะไหล่ซ่อมกินตัว รถวิ่งๆอยู่ฌาปนกิจตัวเองอีก3คัน

- รถพ่วง ikarus 283 จอดตายอยู่ที่อู่มีนบุรีเหตุผลเดียวกันซ่อมไม่ไหวหาอะไหล่ไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ lotto

• **
ชอบเบาะ padane ครับ น่าจะเป็นเบาะรถเมล์ที่หลับสบายที่สุดแล้วล่ะ

รถใหม่ๆ อย่าง king long แทบไม่ได้เสี้ยว แข็งปวดก้นมาก

แต่ส่วนตัวผมชอบ euro benz oh1829/63 (หมายเลขข้างรถ 66xxx) พึ่งกลับมากันหลังจากโดนสั่งจอด คันสภาพดีๆ แรงดีครับ เสียงเครื่องกับเบรคเป็นเอกลักษณ์ดี

ออฟไลน์ mathician

ไม่เอา hybrid มาบ้างงง 5555 volvo 7700 diesel city bus hybrid

ทุกชีวิตปลอดภัยใน volvo แต่ต้องติดกันกระสุนด้วยนะ 555

ไม่เข้าใจมุขนี้อ่ะ

รถเมลแดงนี่มันก็อึุดแหะ ใช้งานทุกวัน เป็นเวลา 20
ซ่อมแล้วซ่อมอีก แต่ก็ใช้งานได้เรื่อยๆ
ใช้จนคุ้ม

ออฟไลน์ ceberos

รถแรง หรือไม่แรงอยู่ที่ใจฮะ ดู สาย8ดิ กระจกแตกหมด เกียร์เน่า เบิ้ลเข้าเกียร์ รถยังเอียง เหมือนโช๊คตาย มันยังวิ่งไล่เราอย่างไม่รู้จักกลัว แยกที่จะเลี้ยวไป รพ.รามา อย่างกับเส้น Drag สมัยก่อนไปเรียนมหาลัยต้องไปเสาวรีย์ทุกวัน มันแข่งทุกวันเคยเจอมันจอดชักมีด จะมาฟันกันด้วย  :D สาย44 วิ่งด้วยกันรถใหม่กว่ายังยอมแพ้เลยฮะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป

- รถพ่วงเบนซ์จอดตายอยู่ที่อู่ปากน้ำครับ ซ่อมไม่ไหวแล้วรถรุ่นนี้จาก50คัน สุดท้ายก่อนเลิกเหลือ35คัน แบ่งกันวิ่งอยู่2สายคือ 511 กับ 145 ที่เหลือเก็บไว้เป็นอะไหล่ซ่อมกินตัว รถวิ่งๆอยู่ฌาปนกิจตัวเองอีก3คัน

- รถพ่วง ikarus 283 จอดตายอยู่ที่อู่มีนบุรีเหตุผลเดียวกันซ่อมไม่ไหวหาอะไหล่ไม่ได้แล้ว

เหมือนว่าบริษัทเขามีหมกเม็ดหรือโกงอะไรด้วยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT

ไม่เข้าใจมุขนี้อ่ะ

รถเมลแดงนี่มันก็อึุดแหะ ใช้งานทุกวัน เป็นเวลา 20
ซ่อมแล้วซ่อมอีก แต่ก็ใช้งานได้เรื่อยๆ
ใช้จนคุ้ม

อ่อ เห็นชอบมีการขว้าง สิ่งของ กับยิงใส่รถเมลอะครับ >:( เลยถ้าใช้ volvo เพื่อจะปลอดภัยขึ้นบ้าง และต้องติด กันกระสุนด้วยอะคับ 55  ;D

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
ชอบ Fuso ด้วยคนครับ...โดยเฉพาะเวลาเข้าเกียร์ไม่รู้ว่าเป็นอะไร
ทำไมเข้าเกียร์ทีไรต้องได้ยินเสียง เหล็กกระทบกันดัง เอี้ยง ทุกที 555

ไม่รู้ว่าแต่ละท่านจำช่วงเวลาที่จ่ายค่าตั๋วถูกสุดกันได้ไหมครับ
ของผมรู้สึกว่าจะเป็นปลายๆยุด 3บาท เข้าสู่ยุค 3.5 บาท อิอิ

ออฟไลน์ Tharit

• **
ปกติรถพวกนี้ นอกจากงานซ่อมบำรุงเครื่องยนต์และระบบกลไกทั้งหลาย ปกติพวกบริษัทรถที่เซอวิสรถพวกนี้เค้าดูแลเรื่องสภาพตัวถังให้ด้วยมั้ยครับ?

สังเกตุเห็นมาหลายทีละ ว่าอีซูสุจะมีสภาพภายนอกและภายในดูดีกว่าเพื่อน โดยเฉพาะตัวรถร้อนนี้จอดเทียบกันกับที่เหลือ ดูใหม่กว่าเป็นสิบปี  :o