ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ในแบบที่คุณต้องการ  (อ่าน 4177 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
รถยนต์ในแบบที่คุณต้องการ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 23:18:43 »
รถยนต์ในแบบที่คุณต้องการเป็นแบบไหนครับ สำหรับผมรู้สึกว่าทำไมเวลาเลือกซื้อรถยนต์ซักคันให้ได้ตามความต้องการที่ครบถ้วน หรืออย่างน้อยให้ได้ใกล้เคียงกับความต้องการมากที่สุดในงบที่มันจำกัด ผมรู้สึกว่าแทบจะไม่มีเลย ณ ปัจจุบันรถยนต์ที่มีขนาดและราคาตรงความต้องการของผมมากที่สุดคันนึงคือ Kia Grand Carnival ครับ ผมรู้สึกว่าทั้งขนาดตัวรถที่ดูใหญ่แต่ดูเข้ารูปพอดีทั้งๆที่มันมีระยะฐานล้อที่กว้างพอๆกะH1 ถ้าหากภายในได้การพับเบาะที่ราบเรียบได้มันจะเป็นรถที่สมบูรณ์มากสำหรับผม ปัญหาเดียวที่มีคือมันเป็นแบรนด์kiaแค่นั้น ผมอดคิดไม่ได้ว่าทำไมรถยนต์แบรนด์รองถึงทำรถถูกใจผมทั้งขนาดตัวรถที่ดูคุ้มค่าและราคาที่เป็นมิตรได้ขนาดนี้ วันนี้มีโอกาศได้เห็นแบบระยะใกล้ๆบนถนนในซอย แว๊บแรกแบบว่าเฮ้ย อินโนว่าใหม่นี่ก็สวยนี่หว่า แต่พอเพ่งๆมองดู อ้าว นี่มันGrand Carnival คือเส้นสายมุมเอียงมันแบบคล้ายอินโนว่าเหมือนกัน สรุปผมก็คงจะหารถที่มันลงตัวกะชีวิตยังไม่ได้55 ปล.ยังมีอีกคันที่อยากได้คือ เจ้าH-1 นี่แหล่ะ แต่ติดที่มันออกมานานเหลือเกิน ถ้าโฉมใหม่ออกมาก็อาจจะได้เจอเนื้อคู่ครับ รอต่อไป

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: รถยนต์ในแบบที่คุณต้องการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 00:24:54 »
ของผมไม่ขออะไรมากครับ เอาเป็นแค่ SUV ขับสี่ยกสูงหน่อยไว้ผ่านถนนแย่ๆเวลาไปเที่ยวถ่ายรูป ซ่อมง่ายมีศูนย์ให้เข้าก็ถือว่าพอใจแล้ว
ตอนนี้ได้เก๋งยกสูงขับสี่มาใช้ ก็ถือว่า happy แล้วครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 00:38:23 »
ผมมีชอบจริงๆไม่กี่รุ่นครับ แล้วมันก้เป็นยุคๆไป อย่างตอนนี้สำหรับผม C coupe ลงตัวหมดครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 01:59:45 »
คิดซะว่าในโลกใบนี้อาจไม่มีอะไรที่เหมาะกับเราร้อยเปอร์เซ็นต์
แต่มันอาจจะมีตัวเลือกซักอย่างที่ไม่เหมาะกับเราน้อยที่สุด

พวกเราเกิดมาทันยุคนี้นี่ก็ดีสุดๆแล้ว
มีตัวเลือกมากมายหลายหลาก
หากย้อนกลับไปซัก20ปีที่แล้วนี่แค่จะหารถที่ขนคนพร้อมๆกันเกิน5คนนี่มีแต่รถตู้กับรถกระบะ ลำบากจริงๆ

ส่วนของผมก็ชอบแนวๆรถสปอร์ต พวก86 caymanนี่แหละครับ ขับมันส์ดี
จะเล็กจะแคบช่างมัน ขับมันส์ไว้ก่อน

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 02:10:57 »

คงเป็นพวกแวกอนที่แรงๆหน่อย ซัก Levorg หรือ V60 กำลังดี ชอบรถใหญ่ๆ หนักๆขนของได้เยอะ ขับมั่นๆ ทรงสวย ภายในน่ามอง ไม่สนออปชั่นมากเพราะรถคันที่ผ่านๆมาไม่เคยมีลูกเล่นอะไรอยู่ละ 55555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 02:46:00 »
เลือกที่มันเหมาะที่สุดสำหรับเราก็พอครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 04:51:11 »
แค่ 2 ข้อ

1. อยากได้ + ผ่อนไหว

2. แม่ชอบ เมียชอบ

ผมได้ฝืน ข้อ 2. ยังโดนด่าถึงทุกวันนี้ปีกว่าๆแล้ว 555 รอบหน้าไม่กล้าแล้วคร้าบ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 06:54:48 »
เวลาจะเลือกซื้อรถ ผมคิดถึงประสิทธิภาพ/ราคา การบำรุงรักษา ความยากง่ายในการซ่อมหาอะไหล่ทดแทน ไม่ค่อยคิดถึงราคาขายต่อ เพราะโอกาสจะใช้รถต่ำกว่า 10 ปี มีน้อน ถ้าซื้อแล้ว มักใช้ยาว ๆ แล้วมีข้อสำคัญที่ไม่อาจจะมองข้ามไปด้วย คือ เมียต้องชอบ เมียต้องนั่งสบาย อันนี้เค้าบอกมา

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 07:10:34 »
แค่ 2 ข้อ

1. อยากได้ + ผ่อนไหว

2. แม่ชอบ เมียชอบ

ผมได้ฝืน ข้อ 2. ยังโดนด่าถึงทุกวันนี้ปีกว่าๆแล้ว 555 รอบหน้าไม่กล้าแล้วคร้าบ

เพราะเหตุผลข้อ 2 อาจทำให้ไม่ได้ขับ new cx-5 แหะๆๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 07:12:21 »
C-SUV ก็พอแล้วสำหรับผมตอนนี้

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 07:59:15 »
สำหรับผม ตอนนี้อยากได้ VAN หรือพวก ESTATE ครับ
SEDAN 5ประตู HATCH BACK ยังรู้สึกขนของไม่เท่าไหร่ ไม่จุใจเท่า VAN
เพราะต้องการความนุ่ม นิ่ง นั่งสบาย และขนของเล็กๆน้อยๆได้
แต่แต่ละรุ่นที่มีในตลาดตอนนี้ เกิน 2 ล้าน หมดเลย :'(
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:20:46 »
ตรงตามความต้องการ ไม่มีปัญหาหนักอะไร มีอู่ที่ไว้ใจได้ มีศูนย์ที่ไว้ใจได้ ราคาตรงตามเป้าหมาย เท่านี้ก็โอเคละครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:23:59 »
ผมต้องการแค่ขับสนุกเครื่องแรงช่วงล่างมั่นใจ เบาะคนขับนั่งสบาย เครื่องเสียงเพราะ แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:30:16 »
อยากได้ Subaru XV ที่มีเครื่องยนต์+เกียร์ของ CX5 2.2 หรือ 2.5 ครับ  ::)

กับ all new E-class ที่มีช่วงล่าง การบังคับควบคุม พวงมาลัย แบบ 5 Series  :-*

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:47:05 »
รถแต่ละรุ่น แต่ละประเภท มันมีความเหมาะสมในแต่ละสถานการณ์และสภาพถนนที่แตกต่างกัน
เลยไม่มีรถที่สมบูรณ์แบบในความต้องการของเรา ถ้ามีมันก็จะแพงระยับจนเราสู้ไม่ไหว
เอามาทำเองก็บานปลาย ไม่จบไม่สิ้น

ผมเลยเลือกที่จะมีมากกว่า 1 คันครับ ไม่ต้องแพงมาก ไม่ต้องหรูมาก แต่ตอบโจทย์เราได้ มีรถสำรองใช้ยามที่ต้องซ่อม
อยู่ในงบที่เราสู้ไหว ทั้งราคาและค่าดูแล

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:03:14 »
ตอนนี้ Honda city ลงตัวสุด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:22:09 »
รถที่เหมาะ กับผมตอนนี้ มีแล้วครับ คือ  S90 แต่มันไม่เหมาะ กับกระเป๋าตังค์ของผม จึงยังรีๆรอๆ อยู่

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:43:51 »
รถแต่ละรุ่น แต่ละประเภท มันมีความเหมาะสมในแต่ละสถานการณ์และสภาพถนนที่แตกต่างกัน
เลยไม่มีรถที่สมบูรณ์แบบในความต้องการของเรา ถ้ามีมันก็จะแพงระยับจนเราสู้ไม่ไหว
เอามาทำเองก็บานปลาย ไม่จบไม่สิ้น

ผมเลยเลือกที่จะมีมากกว่า 1 คันครับ ไม่ต้องแพงมาก ไม่ต้องหรูมาก แต่ตอบโจทย์เราได้ มีรถสำรองใช้ยามที่ต้องซ่อม
อยู่ในงบที่เราสู้ไหว ทั้งราคาและค่าดูแล
นั่นหล่ะครับ ตอนนี้ผมจึงต้องมีรถ2คันเพราะมันมีดีกันคนหล่ะอย่างครับ แต่รถที่อยากได้ดันเป็นแบรนด์ไม่คุ้นเคยครับ ถ้าแปะตราพี่โตนะผมจะขายสองคันออกแล้วไปซื่อเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:56:45 »
มันเปลี่ยนไปตามกาลเวลา  สิ่งแวดล้อม สังคม และอายุ.....

สำหรับผม ณ  ปัจจุบัน ไม่ได้สนใจรถใหม่มากนัก  เห็น สวย  อยากได้  แต่ไม่ซื้อ  เสียดายเงิน..

ใช้มือสองเป็นหลักครับ....

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:15:32 »
Sedan ---> Holden Commodore VFII
Estate ---> Subaru Levorg 2.0GTS Spec B
SUV ---> Cadillac Escalade
Pickup ---> Ford F150 Raptor
GT ---> Shelby Mustang GT350
Roadster ---> Mercedes R107 560SL Panzerwagen

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:44:39 »
ผมอยากได้ SUV เครื่องดีเซลประมาณ 2000 cc. แรงม้าสักร้อยปลายๆ ความประหยัดใช้งานจริง 15-17 กม.ต่อลิตร ขับสี่ ถุงลม 7 ใบ ระบบช่วยต่างๆครบถ้วน ราคาล้านต้นๆ เบาะนั่งสามแถว แอร์ธรรมดา มีจอหลัง (มันจะมีไหมนะ)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:49:00 »
เอาตามตรง ใจผมตอนนี้ อยากได้รถแบบ Honda Jazz 1.2 india or Nissan Note 1.2 (ที่กำลังจะขายในบ้านเรา)

ผมชอบรถที่เบาะสูงๆ เข้าออกง่ายๆ แบบ march ที่ใช้อยู่ คือ ดีมากๆ ในจุดนี้

ผมไม่ชอบเครื่องใหญ่ แต่ผมเน้นเครื่องที่ประหยัดน้ำมัน ดังนั้นเครื่อง 1.0 3 สูบ ไปจนถึง 1.2 4 สูบ ก็ตอบโจทก์ผมได้ละ เพราะผมใช้แต่ในเมือง และทางราบ วิ่ง ตจว มีบ้างแต่ผมก็ขับไม่เร็ว ไม่มีโอกาสเค้นกำลังเครื่องยนต์ ไม่ได้ขึ้นดอย (ขึ้นดอยผมเช่ารถไปดีกว่า)

พื้นที่ห้องโดยสารแบบ Jazz and Note คือน่าใช้ครับ มีที่เก็บของใหญ่พอควร หลังคาสูง ซึ่ง march ผมมีจุดด้อยตรงที่เก็บของนี่แหละครับ แต่ก็ดีในราคาของมัน

สรุป ผมจะรอดู Note ครับ แต่รอดูยาวๆ ซึ่ง Jazz ในอนาคตอาจใส่เครื่อง 1.2 มาแล้ว ส่วน Yaris ผมอยากให้ toyota ไปแก้งานออกแบบมาใหม่ รถมันเตี้ยและเเบนเกินไป ขับลำบาก ผมเสียดายนะ toyota เป็น brand ที่ดี อู่นอกไว้ใจได้หาง่ายกว่านิสสัน แต่ติดตรงตัวรถของทั้ง Yaris และ Vios ที่มันดูวัยรุ่นเกินไป เตี้ย แบน นั่งสบายก็ติดหลังคาและใต้ท้องเตี้ย เบาะต่ำ เข้าออกลำบากเกินไป

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:49:26 »
new triton 4wd at ครับ เลือกเพราะขับ4fulltime + ปรับปรุงช่วงล่าง // รีแฟลช // ยาง+ผ้าเบรกดีๆ // อัพเกรดเครื่องเสียง เหมาะกับอาชีพและการใช้งานในประจำวันครับ
..........

ส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีรถรุ่นไหนที่ถูกใจไปทุกอย่าง แต่ด้วยความไม่สมบูรณ์ของมัน ทำให้เรามีโอกาสหาทางปรับปรุง สุดท้ายมันจะเป็นงานศิลป์ของเราที่มีแค่ชิ้นเดียวในโลกครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 14:20:37 »
อยากได้ d segment สวยๆ ครับ
หน้าตาแบบ Mondeo

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 14:33:42 »
จขกท. เจอโจทย์เหมือนผมเลยครับ
ผมก็ดู H1 แต่ตอนนี้ทางบ้านเชียร์ให้เอา อิโนว่า ครับ
ก็คงตามใจคนที่บ้านแหละครับ โตโยต้าก็มีข้อดีอยู่หลายๆด้านเหมือนกัน

รถที่ผมต้องการ ที่ตอบโจทย์จริงๆ จะเป็น Velfire ครับ
แต่ราคาแพงไป และที่บ้านก็ไม่ให้ซื้อมือ2 (เบื่อขี้ปากคนไกล้ตัว)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 16:52:55 »
รถที่ตรงความต้องการไปตรงกับ D-Seg พอดีครับ เลยมีตัวเลือกน้อย ทดลองขับครบแล้วก็เลือกคันที่ใช่ที่สุด เลือกไม่ยากเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 17:10:09 »
ถ้าตรงๆตอนนี้เลยก็ BRV แต่อยากได้แบบตัวท็อปที่นั่งสองแถวก็พอ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 23:02:04 »
1ผมชอบ
2แฟนอนุมัติเห็นชอบด้วย
3เครื่องแรง หรือเอื้อต่อการโมดิฟายต่อ
4บอดี้สวยแข็งแรงดูได้นานและไม่ใช่ไส้กรอก3ขนาดเหมือนที่ปัจจุบันเป็น
5เหมาะสมกับการใช้งานชีวิตประจำวัน
6สมรรถนะใช้ได้ไม่เป็น2รองใคร
7แบรนด์มีความน่าเชื่อถือ

สุดท้ายแล้วก็ยังไม่เจอรถคันไหนที่ตอบโจทย์เราได้หมด เลยปลงๆหล่ะครับทุกวันนี้
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 00:17:54 »
ผมชอบขับรถคันเล็ก แต่ผมอยากให้มันขับดีแบบรถคันใหญ่ อัตราเร่งดีแบบรถใหญ่

ประมาณว่า

ผมชอบรถขนาดเฟียสต้า แต่อยากให้วางเครื่อง 1.8 ของอัลติส
และช่วงล่างนิ่งแบบเดียวกับแคมรี่ 

ถ้าทำออกมาขายคันละ9แสน ผมซื้อนะ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 22:51:11 »
ผมชอบขับรถคันเล็ก แต่ผมอยากให้มันขับดีแบบรถคันใหญ่ อัตราเร่งดีแบบรถใหญ่

ประมาณว่า

ผมชอบรถขนาดเฟียสต้า แต่อยากให้วางเครื่อง 1.8 ของอัลติส
และช่วงล่างนิ่งแบบเดียวกับแคมรี่ 

ถ้าทำออกมาขายคันละ9แสน ผมซื้อนะ
จริงๆเฟียสต้ามันก็มีครบแบบที่คุณต้องการแล้วนะครับ เครื่องแรงก็1.0อีโคร์บูท ช่วงล่างนิ่งจนรถใหญ่ๆอายไปหลายคันครับ แต่ติดอย่างเดียวที่ปัญหาของยี่ห้ออีกแหล่ะครับ55