ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมที่เราจองรถไปแล้วเซลล์ไม่สามารถเชคได้ว่ารถเราผลิตอยู่ขั้นตอนไหนแล้ว?  (อ่าน 12466 ครั้ง)

ออฟไลน์ kratai49

• Newbie
  • *
จองไปเกือบจะ 1 เดือนแล้ว เซลล์ไม่เคยโทรมาหาแม้แต่ครั้งเดียว
ถ้าเราจะโทรไปถามว่ารถเราอยู่ ในขั้นตอนการผลิตช่วงไหนแล้ว เซลล์พอจะหาคำตอบ
ให้เราได้หรือไม่ครับ ว่ารถเราประกอบเสร็จหรือยัง ขนส่งตอนไหน เป็นต้น

ปล.จอง อัลเมร่าไว้ครับ

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
อันนี้ตอบตามความเข้าใจนะครับ ส่วนตัวคิดว่าเช็คได้ แต่ขั้นตอนมันยุ่งยากมากกกกกกกกก
และเซลล์ก็ไม่น่าจะมีอำนาจขนาดจะเช็คให้ได้นะครับ

ถึงการผลิตรถยนต์จะมีหมายเลขระบุตัวเครื่องเอาไว้ก็จริง แต่เวลาเราจอง เราก็แค่มีหลักฐานเป็นใบจอง
แต่ไม่ได้ระบุหมายเลขของตัวรถที่จะได้ว่าเป็นคันไหน การส่งมอบรถจะเป็นไปในลักษณะของการตามคิวการจองมากกว่า
เพราะงั้นการจะเช็ครถที่ตนจองว่าผลิตอยู่ขั้นตอนไหนจึงน่าจะเป็นอะไรที่ระบุชัดเจนไม่ได้
แต่ถ้าจะดูเป็นล็อตๆไป น่าจะมีโอกาสง่ายกว่านะครับ

สรุป: โทรถามเซลล์เองเลยครับว่ารถจะได้ประมาณช่วงไหน (ต้นเดือน กลางเดือน หรือ ปลายเดือน)
ไม่ต้องรอให้ติดต่อมาก็ได้ครับ แล้วจะคอมเพลนไปก็ได้ว่าเซลล์ไม่มีการอัพเดทกับทางส่วนงานที่รับแจ้ง / ร้องเรียน ของบริษัทนั้นๆ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
ผมว่า ไม่ได้หรอกครับ

จองรถก็เหมือนจอง iPhone 
โรงงานผลิตออกมา ส่งไปตามที่ดีลเลอร์/โชว์รูมสั่ง เซลล์ก็เอาของตรงนี้มาให้ลูกค้า
JC TU #54

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
เช็คไม่ได้(ง่ายนัก)หรอกครับ เซลล์ก็รู้แค่ว่ารถที่จะมาส่งนั้นมีรุ่นอะไรสีอะไรบ้าง แล้วเค้าก็จัดคิวให้กับลูกค้าอีกทีนึง

ออฟไลน์ toonze

เวอไปป่าวครับ ที่จะเช็คว่ากำลังประกอบอยู่ตรงไหน  อย่างมากก็เช็คได้แค่รถที่ประกอบเสร็จแล้รอส่งมอบละครับ

และอีกอย่างครับ ได้ติดตามข่าวน้ำท่วมบ้งป่าวครับ ต้องเข้าใจส่วนนี้ด้วยนะครับ ว่าพึ้งกลับมาผลิต คนอื่นรอ 3 เดือนก็มีครับ ใจเย็นๆๆถ้าชอบจริงๆๆ

ไม่ทราบจองอะไรไปครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าคุณจอง rollroyce bentley ferrari พวกนี้เช็คได้เลยครับว่ารถคุณอยู่ขั้นตอนไหนแล้วเพราะเป็นการผลิตแบบ by customer order จริงๆ ส่วนรถทั่วๆไปนั้นไม่สามารถเช็คได้ครับ รู้แค่กำหนดการคร่าวๆเท่านั้น ปกติแต่จะศูนย์จะทำสต๊อกรถไว้ล่วงหน้า การที่เขาบอกว่ารถจะมาเมื่อไหร่คือรถที่่ทางศูนย์เค้าสั่งสต๊อกไว้ครับ

ออฟไลน์ apinui

ผมก็ว่าไม่ได้เหมือนกันครับ

จากที่เคยได้ยินมา เซลจะสั่งยอดรถให้เทำนั้นครับ เช่น

เดือนนี้ มี รุ่น A สี ขาว 6 คัน รุ๋น B สีดำ 8 คัน .... ฯลฯ ประมาณนี้ .... ให้กับโชว์รูม ...

แล้วทีนี้ โชว์รูมก็จะสั่งรถ จากโรงงานอีกทีว่า ทีรุ่น A และรุ่น B สีอะไรบ้าง และกี่คัน ....

ทีนี้ ทางโรงงานก็จะแจ้งว่า ล๊อตที่สั่ง เช่นรุ่น B สี ดำ จะได้ ภายในวันไหน และรุ่น A สี ขาว จะได้วันไหน ... แค่นั้น

ส่วนจะรู้ถึงขั้นตอนขนาดว่า .. ตอนนี้รถคุณ กำลังใส่เครื่อง แต่รอล้อ อยู่ หรือ ใส่ครบแล้ว แต่รอ QC หรือ ใส่เบาะหน้าเสร็จแล้ว กำลังใส่เบาะหลัง  ฯลฯ แบบนี้ เค้าคงไม่รู้ขนาดนั้นหรอกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2011, 20:23:30 โดย apinui »

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่าเช็คได้ครับว่าผลิตถึงไหนแล้ว แต่คิดว่าเค้าคงไม่อยากเปลืองเวลามานั่งเช็คหรอกมั้งครับ เพราะถ้าได้รถเค้าก้แจ้งเรา แค่นั้น ถ้ายังไม่เสร็จเค้าก้บอกว่ายังไม่เสร็จ

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่มีทางที่จะเช็คได้หรอกครับ
อย่างมากก็รู้ว่ารถล๊อตนี้สีอะไร รุ่นไหน กี่คัน และจะตัดมาได้กี่คัน
ส่วนรถของคุณจะเป็นคันไหนไม่มีใครบอกได้ครับ เพราะการจองรถ ไม่ได้แปลว่าจะให้จองตั้งแต่เริ่มผลิต

แต่เป็นแค่การจองคิวที่คุณจะได่รถแค่นั้น และต่อให้คุณจะจองไปแล้ว ก็ไม่ได้แปลว่ารถจะมาให้คุณ
อย่างพ่อผมจองวีโก้สีเทาดำ จองเป็นคนที่สามเลยเพราะไปตอนเช้า แต่ปรากฏว่าได้รถล่าช้ากว่าคนที่จองหลังจากพ่อเกือบ 3 เดือน
เพราะไม่มีมีคิวผลิตสีที่พ่อผมจอง

หรือรถผมเอง camry 2.0G extremo สีขาว ผมก็จอแค่ 3 สัปดาห์นิดๆ เพราะศูนย์ที่ผมออกรถเป็นศูนย์ใหญ่ จึงดึงรถได้ และมีการตัดคิวได้
ในขณะที่ผมลองไปถามศูนย์ที่เล็กกว่าก็ได้คำตอบว่ารอนานกว่านั้น

ดังนั้นต่อให้เราจองไปแล้ว ศูนย์สั่งไปแล้ว ก็ไม่ได้แปลว่ารถจะมา คุณต้องตามดีๆ ว่ามีรถตัดมากี่คัน สีอะไร รุ่นอะไร และใช่ของคุณไหม
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ rachatajp2525

• Newbie
  • *
เซลล์ไม่ได้มีอำนาจขนาดนั้นหรอกครับ เพราะเซลล์ก็เหมือนเด็กเสริฟแหละครับ ได้แต่รับเมนูจากคุณมา แล้วก็ส่งไปให้ห้องครัวทำครับ ไม่มีอำนาจขนาดจะไปตรวจสอบได้ว่าตอนนี้ทำไปถึงไหนแล้วอะครับ
  อีกอย่าง ถ้าเป็นอัลเมร่า ต้องทำใจครับว่านานครับเพราะ ผมว่ายอดจองคงสูงมาก เพราะยี่ห้ออื่นไม่มีรถขาย คนก้อเลยหันมาเล่นนิสสัน โดยเฉพาะอัลเมร่า คิวยาวแน่นอน อยากได้ต้องรอครับ ;D ;D

ออฟไลน์ auuuu

• **
คิดว่าsale เชคให้ไม่ได้หรอกครับ น่าจะบอกความคืบหน้าประมาณว่าจะมีรถมาเพิ่มที่ศูนย์อีกประมาณสัปดาห์ไหน

ถ้าไม่รีบ รอ..ก็มีข้อดีนะครับ ได้รถผลิตใหม่ๆเลย ไม่ใช่รถค้างอยู่ในสต็อก (ประสบการณ์คนไม่รอครับ  :-\)

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ปกติรถตลาด ดีลเลอร์จะใช้วิธีการสั่งจองรถไปที่บริษัทแม่ ตามสี รุ่น ที่เลือกไว้ บริษัทแม่ผลิตเสร็จก็จะส่งมา เพราะฉะนั้น ผมไม่คิดว่าจะสามารถเช็คได้ครับ แต่อาจเช็คได้แค่ว่าสีนี้ รุ่นนี้จะมาเมื่อไร เพราะทางดีลเลอร์จะมีกำหนดการการส่งรถจากบริษัทแม่ ผมเห็นที่ดีลเลอร์ฮอนด้ามีตารางส่งรถเลยว่าจะมีสีนี้รุ่นนี้มาตอนไหน (อันนี้ก่อนน้ำท่วมน่ะครับ)

ที่เห็นก็มีพรีอุสตอนแรกๆ ที่บอกว่ามีบัตรจอง และสามารถตรวจสอบได้ตลอดทางอินเตอร์เน็ตว่ารถอยู่ในกระบวนการไหน

อ้อ ผมเห็นอีกยี่ห้อคือเชฟ การจองรถโดยใช้สิทธิ์พนักงาน จะมีการแจ้งเลขตัวถังรถทันทีที่รถถูกเข้าสู่กระบวนการผลิต ทางผู้ใช้สิทธิ์สามารถโทรสอบถามได้ทั้งที่กรุงเทพฯ และระยอง ว่ารถอยู่ในกระบวนการหรือขั้นตอนไหนในการผลิต และลูกค้าผู้ใช้สิทธิ์จะสามารถทราบได้แน่นอนว่ารถที่ตนจองไว้ จะส่งมายังดีลเลอร์ที่ลูกค้าผู้ใช้สิทธิ์จะรับรถได้เมื่อไร และผลิตเสร็จเมื่อไร สามารถสอบถามได้ตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ตอบให้ครับ

เซลล์ไม่สามารถเช็คได้ครับ แต่่่. ผู้จัดการศูนย์สามารถทำให้ได้ครับ (นิสสันน่ะ)

ผจก.สามารถรู้ได้ว่ารถที่ศูนย์สั่งผลิตเสร็จวันไหน และรถรถอีกกี่คันถึงนิสันจะเอารถมาส่งที่ศูนย์

แต่ไม่ค่อยทำกันเท่านั้นเองครับ (ใช้เวลา๑วัน)

รถที่คุณจองมันจะไประบุที่หรัสตัวถังรถตั้งแต่อยู่ในสายการผลิตเลย(อ้างชื่อศูนย์แทนชื่อคน)

และในกรณีคล้ายๆกันกับBMW ที่ผลิตในประเทศเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ off_033

เซลจะรู้ว่า lot นี้ของใครบ้างแค่นั้นละครับ 

เลขตัวถังจะระบุชื่อเลย  คงขอดูได้แค่ว่า lot นี้มีของคุณรึเปล่าแค่นั้น

ออฟไลน์ mongolias

ผมคิดว่าเซลส์ ไม่น่าจะเช็คให้ได้นะครับ หรือถ้าได้ ก็น่าจะยุ่งยากพอสมควร
แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ทำงานในบริษัทรถ คุณสามารถรู้ได้ครับ ว่ารถที่คุณจองนั้นตอนนี้อยู่ที่ไหนแล้วครับ

ออฟไลน์ mhc2007

• **
ระบบบ้านเราผมว่าเช็คยากครับ ผู้จัดการแหละตัวดี ชอบเอารถของคิวที่จองลัดคิวไปให้คนอื่น
เมื่อเจ็ดปีก่อน ผมจองรถยี่ห้อหนึ่ง เซลโทรมานัดให้รับรถ รถมีสามคัน ลูกค้ามาห้าคน ปวดหัวเลย ถามเซลว่าเกิดอะไรขึ้นเซลบอกว่าผู้จัดการบอกว่าให้แจ้งลูกค้าว่ามารับรถได้

ออฟไลน์ banch

ตามได้อยู่แล้ว ถ้าจะตาม

งานพวกนี้มันมีขั้นตอนแน่นอนตายตัว ตรวจสอบย้อนกลับได้หมด

เซลล์ส่งยอดให้ศูนย์ 

ศูนย์ส่งยอดให้มาร์เก็ตติ้ง

มาเก็ตติ้งส่งยอดให้โรงงาน

โรงงานผลิตตาม PO

รุ่นไหน สีไหน อยู่ PO ไหนก็ว่ากันไป