ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับ series ท่อ Fujitsubo ครับ เลือกไม่เป็น  (อ่าน 5309 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
งงกับ series ท่อ Fujitsubo ครับ เลือกไม่เป็น
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 11:03:51 »
อยากหาท่อมาใส่ให้ BRZ

เล็ง HKS Legamax Premium เอาไว้ครับ

เป็นแบบเฉพาะพักปลาย ไม่ใช่แบบ Cat back

ราคาเอาเรื่องอยู่ที่ 3 ปลาย ๆ ถ้าเป็น Cat back จะอยู่ราว ๆ 5 หมื่น

ส่วนตัวชอบท่อซิ่งเงียบ เคยใช้ HKS Silent Hi-power มาก่อนครับ

เสียงเพราะ ดีไซน์สวย มีกระเปาะอะไรก็ไม่รู้คงเป็นสูตรของเค้า ราคา HKS Thailand 1.8 หมื่่นบาท

ตอนนี้อยากได้ตัวอื่นมาพิจารณา เทียบกับ Legamax Premium

เล็งไปที่ Fujitsubo ซึ่งค่อนข้างมั่นใจว่าราคาจะถูกกว่าครับ

ลองหาข้อมูลเองแล้วงงมาก ในเว็บไม่บอกอะไรมากเลย

เจอรุ่นเต็มไปหมด ทั้ง Authorize, Legalis, R L RM E K S โอ้ยย อะไรก็ไม่รู้เต็มไปหมด

จะ search จากรุ่นรถก็ไม่ได้อีก ออกแบบเว็บไม่เผื่อชาวต่างชาติเลย

งงมากครับ ผมควรเลือกรุ่นไหน ที่ไม่ดังมาก คล้าย Silent Hi power , หรือ Legamax Premium ของ HKS ครับ

ไม่ดังมาก หมายถึงเดินเบาเงียบเหมือนท่อเดิม แต่พอขับแล้วเสียงทุ้มเพิ่มไม่มาก แตกนิด ๆ ไพเราะเพราะจัง

พอได้รุ่นแล้ว ค่อยติดต่อหาตัวแทนจำหน่ายต่อไปครับ จะคุยตอนนี้มันกว้างมาก ๆ

ผมเข้าใจว่าคนขายอาจแนะนำให้ได้ แต่ผมถามในนี้ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Livealifeulove

• Newbie
  • *
Re: งงกับ series ท่อ Fujitsubo ครับ เลือกไม่เป็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 11:17:07 »
ถ้ายังชอบ HKS แล้วดังไม่มาก น้ำหนักเบาลงเยอะ ผมเชียร์ ตัว Spec L ครับ แต่พออ่านถึงบรรทัดล่างๆของ จขกท แล้ว ขอเชียร์ Fujitsubo authorize r type s ครับ เดินเบาเงียบ เสียงมาประมาณรอบสามพัน ทุ้มๆ เพราะๆ ยิ่งลากรอบเสียงแตกนิดๆ กำลังดี  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2019, 11:19:07 โดย Livealifeulove »

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
Re: งงกับ series ท่อ Fujitsubo ครับ เลือกไม่เป็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 11:51:26 »
Fujitsubo น่าจะเงียบ ใกล้ๆ STD เลยนะครับ อาจจะเงียบไปหรือเปล่า

ถ้าชอบสวยๆ งาน Custom ไป Suruga speed ครับ ลอง Search ดู แต่ราคาโหดมัก

เสียงดุ เวลาเร่ง เวลาขับปรกติไม่ดังครับ ผมใส่ใน IS350

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 12:50:30 »
มีรูปให้ดูด้วย

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 13:17:34 »
-ผมเคยนั่งรถเพื่อนที่ใช้autorized r ได้คาแรคเตอร์ทุ้มนุ่ม แบบที่ คุณsnk ต้องการครับ รอบเบาแทบไม่ดัง แต่เสียงทุ้มหนักแน่นในรอบสูง ไม่แตก ไม่แปร๋น
-คาแรคเตอร์ ท่อขึ้นกับheadด้วยครับ ถ้า เป็น uel จะได้เสียงรัมเบิ้ลเพิ่มขึ้นมาอีก
-ก่อนซื้อท่อใหม่ลองหาในไลน์กรุ๊ปห้องซื้อขายของคลับดูก่อนครับ บางครั้งมีมือสองสภาพดีหลุดมาประหยัดไปได้เยอะ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 14:40:44 »
ว่าแต่ในเว็บรถมือสอง เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยเห็น 86 BRZ อยู่เลย ทั้งทีปีที่แล้วมีเป็นสิบๆคัน

หรือว่าไม่เอาลงประกาศกันครับ

:-\ :-\

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 18:19:46 »
Outback ผมใช้ Legalis R เป็น cat-back system , down-pipe HKS นอกนั้นเดิมๆ ... ค่อนข้างเงียบนะครับ ยกเว้นช่วงรอบต่ำๆกว่า 1200 รอบจะมีหึ่งๆหน่อย ถ้าขับคลานๆในเมืองอาจจะรำคาญ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 19:37:31 »
ผมเอา model รถ ค่อยๆไล่เปิดดูทีละซีรี่ส จนเจอครับ

รถผมเป็น Authorize S ครับ ยืนยันว่า ทุกวันนี้ ตอนขับปกติ แทบไม่ได้ยินเสียงท่อแล้วครับ จะไปเริ่มได้ยินตอนเกิน 3 พันรอบ ซึ่งความเร็วก็เกิน 130 - 140 ไปแล้วครับ แต่ถ้าความเร็วเดินทาง หรือ ขับปกติ ไม่ได้ยินเลยครับ นอกรถก็คำรามเบาๆ คนทั่วไปไม่รู้ด้วยว่า เปลี่ยนท่อมา

แต่ตอนรถผม ผมเทียบสเปคกับ HKS ES Premium ทาง HKS ที่รอบเท่ากัน เค้าเงียบกว่า FGK อีกนะ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 07:41:33 »
ส่วนตัวแนะนำเป็นแบบ catback ไปเลยจะดีกว่าครับ

เรื่องท่อ จากที่ผมเคยลองทำมา ตั้งแต่ใส่ หม้อพักปลายของแต่ง ทำหม้อพักกลางเพิ่ม (catback) ม้าขึ้นน้อยมากครับ (เทสบนไดโนของ testcar) จะมาเริ่มเห็นผลกันจริงๆก็ต้องลามมาถึง แคท กัน ถึงจะเริ่มสำแดงฤทธิ์เดชกันออกมา แต่พอมี hiflowcat + ด้วยพวก catback อันนี้มาเห็นหน้าเห็นหลังอยู่นะครับ

ถ้าจะเริ่มทำท่อ ถ้าเริ่มจาก catback ไว้ก่อนน่าจะดีกว่า ขยับอีกทีจะไป hiflowcat อะไรก็จะได้สะดวกขึ้นครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 09:25:33 »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่แนะนำครับ ช่วยผมได้เยอะมากครับ