ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 20 สิงหาคม 2022  (อ่าน 2652 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 20 สิงหาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/pfbid0ogY8cAuS767E1SqzPmP4umAobMzS5tx8EGHeW5ydZMN5fCm3xNWFYfBBwvqqkNPGl/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ Partarajarin

สงสัยครับว่าพื้นรถยนต์ส่วนใหญ่​ทำไมถึงต้องใช้พรมผ้าครับ​ ทำไมไม่ทำจากหนังสังเคราะห์​หรือยางแบบเดียวรถกระบะส่งของตอนเดียวหรือรถ​ Toyota​ Commuter​ ครับ​ จะได้ทำความสะอาดง่าย​ และ​ Staria​ SEL​ ต้องตรวจสอบอะไรบ้างและทราบปัญหา​ประจำรถอะไรบ้าง​ ​ครับ​ พอดีคุณ​แม่จะรับรถสิ้นเดือน​ครับ​

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ถามคุณจิมครับ
วันเปิดตัวรถ ญี่ปุ่น กับ ฝรั่ง หรือ จีน
เขาดูดวง ดูฤกษ์ยามบ้างไหมครับ
เชื่ออะไรแบบนี้แบบทางบ้านเราไหมครับ

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
TOYOTA C-HR 1.8 เบนซิน ถึงเพลาเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วครับ 1 ทำไมรุ่นนี้ ผ้าเบรคหลังหมดก่อนเบรคหน้าครับ 2 เราควรเปลี่ยนทั้ง หน้า-หลัง พร้อมกันเลยรึป่าวครับ 3 ใช้ยี่ห้อไหน รุ่นอะไร ดีครับ ยี่ห้อ Brembo ดีมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2022, 13:45:17 โดย ฟิลแฟน »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Dunlop Enasave EC350+ ที่ติดมากับ Veloz อินโดล้อ 16” และ Ativ ไทยคละล็อตกับ Yokohama AE30
อยากทราบว่าปรับปรุงคุณสมบัติจากพวก EC300/EC300+ มามากน้อยแค่ไหนครับ
รู้สึกตอนนี้ยังหาข้อมูลได้ยาก และในอนาคตจะจำหน่ายเป็นยาง Mass มั้ยครับหรือจะสงวนเฉพาะ OEM ติดรถ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
ในอนาคต(อีกไม่นาน) รถ wagon กับ hatchback จะหายไปจากตลาดมั้ยครับ
เพราะจากที่ดูรถ wagon ก็เหมือนจะไปทับไลน์ hatchback
ส่วนรถ hatchback ก็มี SUV ที่มีทรงคล้ายกันแต่อเนกประสงค์มากกว่า เป็นตัวเลือกแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2022, 13:46:03 โดย kira_kira »

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
อยากให้เปรียบเทียบประสิทธิภาพยางหน่อยครับ ระหว่าง

Pilot sport 4
Pilot sport 5
RE004

ทั้งในด้านการเกาะถนน การรีดน้ำ เสียงและความนุ่มของยาง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Plus8592

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำยางที่เน้นเสียงเงียบหน่อยครับ
จะเปลี่ยนยางMu-X2020ขนาด265/50-20
1. BRIDGESTONE HT684II
2. MICHELIN PRIMACY SUV
3. TOYO PROXES ST3
4. NITTO NT420S

ออฟไลน์ red898

ทำไมBRZถึงมีก้านไฟเลี้ยวอยู่ฝั่งซ้ายครับทั้งๆที่เป็นรถญี่ปุ่นพวงมาลัยขวา

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
สัปดาห์ก่อนพี่จิมพูดเรื่อง Leaf gen 2 ที่จะขายบ้านเรา อยากขอถามเพิ่มว่า
- จะมาช่วงไหน
- จะแก้เรื่องหัวชาร์จ,ระบบระบายความร้อนมั้ย
- ราคาจะ 2 ล้านเหมือนเดิมมั้ยคับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
ตอนนี้ Misubishi ประเทศไทย มีแผนที่จะจัดจำหน่ายรถ EV ตระกูล SUV บ้างไหมครับ
เพราะไปเห็นมาคันหนึ่ง ถูกใจด้านในรถพอสมควร ที่แก้มล้อด้านหน้าซ้ายเขียน EV
แต่ สเปครถเหมือน PHEV มอเตอร์หลังกำลัง 80 กว่าๆ ไฟท้ายคล้ายๆ Jolion แต่เก็บเส้นสายดีขึ้น

หรือว่าคันนี้จะเป็น outlander ตัวใหม่ที่กำลังจะมา เพราะลองหา spy shot หลายๆที่แล้วไม่มีคล้ายๆเลย

ออฟไลน์ Keep Looking Up

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ปัจจุบันผมใช้ Civic FD 1.8 ตอนนี้ 130,000 โล มีแพลนจะขายแล้วอัพเกรดไปซื้อ forester ภายใน 1 ปี แต่ civic เพิ่งเริ่มมีอาการเกียร์กระตุกตอนเครื่องเย็น ไม่อยากลงทุนโอเวอร์ฮอลเกียร์ (คชจ.น่าจะประมาณ 20,000+) ฝืนใช้ต่อไปก่อนน่าจะไหวไหวครับ ส่วนใหญ่ขับในกทม.วันละ 10-15 โล ออกตจว.บ้าง 2-3 เดือน/ครั้ง

ขอถามเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยว่าถ้าสมมติ forester ตัว minor change จะได้ eyesight 4.0 คุ้มค่าการรอไหมครับ ถ้าเทียบกับตัวปัจจุบัน และอัตราเร่งช่วงออกตัว forester ถ้าเทียบกับ civic จะถือว่าอืดกว่ามากไหมครับ

สวัสดีครับ หลังจากเพิ่งดู full review new yaris ativ เมื่อวาน วันนี้ผมจองเรียบร้อยแล้วครับ ตัวท็อปเบาะแดง เลยมีคำถามครับ ว่าถ้าอยากให้รถนุ่มเงียบกว่าเดิม ยางติดรถนี้ดีพอไหมครับ หรือถ้าเปลี่ยนยางควรเป็นตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
ช่วงก่อนหยุดวันแม่ ผมเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ B... เพราะขี้เกียจรอคิวศูนย์ หรืออู่เฉพาะทาง ร้านมีบริการตรวจเช็คฟรี พอเช็คแล้วบอกว่าต้องเปลี่ยนหลายอย่าง ไม่งั้นจะมีปัญหา พอรถเสร็จแล้ว สรุปยอดที่ต้องจ่ายไป  2 หมื่นปลายๆ แบบนี้ผมโดนฟันแล้วใช่ไหมครับ 555
ปล. Suv/Sedan C-segment ค่ายญี่ปุ่น ตอนนี้ ทาง HLM คิดว่ารุ่นไหน สมรรถนะและการขับขี่ดีสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2022, 14:07:08 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ Nikle_pk

รบกวนสอบถาม

Michelin pilotsport5
ไม่ทำ size 215/50/17 เหรอครับ
ถามมา 2 ร้าน ตอบเหมือนกันครับ
มีแต่ Pilotsport 4 ราคา 4,900

พอเปลี่ยนเป็น PS5  225/45/17
ราคาโดดไป 6,900 เลยครับ

ใส่ Civic FC RS เน้นนุ่ม ล้อเดิม
ขอบ 17 เอาไงดีครับ หรือ ใส่ PS4 ก็พอครับ

ปล.ระหว่า primacy4 กับ pilotsport 5
อะไรนุ่นเงียบกว่ากันครับ ปกติขับไม่เกิน 120-130 ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
ช่วงนี้ฝนตกน้ำท่วมบ่อย ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าถ้าจะขับรถลุยน้ำ มันมีวิธีประมาณระดับน้ำไม่ควรสูงเกินเท่าไหร่ถึงลุยได้ครับ เช่น ไม่ควรเกินครึ่งล้อ หรือ ไม่ควรถึงพื้นห้องโดยสาร

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
    ยินดีกับลูกค้านิสสันครับ ที่ผู้บริหารบริษัทแสดงความช่วยเหลือลูกค้าเป็นพิเศษ      น่าจะได้ใจลูกค้าใหม่ๆอึกเพียบ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากชวนพี่ๆร่วมวิเคราะห์เหตุผลที่คนขับช้าแช่ขวา ส่วนตัวมองว่ามาจากทรรศนคติของคนกลุ่มนั้น อยากทราบว่าพวกพี่ๆคิดว่าจะมีทางที่จะแก้ปัญหาอย่างไร หากประเทศเรามีการสอบใบขับขี่แบบญี่ปุ่นหรือทำให้มีมาตรฐานที่สูงกว่านี้จะช่วยมั้ยครับ

ผมใช้ Altis 1.8 sport ตัว Nurburgring มาได้ 6 เดือนครับ
มีความรู้สึกว่า เวลาเข้าโค้งบนทางด่วนด้วยความเร็วประมาณ 80-100 km/h แล้วย้วยๆ ไม่ค่อยมั่นใจ
ยิ่งช่วงนี้เจอฝน ขับทางตรง ยังเหวอๆ
เมื่อก่อนใช้ Vios เห็บหมา ช่วงล่างเดิมๆ ใส่ Pilot sport 3 ยังมั่นใจกว่านี้เลยครับ
ยางติดรถ 225/45/R17 ตอนแรกนึกว่าจะได้ Dunlop Sport MAXX 050 ปรากฏได้มาเป็น Michalin Primacy4
ผมควรเปลี่ยนยางใหม่เป็นรุ่นไหนดีครับ หรือทนใช้ไปก่อน เพิ่งใช้มาได้เกือบๆหมื่นกิโลเอง
ปกติเป็นคนใช้รถทุกวัน ความเร็ว 120+ ชอบมุดบ้างบางครั้ง

ออฟไลน์ boatkiss

• **
ปัจจุบันใช้เทียน่า L33 อยู่ ชอบการขับขี่ ช่วงล่าง กำลังสนใจ civic ehev El+ การขับขี่ ช่วงล่าง ใกล้เคียงกันเปล่าครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน รบกวนสอบถามครับ

1. Swift 2015 ตอนนี้ใช้ยาง Goodyear Excellece 185/55 R16 ตึงตังมาก อยากได้นิ่มนวลกว่าเดิม หากใส่ Triplemax 2  195/55 R16  จะนิ่มขึ้นหรือเห็นความต่างจากรุ่นเดิมไหมครับ เพราะหน้ากว้างขึ้นแก้มก็สูงขึ้นนิดนึง

2. รถ Eco Car หรือรถเครื่องเบนซิน มี EGR ไหมครับ แล้วต้องถอดมาล้าง หรืออุด เหมือนรถเครื่องดีเซลไหมครับ เพราะปกติเห็นมีแค่เครื่องดีเซล ที่พูดถึงการล้างปีกผีเสื้อและ EGR กัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

- งานดีไซน์รถของแต่ละค่าย ไม่ว่าจากประเทศไหนก็ตาม เพราะอะไรที่บางค่ายสามารถออกแบบได้ดีขึ้นกว่ารุ่นก่อนหน้าที่เคยทำมา แต่บางค่ายยังคงเส้นคงวา หรือออกแบบได้แย่กว่าเดิม ที่สามารถเห็นได้จากกรณีของรถแบรนด์ Citroen, Peugeot, Hyundai และ Kia ที่งานดีไซน์ดีขึ้นในไม่กี่ปีที่ผ่านมา ส่วน Toyota, Honda หรือแม้แต่ Subaru ที่ดีไซน์ดีบ้างไม่ดีบ้างคละรุ่นกันไป

- พี่ๆ คิดว่า หาก GM สามารถลดค่าใช้จ่ายซ้ำซ้อน ค่าพิมพ์เขียวที่เกินจำเป็น และปัญหาภายในเก่าๆ ออกไปทั้งหมด ค่ายรถดังกล่าวจะยังคงทำตลาดในไทยแล้วยังทำรถขายได้โดยไม่ขาดทุนได้หรือไม่ครับ เพราะผมมองว่าค่ายนี้ทำดีไซน์รถดีอยู่แล้ว และสามารถเอามาทำตลาดในไทยได้เลย แล้วรถบางรุ่นก็ดูดีกว่าค่ายรถจีนด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Nathavit

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมมี่ครับว่า Toyota Yaris Ativ hybrid คาดว่าจะเป็นเครื่อง WA-VEX แบบ e-smart hybrid หรือ Toyota Synergy Drive M15A-FXE ครับ และขอความเห็นและเปรียบเทียบเครื่องยนต์ดังกล่าวด้วยครับ

ออฟไลน์ mochalatte

อยากทราบว่าทีมงาน HLM เคยได้รับใบสั่งเรื่องความเร็วระหว่างทดสอบรถไม้ครับ
หรือเทสบ่อยจนรู้หมดว่าช่วงไหนมีกล้อง
ถ้าได้ใบสั่งต้องรับผิดชอบเองไม้ครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามเรื่องกฏหมายใหม่ที่จะบังคับให้คนคาดเข็มขัดที่เบาะหลัง แบบนี้ชาวกระบะแค็ปจะได้รับผลกระทบอะไรบ้างครับ ถึงขั้นต้องขายรถทิ้งไปซื้อกระบะ4ประตูไหมครับ เพราะทุกวันนี้คนซื้อกระบะแค็ป ซื้อมาเพื่อจ่ายภาษีถูกกว่า4ประตู

ปล.แอบสะใจคนที่ใช้กระบะแค็ปแล้วมาขิงคนใช้กระบะ4ประตูว่าฉันจ่ายภาษีถูกกว่า  ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ mewzabahl

Pajerosport 2016 4wd
ใช้ทางเรียบ 90% ทางดิน 10%
ล้อ18 ยาง At งบ 20k เลือกตัวไหนดีและเพราะอะไรครับ

1. Dunlob grandtrek at5 หรือ at25
2. Goodyear wrangler at
3 yokohama geolander at g015
4 รุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ kumatz

• Newbie
  • *
BMW E36 318i แบตฯตอนนี้ขนาด 100Ah
สามารถเปลี่ยนขนาดเท่าเดิมได้เลยไหมครับ หรือต้องดูอะไรพิเศษเพิ่มเติม
แล้วแบตฯไซส์นี้ราคาประมาณเท่าไรเหรอครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน Headlightmag ทุกท่าน

อยากทราบการเรียกการทำธุรกิจของธุรกิจรถยนต์ครับ อย่าง Tan Chong Subaru อย่างนี้คือเป็น Joint-Venture ระดับ Regional ถูกต้องไหมครับ คือขายด้วยผลิตด้วย แล้วอย่าง Wearnes, RMA, Inchcape นี่คือ Regional Distributors ใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ

1. Swift 1.2 ปี14 ผ้าดรัมเบรคหลังวิ่งมา1.5แสนโลแล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ แต่ถอดมาดูเหลือค่อนข้างเยอะ ควรเปลี่ยนไหมครับ อายุการใช้งานที่นาน จะเสื่อมเหมือนของผ้าดิสเบรคไหมครับ

2. เห็นในคลิปตามยูทูปต่างๆ เวลาทดสอบรถในสนาม เช่นการ สลาลอม ขับเข้าไปที่ความเร็ว60 แล้วหักเลี้ยวหลบกรวย พอเราถึงจุดหักปุ๊บ เราต้องคาคันเร่งรักษาความเร็วไว้ที่60ไหมครับ หรือปล่อยคันเร่งแล้วบังคับรถหักหลบกรวยอย่างเดียวจนจบพอ

ปล.คลิปคลองในอังกฤษ ที่รถขับพุ่งลงคลอง ชื่อว่าอะไรครับ ได้ยินพี่พูดในรายการแต่จำไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2022, 14:49:54 โดย ชอบกลับดึก บ้านลึก ซอยเปลี่ยว »

ออฟไลน์ Kitsada

• Newbie
  • *
สอบถามครับ Subaru Forester ควรใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 0w-20 หรือ 5w-30 ดีครับ แล้ว Forester ของพี่บาสติดฟิล์มกระจกยี่ห้ออะไรอยู่ครับตอนนี้