ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Samsung Galaxy แล้วเจอแบบผมบ้าง ระวังเอาโทรศัพท์ไปทะเลแล้วจะเสีย  (อ่าน 19119 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เรื่องมีอยู่ว่า
Samsung Galaxy SIII ของผม ซื้อมาได้ ประมาณ 7-8 เดือน ตอนนี้อยู่ศูนย์เป็นครั้งที่ 6 แล้ว โดนทั้งเปลี่ยน MainBoard ตอนที่ซื้อมาได้เดือนครึ่ง ทั้งแก้FirmWare กับ Update Software ในศูนย์เฉลี่ย 1.5เดือน/ครั้ง เหตุเพราะศูนย์บอกว่า Software ที่ส่งไปให้ Update ไม่สมบูรณ์ (แล้วจะส่งมาทำไม) ทั้งเปลี่ยนสายชาร์จ และ

ล่าสุดผมไปสัมมนาที่เกาะทะลุ (1-3เม.ย.56)เอาไปนั่งเล่นริมชายหาด กลับมาได้สองวัน ลำโพงแตกและช็อต พอเอาไปเข้าศูนย์เปิดมามีคราบเกลืออยู่รอบลำโพง ศูนย์บอกว่า "ไอน้ำทะเลอาจจะเข้าไปได้" ทำให้เคลมไม่ได้ โดนค่าซ่อมไปอย่างน้อย 1000 บาท รอ 3สัปดาห์เป็นอย่างเร็ว สุดเซ็ง

นอกจากนี้ ก่อนหน้าผมจะซื้อ S3 แม่ผมซื้อ Samsung Galaxy ACE Plus ให้เป็นของขวัญสอบเข้ามหาลัยได้ ใช้ไปได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ รับสายไม่ได้ เข้าศูนย์ แก้FirmWare กับ Update Software 3ครั้งในเดือนเดียว จนศูนย์ยอมเปลี่ยน MainBoardให้ รอเกือบ 2 เดือน สุดท้ายผมก็เปลี่ยนเป็น S3 ส่วนเจ้า ACE อยู่กับน้องสาว ตอนนี้บางทีเครื่องปิดเอง บางทีอยู่ดีๆก็สั่นไม่หยุด

แล้วสิ้นเดือนนี้ ผมจะซื้อ Note 10.1 แทนiPad เพราะผมใช้ทำงานได้มากว่า iPad2 ของผม (ถูกน้องผมยึดไปแล้ว) พูดตรงๆ ยังเสียวๆอยู่ว่าจะเกิดเหตุอีก

อยากทราบว่า เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ คนไหนเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้หรือคล้านกันบ้างครับ แล้วคุณว่าผม"ซวย"มั้ยที่เจอแบบนี้
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จขกท."ซวย"ครับ

ถ้าไม่คิดมากและไม่ติดแบรนด์และเคส ขอแนะนำให้ย้ายค่ายครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
ผมทำโทรศัทพ์มาก็ 7-8ปียังไม่เคยเจอครับ ยกเว้นไอโมบายช่วงเปิดตัวแรกๆ   อาจเป็นผู้โชคดี 1 ในหลายๆร้อยคนครับ............(ซวย) ครับ   

ออฟไลน์ H.

ไม่ซวยหรอกครับ อุปกรณ์ไอทีกับน้ำทะเลมันแสลงกันมากๆ แค่ไอทะเลนิดหน่อยก็เละแล้ว ทีหลังก็หาจำพวกถุงกันน้ำออกมาหุ้มอีกทีก็ดีครับ
H.

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ค่ายนี้ผมย้ายหนีไป---------- ก่อนละครับขอบายดีกว่า มีปัญหา ตั้งแต่โทรศัพท ยัง ชุดเครื่องเสียง 555 เลยไม่เอาละครับ เจอแต่ตัวแย่ๆ 55

แต่แปลกนะผมเอา iphone ไป ทะเล วางไว้ รืมหาดเลย บนกางเกงที่วางไว้บนชายหาด ก็ไม่เห็นมีปัญหาไรเลยนะครับ ของพี่ผมก็ iphone htc ก็ไม่มีปัญหานะครับ

จขกท อาจจะดวงไม่ดี ไปนิด เจอเครื่องที่แย่จิงๆ  ;D

เป็นยี่ห้อที่ผมไม่คิดจะเอาอีกเลย 5555

ออฟไลน์ paulmoderndog

ใช้ Samsung Nexus อยู่ ดีมากครับ  หลัง up เป็น Jelly Bean 4.2.2 ก็ยิ่งดีขึ้นไปใหญ่ แต่4.2.1 มีปัญหา bluetooth ขาดอย่างเดียว จอใหญ่

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
ย้ายหนีแล้วเหมือนกัน ย้ายมา lumia 920 เมื่อเดือนก่อนทำหล่นบนทรายหยิบขึ้นมาเป่าทรายแทบตายกว่าจะออกจากซอกจอ ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

อาจจะซวยก็ได้ เพราะพ่อผมใช้ โนเต 10.1 คู่ไปกับอิพ๊าด สอง ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ LaTeX

ใช้S3มา10เดือน มีรีบูตเอง4-5ครั้งนานๆที
ชาจไม่เข้าปรากฎเป็นที่สาย เปลี่ยนสายหาย แล้วก็โครเมี่ยมลอก นอกนั้นปกติดีครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ใช้S3มา10เดือน มีรีบูตเอง4-5ครั้งนานๆที
ชาจไม่เข้าปรากฎเป็นที่สาย เปลี่ยนสายหาย แล้วก็โครเมี่ยมลอก นอกนั้นปกติดีครับ

โชคดีจังเลยครับ เครื่องเพื่อนผม ก็เคลมแค่สายชาร์จ สงสัยผมซวยจริงๆ

ค่ายนี้ผมย้ายหนีไป---------- ก่อนละครับขอบายดีกว่า มีปัญหา ตั้งแต่โทรศัพท ยัง ชุดเครื่องเสียง 555 เลยไม่เอาละครับ เจอแต่ตัวแย่ๆ 55

แต่แปลกนะผมเอา iphone ไป ทะเล วางไว้ รืมหาดเลย บนกางเกงที่วางไว้บนชายหาด ก็ไม่เห็นมีปัญหาไรเลยนะครับ ของพี่ผมก็ iphone htc ก็ไม่มีปัญหานะครับ

จขกท อาจจะดวงไม่ดี ไปนิด เจอเครื่องที่แย่จิงๆ  ;D

เป็นยี่ห้อที่ผมไม่คิดจะเอาอีกเลย 5555

กำลังอยากจะเปลี่ยนอยู่ครับ แต่รอให้เหลือประกันสักเดือนสองเดือนแล้วค่อยขาย(ศูนย์ต่อประกันให้อีกสามเดือนทุกเครื่อง) ระหว่างนี้เก็บตังค์และทนใช้ไปก่อน จริงๆจะบอกลายี่ห้อนี้เป็นเครื่องสุดท้าย แต่หา Tablet แบบ Note 10.1 ไม่ได้ เลยจำใจต้องซื้อ และคงจะเป็นเครื่องสุดท้ายของยี่ห้อนี้จริงๆ

ปลายปีคงได้เปลี่ยนใหม่ ระหว่าง
-iPhone5 16GB ตอนแรกไม่ค่อยชอบ แต่เห็นศูนย์ดูมีประสิทธิภาพมาก แล้วประกอบกับเครื่องเสียงรถยนต์ชุดใหม่ ดันเล่นApp ผ่านได้ เลยน่าสนใจ
-Sony Xperia Z  Android เหมือนเดิม ชอบ สวย น่าใช้
-Nokia Lumia 920 ของใหม่น่าลอง โดยเฉพาะ City Lane น่าลองมากๆ

ย้ายหนีแล้วเหมือนกัน ย้ายมา lumia 920 เมื่อเดือนก่อนทำหล่นบนทรายหยิบขึ้นมาเป่าทรายแทบตายกว่าจะออกจากซอกจอ ;D ;D
ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ น่าสนใจมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 23:42:01 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ผมโดนแล้วครับ สนิมที่รูชาร์จแบตเตอรี่ วันดีคืนดีโทรศัพท์มันก็ขึ้นชาร์จแบตเอง ทั้งที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย . .
ไอ้เจ้า Samsung Galaxy นี่แหละ

ออฟไลน์ decptt

ใช้ Note2 1 เครื่อง ไม่มีปัญหาเลยครับ
ส่วนการซื้อโทรศัพท์ ผมแนะนำซื้อจากศูนย์AIS, DTAC ดีกว่าครับ รับประกันดีกว่าศูนย์มือถืออีกครับ
ขนาดของผม Sony Z ไม่รับประกันเปลี่ยนเครื่อง 7 วันของ TG FONE แต่ที่ศูนย์DTAC, AIS บอกว่า มีปัญหา7วันเปลี่ยนเครื่องให้เลย (แต่ยังไม่มีของ)
ถ้าจะซื้อ ยอมแพงนิดนึง แล้วซื้อที่ ค่ายพวกนี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mathician

ผมว่าดวงซวยได้ของไม่ดีมาแต่แรก

ลองมาใช้ Imobile Q6 สิ ตอนนี้ผมยังไม่เห็นมันด่อยกว่า HTC ที่เคยใช้มาตลอดสักเท่าไหร่เลย แต่ราคาถูกกว่ากันเกินครึ่ง !!!

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ น่าสนใจมั้ย
[/quote]
App น้อยครับ แต่อย่างอื่นโอเคหมด ผมใช้คู่ไปกับไอแพดเลยไม่ค่อยมีปัญหา

ออฟไลน์ yospat

• Newbie
  • *
ตอนเรียน มหาลัย ใช้ SGH - S500 ซื้อมาได้ไม่นาน แบตร้อนครับ ตอนนั้นซัมซุงแถมแบต 2 เครื่อง กะแท่นชาร์ต เลยขี้เกียจเคลม อีกซักพักสายแพร์มีปัญหา
               ขึ้นปี 2 ใช้ SGH - V200 แมตทริกซ์ มีปัญหาเครื่องค้างเวลามีสายเข้า ทำให้กดรับไม่ได้
               หลังจากนั้นเลยอัปเปหิซัมซุงออกจากชีวิตไปเลย
               ปีที่แล้ว ซื้อ Galaxy S Duos กะ Galaxy Note I มาใช้ แบบว่า เอาก็เอา ตัวเลือกอื่นๆที่เหมาะกับเรามันแทบจะไม่มี จนปัจจุบัน อัปเปหิ S-Duos ไปแล้ว ช้าชืด
เครื่องชอบค้างตลอดเวลา ขนาดเครื่องก่อนหน้านั้นของผมคือ IPhone Classic ลากใช้มา 4 ปี ยังเสถียรกว่า Duos มันรีสตาร์ทตัวเองบ่อยๆ เอาเข้าศูนย์ ศูนย์บอก พี่ลงแอพมากไป ไอ้หยา ลงเกมไม่กี่เกม กะแอพโซเชียลแค่ เฟซ ไลน์ วอทแอพ แค่นี้ ใช้หน่วยควมจำเครื่องแค่ 0.7 GB / ส่วน Note I ผมใช้ชีวิตอยู่กะมันแฮปปี้มากเลยนะ พูดตรงๆ มันพอกะสิ่งที่ใช้ แต่ ทุกอย่างมันเริ่มเปลี่ยนไปหลังจากอัพเดท JB 4.1.2 นี่แล่ะ เริ่มมีอาการเหมือน S-Duos

-------สรุป ปัจจุบัน ลูกเล่นดี พอจะคุ้มค่าบ้าง ลบภาพลักษณ์มือถือสวยแพง แต่โง่ในอดีต แต่ก็ยังต้องเสี่ยงรักเจ้าแบบเดาใจฟ้า-------

ออฟไลน์ Night_Angel

Samsung  ถ้าเป็นมือถือ เครื่องต่อไป ต่อให้เทพแค่ไหน  ซื้อแล้ว มันแถมแพมาแน่นอน  ไม่ต่างกับค่ายร่วมประเทศมัน

ถ้าเปลี่ยน ไป sony ลูกเดียว เพราะ 

ต่อให้เก่า ก็ยังอัป Firmware ได้  ไม่ทิ้งลูกค้าออกรุ่นใหม่ แค่เปลี่ยน firmware แล้วมาขาย
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Samsung  ถ้าเป็นมือถือ เครื่องต่อไป ต่อให้เทพแค่ไหน  ซื้อแล้ว มันแถมแพมาแน่นอน  ไม่ต่างกับค่ายร่วมประเทศมัน

ถ้าเปลี่ยน ไป sony ลูกเดียว เพราะ 

ต่อให้เก่า ก็ยังอัป Firmware ได้  ไม่ทิ้งลูกค้าออกรุ่นใหม่ แค่เปลี่ยน firmware แล้วมาขาย

เพื่อนร่วมชาติแซมซังนี่เครื่องโอครับ แต่รอมกว่าจะอัพล่อไปเป็นชาติ

ส่วนโซนี่ ผมว่าดีเกือบทุกอย่าง ยกเว้นสมอลทอล์คดันใช้ร่วมกับยี่ห้ออื่นไม่ได้(แต่เสียบหูฟังได้)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Sony สำหรับผม มีแค่ ศูนย์ฯ ไม่ดี แค่นั้น แต่ผมยังไม่เจอกับตัวอง เลยยังพอรับมือได้อยู่

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
พี่จิมมี่ครับ มาสานต่ออารยธรรมโซนี่
ด้วยการถอย Xperia Z แบบผมมั้ย
มันโอเคมากเลย ดีกว่าน้อง Arc S เครื่องเดิมผมมากกกกกกก
กันน้ำ กันฝุ่น ได้เหมือนน้อง Go ของพี่ แต่หน้าจอชัดมาก

ออฟไลน์ กัสสึ...

เท่าที่อ่านดูก็คล้ายๆกับผมตอนที่ใช้ S3เลย

-ผมว่าเมนบอร์ดเสีย ชาร์จไม่เข้า สายชาร์จหลวมหลุดง่าย น่าจะมาจากสายชาร์ตนะครับ เพราะตอนใช้สายเดิมที่มากับกล่องผมต้องให้ศูนย์เปลี่ยนเมนบอร์ดไป3รอบ (เฉลี่ยเดือนละครั้ง)
หลังจากไปรับผมก็ลองเอาสายชาร์จโนเกียมาชาร์จดู (สายชาร์จS3หาย เลยใช้ของสายเครื่องเก่าผม)
หลังจากนั้น (5เดือน) ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

-เรื่องรีบูตเอง ปัญหานี้มาจากแรมเครื่องไม่พอครับ มันจึงรีบูตเองเพื่อไม่ให้เครื่องค้าง
และเป็นการปิดโปรแกรมที่ไม่ใช่ของระบบเพื่อให้แรมพอต่อการใช้งาน ตรงนี้ผมแนะนำให้ลบแอพส์ที่ไม่ค่อยได้ใช้ออกครับ หรือไม่ก็หาแอพส์ที่เคลียร์แรมได้มาลงไว้ครับ

-เรื่องทะเลผมไม่มีปัญหานะ ทั้ง S3 iPhone5 Note2 iPad4  ;D

ปล.ผมแนะนำศูนย์ ss ศรีนครินทร์ กับ สีลมนะครับ ซ่อมเฉลี่ยแค่1-2วันเอง (เร็วสุด เคยเปลี่ยนจอS3 2 ชม.) ถ้าศูนย์บริการดีก็ เดอะมอลล์บางกะปิครับตามงานให้เราดีแต่ซ่อมช้าเพราะจะส่งไปสีลมอีกต่อ
ปล.2 ตอนนี้ผมใช้ Note2 กับ iPad4 นะครับ :)

ออฟไลน์ กัสสึ...

ลืมอีกเรื่อง อัพเดทเฟิร์มแวร์ ผมอัพผ่าน SS Kies ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
แนะนำอัพ ตอนกลางวัน หรือไม่ก็ กลางดึก เพราะครไม่ค่อยอัพ จะทำให้เราอัพเดทเร็ว และไม่ค่อยมีปัญหาครับ ;D

ออฟไลน์ Terng

ใช้อุดม II มาสัก 6 เดือนแล้วมั้ง ก็ไม่พบปัญหาอะไร นอกจากพลาดทำตกจากท้ายกระบะ New D-Max Hi-lander ตอนนั่งขึ้นขุนแม่ยะ แล้วกระโดดลงจากท้ายไปทีจนจอร้าวเลยต้องเปลี่ยนเสียตังค์เอง

ก่อนหน้านั้นใช้ Galaxy Tab 10.1 ตัวแรกมาเกือบปี ก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรเช่นกันครับ ชอบมากกว่า iPad เสียอีก

อาจจะเป็นที่เจอเครื่องตก QC มากกว่าครับ โคตรซวย = =' แล้วบริการหลังการขายของซัมซุงก็แย่มากๆด้วยครับ(ไปซ่อมจอมาขนาดเสียเงินเองยังงี่เง่าเลยครับ ศูนย์ใหญ่สีลมเลยนะ ไม่ไปฟอจูนเพราะเดี๋ยวเอาเครื่องเราไปใช้เกิดดราม่าอีก)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================