ผู้เขียน หัวข้อ: เสียภาษีรถยนต์ประจำปี เท่าไรกันบ้างครับ เสียดายกันไหม  (อ่าน 4627 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
สอบถามน้าๆว่า มีรถในรับผิดชอบกี่คัน
เสียภาษีรถยนต์ประจำปี เท่าไรกันบ้างครับ เสียดายกันไหม (เผื่อบางคนใช้น้อย)

แล้วรถคันที่เพิ่งซื้อ หรือคันต่อไป เรตภาษีประจำปี มีผลต่อการเลือกซื้อรถมากน้อยแค่ไหนครับ

อยากได้รถ PPV แต่พอดูภาษีประจำปีแล้ว ก็หายอยากเหมือนกัน โดยเฉพาะคันเครื่อง 3.0 นี่ จุกๆเลย
สงสัยคงต้องรถรถไฟฟ้า PPV หรือ C-SUV

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
รถยนต์ 3 จักรยานยนต์ 2 จ่ายภาษีไป 9,xxx บาท
มีรถยนต์ รถจักรยานยนต์ ใช้มากใช้น้อย หรือจอดไว้เฉยๆ
ก็ต้องเสียภาษี มันเป็นหน้าที่และความรับผิดชอบของผู้ครอบครองครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ภาษีไม่ค่อยเท่าไหร่ ที่เสียดายน่าจะเป็นประกันรถมากว่าครับ ถ้ารถไม่ค่อยได้ใช้  :'(

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เครื่อง 1.2 เสียภาษี 1195.5 ครับ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
ใช้ eco car กับ รถกระบะ
ภาษี+พรบ. คันละไม่ถึง 2000 บาท
ไม่เสียดาย เพราะมันทำเงินให้มากกว่าที่เสียไปหลายร้อยเท่า
และตอนซื้อคิดถึงค่าใช้จ่ายอันนี้ไว้แล้ว

ออฟไลน์ samaklen

กระบะ cab สิครับ
ตีตั๋วเด็กตลอด
แต่ใช้ พท. ยิ่งกว่าผู้ใหญ่

ออฟไลน์ johnlee

เท่าที่ลองนับดู

ปิคอัพ แค๊ป3คัน ตอนเดียว 1 คัน ppv 3000 อีก 1 คัน

ปิคอัพ 4 ปต 2.5 รถไถ1 10ล้อพ่วง 1 มอไซด์อีก 4 คัน

ภาษีไม่เคยเสียดาย  จ่ายน้อยกว่าค่าน้ำมัน 1 เดือนเสียอีก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ AboveGod

ภาษีไม่ค่อยเท่าไหร่ ที่เสียดายน่าจะเป็นประกันรถมากว่าครับ ถ้ารถไม่ค่อยได้ใช้  :'(

ใช้ชั้น 3 มาหลายปีแล้วสบายใจมาก เอาเงินไปเติมน้ำมันได้เหลือๆเลยครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ Yaris เครื่อง 1.2 เสียภาษีเกือบ 1,200 บาท
ถือว่าคุ้มมากๆสำหรับรถ Eco Car

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ภาษีประจำปีไม่เท่าไร เสียดายประกันมากกว่า :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Firzen

คันแรกเครื่อง 2.8 ภาษีปีละ 6,004 บาท อีกคันเครื่อง 3.2 ภาษีปีละ 7,692 บาท ครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

เมื่อก่อนตอน dmax 3.0 ที่บ้านอายุมันยังไม่เกิน6ปีจ่ายเต็มไม่มีส่วนลด เห็นแม่ไปต่อภาษี+พรบทีล่อไปเกือบ7พัน :'( โอ่โห่ต้องจ่ายขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย ผมอะเสียดายตังค์แทนแม่เลย

ออฟไลน์ dht_tubes

ของผม 2 คันก็หลายพันอยู่ครับ

ถูกแพง รู้และยอมรับตั้งแต่ซื้อแล้ว กลัวอย่างเดียวจอดมากกว่าใช้ ไม่คุ้มเลยครับ

ค่าประกันอีกเรื่อง อันนี้ก็หนักกว่าเยอะครับ 2 คันเกือบ 4 หมื่น

ออฟไลน์ bravo

PPV ภาษีแพง ยางก็แพง

แต่ผมไม่เสียดายค่าภาษีครับ

ผมใช้รถ 2 คัน (สลับกันขับ สลับกันจอด) เสียดายค่าประกันชั้น 1 มากกว่า จ่ายโดยไม่เคยเคลมมา 7 ปีแล้ว
แต่ก็ต้องยอมจ่าย เพื่อตัดปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต

ออฟไลน์ dht_tubes

ของผม 2 คันก็หลายพันอยู่ครับ

ถูกแพง รู้และยอมรับตั้งแต่ซื้อแล้ว กลัวอย่างเดียวจอดมากกว่าใช้ ไม่คุ้มเลยครับ

ค่าประกันอีกเรื่อง อันนี้ก็หนักกว่าเยอะครับ 2 คันเกือบ 4 หมื่น

ออฟไลน์ AkE

ไม่เสียดายครับ แค่นี้ก้ถูกมากแล้วยิ่ง 1.5T & 1.0T นี่ปีๆนึงเหมือนใช้ฟรีเลยครับ ถูกมาก แต่กระบะ4ตู

เอาเรื่องอยู่ครับเครื่อง2.5 ถ้าพวก 3.0 นี่เอาเรื่องแน่นอน

ออฟไลน์ Jo_Jungko

ดีแมก วีครอส แคบ ภาษี พรบ.สองพันกว่า เติมน้ำมัน 2 ถังก็เกินแล้ว หนักแต่ประกันนี่แหละ

ออฟไลน์ jkdragon

มีคันเดียวครับ mu x เครื่อง 1.9 เสียภาษี ปีละ 2,492 บาท ที่เลือกซื้อ เครื่อง 1.9 ก็เพราะภาษีถูกนี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2021, 16:35:58 โดย jkdragon »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Mazda 2 1.5 ดีเซล
ภาษี 1,6xx พรบ. 6xx
ราคานี้รับได้ครับ จ่ายประจำปี และปัจจุบันเช็คระยะทุก 6 เดือนแพงแซงหน้าภาษี + พรบ ล่ะ

ที่หนักอึ้งคือประกันภัยมากกว่า
ปีนี้ปีแรกที่ได้แค่ซ่อมอู่ค่อยเบาลงมาบ้าง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
คัน HRV 2098 บาท คัน Jazz 1,497 บาท ถ้าจำไม่ผิด + พรบ. 2 คัน ก็อีก 1,290 บาท

ค่าภาษียังไม่เท่าไหร่ ค่าประกันชั้น 1 เนี่ยละ แพงเหลือเกินครับ

ปีล่าสุด คัน HRV 21,xxx ยังดีที่ใช้รถทุกวัน และปีนี้ใช้บริการประกัน 2 รอบ ถึงจะเป็นฝ่ายถูก ก็ไม่ต้อบมาปวดหัวเรื่องตามเคลม ส่วนคัน Jazz ปีที่ผ่านมา 16,500 บาท รถใช้ไม่ถึง 5,000 โล เสียดายสุดๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ rega

ไม่เสียดายการจ่ายภาษีรถยนต์ กติกาชัดเจน ใช้รถยนต์ก็ต้องจ่ายครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
สองพันกว่าบาท จะกี่บาทก็เสียดายมาก ยิ่งเสียให้ประเทศแย่ๆแบบนี้ด้วย ไม่คุ้มเลย  >:( รถทุกคันเน้นซีซีน้อยไว้ก่อน

ออฟไลน์ Tien.W

ใช้รถใหญ่สุด แค่เครื่อง 2.0 ลิตร ดังนั้น ภาษีแพงสุดก็ 3 พันหน่อยๆ เลยไม่รู้สึกอะไร

นอกนั้น พวก 1.6 Turbo เจ้านี่ พันปลายๆ หรือ 1.0 Turbo อันนี้น่าจะไม่ถึงพัน

ออฟไลน์ Auto

ที่ตอบกัน     แสดงว่าหลาย ๆ คนยังไม่ได้เป็นเจ้าของรถ  V8 4.7 ลิตรขึ้นไป        แบบนี้คงมีหนาว

ออฟไลน์ Spada_Valess

3.0 7xxx ประกัน 35k
2.0 5xxx ประกัน 27k
2.5 2xxx ประกัน 26k
1.8 1xxx ประกัน 16k
เสียสายค่าประกันมากกว่าคับ

ออฟไลน์ BN`

รถเครื่อง 1.8 อายุ 9 ปี พึ่งต่อภาษีไปประมาณ 1200 กว่าๆ ครับ

ถามว่าเสียดายมั้ย ก็ไม่นะ เพราะสมัยผมใช้รถเครื่อง 1.5 อายุ 10 ปี ต่อภาษีประมาณ 800 - 900

ต่างกันแค่ปีละ 300 - 400 ผมถือว่ารับได้ครับ คิดง่ายๆถือซะว่าถ้าเอาไปกินชาบู มื้อเดียวก็หมดแล้วครับ

ออฟไลน์ EDS

เสียปีละเกือบหมื่น เสียดายนะเพราะถ้าเทียบกับภาษีที่จ่ายแล้วมันต้องไปสร้างถนนหนทาง
แต่ถนนแถวบ้านกับที่เห็นมันห่วยแตกมาก
แต่อย่างว่าแหละที่ถนนพังส่วนมากก็มาจากรถบรรทุกทั้งนั้น
นายทุนรวย คนที่รับกรรมคือคนขับรถเล็กเพราะถนนพัง ฮ่วย

ออฟไลน์ the kit

"ไม่เสียดาย" ค่าภาษี
แต่เสียดายค่าประกันชั้น 1
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ flybigbear

ภาษีป้ายทะเบียนรถ มีเยอะก็จ่ายเยอะ มีน้อยก็จ่ายน้อย

ออฟไลน์ spn

จากใจเลยครับ ไม่เคยจำได้เลยว่า จ่ายภาษีประจำปีเท่าไหร่
ทั้งรถใช้เอง และที่ดูแลให้ที่บ้านรวม 5 คัน ถึงรอบก็ไปจ่าย/ให้ประกันตัดบัตรเครดิตเอา เหมือนเป็น fixed cost ที่จ่ายทุกปีอยู่แล้ว เพราะรถซื้อมาใช้ตามวัตถุประสงค์

ซีเรียส variable cost อย่างประกัน ยาง น้ำมันที่แรับตามการใช้งานได้มากกว่า
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT