ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกเบี้ย BMW  (อ่าน 7811 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanuchit

• Newbie
  • *
ดอกเบี้ย BMW
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 15:38:03 »
สงสัยทำไมดอกเบี้ย ตามตารางของ bmw แพงจัง  ประมาณ3.8  ขอคำแนะนำหน่อยครับ ถ้าซื้อในนาม บริษัท แบบบอลลูนจะคุ้มกว่ารึปล่าว เสียดอกเบี้ย ประมาณ  650000 บาท 4 ปี  เอาไฟแนนซ์นอกได้มั๊ย   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 15:42:07 โดย sanuchit »

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ดอกเบี้ย BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 16:19:40 »
สงสัยทำไมดอกเบี้ย ตามตารางของ bmw แพงจัง  ประมาณ3.8  ขอคำแนะนำหน่อยครับ ถ้าซื้อในนาม บริษัท แบบบอลลูนจะคุ้มกว่ารึปล่าว เสียดอกเบี้ย ประมาณ  650000 บาท 4 ปี  เอาไฟแนนซ์นอกได้มั๊ย   

บอลลูนดอกเบี้ยจะแพงกว่าปกติเยอครับ

แต่เหมาะกับพวกบริษัทในเรื่องค่าใช้จ่ายและภาษี เพราะมันมีค่าเสื่อมที่คงที่ในปีสุดท้ายไงครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 19:34:10 »
3.8 % นี่บอลลูน หรือ แบบปกติครับ

ถ้าแบบปกติ แพงมาก ลองหา Finance ข้างนอกดูครับ ดอกตอนนี้ประมาณ 2.3-2.4% เอง

แต่ถ้าเป็นบอลลูน ปกติดอกจะแพงอยู่แล้ว เพราะก้อนสุดท้าย จะเป็นก้อนใหญ่ เราไม่ต้องจ่ายตอนนี้ หรือ ผ่อนจ่าย

แต่ยกไปจ่ายทั้งก้อนในอีก 4 ปีข้างหน้า

เงินก้อนนี้ คิดเป็นดอกเบี้ย ถือว่าเยอะนะครับ

สมมติบอลลูนก้อนสุดท้าย 800,000 บาท

ดอกเบี้ยแบงค์ สมมติ 6 % ต่อปี

800,000 ในอีก 4 ปีข้างหน้า มันคือ 633,674 บาท ในวันนี้

หรือ คิดอีกแง่นึง คือ เอาเงิน 633,647 ในวันนี้ ไปลงทุนให้ได้ 6% ต่อปี

อีก 4 ปีข้างหน้า มันก็คือ 8 แสน

ดอกเบี้ยเฉพาะก้อนนี้ก็ 1.7 แสนแล้ว 

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 19:48:14 »
บอลลูน จัดเฉพาะBMW ลิสซิ่งครับ

แต่ถ้าบุคคลแนะนำ ไฟแนนท์อื่นครับ อยางไทยพานิช พื้นที่น้ำท่วม ดอก 1.55แต่บังคับทำประกันชีวิต

หรือของแบงเขียวประมาณ 2.3% ครับ

แต่ถ้าซื้อในนามบริษัท ก็แนะนำบอลลูนครับ ถ้าซื้อใช้เอา ไฟแนนท์อื่นได้เลยครับ

อ่อ BMW แต่ละที่ใช้ไฟแนนท์ไม่เหมือนกันน่ะครับ ยกเว้นลิสซิ่งเขาเองที่ทุกเจ้าต้องมีเป็นพื้นฐาน

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:42:13 »
คหสต. ถ้าซื้อรถระดับนี้ แล้วยังห่วงเรื่องดอกเบี้ย รวมถึงค่าใช้จ่ายในอนาคต เปลี่ยนมาเป็นรถญี่ปุ่นดีกว่าไหม รอพร้อมแล้วซื้อด้วยเงินสด ตอนหลังก็ยังไม่สาย ครับ

แนะนำนะครับ ไม่ควรซื้อรถที่แพงกว่าบ้าน นะครับ 

ออฟไลน์ sanuchit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 15:45:54 »
คหสต. ถ้าซื้อรถระดับนี้ แล้วยังห่วงเรื่องดอกเบี้ย รวมถึงค่าใช้จ่ายในอนาคต เปลี่ยนมาเป็นรถญี่ปุ่นดีกว่าไหม รอพร้อมแล้วซื้อด้วยเงินสด ตอนหลังก็ยังไม่สาย ครับ

แนะนำนะครับ ไม่ควรซื้อรถที่แพงกว่าบ้าน นะครับ 

ก็แค่สงสัยครับ ไม่เคยใช้bm ปกติใช้ mb ก็อยากถามดูที่น่าจะคุ้มกว่ากัน ไม่ทราบด้วยครับ ว่าปกติรถยุโรปต้องซื้อเงินสด    ส่วนบ้านที่อยู่แพงกว่านี้ครับ